หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @ @ปลูกต้นไม้ใช้วันหน้า & ผักหวานป่าแนวๆ.??????  (อ่าน 264058 ครั้ง)
วังสมบูรณ์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 11:05:55 PM »

อยู่สระแก้วท่านอยู่พิกัดใดของจังหวัดครับสวนผมอยู่วังสมบูรณ์เทศบาลวังทอง
ต. ท่าเกวียวน อ.วัฒนานคร ครับ ผมเคยไปชมกระทู้ของท่านเหมือนกัน สู้ๆครับ

ไร่ผมอยู่เทศบาลวังทอง อ.วังสมบูรณ์ จ.สระเเก้วเหมือนกันครับ

ห่างจากไร่คุณกัญจ์ ประมาณ5กม. ครับ

9_shane
*

« ตอบ #145 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 07:10:34 PM »

ไม่ได้เข้ามาอัพเป็นเดือนๆคิดถึงเวปนี้จัง แอบไปทำภาระกิจสำหรับปีนี้มาก่อนที่จะผ่านหน้าฝนนี้ไป ยิงฟันยิ้ม

หลังจากที่ได้สระฟรีหน้าตาแปลกๆมาไม่ค่อยพอใจเลยเสียเงินนิดหน่อยให้เจ้าใหม่มาแต่งให้อีกรอบ ยิ้มกว้างๆ

พืชบำรุงดินที่ได้มาก็โตพอที่จะใช้งานแล้ว

ถั่วพร้า

ทำกระต๊อบไว้กันแดดกันฝนด้วยนะ

ซื้อจากตาคนนี้ครับอายุ 85 แต่ตาแกยังทำงานตลอด ร่างกายแข็งแรง จนหนุ่มๆอายเลยนะเนี่ย ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2013, 03:17:09 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
9_shane
*

« ตอบ #146 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 07:18:27 PM »

เม็ดผักหวานป่าสั่งมา 800 เม็ด(เกือบจะไม่ได้)555 ลงเพาะเรียบร้อย โล่งไป ยิงฟันยิ้ม

ผ่านไป 2 อาทิตย์ก็เริ่มปริแตก wow ตื่นเต้นๆ เพราะเพิ่งลองใช้วิธีนี้หลังจากคราวก่อนใช้กระสอบป่านทำให้ขึ้นราและเน่า

กล้วยน้ำว้าเพาะเนื้อเยื่อที่สั่งจากเพื่อนสมาชิกก็มาด้วยเช่นกัน นี่ก็อีกหนึ่งในภาระกิจหน้าฝนปีนี้

เขาแนะนำใหอนุบาลก่อนครับเพราะต้นยังเล็กมากอีกทั้งบอบช้ำจากการขนส่งใช้ทรายที่เพาะเม็ดผักหวานหลังที่ไปประจำการแล้ว เพื่อใช้ประโยชน์ให้คุ้มค่า 5555:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2013, 07:44:39 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
nutner
*

« ตอบ #147 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 07:45:53 PM »

หายไปซะนานนะครับ คิดถึงคุณเชนนะคับ อัพภาพไห้ดูเยอะๆนะไห้สมกับที่รอคอย  ยิ้มกว้างๆ

// จัดให้ครับ ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2013, 11:47:10 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #148 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 08:48:23 PM »

ขอบคุณครับคุณ ณัฐ ที่ยังจำกันได้ ผมไปๆมาๆสวนครับ ตัวดำเป็นตอตะโก5555 ภาระกิจปีนี้ ปลูกผักหวานเสร็จ กล้วยเสร็จ ต้นไม้เสร็จ ต่อจากนี้ก็ค่อยๆดูความเติบโตครับ สุขใจจริงๆ ได้ทำซะที ยิ้มเท่ห์

tapairat
*

« ตอบ #149 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 09:00:51 PM »

