หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @ @ปลูกต้นไม้ใช้วันหน้า & ผักหวานป่าแนวๆ.??????  (อ่าน 263914 ครั้ง)
9_shane
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 09:08:48 AM »

อยากลองชิมมานานเชอรี่หวานเพื่อนเก็บมาฝาก ดูสีแล้วสวยสดไม่แพ้เชอรี่นอก แต่พอลองแล้วเนื้อน้อยข้างในเม็ดใหญ่ไม่เปรี้ยวไม่หวานมากชอบมะยมมากกว่า ผมว่าปลูกไว้ดูประดับดีกว่านะสวยดี ยิงฟันยิ้ม

อยากได้มะละกอแขกดำไปเพาะซะหน่อย แต่พอผ่าออกมา แป่วววว ไม่มีซักเม็ด คราวก่อนยังได้เลย นี่เขาแปลงจนไม่เหลือทำพันธ์ุเลยรึ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2014, 09:25:08 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵

บ่าววี-สวนแห่งฝัน
*

« ตอบ #273 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 12:55:35 PM »

สวัสดีคับ  ยิ้มเท่ห์
เข้าติดตาม ตามติดสวนนี้แล้ว มันสุดยอดจริง ๆคับ  อายจัง อายจัง

@ สวัสดีครับคุณบ่าววี ขอบคุณและยินดีที่แวะมาเยี่ยมครับ อยู่เป็นเพื่อนกันต่อไปครับ เพื่อสวนแห่งฝันของเรา ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2014, 02:41:29 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
9_shane
*

« ตอบ #274 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 07:54:18 PM »

เอารูปผักหวานที่สวนมาให้ดูว่าไม่มีพี่เลี้ยงทุกต้นก็โตได้

ระหว่างทางกลับบ้านเหลือบเห็นวิวข้างทางมีภูเขาด้านหน้าสวยดีเนอะ คล้ายๆอะไรเหมือนเคยเห็น ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2014, 08:17:11 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
prajak23
*

« ตอบ #275 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 05:46:18 PM »

เอารูปผักหวานที่สวนมาให้ดูว่าไม่มีพี่เลี้ยงทุกต้นก็โตได้

ระหว่างทางกลับบ้านเหลือบเห็นวิวข้างทางมีภูเขาด้านหน้าสวยดีเนอะ คล้ายๆอะไรเหมือนเคยเห็น ยิงฟันยิ้ม

วิวสวยนะครับท่าน ยิ้มกว้างๆ แต่ผักหวานสวยกว่า ยิงฟันยิ้ม

@ขอบคุณครับท่าน ที่แวะมายาม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2014, 12:36:09 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
9_shane
*

« ตอบ #276 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 12:58:22 PM »

เศร้า หยุดติดกันหลายวันกลับบ้านไปดูสวนซักหน่อย แต่เที่ยวนี้ เซ็งเป็ดกับสวนกล้วยที่ไม่กล้วยสมชื่อ จากรูปสังเกตว่าใบจะเหี่ยวแห้งทุกกอ ผิดปกติ ต้นแม่ไม่โตเท่าที่ควร เครือก็เล็ก ลีบ ที่คนขายบอกว่าปลูกแบบเพาะเนื้อเยือจะปลอดเชื้อชักไม่แน่ใจ ร้องไห้

ตอนแรกคิดว่าตายพราย ถามคนขายเขาบอกว่าน่าจะเป็นเชื้อรา ต้องพ่นยา ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 01:04:28 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

9_shane
*

« ตอบ #277 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 01:10:32 PM »

