หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะปลูกมะนาวครับ แต่ไม่รู้จะปลูกพันธุ์ไหนดี แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 14122 ครั้ง)
sinphet1
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 09:20:06 AM »

จะปลูกมะนาวครับ แต่ไม่รู้จะปลูกพันธุ์ไหนดี อ่ะครับ เห็นมีคนแนะนำว่า พันธุ์พิจิตร1 ทนโรค ลูกดกใหญ่ แต่กลัวปลูกไปแล้ว ตลาดจะไม่ต้องการนะครับ เพราะเห็นว่าพันธุ์ที่นิยมปลูกกันจะเป็นแป้นรำไพ ตลาดต้องการ 

มีท่านใดทราบมั้งไหมครับ ว่าเวลา พ่อค้าแม่ค้าเขารับซื้อ เขาจะดูว่ามะนาวเป็นพันธุ์แป้นอะไรหรือเปล่าครับ ถึงจะรับซื้อ

เช่น แป้นพิจิตร1 แป้นจริยา ฯลฯ

หรือว่าจะดูเฉพาะ แป้นรำไพ อย่างเดียวถึงจะได้ ราคาดี แป้นอย่างอื่น จะไม่รับหรือราคาต่ำกว่า

ท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ เพราะอยากทำสวนมะนาวนะครับ  ขอบคุณมากครับ

Liked By: Earth

ทิดเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 02:31:34 PM »

ผมจะเลือก 2 พันธุ์
 1) แป้นรำไพ (สวนสองหนุ่ม)
 2) ตาฮิติ ไร้เมล็ด (สวนวสา)

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
momotaro
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 03:51:10 PM »

มะนาวแป้นที่เป็นทะวายครับ ออกลูกตลอดปี ตาฮิติก็ดีครับ เป็นอีกทางเลือกหนึ่งของการปลูกมะนาว
avc4000
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 07:15:19 PM »

มาปูเสื่อรอคำตอบ ด้วย สงสัยมานานแล้ว

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
golfy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 08:08:01 PM »

ถ้าไม่มีประสบการณ์ก็ยากหน่อยนะคับ ต้องปุ๋ยถึง ยาถึงคับถึงจะได้ผลดี
Sirasa
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 08:22:55 PM »

แม่ปลูกที่สงขลา ประมาณ 20 ต้น   เป็นที่ชายเขา  ใส่ปุ๋ยขี้เป็ดอย่างเดียวเองค่ะ   ไม่เห็นต้องใช้ยาเลย  ผลผลิตที่ได้ก็ลูกสวยงามดีค่ะ    ( แต่จำสายพันธุ์มะได้   ยิงฟันยิ้ม  แล้วค่อยถามให้นะคะ  (ได้ต้นพันธุ์มาจากนครศรีฯ  อ.ร่อนพิบูลย์  บ้านของพี่สะใภ้ค่ะ )
ส่วนเรื่องตลาดไม่มีปัญหาค่ะ   แค่ 20 ต้นขายในตลาดท้องถิ่นค่ะ    แต่ถ้าปลูกมากกว่านี้ก็คงต้องทำการบ้านหน่อยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2009, 08:24:50 PM โดย Sirasa » บันทึกการเข้า
terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 03:03:13 AM »

การปลูกมะนาว...ต้องถามบัดดี้ผม..
สวนสมิงบ้านไร่ สวนมะนาว   ณ อำเภอท่ายาง จ.เพชรบุรี

ท่านนี้  เชี่ยวชาญมากๆครับ....

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=3155.0

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
เอ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:05:05 AM »

มะนาวพันธุ์แป้นทั้งหลายปลูกได้ครับ แต่แหล่งที่ขายจังหวัดพิจิตรราคา 200-500 บาทอย่าไปซื้อครับ ซื้อกิ่งตอนกิ่งละ 20 บาทมาปลูกดีกว่าครับ
sinphet1
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:39:08 AM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำครับ  แต่เห็นคนในจังหวัดเดียวกัน(เห็นจากข่าว) เขาปลูกมะนาวพันธุ์ตาฮิติ ทนโรคทนแมลง เห็นเขาบอกว่า แทบจะไม่ได้ดูและอะไรเลย ใส่ปุ๋ย รดน้ำ ฉีดสมุนไพร เคมีไม่ได้ใช้เลย ...