มารอติดตามผลงานตอนไปค่ะ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

// ขอบคุณครับพี่ไม่ได้เข้ามานานเห็นชื่อที่คุ้นเคยก็ยังอุ่นใจ ยังไงก็อยู่บ้านนี้กันนานๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2013, 10:39:28 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

บ้านสวนอรุณภัคดี 197หมู่ที่19ต.หนองสาหร่ายอ.ปากช่องจ.นครราชสีมา30130
หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #150 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 09:48:16 PM »

เข้ามาเยี่ยมค่ะ

กล้วยน้ำหว้าเพาะเนื้อเยื่อส่งทางไปษณีย์ มีซ้ำบ้างไหม

//ขอบคุณครับคุณหน่อย การจัดส่งเขาหีบห่อใช้ได้ครับผมแต่การขนส่งอาจช้ำบ้างนิดหน่อย ไม่น่าเกลียด เราต้องรีบเช็คกับทาง ปณ. ตจว. เพื่อไม่ให้ค้างนาน เพราะเจอมากับตัว เจ้าหน้าที่ทิ้งงานไปธุระ ต้องไปเอาเอง โชคดีมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2013, 10:43:51 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

Never Never Never
Give-up!!
9_shane
*

« ตอบ #151 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 10:57:22 PM »

ต่อครับ

ค่อยดูเป็นสระขึ้นมาหน่อย

อ้าวววว

ว้าววว

เอ้ยยยย

น้ำค่อยๆเพิ่ม และก็มีใครบางคนโชว์ระบำใต้น้ำอย่างฉ่ำอุรา ลีลาเหลือรับประทานจริงๆ ( อิจฉา มะก่อนเราก็เคยยๆ ) ยิงฟันยิ้ม

ช่วงเดือนที่ผ่านมาฝนตกเยอะเกือบเต็มสระ โล่งใจไปอีก เพราะก่อนหน้านี้กังวลว่าน้ำจะเต็มไหมเพราะไม่มีทางน้ำไหลเข้า (น้ำใสมาก ปรอดสารพิษ) ยิ้ม

หญ้าแฝกก็กำลังแตกกอ  ยิงฟันยิ้ม

ปลูกมะนาวพันธุ์พิจิตร ดกพิเศษไว้อย่างละ 2 ต้น ไว้เป็นพันธุ์

ต้นหูกระจงปลูกไว้ให้ร่มเงา โตเร็วๆนะจ๊ะ จง จ๋า พี่ร้อน จุมพิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2013, 11:45:42 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

tapairat
*

« ตอบ #152 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 12:51:41 AM »

สระสวยมากๆเลย ช๊อบชอบคงจะขุดไปเจอตาน้ำหรือเปล่าน้ำถึงได้เต็มสระเร็วขนาดนี้ สระที่สวนพี่แต่ละลูกดูไม่ได้เลย
ขอบพังไปเลยลูกแรก ขอบชั้นที่สองก็ไม่ค่อยกว้าง แต่ช่างมันเถอะมันผ่านไปแล้ว ขอให้มีน้ำก็ใช้ได้แล้ว สระพี่บังเอิญขุดเจอตาน้ำ ให้แล้งเป็นเดือนน้ำก็ไม่แห้ง แต่ปีหน้าจะเอามาใช้ประโยชน์แร่ะ มีอะไรก็มาแลกเปลี่ยนกันนะจ๊ะ อีกหน่อยจะหัดตอนต้นไม้บ้างเผื่อแจกเกษตรมือใหม่หัดปลูก อ้อ...ปีหน้าพี่จะเอาเมล็ดฟักทองจากที่นี่ไป จะหาถามเมล็ดที่เป็นของชาวสวนโดยตรง เพื่อที่จะได้เอามาขยายพันธุ์ต่อได้ ก็จะได้แจกๆกันไป  

// ครับเจอตาน้ำ ขุดตอนเดือน กพ. แต่พอ เมย. น้ำก็แห้งหมดแล้งมากครับ ใช่ครับขอให้มีน้ำใช้เป็นพอมีเวลาค่อยว่ากันอีกทีเพราะปลูกพืชขาดน้ำไม่ได้จริงๆ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 02:34:01 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

