หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @ @ปลูกต้นไม้ใช้วันหน้า & ผักหวานป่าแนวๆ.??????  (อ่าน 263913 ครั้ง)
Buaroeynop
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 10:25:45 AM »

ผักพื้นบ้านปลอดสารชนิดอื่นๆก็ทยอยตามมา ค่อยๆนึกว่าชอบอะไร แล้วก็จัดมาทีละอย่างสองอย่าง  ยิงฟันยิ้ม

กล้วยนี่ก็เป็นผลไม้ที่ปลอดสาร 100 %

มีแต่แนวคักๆ

@ หวัดดีครับผม ขอบคุณหลายๆแวะมาเยี่ยม 5555 คักอีหลี สวนท่านน่าจะคักคือกัน เอามาอวดบ้างเด้อ
ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 08:23:55 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

prajak23
*

« ตอบ #241 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 06:32:25 PM »

ผักหวานท่านนี่แปลกมากครับ ปลูกไกลไม้พี่เลี้ยง บางต้นแดดส่องตลอดร่มไม่ถึง แต่งามอย่างผิดคาด ยอมรับในฝือมือครับ อายจัง อายจัง อายจัง

@ขอบคุณมากครับสำหรับข้อความข้างบน คุณช่างสังเกตุนะครับ คนแรกเลยที่ทักจุดนี้  โดนใจ จริงๆ ผมเองก็คิดแบบนั้นครับ ภูมิใจลึกๆเหมือนกันที่มันรอด แสดงว่าเทคนิคไม่ตายตัวเสมอไป มันเป็นเรื่องความไม่พร้อมดด้วย บวกกับผมเป็นคนชอบแหวกแนวนิดๆเลยคิดว่า ตะขบที่เขาว่าเป็นพี่เลี้ยงที่ดีที่สุดนั้นรัศมีกิ่งกว้างไม่จำเป็นต้องปลูกต้นต่อต้น เพราะตะขบรากของมันจะไหลไปงอกเพิ่มอีก ทำให้รก ผมคิดแค่ว่าผักหวานไม่ชอบแดดจัดน่าจะจริง แต่เรื่องพี่เลี้ยงไม่น่าเกี่ยว (คิดเอง) ยิงฟันยิ้ม ที่เห็นบางต้นถูกแดดเต็มๆเพราะเริ่มปลูกตะขบพร้อมผักหวานจึงโตเท่าที่เห็น ถ้าปลูกก่อนจะดี;D แต่อีกหน่อยน่าจะครอบคลุมพื้นที่ทั้งหมด ที่สำคัญหญ้าก็หายไปด้วย ลองคิดดูนะครับว่าถ้าเราปลูกตะขบที่มีรัศมีกว้างกับผักหวานต้นต่อต้นในระยะห่างระหว่างต้นและแถวเท่านี้จะเป็นยังไง  ตกใจ

และอีกอย่างดินท่านนี่น่าจะแข็งน่าดู เป็นดินเหนียว ข้างล่างเป็นลูกรังหรือเปล่าครับ จากที่ผมดูๆหลายๆสวน ผักหวานนี่มันชอบดินแข็งๆ แล้งๆ ดินทรายอุ้มน้ำรู้สึกว่าจะไม่เหมาะ อย่างดินผมทยอยเน่าไปหลายต้นแล้วครับ ไม่รู้จะเหลือกี่ต้น อย่างน้อยเหลือซักต้นให้ชื่นชมก็ยังดี ปีนี้ล้มเหลวกับการปลูกผักหวาน ปีหน้าจะเอาใหม่จะยกหลังเต่าให้สูงขึ้นอีก  ยิ้ม

