หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @ @ปลูกต้นไม้ใช้วันหน้า & ผักหวานป่าแนวๆ.??????  (อ่าน 258243 ครั้ง)
9_shane
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 11:40:08 PM »

2 เดือนถัดมาเป็นฉะนี้

ใหญ่ บาน แข็ง ทน นาน ? ยิ้มกว้างๆ

ขออนุญาตขัดจังหวะครับ

1. ในการเพาะเมล็ด(ดาวเรือง)ใช้ดินหรือวัสดุอะไร
2. เตรียมดินในการปลูกอย่างไร
3. ดูแล(รดน้ำ พรวนดิน ใส่ปุ๋ย)อย่างไร
4. ใช้พันธุ์อะไร  หาซื้อได้ที่ไหน (ถ้าขี้เกียจพิมพ์ ขอข้อนี้ข้อเดียวก็ได้)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ฮิ  ฮิ  อยากชวนปลูกต้นไม้ดีนัก
ยินดีครัข้อ 1-3

ตอบข้อ 4.http://thongchaloem.makewebeasy.com/index.php?cid=2449&pid=0&type=product
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2012, 01:45:40 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵

9_shane
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 01:41:39 AM »

ดาวเรื่องที่เห็นไม่ได้งามนะครับแต่ดอกสวยเลยช่วยให้ดูดีขึ้นบ้างเพราะต้นกล้าไม่สมบูรณ์เนื่องจากไม่ได้ดูแล เพาะเมล็ดวางทิ้งๆไว้เนื่องจากคิดว่าลองปลุกเล่นๆทดลอง ไม่มีโรงเรือน เกล้าออกมาสูงๆ ต่ำๆ อ้วนๆ ผอมๆ น่าเกลียดมากไม่คิดว่าจะได้เห็นดอกด้วยซ้ำ ผมก็เพิ่งปลูกครั้งแรกนะครับ  ที่จริงคนอื่นอาจมีขั้นตอนเยอะทำได้ดีกว่านี้มากมายผมทำแบบง่ายๆแต่เต็มใจตอบแบบที่ผมทำนะครับ ไม่ขี้เกียจพิมพ์เพราะผมพิมพ์เก่ง ยิงฟันยิ้ม

1.  ใช้ดินถุง หรือแกลบเผา แล้วกลบด้วยขุยมะพร้าว รดน้ำด้วยการฉีดสเปรย์ ถ้าทำเยอะคงต้องมีระบบน้ำแบบสเปรย์

2.  ไถดินตากแดดไว้ประมาณ 15 วัน แล้วไถพรวนยกร่อง คู่หรือเดี่ยวก็ได้แต่ผมยกร่องเดี่ยวเพราะกล้าน้อย 2000 เมล็ด แค่ทดลองก่อนครับ เพราะถ้าจะปลูกเป็นไร่ๆ ต้องใช้ประมาณ 8000 เมล็ด

3.  หลังจากนำกล้าลงปลูก พ่นยากันเชื้อรา คนอื่นอาจพ่นยาหลายรอบ แต่ผมรอบเดียวกันไว้ตอนเริ่มปลูก เพราะไม่อยากใช้พ่นยาตอนมีดอกเพราะกลัวตาย อาทิตย์แรกรดน้ำเช้าเย็น หลังจากนั้นก็วันละครั้ง อันนี้แล้วแต่สภาพดินนะครับ พันธุ์ที่ผม  ใช้เหมาะสำหรับหน้าฝนเลยไม่ค่อยได้รด ปลูกทิ้งๆไว้ก็โต ยิงฟันยิ้ม ปลูกครบ15-20วัน ปลิดยอดออกเพื่อให้แตกกิ่ง ใส่ปุ่ย สูตร 15-15-15 ใส่ทุก15-20วันครบ45วันเปลี่ยนมาใส่ 13-13-21 เพราะช่วงนี้จะเริ่มออกดอก จากวันปลูกถึงวัดตัดดอก เฉลี่ย 60วัน  แล้วแต่ความสมบูรณของต้นกล้า

4. พันธุ์ทองเฉลิม 4803 ครับ ตาม link ที่ให้ไป ดอกประมาณ 8 ซม. กลีบแข็งดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2012, 01:56:15 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
9_shane
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:02:55 AM »