ขอลองแก้ปัญหาแบบเบื้องต้นก่อนคือ ตัดหน่อ ลอกกาบใบที่แห้งเหี่ยวเน่าเหม็นทิ้ง ให้สวนดูโปร่งแดดส่องถึง ถ้ายังไม่ดีขึ้นก็ต้องพ่นยา สำหรับผมคิดว่าเป็นเรื่องใหญ่ และไม่อยากทำหรือบางทีอาจตัดทิ้งหมด ยอมรับว่าผิดหวังพอสมควร เพราะเห็นคนอื่นขุดหน่อปลูกทิ้งๆไว้ไม่ได้ใส่ใจมากยังได้ผลดีไม่มีปัญหา  เฮ้ออออออ โกรธ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 06:57:51 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #278 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 05:54:15 PM »

ดูก็งามดีนะ โตเร็วด้วย
เดี๋ยวก็คงออกปลีแหล่ะ ใจเย็นๆ

@ครับผมมันเริ่มออกแล้วครับแต่ดูแล้วผลน่าจะไม่โต หลังจากสางกอแล้วจะรอดูว่าดีขึ้น หรือแย่ลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 07:04:02 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

Never Never Never
Give-up!!
prajak23
*

« ตอบ #279 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 05:59:43 PM »

เศร้า หยุดติดกันหลายวันกลับบ้านไปดูสวนซักหน่อย แต่เที่ยวนี้ เซ็งเป็ดกับสวนกล้วยที่ไม่กล้วยสมชื่อ จากรูปสังเกตว่าใบจะเหี่ยวแห้งทุกกอ ผิดปกติ ต้นแม่ไม่โตเท่าที่ควร เครือก็เล็ก ลีบ ที่คนขายบอกว่าปลูกแบบเพาะเนื้อเยือจะปลอดเชื้อชักไม่แน่ใจ ร้องไห้

ตอนแรกคิดว่าตายพราย ถามคนขายเขาบอกว่าน่าจะเป็นเชื้อรา ต้องพ่นยา ลังเล

ช่วงแรกๆงามดีนะครับ ไงมาติดโรคแบบกะทันหันแบบนี้ ขอให้พ่นยาหายเร็วๆนะครับ ยิ้มเท่ห์

@ขอบคุณครับคุณจักรใช่ครับช่วงสองเดือนมานี่เองที่แย่ลง แปลกใจเหมือนกัน ไม่แน่ว่าใจว่าเกี่ยวกับฝนที่ตกเยอะช่วงที่ผ่านมารึเปล่า ต้องดูอาการไปก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 07:13:48 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

9_shane
*

« ตอบ #280 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 08:09:21 PM »

มาดูสิ่งที่พอจะทำให้หายเซ็งได้บ้าง สวนผักหวานป่า ถือโอกาสตัดหญ้าให้ ส่วนที่ปลูกเพิ่มพอดูเป็นสวนผักมากขึ้น ยิงฟันยิ้ม

ส่วนที่ปลูกเพิ่ม ตะขบกำลังเติบโตเติบตามลำดับ

ต้นตะขบสูงขึ้นมากเดินลอดได้ ไม่ต้องมุดๆ ให้ความรู้สึกดี บรรยากาศดูเป็นสวนมากขึ้น ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานป่าครบปี ช่วงหน้าฝนยังนิ่งไม่ค่อยโต ช่วงหน้าร้อนน่าจะได้เห็นความเปลี่ยนแปลงบ้าง

พอต้นตะขบโตพอ หญ้าก็เริ่มหาย เบาแรงไปเยอะ สวนเริ่มเย็นสบาย ลมโชย น่าผูกเปลนอน ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 08:55:09 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

9_shane
*

« ตอบ #281 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 05:51:09 PM »

เปิดซิงเครื่องตัดหญ้าใหม่กับการตัดหญ้าครั้งแรกล่อซะน่วมไปทั้งตัว 555 แต่ก็สนุกดีนะครับ

มะฮอกกานีอายุ 1 ปีแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2014, 05:53:36 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

prajak23
*

« ตอบ #282 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 08:17:04 PM »

