หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @ @ปลูกต้นไม้ใช้วันหน้า & ผักหวานป่าแนวๆ.??????  (อ่าน 259761 ครั้ง)
9_shane
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 10:38:38 PM »

ไหนๆพูดเรื่องหมาๆ ยิงฟันยิ้ม ขออีกเรื่องครับแต่ก็อยู่ในพื้นทึ่เกษตรของผมเอง มีหมาเพศเมียตัวนึง ดั้งเดิมมันพิการขาพับ มาวิ่งเล่นกับฝูงแต่ตามเพื่อนไม่ทันแอบมานอนใกล้รถน้องชายหวังพึ่งพาน้องชายก็พยายามไล่ไปแต่มันตามตลอดสุดท้ายน้องชายสงสารจึงเอากลับมาบ้าน แต่ด้วยความหวังดีแต่วิธีผิดผมกับน้องอยากให้มันเดินคล่องเนื่องจากขาหน้าข้อแรกมันพับ จึงจับยืดออกแล้วหาของมาบล็อกยืดให้ตรงขาจะได้เท่ากัน มันก็เดินดีขึ้นจริง แต่ท้ายสุดมันอักเสบ บวม เน่า เพราะฝีมือน้องคือเอาท่อ PVC มาผ่าแล้วจับขาสอดเข้าไปแล้วมัด ท้ายที่สุดต้องตัดขาทิ้ง เพราะมันทรมาน ปล่อยไว้ต้องตายแต่นอน นึกแล้วยังเสียใจไม่หาย ผมก็ชดใช้มันด้วยพามันไปหาหมอและจ่ายเงินค่ารักษามัน:'(

ตอนเจอยังเล็กนะครัย

หลังจากตัดขาแล้ว มันมีความสุขมาก ดูจากสีหน้ามันตามภาพ วิ่งหยอกล้อกันฝุ่นตลบ วิ่งจนลืมว่ามี 3 ขา ต่อมาถูกข้อหากัดไก่ข้างบ้าน น้องชายจึงเอามาไว้ที่ไร่ แถมตั้งท้องมาด้วย

มันออกลูกในโพลงใต้กอไผ่ลวก 6 ตัว

น้องชายเป็นเจ้าของมันแต่ไม่ค่อยมีเวลาเอาข้าวไปให้มัน น้ำนมก็ไม่ค่อยมี ลูกแต่ละตัวมีแต่หัว จับดูมีแต่กระดูก ผมเลยมีหน้าที่ผลัดกับพี่สาวเอาข้าวไปให้ แต่ทุกคนลืมไปว่าลูกมันน่าจะกินข้าวได้แล้ว จึงเรียกแต่แม่หมามากิน อีกทั้งลูกมันไม่กล้าออกจากโพลงด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2014, 07:11:22 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵

9_shane
*

« ตอบ #289 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 11:01:20 PM »

ผมนึกได้ว่าน่าจะเรียกลูกมันออกมาดูโลกและโตพอกินข้าวได้แล้ว เพราะมันผอมมาก มีแต่หัว มันก็ค่อยๆออกมาทีละตัวตามเสียงเรียกพร้อมกระดิกหาง สายตาเหมือนจะเพิ่งรับภาพภายนอกจึงเดินไปคนละทิศละทางเหมือนตาพร่ามัว

ลูกหมายังไม่เคยกินอะไรเลยนอกจากนมแม่ ผมจับกดหัวให้กิน พอลิ้นรับรสก็กินแบบไม่ลืมหูลืมตา  เป็นที่น่าเวทนา ผมมองดูน้ำตาจะไหล แต่ใจก็รู้สึกดีภูมิใจที่ได้ช่วยมัน ถ้านึกไม่ได้มันโตพอที่จะกินข้าวได้ คง อดตายไปแล้ว ร้องไห้

