หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @ @ปลูกต้นไม้ใช้วันหน้า & ผักหวานป่าแนวๆ.??????  (อ่าน 263229 ครั้ง)
bananafarm56
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 03:15:30 PM »

สวัสดีค่ะ เข้ามาทักทายนะคะ ไล่อ่านมาตั้งแต่หน้าแรกของกระทู้นี้  ดีใจที่พบว่าเป็นคนบ้านเดียวกันค่ะ ถ้าดูไม่ผิด อยู่ที่ท่าเกวียน วัฒนานครใช่ไหมคะ  ขับรถผ่านแถวนั้นบ่อยๆค่ะ เพราะปีก่อนต้องเดินทางจากอรีญประเทศลัดเลาะไปออกเขาฉกรรจ์บ่อยๆ ชื่นชมกับการปลูกต้นไม้ และการเตรียมความพร้อมในชีวิตมากค่ะ เจ้าของสวนนี้จัดว่าเป็นคนปลูกต้นไม้เก่งมากนะคะ กะถินเทพาโตเร็วจริงๆค่ะ ได้ไอเดียปลูกพริกไทยให้เลื้อยขึ้นต้นไม้ใหญ่จากกระทู้นี้เลยค่ะ แถวๆบ้านก็ปลูกอ้อยกันเยอะ เขาว่าร่ำรวยกันนัก แต่หนูว่ามันไม่ยั่งยืนค่ะ เบื่อเต็มทีกับภาพไร่  เพราะที่บ้านก็ทำมาตั้งแต่เกิด ไม่ว่าจะเป็นไร่ข้าวโพด ไร่มัน ไร่ทานตะวัน อยากทำสวนที่ปลูกครั้งเดียวแล้วได้กินไปตลอดดีกว่า  มันมีความรู้สึกมีชีวิตชีวา มีความผูกพัน พึ่งพาอาศัยได้มากกว่าค่ะ  ไม่ทราบว่าสวนอยู่ติดถนนลาดยางหรือเปล่าคะ วันไหนผ่านไปจะได้แวะดูซักหน่อย ตอนนี้อยากเรียนรู้เพื่อเพิ่มเติม ปรับปรุง พัฒนาสวนของตัวเองต่อไปค่ะ แล้วจะมาติดตามเรื่อยๆนะคะ

//ขอบคุณครับที่มาติดตาม ดูไม่ผิดครับบ้านเดียวกันจริงๆ หุหุ ปลูกอ้อยถ้าจัดการดีดี ลดต้นต้นได้ก็จะเหลือกำไรเยอะครับ แต่ชาวบ้านส่วนใหญ่ที่ทำๆกันมักใช้เงินส่งเสริม เอาทั้งยา ทั้งปุ๋ย พอตัดก็ถูกเขาหักหมด ไหนจะค่าตัด ค่าขนอีกตรงนี้เป็นสิ่งที่หลายๆคนทำเองไม่ได้ ยกตัวอย่างแถวบ้าน คิดตัวเลขกลมๆเลยถ้าได้ 200 ตันๆละ1000 = 200,000 หักค่าตัดค่าขน 70,000  ค่ายาค่าปุ่ย 2-3 หมื่น ก็จะเหลือใช้ประมาณ 100,000 ถ้าทำปีแรกต้องหักค่าพันธุ์อีก ก็อาจจะเหลือน้อยลงอีก ลองมาหารต่อปีดูสิครับว่าจะได้เดือนละเท่าไร ดินก็แย่ลงทุกปี ตออ้อยปีที่ 2-4 ที่หลายๆคนคิดว่านั่นคือกำไรมันก็ไม่เป็นอย่างนั้นเพราะมันงอกน้อยกว่าเดิมอีกทั้งดูแลไม่ดีไม่มีระบบน้ำซึ่งอ้อยต้องการตลอด แถวบ้านเขารดกันแค่ตอแรกตอนปลูกเท่านั้น จากนั้นก็อัดปุ๋ยเคมีอย่างเดียว บางคนใส่เพื่อให้งามจนลืมว่าหมดไปเท่าไหร่แล้ว ไม่เคยจดจำ นี่คือกรรมกรไทยส่วนใหญ่ที่ทำๆกันอยู่ทุกวันนี้ เรื่องที่ไม่ติดถนนดำครับ ถ้าผ่านสี่แยกคลองมะนาวไปทางคลองหาดครับ กม.15 เลี้ยวขวาเป็นทางเข้าวัดบ้านใหม่ ตรงไป500 เมตร สังเกตมีทางเข้าไร่เล็กๆที่มีต้นไม้ใหญ่ด้านซ้ายมือ ก็ใช่เลยครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ไปถึงไหนเลย แค่เตรียมไว้สำหรับหน้าฝนที่จะมาถึงนี้ ก็น่าจะมีอะไรเป็นรุปเป็นร่างบ้างครับ ยิ้มเท่ห์ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 01:00:56 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