บ้านสวนอรุณภัคดี 197หมู่ที่19ต.หนองสาหร่ายอ.ปากช่องจ.นครราชสีมา30130
nutner
*

« ตอบ #153 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 11:46:45 AM »

แฝกกำลังจะเริ่มงามนะครับ อีกหน่อยคงต้องขอบริจาคแล้ว อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ในสระจะเลี้ยงปลารึเปล่าครับ น้ำสีมรกตไสๆสวยๆอย่างนี้ค่าph น่าจะค่อนข้างไปทางกรด ปลาโตช้า เอาปูนขาวกับขี้ไก่ไส่ทำน้ำเขียวก็ดีครับ น้ำขังแบบนี้ทำน้ำเขียวง่าย ส่วนบ่อผมทำน้ำเขียวไม่ได้น้ำเข้าออกตลอด
 มีศาลาริมน้ำด้วย แจ๋วครับ พอเพียงและลงตัวดี เซฟภาพไว้เป็นแบบเรียบร้อยแล้วจะทำตามบ้าง อายจัง

ภาพมาเรื่อยๆนะรอชม อิอิ อย่าบอกว่ามีแค่นี้นะหายไปนาน มาติดตามเป็นแฟนคลับอีกคนครับ ยิ้มกว้างๆ

// ได้เลยครับสำหรับแฝก แต่สระคงไม่เลี้ยงปลาครับเพราะผมกลัวน้ำสกปรก น้ำมันมีน้อย สระก็เล็ก ไม่ถ่ายเท มีคนถามเยอะ เขาว่าเราบ้า ไม่เป็นไร อิอิ เผื่อตัวเองลงไปว่ายเล่นด้วยครับ กระท่อมเล็กๆ คงต้องรื้อทำใหม่ครับ รีบทำเพราะกลางหน้าฝนแล้ว พอได้กันฝน ดูไม่แข็งแรง กะทำไว้นั้ง Drink ตอนเย็นๆ บรรยากาศดี 555

ครับท่านเชนไม่เลี้ยงดีแล้วครับ ไม่ได้อยู่เฝ้า ขนาดสวนผมมีคนเฝ้า เมื่อคืนฝนตกหนัก โดนขโมยเข้ามาลักปลา แล้วทิ้งเศษปลาไว้ริมชานสระ ขนาดปลายังเล็กนะนี่ ตอนนี้ยังเสียความรู้สึกไม่หาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 03:27:18 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
adulsri
*

« ตอบ #154 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 02:23:14 PM »

อ้างถึง ...
----/----

ค่อยดูเป็นสระขึ้นมาหน่อย

อ้าวววว

ว้าววว

เอ้ยยยย

น้ำค่อยๆเพิ่ม และก็มีใครบางคนโชว์ระบำใต้น้ำอย่างฉ่ำอุรา ลีลาเหลือรับประทานจริงๆ ( อิจฉา มะก่อนเราก็เคยยๆ ) ยิงฟันยิ้ม

ช่วงเดือนที่ผ่านมาฝนตกเยอะเกือบเต็มสระ โล่งใจไปอีก เพราะก่อนหน้านี้กังวลว่าน้ำจะเต็มไหมเพราะไม่มีทางน้ำไหลเข้า (น้ำใสมาก ปรอดสารพิษ) ยิ้ม

-----/----

น้ำใสมากๆ อันนี้ไม่ใช่น้ำฝนใช้ไหมครับ  แถวบ้านถ้าใสแบบนี้ชาวบ้านก็จะมาขอตักไปดื่มเลยครับ น้ำใต้ดินรสชาดอาร่อยยยย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 06:03:16 PM โดย adulsri » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #155 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 02:41:13 PM »