หมากับแมวต่างกันตรงที่ แมวมันหาจับเหยื่อกินเองได้ แต่หมาถ้าคนอย่างเราไม่เมตตาก็อดตาย แค่เศษกระดูกก็ดีพอที่จะต่อชีวิตที่ไร้ค่าของมัน ในสังคมต่างจังหวัดชีวิตพวกมันแทบไม่มีค่าเลย ถูกยิงทิ้ง ถูกเบื่อยา แลกการะมัง  ผมเคยซื้อลูกชิ้นย่างให้แมวหิวโซที่ร้านก๋วยเตี๋ยวที่ร้องขออาหารแทบขาดใจ ผมซื้อให้ 1 ไม้ กินแทบติดคอตาย คนในร้านพากันโจษจันเหมือนผมเป็นตัวประหลาด  บางทีผมคิดนะว่า คนไทยหลายๆคนกลัวการทำดี เพราะกลัวถูกมองว่าบ้าบ้าง สร้างภาพบ้าง ก็ช่วยไม่ได้ สังคมทุกวันนี้มันมองแบบนั้นจริงๆ    สังคมทุกวันนี้ส่วนมากทำบุญเอาหน้า ศรัทธาแบบไม่ถ่องแท้ วัดกลายเป็นพุทธพาณิชย์ มีเงินมากมาย สร้างอะไรเยอะแยะ แต่ไม่ได้สร้างคุณธรรม  ในใจคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2014, 12:48:16 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
Thesun215
*

« ตอบ #290 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 06:25:53 AM »

สวััสดีคับ  ยิ้มเท่ห์
มีวิธีปราบพยศหมามาบอกคับ
หมามันจะเคารพและรักคนที่เลี้ยงดูมันมาก แนะนำนะคับ ทุกครั้งที่ไปสวนลองซื้ออาหารไปให้มันกินบ้าง(ไม่ใช่ใส่ยาเบื่อนะคับ  ยิงฟันยิ้ม) จะเป็นการผูกไมตรีกับมันได้แน่  อายจัง อายจัง

@ ขอบคุณครับคุณบ่าววี เคยทำเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ผล มันไม่ไว้ใจเลยไม่เคยเจอแบบหมาแบบนี้เหมือนกัน ความฉลาดที่รู้จักทำลายสิ่งของที่เราทำขึ้นแบบตั้งใจ เช่นเราล้อมผักหวานเสร็จ มันก็ไปกัดดึงออก เราขึงเชือกให้ตรง มันก็กัดขาดแล้วคาบม้วนเชือกหายไป ปลูกต้นไม้เสร็จ มันก็แอบมากัดต้นขาด หรือ คาบของวิ่งหนีเข้าบ้านทั้งที่ไม่ใช่ของกิน พูดง่ายๆรู้จักแกล้งคนว่างั้น ไม่ใช่แค่เห่าหรือหาของกินเหมือนหมาทั่วไป  มันฉลาดเกินเหมือนคน  หลายอย่างที่มันทำจนเราฉงนใจว่าหมามันคิดได้ยังไง ทั้งหมดล้วนแต่ไม่ดี ชอบขโมยของเวลาเราเผลอ เป็นหมานิสัยไม่ดี เลยดูไม่น่ารัก เคยเล่าให้แม่ฟังแกไม่อยากเชื่อว่าอะไรจะขนาดนั้น แต่มันจริงเนี่ยสิ ยิ้ม

ลองซื้อน่องไก่มานั่งกินอ้างเจ้าหมาตัวนั้นดูครับ กินอ้างมันเลยแล้วก็ยิ้มเยาะเย้ยมันหน่อย และก็ทำเป็นเผลอวางๆไว้ บ่อยๆครั้งเข้าเดี๋ยวมันก็แอบคาบไปกินเองแหละครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

@ครับผมมันไม่เข้าใกล้เราเลยสิครับ ส่วนใหญจะแอบมาตอนเราเผลอ ตอนเราไม่อยู่ ประเด็นมันซนชอบก่อกวนทำลายมากกว่าจะหาของกิน หมามีเจ้าของครับผมว่ามันตีสนิทยาก ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2014, 07:43:02 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า
prajak23
*