@ผมเองเพิ่งทำสวนผ่านปีแรกมาได้เห็นดินตอนหน้าแล้งแข็งจริงครับแตกระแหง แต่พอโดนน้ำมันก็จะร่วนซุยทันที นิ่ม ข้างล่างเป็นหินครับดูได้จากสระ และเก็บน้ำไม่อยู่ด้วยเป็นปัญหาใหญ่เลย ผมว่าอาจเป็นเพราะผมบำรุงปุ๋ยพืชสดก่อนปลูกก็เป็นได้ ปีหน้าลองปรับปรุงดินก่อนปลูกสิครับเพิ่มอินทรีย์วัตถุ ปอเทือง หรือถั่วพร้า ไม่ต้องปลูกมากครับ เน้นคุณภาพ ไม่เหนื่อยดูแลทั่วถึง สวนผมมี ตาย และไม่โตเหมือนกัน แค่ไม่นำออกสื่อ  ยิงฟันยิ้ม เท่านั้นเอง มีกระทู้หรือยังครับไว้จะไปเยี่ยมบ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 08:25:25 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #242 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 10:13:28 PM »

ทั้งผักหวาน ทั้งกล้วย งามมากค่ะ
มาสวนนี้แล้วตาร้อน
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

@ขอบคุณครับคุณหน่อย รู้สึกว่าตอนนี้ลอยได้ ยิงฟันยิ้ม ก็มีกับเค้าแค่นี้แหละครับที่พอรักพอรักษาหน้ามือใหม่ได้บ้าง 555 ไม่รู้ผมจิตเปล่านะอยากให้เพื่อนสมาชิก ติ แนะนำบ้าง แหะๆ หน้าฝนแบบนี้หญ้างามกว่าครับ เห็นแล้วหอบ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2014, 07:52:28 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

Never Never Never
Give-up!!
prajak23
*

« ตอบ #243 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 06:15:24 PM »

ว่าจะตั้งกระทู้ตัวเองอยู่ครับ แต่ไม่มีอะไรโชว์ ;Dเหมือนสวนท่าน ได้แต่ฝากโชว์ ฝากถาม ในกระทู้ท่านอื่นไปก่อนครับ ถ้ามีปัญหาฝากถามในกระทู้ท่านด้วยนะครับ5555 จุมพิต

@ตั้งได้ครับจะได้มีพื้นที่ส่วนตัว อยากลงอะไรก็ได้ บอกเล่าเก้าสิบไม่จำเป็นต้องสวยงามหรือเกษตรอย่างเดียว ผมเองเอาแต่ด้านสว่างมาโชว์ เดี๋ยวต้องลงด้นมืดบ้าง(หมายถึงผลงานอะนะ)จะได้สมดุลกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2014, 08:02:53 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

9_shane
*

« ตอบ #244 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 10:11:49 AM »

ภาพเก่าปีก่อนตอนปลูกผักหวานใหม่ๆ มีผลงานอย่างนึงที่ยังไม่ผ่าน คือ  ข้าวไร่ สั่งพันธุ์ข้าวเหนียว ลืมผัว มาจากสมาชิกท่านนึง 5 กก ตอนเปิดของยกดูรู้สึกว่าเบาผิดปกติแต่ไม่ได้เอะใจ  ปลูกในพืนที่ 2 งานร่วมกับผักหวานป่า ผลก็อย่างที่เห็นครับ ร้องไห้

ก่อนปลูกแม่สงสัยในน้ำหนักข้าวลองแกะเม็ดข้าวดู ก็เลยรู้ว่าข้างในฝ่อ ลีบ ทั้งหมดผลคืองอกไม่กี่กอ หลงๆมาแถมเป็นข้าวปนกันมั่ว ทั้งข้าวเหนียวข้าวเจ้า

รูปนี้ไม่รู้ข้าวพันธุ์อะไร แต่น่าจะเป็นข้าวเจ้า

ส่วนในมือนางแบบ (ดูลีลานางโพส)  นี่คือข้าวเหนียวดำ ใช่ลืมผัว หรือเปล่า ไม่รู้ เศร้า

ให้ผู้เชี่ยวชาญช่วยจัดการ  ยิงฟันยิ้ม  

ได้มาเท่านี้เอง แถมยังไม่แน่ใจว่าจะใช่รึเปล่า แต่ก็เอามาปลูกปีนี้แล้วด้วย ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2014, 10:48:17 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
9_shane
*

« ตอบ #245 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 08:07:09 PM »