มาดูสิ่งที่พอจะทำให้หายเซ็งได้บ้าง สวนผักหวานป่า ถือโอกาสตัดหญ้าให้ ส่วนที่ปลูกเพิ่มพอดูเป็นสวนผักมากขึ้น ยิงฟันยิ้ม

ส่วนที่ปลูกเพิ่ม ตะขบกำลังเติบโตเติบตามลำดับ

ต้นตะขบสูงขึ้นมากเดินลอดได้ ไม่ต้องมุดๆ ให้ความรู้สึกดี บรรยากาศดูเป็นสวนมากขึ้น ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานป่าครบปี ช่วงหน้าฝนยังนิ่งไม่ค่อยโต ช่วงหน้าร้อนน่าจะได้เห็นความเปลี่ยนแปลงบ้าง

พอต้นตะขบโตพอ หญ้าก็เริ่มหาย เบาแรงไปเยอะ สวนเริ่มเย็นสบาย ลมโชย น่าผูกเปลนอน ยิงฟันยิ้ม

ปีหนึ่งแล้วใช่มั๊ยท่านผักหวาน แล้วตะขบกี่ปีแล้วครับ ปลูกก่อนผักหวานหรือพร้อมกัน ยิ้มเท่ห์

9_shane
*

« ตอบ #283 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 08:39:53 PM »

^
^
ปลูกพร้อมกันครับผม ถ้าปลูกก่อนซักปีจะดีมากผมว่านะ ผักหวานมีร่ม คนปลูกไม่ร้อน ทำงานง่าย ปีนี้ถ้าผักหวานเฟสใหม่รอดน้อยก็ไม่เป็นไรขอให้ตะขบยังอยู่ แล้วค่อยซ่อมผักหวานเอาครับ ยิงฟันยิ้ม

9_shane
*

« ตอบ #284 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 10:39:31 AM »

มีเรื่องเล่าขำๆฮาๆปนโมโหหน่อยๆครับ เรื่องคือน้องหมาในภาพตัวนี้ เป็นไม้เบื่อไม้เมากับผมมาตั้งแต่เป็นลูกหมาตัวน้อยๆของบ้านข้างๆไร่ผม  น้องหมาตัวนี้เป็นหมาหนุ่ม มีนิสัยชอบก่อกวน เจ้าเล่ห์ ขี้ขโมย เวลาผมไปสวนปลูกต้นไม้ ระหว่างที่เอาต้นไม้ไปวางตามจุดมันก็จะมาคาบต้นไม้เข้าไปในบ้านเจ้านายมัน เหมือนจะรู้ว่าเราไม่กล้าเข้าไป เวลาเราเผลอก็มานอนเล่นพร้อมกับขบกัดต้นไม้ที่ปลูกไปด้วย เราเอาก้อนหินไล่มันก็ไม่กลัวแถมวิ่งมาดมก้อนหินอีกโมโหตรงนี้ โกรธ เห่าพร่ำเพรื่อ เห่าเสร็จไปวิ่งเล่น แล้วกลับมาเห่าต่ออยู่อย่างนี้ตลอด จนกว่าเราจะกลับ เคยพยายามเป็นมิตรแต่มันหยิ่งมาก แรกๆโมโห แต่หลังๆอดขำไม่ได้ ทะเลาะกะหมา5555 มุันชอบมานั่งดูเวลาทำงาน หันไปที่ไรจะเจอหน้ามันทุกทีพร้อมกับเห่า 1 โฮ่ง 555 มองอีกทีมีมันเป็นเพื่อนก็ดีไปอย่าง คอยระวังภัยให้ ใครมาใครไปมันได้เห่าเราก็รู้ตัว คิดว่ามันฉลาดดีแต่ขี้โกงคล้ายเจ้านายมันที่เคยมีปัญหาเรื่องที่ นี่ผมไม่ได้ไปสวนนานมันก็มาแอบมองต้อนรับเช่นเดิม เพื่อจะขโมยของ พร้อมกับวางระเบิดกองโตในสวนผักหวานอีกต่างหาก  เศร้า โกรธยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2014, 03:02:09 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