« ตอบ #291 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 10:02:02 AM »

ผมเป็นคนแรกที่นึกได้ว่าน่าจะเรียกลูกมันออกมาดูโลกและโตพอกินข้าวได้แล้ว เพราะมันผอมมาก มีแต่หัว มันก็ค่อยๆออกมาทีละตัวตามเสียงเรียกพร้อมกระดิกหาง สายตาเหมือนจะเพิ่งรับภาพภายนอกจึงเดินไปคนละทิศละทางเหมือนตาพร่ามัว

ลูกหมายังไม่เคยกินอะไรเลยนอกจากนมแม่ ผมจับกดหัวให้กิน พอลิ้นรับรสก็กินแบบไม่ลืมหูลืมตา  เป็นที่น่าเวทนา ผมมองดูน้ำตาจะไหล แต่ใจก็รู้สึกดีภูมิใจที่ได้ช่วยมัน ถ้านึกไม่ได้มันโตพอที่จะกินข้าวได้ คง อดตายไปแล้ว ร้องไห้

หมากับแมวต่างกันตรงที่ แมวมันหาจับเหยื่อกินเองได้ แต่หมาถ้าคนอย่างเราไม่เมตตาก็อดตาย แค่เศษกระดูกก็ดีพอที่จะต่อชีวิตที่ไร้ค่าของมัน ในสังคมต่างจังหวัดชีวิตพวกมันแทบไม่มีค่าเลย ถูกยิงทิ้ง ถูกเบื่อยา แลกการะมัง  ผมเคยซื้อลูกชิ้นย่างให้แมวหิวโซที่ร้านก๋วยเตี๋ยวที่ร้องขออาหารแทบขาดใจ ผมซื้อให้ 1 ไม้ กินแทบติดคอตาย คนในร้านพากันโจษจันเหมือนผมเป็นตัวประหลาด  บางทีผมคิดนะว่า คนไทยหลายๆคนกลัวการทำดี เพราะกลัวถูกมองว่าบ้าบ้าง สร้างภาพบ้าง ก็ช่วยไม่ได้ สังคมทุกวันนี้มันมองแบบนั้นจริงๆ    สังคมทุกวันนี้ส่วนมากทำบุญเอาหน้า ศรัทธาแบบไม่ถ่องแท้ วัดกลายเป็นพุทธพาณิชย์ มีเงินมากมาย สร้างอะไรเยอะแยะ แต่ไม่ได้สร้างคุณธรรม  ในใจคน

ผมก็ชอบเลี้ยงนะครับ หมากับแมว ผมมีนิสัยเหมือนท่านอย่างหนึ่งคือถ้าเห็นหมาแมวจรจัดหิวโซผมจะแบ่งของกินให้ แต่บางคนเห็นมันมาไกล้ๆทั้งตี ทั้งไล่ แปลกนะครับคติผมการให้อาหารสัตว์ที่หิวโซได้บุญมากกว่าการให้ทานสิ่งของอื่นๆครับ ผมอาจคิดผิดไม่เหมือนคนอื่นก็ได้ คิดดูนะครับเวลาเราหิวจัดมันทรมานขนาดไหน ยิ้มเท่ห์

@จริงครับท่านช่วยสิ่งมีชีวิตให้รอดคิดว่าคงเป็นการทำกุศลสูงสุดแล้ว ความหิว ความตายจากความอดอยากเป็นความทุกข์ทรมานที่สุดแล้วสำหรับสิ่งมีชีวิต แต่จะมีกี่คนที่คิดถึงตรงนี้ ในเมื่อยุคสมัยมีความเชื่อว่าการสร้างถาวรวัตถุว่าเป็นสิ่งยิ่งใหญ่ในชีวิตคนหนึ่งคน  จุดนี้ไม่ได้ตั้งใจจะกระทบกระเทียบอะไร เรื่องของความศรัทธามันว่ากันไม่ได้ แค่อยากเปรียบเปรยให้คิด สะกิดใจครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2014, 12:12:45 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
9_shane
*