ดูรูปตั้งแต่ดินและกะบะเพาะแล้ว ดูดินที่แปลงปลูก การวางระบบน้ำ
ไม่แปลกใจเลยครับว่าทำไมถึงปลูกดาวเรืองได้งามครับ  ยิงฟันยิ้ม

อายจัง
[/quote] ขอตอบจากใจจริงนะครับว่า ที่จริงดาวเรืองไม่งามเลย ดอกที่สวยช่วยให้ดูดีเท่านั้น เพราะตอนเพาะเมล็ดผมไม่ได้ถ่ายตอนที่กล้าเริ่มโต จะมีสภาพ สูงๆ ต่ำๆเหมือนเส้นกราฟ  อ้วนๆ ผอมๆ แคระๆแกร็นๆ ต้นเหลืองๆ เห็นแล้วใครๆก็หัวเราะ เอามาลงแปลงไม่นานจะออกดอกซะงั้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ปลูกหน้าฝนครับ แทบไม่ต้องรดน้ำ โชคดีที่ดอกสวย

นัท ฉัตรชัย สุพรรณโมก
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 08:43:14 AM »

นี้คือความสุขที่แท้จริง เห็นดอกดาวเรื่องแล้วสดชื้นจังเลย

เลขที่ 219 หมู่ 8 ต.โนนยาง อ.หนองสูง จ.มุกดาหาร 49160 โทร 088-0573824
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
paikla
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 12:10:45 PM »

แนวคิดหลายอย่างตรงกับผมมากครับ...ผมเองก็เป็นมนุษย์เงินเดือนที่ถวิลหาอืสระภาพทางความคิด และกำลังผลักดันตัวเองออกจากวังวนชีวิตการเป็นลูกจ้าง...
9_shane
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 12:22:10 PM »

นี้คือความสุขที่แท้จริง เห็นดอกดาวเรื่องแล้วสดชื้นจังเลย

คลายเครียด ผ่อนคลายดีครับ ถ้าเรายังไม่พร้อมที่จะทำจริงจัง ก็ทดลองทำเล็กๆไปก่อนครับ เมื่อพร้อมจะได้จัดเต็ม

9_shane
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 12:27:21 PM »

แนวคิดหลายอย่างตรงกับผมมากครับ...ผมเองก็เป็นมนุษย์เงินเดือนที่ถวิลหาอืสระภาพทางความคิด และกำลังผลักดันตัวเองออกจากวังวนชีวิตการเป็นลูกจ้าง...
ที่จริงผมก็รักงานประจำที่ทำอยู่และมันก็ก้าวหน้าด้วยดีครับ แต่อีกใจผมก็คิดว่าชีวิตมันไม่น่าจะอยู่กับ Office กลับ บ้าน ๆ Office อยู่แบบนี้ ถ้าเรายังรักงานประจำอยู่หรือยังไม่พร้อมเต็มที่ ก็ทำต่อไปควบคู่กันแบบเล็กๆก็ได้ครับ ถือว่าเป็นงานอดิเรกผักผ่อนไปในตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2012, 12:35:05 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

phalikhit
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:30:31 PM »

ที่จริงผมก็รักงานประจำที่ทำอยู่และมันก็ก้าวหน้าด้วยดีครับ แต่อีกใจผมก็คิดว่าชีวิตมันไม่น่าจะอยู่กับ Office กลับ บ้าน ๆ Office อยู่แบบนี้ ถ้าเรายังรักงานประจำอยู่หรือยังไม่พร้อมเต็มที่ ก็ทำต่อไปควบคู่กันแบบเล็กๆก็ได้ครับ ถือว่าเป็นงานอดิเรกผักผ่อนไปในตัว

งานประจำเอาไว้ทำตอนหนุ่ม  เพื่อสร้างหลักฐานเนื้อสร้างตัวให้มั่นคง
เมื่ออายุ 50- 60 แล้ว มีเงินเก็บสะสมหรือบำเน็จบำนาญไว้กินตอนแก่แล้ว
ก็ลาออกไปทำในสิ่งที่อยากทำเป็นงานอดิเรกและเป็นการออกกำลังกาย
และเป็นรายได้เล็กๆน้อยจุนเจือกับเงินเก็บหรือบำเน็จบำนาญ
เมื่อถึงตอนนั้น ไม่ต้องลงทุนเพื่อหวังรวย  เอาแค่พออยู่พอกิน
น่าจะมีความสุขแล้วนะ
9_shane
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 03:20:09 PM »