^
^
ขอบคุณครับพี่จิโล่มที่มาเยี่ยมกันเห็นกระทู้ของพี่ไม่ค่อยอัพรุ้สึกว่าสงสัยเริ่มเบื่อ ยังไงอยู่เป็นเพื่อนเวปนี้ต่อไปๆนะครับ เวลาเปิดเวปเข้ามาเห็นเพื่อนสมาชิกที่เคยๆคุยกันยังอัพเดทอยู่ก็รู้สึกอบอุ่น  น้ำในสระเป็นน้ำฝนปนน้ำใต้ดินครับ (ผมว่านะ)  ยิงฟันยิ้ม เพราะฝนตกเยอะ และมีน้ำซึมออกมาด้วยด้วย เต็มเร็วเหมือนกัน แรกๆสีฟ้าเหมือนน้ำทะเล ใครเห็นก็บอกน่าตักมาดื่ม แต่ผมไม่เคยกินน้ำใต้ดินอ่ะครับไม่รู้เหมือนกันว่ามันกินได้หรือเปล่า ไม่กล้าด้วย  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 12:16:25 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

9_shane
*

« ตอบ #156 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 12:43:54 AM »

สีของน้ำในสระ

สีของน้ำเปลี่ยนไปตามลำดับ ยิงฟันยิ้ม

9_shane
*

« ตอบ #157 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 12:57:30 AM »

Update ผักหวานป่า

ไม่ควรปล่อยให้รากยาวเกินไปแบบนี้ ปลูกลำบาก รากหักง่ายนะ ผมว่า

ไม่ได้ใช้เหล็กแหลมแทงเป็นรูครับเนื่องจากรากของผักหวานไม่ได้ตรง หักปลายง่ายมาก

ผ่านไปเดือนเศษต้นโตขึ้นประมาณนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 01:03:31 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

tapairat
*

« ตอบ #158 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 11:48:36 AM »

โอ้.....โตเร็วมากเลยนะเนี่ยเดือนเดียวเอง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ปีหน้าเอาบ้างดีกว่า เผื่อได้กิน.....

9_shane
*

« ตอบ #159 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 12:31:34 PM »

^
^
 ใช่ครับพี่ผมรู้สึกว่ามันโตเร็วจนรู้สึกแปลกใจเหมือนกัน ผมเคยปลูกเมื่องสองปีก่อน ใช้วิธีเพาะลงถุงดำ นาน 4-5 เดือนกว่าจะเห็นใบ พอมาใช้วิธีนี้แล้ว อัตราการงอกดีมาก สั่งมา 800 เม็ด มีไม่งอกบ้างแค่เล็กน้อย จากนั้นปลูกแบบ 2-3 เม็ด ดูจากความสมบูรณ์ของราก ได้จำนวน 250 ต้น ตอนนี้งอกเห็นใบแล้วเกือบครบครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

ลองถอดแสลนที่ครอบออกดูความสูงของต้น ประมาณเกือบ 4 นิ้ว

ในระหว่างนี้ก็ปลูกตะขบไว้ด้วยครับ ตะขบที่เห็นนี้ได้จากการเพาะแบบไม่ตั้งใจ ไอ้ที่เพาะแบบตั้งใจงอกดีมากแต่ซักพักก็แห้งตายหมด โชคดีมากครับได้มาเกือบ 20 ต้น ปลูกห่างกัน 3 แถว ระหว่างต้นประมาณ 5 เมตร เนื่องจากถ้าตะขบโตแล้วปลูกต้นต่อต้นคงไม่เหมาะ กิ่งก้านเยอะ

ส่วนนี่คือตะขบที่ขุดจากเหง้าครับ เพิ่งรู้เหมือนกันว่าตะขบที่งอกเล็กใต้ต้นแม่ ไม่ใช่งอกจากเมล็ดใหม่ แต่เป็นการงอกจากรากแทน ถึงตอนนี้ผมรู้สึกว่าตะขบน่าห่วงต้องทนุถนอมกว่าผักหวานเสียอีก ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์