บ่าววี-สวนแห่งฝัน
*

« ตอบ #285 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 02:07:11 PM »

สวััสดีคับ  ยิ้มเท่ห์
มีวิธีปราบพยศหมามาบอกคับ
หมามันจะเคารพและรักคนที่เลี้ยงดูมันมาก แนะนำนะคับ ทุกครั้งที่ไปสวนลองซื้ออาหารไปให้มันกินบ้าง(ไม่ใช่ใส่ยาเบื่อนะคับ  ยิงฟันยิ้ม) จะเป็นการผูกไมตรีกับมันได้แน่  อายจัง อายจัง

@ ขอบคุณครับคุณบ่าววี เคยทำเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ผล มันไม่ไว้ใจเลยไม่เคยเจอแบบหมาแบบนี้เหมือนกัน ความฉลาดที่รู้จักทำลายสิ่งของที่เราทำขึ้นแบบตั้งใจ เช่นเราล้อมผักหวานเสร็จ มันก็ไปกัดดึงออก เราขึงเชือกให้ตรง มันก็กัดขาดแล้วคาบม้วนเชือกหายไป ปลูกต้นไม้เสร็จ มันก็แอบมากัดต้นขาด หรือ คาบของวิ่งหนีเข้าบ้านทั้งที่ไม่ใช่ของกิน พูดง่ายๆรู้จักแกล้งคนว่างั้น ไม่ใช่แค่เห่าหรือหาของกินเหมือนหมาทั่วไป  มันฉลาดเกินเหมือนคน  หลายอย่างที่มันทำจนเราฉงนใจว่าหมามันคิดได้ยังไง ทั้งหมดล้วนแต่ไม่ดี ชอบขโมยของเวลาเราเผลอ เป็นหมานิสัยไม่ดี เลยดูไม่น่ารัก เคยเล่าให้แม่ฟังแกไม่อยากเชื่อว่าอะไรจะขนาดนั้น แต่มันจริงเนี่ยสิ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2014, 06:20:21 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
tree house
*

« ตอบ #286 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 05:31:06 PM »

สวััสดีคับ  ยิ้มเท่ห์
มีวิธีปราบพยศหมามาบอกคับ
หมามันจะเคารพและรักคนที่เลี้ยงดูมันมาก แนะนำนะคับ ทุกครั้งที่ไปสวนลองซื้ออาหารไปให้มันกินบ้าง(ไม่ใช่ใส่ยาเบื่อนะคับ  ยิงฟันยิ้ม) จะเป็นการผูกไมตรีกับมันได้แน่  อายจัง อายจัง

@ ขอบคุณครับคุณบ่าววี เคยทำเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ผล มันไม่ไว้ใจเลยไม่เคยเจอแบบหมาแบบนี้เหมือนกัน ความฉลาดที่รู้จักทำลายสิ่งของที่เราทำขึ้นแบบตั้งใจ เช่นเราล้อมผักตหวานเสร็จ มันก็ไปกัดดึงออก เราขึงเชือกให้ตรง มันก็กัดขาดแล้วคาบม้วนเชือกหายไป ปลูกต้นไม้เสร็จ มันก็แอบมากัดต้นขาด หรือ คาบของวิ่งหนีเข้าบ้านทั้งที่ไม่ใช่ของกิน พูดง่ายๆรู้จักแกล้งคนว่างั้น ไม่ใช่แค่เห่าหรือหาของกินเหมือนหมาทั่วไป  มันฉลาดเกินเหมือนคน  หลายอย่างที่มันทำจนเราฉงนใจว่าหมามันคิดได้ยังไง ทั้งหมดล้วนแต่ไม่ดี ชอบขโมยของเวลาเราเผลอ เป็นหมานิสัยไม่ดี เลยดูไม่น่ารัก เคยเล่าให้แม่ฟังแกไม่อยากเชื่อว่าอะไรจะขนาดนั้น แต่มันจริงเนี่ยสิ ยิ้ม