ao2012
*

« ตอบ #113 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 04:31:47 PM »

ยิ้มเท่ห์ อายจัง
9_shane
*

« ตอบ #114 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 03:29:21 PM »

มา Up กระทู้กันซะหน่อยครับเดี๋ยวจะหายไป  ยิงฟันยิ้ม หลังจากเตรียมที่ไว้ ช่วงนี้ทำไรได้ก็ทำไปก่อน เช่น ขุดสระ เตรียมพันธุ์ไม้ไว้บ้าง รอหน้าฝน ไปพลางๆ เห็นเพื่อนสมาชิกขุดสระกันในแต่ละท้องที่ราคาแพงๆกันหลายคน และรู้สึกหมั่นใส้เจ้าของรถขุดที่เล่นตัว ก็เลยคิดว่าทำยังไงจะได้สระฟรีแบบไม่รบกวนบัญชีตัวเอง เมื่อก่อนเป็นคนใช้เงินเก่งมาก หลังๆมีเพื่อนบอกว่าเมิงไม่ค่อยจะ Pay เลยนะ5555 ไม่เห็นรู้ตัวเลยเรา พอดีมีคนจะสร้างบ้านก็เลยให้เขามาขุดดินไปขาย ส่วนเราได้สระ ไม่รู้ว่าคุ้มหรือไม่คุ้ม แต่รู้ว่าเราได้ในสิ่งที่อยากได้ ยิ้ม

มีที่เป็นที่ไร่และนาครับ แต่เลือกไร่แทน เพราะที่สูงดี แต่หลายๆคนบอกว่าขุดสระคงไม่เจอน้ำหรอก มันสูงไป รถขุดว่างั้น

แต่ขุดๆไป ก็เจอน้ำซะงั้น เป็นไงล่ะ เราเลือกจุดขุดได้แม่นยำมาก ยิงฟันยิ้ม

ขุดแล้วลึกและชันจนน่ากลัว ว่าขอบมันจะพังครืนลงมาเลยให้เขาจัดให้ใหม่

ทำไปทำมาไม่รู้ดูดีขึ้นหรือแย่ลง  ยิ้มกว้างๆ ทั้งหมดขุดไป 80 รถครับ ได้สระมาขนาดนี้ไม่ใหญ่ ขั้นตอนต่อไปจะทำ ศาลาริมสระไว้หลบแดด และเรือนเพาะชำ คราวนี้ได้ Pay สมใจ แต่ที่แน่ๆคงไม่เอาเงินก้อนโตไปลงทุนแน่นอน เพราะมันสูญเสียโอกาสบางอย่างที่เราคาดการณ์ไม่ได้ การศึกษาตัวอย่างจากเพื่อนสมาชิกเป็นสิ่งที่ดีที่จะนำข้อดีข้อด้อยมาปรับใช้ในงานของเราได้ เพื่อให้เป็นการลงทุนที่น้อยที่สุดแต่ได้ผลเกินคาด นั่นคือความสำเร็จในแบบของผม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2013, 12:19:16 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #115 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 06:05:53 PM »

Never Never Never
Give-up!!
9_shane
*

« ตอบ #116 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 11:37:42 PM »

แผนที่วางไว้ครับ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2013, 11:55:59 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
nutner
*

« ตอบ #117 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 08:34:32 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

// ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2013, 12:22:49 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า
rose5
*

« ตอบ #118 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 08:45:54 AM »