« ตอบ #292 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 10:07:06 PM »

ยิ้ม

9_shane
*

« ตอบ #293 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 11:45:30 AM »

เมื่อก่อนไปดูหนังกินข้าวตามห้างใช้ชีวิตเยี่ยงคนเมืองคนเยอะยั้วเยี้ยแย้งกันกินกันใช้จะกินอะไรต้องต่อคิวเล่นเกมส์เดี๋ยวนี้รู้สึกเบื่อมาก เข้าสวนถอนหญ้าในสวนแทนไปเดินห้างเปลืองตังค์ ยิงฟันยิ้ม มีความสุขกว่าอีกครับ

ระบบน้ำที่สวนท่อ PVC กรอบแตกหมดอายุการใช้งานแล้ว ต้องรื้อเปลี่ยนใหม่ทั้งหมด มีงานให้ทำอีกละ  ร้องไห้

ผักหวานแปลงนี้พื้นที่ 2งาน จำนวนรวม 300 กอ เศษๆ อีกไม่นานจะมีผลงานเฟส 2 อีก2งาน ตอนนี้ยังรอการเปิดตัวอย่างเป็นทางการจากดงหญ้าเร็วๆนี้ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2014, 12:44:22 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

walaijaifarm
*

« ตอบ #294 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 09:38:34 AM »

ชื่นชมมากครับ...ขอบคุณมากๆที่นำมาเป็นแนวทาง...ขอศึกษาเรียนรู้ด้วยครับ

@สวัสดีครับขอบคุณที่แวะมาทำความรู้จักกัน ถ้ามีอะไรที่เป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิก ยินดีอย่างยิ่งครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2014, 12:22:03 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า
พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #295 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 11:22:04 AM »

ชื่นชมและดีใจกับหมาน้อยทุกตัวด้วยนะครับ การทำดีแม้ไม่มีคนเห็นแต่ใจเราก็เป็นสุขครับ อายจัง อายจัง  อายจัง

@ขอบครับครับคุณ พชร ถ้าอะไรไม่เกินกำลังก็ช่วยกันไปครับตามวาระโอกาส เรื่องหมาๆ ;Dในภาพคือตอนประมาณเดือน พค.ปัจจุบันนี้หมาน้อยแยกย้ายโตกันหมดแล้ว ส่วนแม่หมาตาย คิดว่าถูกวางยา หลังจากน้องชายพากลับไปอยู่บ้านอีกรอบ ที่เพิ่งนำเหนอเพิ่งได้จังหวะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2014, 12:35:02 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
9_shane
*

« ตอบ #296 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 11:55:21 PM »

ชอบกินผักพื้นบ้านเนื่องจากปลอดภัยไร้สาร  แต่ชอบแนวกลิ่นไม่แรง รสไม่ขม ลองมาเยอะแต่ชอบมากแล้วจัดไปประจำการที่สวนคือ

มันปู เคยกินครั้งแรกร้านอาหารใต้ คู่กะคั่วกลิ้ง หรอยๆอย่างแรงง ยิงฟันยิ้ม  ต้นนี้เก็บได้บ้างแล้วตอนไปสวน

ผักกุ่ม (บก) ตอนเด็กๆยายชอบใช้ไปเก็บที่ทุ่งนาเอามาดอง ดอกสวย อร่อยด้วยโดยเฉพาะกับ อาหารเหนืออย่าง น้ำพริกอ่อง หรือน้ำพริกหมูร้อนๆ ลำแต้ๆ

ผลผัก สลิด ตอนแรกเห็นคิดว่ากินไม่ได้ พอลองกับน้ำพริกปลาทูฝีมือแม่แล้ว แซ่บบบอีหลี