ปลูกต้นไม้เหนื่อย ผมจะโกรธมากเวลาเห็นแมลง หรือกระต่ายมากัดต้นไม้ของเรา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จนเกือบตั้งป้อมล่ากระต่ายป่ามารอบหนึ่งแล้ว แต่พอผ่านไปต้นไม้โตขึ้นมันก็ไม่กัดแล้วก็ดีไปอีกอย่าง ปล่อยมันไป แต่อย่ามากัดให้เห็นจะๆนะ โดนแน่

ต้นไม้แจ่มมากครับ

@ขอบคุณครับคุณ tree house ที่แวะมาทักทาย หมาตัวนี้ มันจะคอยนั่งดูที่เขตแดน พอเราปลูกเสร็จเดินไปอีกที่มันก็จะเดินมาดมแล้วกัดให้เห็นเลย และเจ้านายมันนั่งมองอยู่ในบ้าน ไม่อยากยุ่งกะมันเพราะเจ้าของมันเป็นคนที่คุยด้วยยาก ทุกวันนี้เวลาไปสวนแอบเอาหนังสติกไปด้วย ถ้ามันเข้ามาก็จัดไป บ้าง ยิงไม่เคยโดนแค่ขู่ๆ แต่มันก็เหมือนจะรู้ทันนั่งเฉพาะเขตแดนประหนึ่งรู้ว่าเราจะไม่กล้ายิงเพราะกลัวไปโดนบ้านเจ้านายมันเข้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2014, 07:10:03 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า
jame kp
*

« ตอบ #287 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 07:46:01 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)แอบเข้ามาโฮ่ง...เอ้ย! เข้ามาอ่าน วันนี้ขอเข้ามาเม้นบ้างครับ สวนดูร่มรื่นดีจริงๆ น่าเอาเปลไปผูกนอนใต้ต้นตะขบ เรื่องหมา นี่ผมเลี้ยงมาเยอะ ตั้งแต่จำความได้ บางตัวมันเจ้าเล่ห์อย่างที่ คุณ ทินกร บอกจริงๆครับ มันฉลาดจนไม่ไว้ใจใคร ของใครให้กินถ้าผิดที่ผิดทางบางตัวมันไม่กินสุ่มสี่สุ่มห้าน่ะครับ เรื่องปลูกต้นไม้ ผมมีที่บ้าน 1 ตัวครับ ถ้าปลูกต้นไม้ตรงไหนที่ ไอ้ทิ ตัวสีน้ำตาลครับ มันไม่ให้ปลูก พอปลูกปั๊บ คล้อยหลัง มันถอนโคนขุดขึ้นมาเลย ตีก็แล้ว จนเหลืออด ลากเอาหัวกดเข้าไปในหลุม โกรธ >:(โหดมั๊ยครับ พอปลูก มันก็ขุดอีก เลยตามใจพี่ทิเขาน่ะครับ  จุมพิต ตรงไหนเขาไม่ให้ปลูก ก็เปลี่ยนที่ รบกันอยู่เป็นปี หาเมียให้เลย สีดำ ตอนนี้ เรียบร้อยมากครับ ได้เมียเด็ก55555...ตัวดำขนยาวๆ ด้านหลัง ลูกชายทั้งคู่เขาครับ ชื่อ ไอ้หมี...ตัวนี้ก็แสบ!

@สวัสดีครับคุณเจมส์ ถ้าเป็นน้องหมาเราเลี้ยงเองนี่พอไหว ยังไงเราก็จัดการมันได้ แต่นี่ของคนอื่นอีกทั้งเจ้าของที่มีปัญหากันอีก เลยปล่อยๆไปถือว่าทำดีมีมารผจญ
ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2014, 10:10:26 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์