แวะมาชมค่ะ .. ยิ้ม ยิ้ม

// ขอบคุณครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2013, 11:56:42 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #119 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 08:46:18 AM »

สวัสดีครับไร่ดาบแปลกแวะมาเยี่ยมครับ  หลังจากพี่ได้เข้าไปเยี่ยมที่ไร่อยู่หลายครั้ง วันนีได้มีโอกาศเข้าอยู่มุมสมาชิก
ก็เลยได้เจอกระทู้พี่ ขอบอกว่าสวนพี่ดูดีเลยครับขาดกำลังเริ่มนะเนี่ย พอได้เห็นเทพาก็ตรงใจผมเลยเพราะกำลังหาต้นไม้มาปลูกแนวถนนไหม่เข้าไร่ที่เพิ่งถมเสร็จครับ เพราะเทพาน่าจะดูแลไม่ยากไช่ไหมครับและทราบมาว่าโตเร็ว แต่ก็กลัวปัญหาคือร่มเงามันจะไปบังแสงแดดของนาคนอื่นเขาเพราะบางส่วนของทางเข้าไร่ติดนาคนอื่น ตอนนี้ก็หาทางแก้ไขปัญหาอยู่
ขอสอบถามหน่อยครับ กล้าเทพาของพี่ ซื้อที่ไหนมาครับ หรือร้านที่โพสไว้หน้าแรก ราคาต้นละเท่าไรครับ และพี่รดน้ำทพาหรือเปล่าครับ หรือไห้เทวดาเลี้ยง

ขอเป็นกำลังใจไห้กันและกันอีกแรงครับ  เยี่ยม อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง ไร่ผมจะพยายามตามไปไห้ทันครับ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณที่แวะไปเยี่ยมเป็นกำลังใจไห้ไร่ดาบแปลกนะครับ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2013, 01:39:04 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #120 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 01:40:53 PM »

^
^
^
ยินดีครับคุณณัฐ ณ ไร่ดาบแปลก มาอยู่มุมนี้แล้วคงได้เยี่ยมชมเพื่อนสมาชิกอีกเพียบ มีอีกหลายคนที่เริ่มๆกันบ้างแล้ว  เรียกไม้ เทพา เหมือนผมเลย เพราะผมไม่ค่อยเรียกว่า กระถินเทพา มันฟังดูน้อยค่า ดูเป็นวัชพืชยังไงไม่รู้ 555 เทพาไม่ต้องดูแลอะไรมากครับ ตอนปลูกใหม่ๆก็อย่าให้หญ้ารกทึบ แต่พอโตซัก 3-4 เดือน สบายครับ เทพามันเอาหญ้าอยู่  ปลูกต้นฝน หมดฝนก็ไปโลดแล้ว โตไวมาก แม้ในดินลูกรัง ยังงาม เรื่องปัญหาร่มเงา ตอนนี้ยังไม่โตเต็มที่ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร แต่ต่อไปก็มีแอบเสียวอยู่เหมือนกันครับ แต่ก็คิดว่าเราปลูกแนวเขตแดนแค่แถวเดียวไม่น่ามีปัญหา แดดน่าจะส่องด้านใดด้านหนึ่งตามแนวของดวงอาทิตย์ (ขอแนะนำครับว่า ถ้าที่ติดกะคนอื่นให้คุยกะเขาก่อนเพราะว่าจะได้ไม่มีปัญหา เพราะคนเราคิดไม่เหมือนกัน ส่วนเรื่องกล้า ที่ร้านตามภาพอยู่นครนายก แต่ผมซื้อที่บ้านครับ ต้นกล้างามดี ต้นละ5 บาท เขาจะคิดตามขนาดของต้น เล็กหน่อย ก็ 1-3 บาท มีแจกจามสถานีเพาะพันธุ์ไม้ประจำจังหวัดนะครับ แต่บางที่ก็ไม่มีเพราะเขาจะมีเฉพาะไม้พื้นถิ่น ช่วงที่ผมปลูกตอนปลายฝนแล้ว พอเข้าหน้าแล้งเลยต้องรด สองสามหนครับ แต่ถ้าปลูกต้นฝน ไม่ต้องรดเลย ผมว่าคนที่เริ่มทำสวนถ้าอยากได้ร่มเงาไม้และความร่มรื่นแบบเร่งด่วนควรปลูกไม้ชนิดนี้ก่อนครับ รวดเร็วทันใจ ใน 1 ปี [/size] ที่จริงสวนผมยังไม่ไปถึงไหนครับ คิดว่าปีนี้น่าจะเป็นรูปเป็นร่างบ้าง ไว้เอาผลงานมา Update กันนะครับ  ยิ้มเท่ห์