ผลการปลูกข้าวไร่ปีนี้ งอกดีมากแต่ ก่อนปลูกใช้สารคุมหญ้าผิดประเภท พอข้าวงอกมาแห้งตายเกือบหมด  ปีหน้าขอแก้มือใหม่อีกทีนะตัว อิอิ ร้องไห้

เหลือเป็นหย่อมๆ คงพอได้เป็นพันธุ์ต่อปีหน้าอีกสักรอบ ไม่ได้กินข้าวไม่เลิกงานนี้ โกรธ

กระถินเทพา 4 ต้นนี้ปลูกไว้ข้างบ้านแม่ แข่งกันสูงไม่ยอมแพ้ต้นมะพร้าวเลยทีเดียว

ต้นยมหอม เข้าปีที่ 4 ใครๆเห็นก็หยุดดูพร้อมถามว่ามันทำอะไรได้บ้าง เห็นสูงเพรียวลมแบบนี้ดูใกล้ๆรอบวงใหญ่ใช้ได้ๆ จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2014, 11:10:20 PM โดย shanepsk » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
9_shane
*

« ตอบ #246 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 03:51:15 PM »

สวนกล้วยล่าสุดครับ แม่บอกว่าแถวบ้านกล้วยหายาก เฉพาะในอำเภอแม่ค้าถึงกับต้องหยุดขายกล้วยแขกเพราะหากล้วยไม่ได้ แต่สวนนี้ก็ยังไม่เห็นมีวี่แววว่าจะออกเครือ รูดซิบปาก  ออกแต่หน่อ ต้องเฉือนทิ้งเยอะเลยงานนี้ เดี๋ยวไม่ใหญ่ไม่ยาว คุยเอาไว้เยอะ ยิงฟันยิ้ม

ระหว่างรอก็เอาทุเรียนไปลองปลูกแทรกตามสูตร เผื่อจะได้เป็นพ่อค้าทุเรียนเจ้าแรกแถวนั้น  ตอนนี้ก็ฝันไปก่อน ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2014, 04:51:09 PM โดย shanepsk » บันทึกการเข้า

9_shane
*

« ตอบ #247 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 04:24:55 PM »

บางอย่างก็เหนือความคาดหมาย แตงไทย เกิดเองใกล้ๆกระท่อมหลบแดด เหมือนจะรู้ว่าเจ้าของสวนชอบยังงั้นแหละ ยิงฟันยิ้ม อย่ามะโนๆ

ทำไมแตงไทยต้นเดียวกัน แต่ไม่เหมือนกันอ่ะ แลบลิ้น ใครรู้บ้าง

ทั้งสามลูกนี้สอยมาพร้อมกัน ได้ทั้งคาวและหวาน  ในคราวเดียว จัดการซะ ก่อนจะมีผู้ช่วยมาเก็บไปก่อน เจ๋ง (ผู้ช่วยเย๊อะ) ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2014, 04:56:59 PM โดย shanepsk » บันทึกการเข้า

prajak23
*

« ตอบ #248 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 08:16:36 PM »

ลูกสีเหลืองที่มันห่ามไกล้สุก เอาไปตำซ่าครับ แซบอย่าบอกใคร ผ่าครึ่งเอาเม็ดออก เหลาติ้วไม้ไฝ่ขุดเนื้อใส่พริกบ่น ปลาร้า น้ำปลา ผงชูรส ฯลฯ ปรุงใส่ในผลเปลือกที่เราขูดเลยนะครับอย่าเอามาใส่ถ้วยนะ แซบหลาย ผมก็ไม่ได้กินนานแล้ว นึกอยากเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม

Thesun215
*

« ตอบ #249 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 08:21:32 PM »

ลูกสีเหลืองที่มันห่ามไกล้สุก เอาไปตำซ่าครับ แซบอย่าบอกใคร ผ่าครึ่งเอาเม็ดออก เหลาติ้วไม้ไฝ่ขุดเนื้อใส่พริกบ่น ปลาร้า น้ำปลา ผงชูรส ฯลฯ ปรุงใส่ในผลเปลือกที่เราขูดเลยนะครับอย่าเอามาใส่ถ้วยนะ แซบหลาย ผมก็ไม่ได้กินนานแล้ว นึกอยากเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม

ผมว่าลูกเขียวๆก็ตำอร่อยนะครับ ยิ่งปอกเปลือก กินกับน้ำพริก ปลาป่น แซ่บอีกหลี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
9_shane
*

« ตอบ #250 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 10:49:14 PM »

^
^
^น่าอร่อยจริงๆอย่างที่ทั้งสองท่านว่าแหมบรรยายซะเห็นภาพเลย   ยิงฟันยิ้ม

รังมดแดงที่สวนเยอะมาก นี่แค่กิ่งเดียว ของจริงมีทุกต้น ขอบอกกก ยิ้ม

ปล. สมาชิกท่านใดชอบไข่มดแดงแนะนำให้ปลูกกระถินเทพาใบจะใหญ่มดชอบมาทำรัง ตัดสางลำบาก มดรุม  ร้องไห้ร้องไห้ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2014, 12:52:34 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

prajak23
*

« ตอบ #251 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 07:16:56 AM »

ลูกสีเหลืองที่มันห่ามไกล้สุก เอาไปตำซ่าครับ แซบอย่าบอกใคร ผ่าครึ่งเอาเม็ดออก เหลาติ้วไม้ไฝ่ขุดเนื้อใส่พริกบ่น ปลาร้า น้ำปลา ผงชูรส ฯลฯ ปรุงใส่ในผลเปลือกที่เราขูดเลยนะครับอย่าเอามาใส่ถ้วยนะ แซบหลาย ผมก็ไม่ได้กินนานแล้ว นึกอยากเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม

ผมว่าลูกเขียวๆก็ตำอร่อยนะครับ ยิ่งปอกเปลือก กินกับน้ำพริก ปลาป่น แซ่บอีกหลี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลูกอ่อนสีเขียวมันมียาง กัดลิ้นครับ ปากซาไปนานพอสมควร  ยิงฟันยิ้ม
^
^
^น่าอร่อยจริงๆอย่างที่ทั้งสองท่านว่าแหมบรรยายซะเห็นภาพเลย   ยิงฟันยิ้ม

รังมดแดงที่สวนเยอะมาก นี่แค่กิ่งเดียว ของจริงมีทุกต้น ขอบอกกก ยิ้ม

ปล. สมาชิกท่านใดชอบไข่มดแดงแนะนำให้ปลูกกระถินเทพาใบจะใหญ่มดชอบมาทำรัง ตัดสางลำบาก มดรุม  ร้องไห้ร้องไห้ ร้องไห้

ที่สวนผมมีต้นหนึ่งครับ มดแดงชอบมาก ผมเลี่้ยงไว้อยู่ แต่ข้อเสียเวลาแย่รังมันยากครับ กิ่งเยอะ  ลังเล
น้า อาหารพร้อม

@จริงครับกิ่งเยอะมาก เพิ่งรู้จากท่านนะครับว่าเขาเลี้ยงกันได้ด้วย ดูจากขวดน้ำที่เห็น ที่สวนผมมีผู้ช่วยมาเอาไปกินเยอะครับ อีกหน่อยก็มีผักหวานให้ช่วยเก็บไปกินฟรีอีก ครบเลยทีนี้ 555 เพราะเจ้าของสวนกินไม่เป็น
ร้องไห้

ปล. ผู้ช่วย=แขกมิได้รับเชิญ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2014, 07:47:48 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

adulsri
*

« ตอบ #252 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 09:45:14 AM »

อ้างถึง = 9_shane

สวนกล้วยล่าสุดครับ แม่บอกว่าแถวบ้านกล้วยหายาก เฉพาะในอำเภอแม่ค้าถึงกับต้องหยุดขายกล้วยแขกเพราะหากล้วยไม่ได้ แต่สวนนี้ก็ยังไม่เห็นมีวี่แววว่าจะออกเครือ รูดซิบปาก  ออกแต่หน่อ ต้องเฉือนทิ้งเยอะเลยงานนี้ เดี๋ยวไม่ใหญ่ไม่ยาว คุยเอาไว้เยอะ ยิงฟันยิ้ม