^
^ ใช่ครับ แต่ก่อนจะถึง 60 ถ้ามีที่แล้วปลูกต้นไม้ไว้ก่อนก็ดีนะครับ อะไรก็ได้ที่เราชอบ ถึงเวลานั้นจะได้ร่มรื่นสบายๆ มีความสุขเวลาได้เห็นต้นไม้ที่เราปลูกเองกับมือค่อยๆเติบโต

9_shane
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 04:52:10 PM »

ไปปลูกต้นไม้ที่ประจวบครับ ขากลับแวะ โครงการชั่งหัวมัน ดูภาพกัน..

ภูเขาลูกนี้สวยนะครับ เหมือนภาพวาดเลย ขาดดวงอาทิตย์ ยิงฟันยิ้ม

กังหันลมผลิตไฟฟ้าใช้ในโครงการ ที่เหลือเห็นว่าขายให้องค์การไฟฟ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2012, 01:01:15 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

9_shane
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 05:00:19 PM »

แปลงหน่อไม้ฝรั่ง ที่เห็นหลังคาสีแดงอยู่ลิบๆ รู้ไหมครับว่าบ้านใคร???

ใกล้เข้ามาอีกนิด

ภาพนี้กับรถคันนี้คุ้นๆไหมครับ ถ่ายใกล้ที่สุดแล้ว เขาห้ามถ่ายรูปเด็ดขาดนะครับ แต่ผมถ่ายไปแล้วทหารเดินมาบอกว่าห้ามถ่าย แต่ถ้าถ่ายแล้วไม่เป็นไร แต่ทหารใจดีครับ ก็รอดตัวไป ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2012, 05:10:40 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

9_shane
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 05:16:27 PM »

บรรยากาศดีมากครับ ถึงพื้นดินจะดูแห้งแล้งไปหน่อย แต่ด้วยความตั้งใจจริงของ เหล่าคนในภาพ ทำงานไปพร้อมมีเสียงหัวเราะแอบแซว นักท่องเที่ยวอีก  ยิงฟันยิ้ม ดูมีความสุขสุดๆ จนไม่อยากกลับเลยละครับ

9_shane
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 12:38:44 AM »

สับปรดพันธุ์อะไรแปลกดี

9_shane
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 12:57:12 AM »

มะละกอก็มี

มะนาวก็มา

paikla
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 11:18:13 AM »

งานประจำเอาไว้ทำตอนหนุ่ม  เพื่อสร้างหลักฐานเนื้อสร้างตัวให้มั่นคง
เมื่ออายุ 50- 60 แล้ว มีเงินเก็บสะสมหรือบำเน็จบำนาญไว้กินตอนแก่แล้ว
ก็ลาออกไปทำในสิ่งที่อยากทำเป็นงานอดิเรกและเป็นการออกกำลังกาย
และเป็นรายได้เล็กๆน้อยจุนเจือกับเงินเก็บหรือบำเน็จบำนาญ
เมื่อถึงตอนนั้น ไม่ต้องลงทุนเพื่อหวังรวย  เอาแค่พออยู่พอกิน
น่าจะมีความสุขแล้วนะ

ผมเริ่มเดินตามแนวทางนี้แล้วครับ เริ่มทำโน่นทำนี่บ้างแล้ว
ampawa
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 01:50:11 PM »

แนวทางเดียวกันค่ะ ตอนนี้ก็ทำงานประจำรับเงินเดือนไปใช้หนี้ที่กู้มาซื้อที่ดิน วันหยุดก็หาต้นไม้ไปปลูกและฝากเทวดาดูแลให้ ตัวเองก็ได้ไปแลดูบ้างเป็นครั้งคราว เริ่มจากไม้ยืนต้นก่อน ไม้ผลที่ชอบทาน เน้นผลไม้ป่าที่ทุกวันนี้หาป่าไม่ค่อยมีแล้ว คาดว่าจะทำสวนป่าค่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์