ท้ายสุด ขนุนดิบ กรอบ เม็ดหวาน คู่กับน้ำพริกอ่อง ของชอบ อร่อยสุด  สำหรับผมแค่ผัก 4อย่างนี้ก็ไม่ง้อผักอื่นแล้ว (ชอบกินอาหารซ้ำซาก) ยิงฟันยิ้ม  ไม่รู้สมาชิกท่านอื่นชอบทานผักอะไรกันบ้าง ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2014, 01:03:42 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

klailib
*

« ตอบ #297 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 05:22:51 AM »

ติดตามครับ  ไร่น่าอยู่ น่าทำ  
เสียดายประดู่ต้นนั้น(หน้าแรก) เปลาดีจัง เป็นผมจะเก็บไว้ดู  หรือถ้าปล่อยนานกว่า ราคาต้องไปอีกไกล

@ใช่ครับ เสียดายมาก แถวบ้านหาดูได้ยากเต็มที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2014, 04:30:03 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #298 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 04:33:20 PM »

อินทผาลัม บาฮี 1 ปี นี่ ปลูก 9 รอด7 เพาะเองกับมือ ยิงฟันยิ้ม

มะม่วงทองดำแอบซุ่มอยู่ในพุ่มหญ้า หากินยากแล้ว จัดไว้ 2ต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2014, 04:38:05 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

9_shane
*

« ตอบ #299 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 04:57:08 PM »

กล้วยเริ่มออกเครือแรกๆ ท่ามกลางโรครุมเร้า  ร้องไห้  

ปลูกกล้วยนี่ก็ดีไปร้อยแปด ใบตองโลละ 15-20บาท แม่ได้ใบไว้ห่อขนม คนติดใจฝีมือชอบมาสั่งให้ทำ แกก็ของขึ้นห่อทั้งวันจนเป็นลม ;

ทำทุกวันขายไม่เคยพอ แต่คนทำท่าจะแย่ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2014, 05:05:54 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

prajak23
*

« ตอบ #300 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 05:03:24 PM »

กล้วยเริ่มออกเครือแรกๆ ท่ามกลางโรครุมเร้า  ร้องไห้  

ไม่ได้เข้ามาช่วงหนึ่ง โรคเริ่มหายแล้วนี่ครับ เริ่มสวยแล้วสวนกล้วย ยิ้มเท่ห์

@ขอบคุณที่แวะมาทักทายครับ ที่ดูดีขึ้นเพราะตัดสางใบที่เหี่ยวแห้งทิ้งทุกกอครับ ถึงข้้นลอกกาบที่เน่าทิ้งเลยทีเดียว ไม่รู้ว่าจะดีขึ้นไหมต้องรอดูอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2014, 05:18:55 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
klailib
*

« ตอบ #301 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 05:22:43 AM »

ติดตาม เป็นกำลังใจครับ

@ขอบคุณครับเช่นกันครับเป็นกำลังใจเพื่ออยู่เป็นเพื่อนสมาชิกกันนานๆอย่าเพิ่งเบื่อ ยิงฟันยิ้ม

@
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2014, 10:43:27 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #302 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 10:47:40 PM »

เพิ่งเคยเห็นกอหวาย เก็บภาพซะหน่อย แถวบ้านหาดูยาก เห็นพี่น้องอิสานชอบกิน แต่พอเห็นกอมันแล้วหายอยากกันเลยทีเดียว อะไรจะหวงตัวขนาดนั้น ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 02:28:13 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

9_shane
*

« ตอบ #303 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 10:48:49 AM »

สะเดาทะวายปลูกเดือน กค. ไม่ตายแต่ก็ไม่โต เกิดไรขึ้น ฮืม

ตลิงปิง ก็นิ่ง ไม่แตกซักยอด

ไผ่ตงลืมแล้งผมก็เหมือนกัน น่าจะลืมโต  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 11:00:46 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์