ระหว่างรอก็เอาทุเรียนไปลองปลูกแทรกตามสูตร เผื่อจะได้เป็นพ่อค้าทุเรียนเจ้าแรกแถวนั้น ตอนนี้ก็ฝันไปก่อน ยิงฟันยิ้ม
....//....
หวัดดีตอนเช้าครับ คุณเชน กล้วยกำลังไปได้สวยเลย ทุเรียนแถวบ้านเห็นมีรถวิ่งเข้าไปเร่ขายขายดีมีเท่าไหร่ก็หมด
ผมเป็นคนไม่ชอบกินทุเรียน ได้กลิ่นผมก็มึน ทุกครั้งที่กลับบ้านของฝากมีผลไม้ทุกชนิดยกเว้นทุเรียน จนวันหนึ่งพ่อบอกว่า ทำไมไม่ซื้อทุเรียนมากินบ้าง เขาเอามาขายก็แพงจังไม่กล้าซื้อแต่อยากกิน แถมบ่นผมอีกว่ามีที่ดินก็ปลูกแต่ไม้ใหญ่ อ้อย มัน ยางพารา ไผ่ ปลูกอะไรที่มันกินได้บ้าง เลยถามแก่ว่า อยากให้ปลูกอะไร คำตอบคือ ทุเรียนหมอนทอง เงาะ ลำใย 555 ปีนี้คงต้องตามใจแก่จัดไปตามที่ร้องขอ
9_shane
*

« ตอบ #253 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 09:56:00 AM »

^
^
^ กล้วยผมว่ามันช้าไปครับเพราะตอนปลูกเจอแล้งพอดีปุ๋ยก็ไม่ค่อยได้ใส่ ดูแล้วเราสองคนจะใจตรงกันหลายอย่างนะครับเรื่องปลูกของกิน คงไปกันได้โดยเฉพาะเรื่องทุเรียนไม่มีคนแย้ง  ;Dผมชอบมาก กินจนไข้ขึ้น งั้นมาแข่งกันสนุกซักตั้งดีไหม  ว่าจะปลูกรอดไหม เห็นเขาว่าปลูกยาก จัดให้พ่อด่วนครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2014, 10:08:12 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

thidadao
*

« ตอบ #254 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 05:41:11 PM »

แวะมาทักทายและให้กำลังใจครับ สวนสวยมากเลยครับ มีพืชพันธุ์นานาชนิด อยากกินอะไรมีครบ
ไม่ต้องซื้อ ไม่ต้องหา สุดยอดจริงๆครับ

@ขอบคุณครับคุณดาว พยายามจะมีให้ครบครับ เท่าที่ทำได้ เฉพาะที่ชอบ แต่กลัวว่าจะอยากกินของที่ไม่มีนะสิครับ55555
ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2014, 07:23:07 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #255 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 11:10:45 AM »

มีประสบการณ์การกระถินเทพา มาเล่าครับ เผื่อใครสนใจอยากปลูกไว้ใช้บ้างของหลานชายปลูกจากคำแนะนำ หลังผม 1 ปี แต่ใช้วิธีปลูกเต็มพื้นที่ 3 ไร่ จะเห็นว่า ต้นไม่โตเท่าที่ควร ทรงไม่สวย คิดว่าปลูกแบบนี้น่าจะไม่ work

ผมปลูกตามแนวเขตแดน เนื่องจากกลัวเปลืองที่ทำอย่างอื่น ผลคือ ต้นใหญ่ ทรงสวยใช้ได้  ผมชอบบ้านสไตล์ log home เผื่อจะได้สักหลังเล็กๆ

ที่สวนปลูกต้นไม้หลายชนิดครับ แต่ให้ความสนใจไม้โตไวก่อน เพราะคนปลูกน่าจะได้ใช้บ้าง ส่วนไม้โตช้าก็แล้วแต่วาสนาครับ อย่างน้อยก็เป็นเรื่องราวดีๆที่ได้ทำให้ไว้บนโลก ยามจากไป ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2014, 11:20:12 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์