netmatrix
*

ระยะทางพิสูจน์แรงกล้า... กาลเวลาพิสูจน์ใจ...

« ตอบ #121 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 06:18:02 PM »

เทพาค่อยๆเติบโต

ยมหอม ก็โต หญ้าก็โตด้วย

เอาหญ้าออกหมดจด จะเอาพริกไทยมาลง พร้อมผักหวานป่าอีก 70 ต้น

ชอบ ๆ ทั้งเทพา และยมหอมเลย หน้าฝนนี้ จะไปหาสอยมาปลูกบ้างครับ จัดหนักแน่ ๆ สวยแบบนี้  อายจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2013, 08:20:41 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

9_shane
*

« ตอบ #122 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 12:19:52 PM »

อินทผาลัม อายุ 4 เดือน มีส้มจี๊ดแอบอยู่ด้วย 2 ต้น ความจริงโตกว่านี้แต่ถูกหนอนกินใบหมด หน้าฝนนี้จะปลูกซะให้เข็ด รอดไม่รอดก็ช่าง 55555

มะนาวก็ด้วย

สั่งเม็ดผักหวานป่าไว้ 800 เม็ด สำหรับฤดูนี้ เพาะตะขบไว้รอ ไม่รู้ว่าจะงอกไหม ต้องลุ้นกันหน่อย  รู้สึกว่าพืช 2 ชนิดนี้ จะปราบเซียนจริงๆ แต่มันท้าท้ายสุดๆ

"อย่าใช้เวลาทั้งชีวิต ในการหาเงิน แต่จงใช้ เวลาช่วงหนึ่ง ในการหาเงิน เพื่อใช้ทั้งชีวิต"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2013, 11:54:20 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

9_shane
*

« ตอบ #123 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 12:01:56 PM »

ราคาพริกไทยสดวันนี้ครับ น่าสนใจไหม ยิ้มเท่ห์

"อย่าใช้เวลาทั้งชีวิต ในการหาเงิน แต่จงใช้ เวลาช่วงหนึ่ง ในการหาเงิน เพื่อใช้ทั้งชีวิต"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2013, 12:17:38 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

netmatrix
*

ระยะทางพิสูจน์แรงกล้า... กาลเวลาพิสูจน์ใจ...

« ตอบ #124 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 08:32:23 PM »

ราคาพริกไทยสดวันนี้ครับ น่าสนใจไหม ยิ้มเท่ห์

น่าสนใจสุด ๆ เลยครับพี่ ราคาแบบนี้ ผมต้องปลูกสักสิบต้นแล้ว เอาไว้ผัดฉ่ากบ แซ่บบบบบ

// แค่สิบต้นเองหรอครับ น้อยไปมั๊ย ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2013, 12:50:19 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

tapairat
*

« ตอบ #125 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 11:37:14 PM »

ใช่ค่ะ อะไรที่ปลูกได้ปลูกเลย เราชอบกินอะไรปลูกอันนั้น พี่ก็ว่าจะปลูกไว้เหมือนกัน

บ้านสวนอรุณภัคดี 197หมู่ที่19ต.หนองสาหร่ายอ.ปากช่องจ.นครราชสีมา30130
9_shane
*

« ตอบ #126 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 12:46:31 AM »

ยิ้ม เห็นด้วยครับ เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2013, 01:44:57 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

netmatrix
*

« ตอบ #127 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 08:53:09 PM »

ยิ้ม เห็นด้วยครับ เจ๋ง

ไม่มีอะไร update เหรอครับพี่ รอของฝากกก

//เอาอะไรดีครับของฝาก 555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 10:58:43 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์