ถ้าเป็นอยางนั้นก็น่าสนใจนะครับ .. แต่เรื่องตลาดนี้ เห็นเขาบอกว่า มีคนมารับซื้อส่งนอกนะครับ(เท่าที่อ่านจากข่าวนะครับ)

ตอนนี้กำลังคิดอยู่ครับว่าจะปลูกพันธุ์แป้นดี หรือว่า พันธุ์ตาฮิติดี

พันธุ์แป้นก็ตลาดต้องการดี แต่ต้องดูและเยอะ โรคและแมลงมาก  แต่เห็นเขาบอกมีพันธุ์แป้นพิจิตร1 ทนทานต่อโรคแมลง แต่ไม่มั่นใจตลาดว่าดีหรือเปล่า เพราะเคยได้ยินแต่ แป้นรำไพ ที่เขาซื้อกันนะครับ

พันธุ์ตาฮิติ ก็ดีครับ ไม่ต้องดูแลมาก โรคแมลงไม่ค่อยมี แต่ตลาดอาจจะเฉพาะกลุ่ม

เท่าที่ผมวิเคราห์ดูนะครับ แต่ยังไม่ได้ถามใครจริงจังเลยครับ ท่านผู้รู้แนะนำด้วยครับ
golfy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:47:35 AM »

ศึกษาให้แน่ใจ ทางที่ดีไปถามคนทำสวนโดยตรง อย่างที่เพื่อนๆท่านอื่นแนะนำ ถ้าปลูกในที่ๆ ไม่มีการทำสวน หรือมีแค่ของเรา เรื่องยาก็ใช้น้อยลงคับ อาผมทำอยู่นครนายก มันห่างยามากไม่ได้คับ มาจากสวนอื่นบ้าง ยิ่งเป็นแหล่งที่ทำการเกษตรกันมายาวนาน พวกโรคและแมลงก็จะสะสมเยอะคับ ส่วนจะปลูกพันธุ์อะไรก็ถามคนสวนโดยตรงเลย ผมว่าพวกออกทีวี หรือหนังสือบางทีก็ไม่เป็นอย่างนั้นคับ บอกแต่ส่วนดี พอเจ้งไปไม่ได้แจ้งเราหรอกคับ อย่างที่รังสิต เคยมีออกหนังสือ ปลูกมะละกอกางมุ้ง ดีอย่างนั้นอย่างนี้ แต่ได้ข่าวมาว่าเจ้งไปเรียบร้อยแล้วคับ
สวนมะนาวภูเขียว
*

เชื่อในสิ่งที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เชื่อ

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 10:19:36 AM »

ผมปลูก พิจิตร1 กับตาฮิติ(ไร้เมล็ด)ครับ โรคแคงเกอร์ไม่มีมากวนใจส่วนหนอน,แมลงก็แล้วแต่เราดูแลรักษาครับ.
พิจิตร 1นั้นคนมักบอกว่าเปลือกหนา เมล็ดเยอะ แต่ก็เป็นในปีแรกครับ.ปีที่2 ก็เปลือกบางลงเมล็ดก็น้อยลง
ที่สำคัญคือเราไม่ต้องเสียเวลาดูแลมากครับ.สนใจเชิญไปที่สวนได้ที่ภูเขียว ชัยภูมิครับ. ยิ้มเท่ห์
ลุงแอ๊ด ขอนแก่น
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 10:41:52 AM »

ผมปลูก พิจิตร1 กับตาฮิติ(ไร้เมล็ด)ครับ โรคแคงเกอร์ไม่มีมากวนใจส่วนหนอน,แมลงก็แล้วแต่เราดูแลรักษาครับ.
พิจิตร 1นั้นคนมักบอกว่าเปลือกหนา เมล็ดเยอะ แต่ก็เป็นในปีแรกครับ.ปีที่2 ก็เปลือกบางลงเมล็ดก็น้อยลง
ที่สำคัญคือเราไม่ต้องเสียเวลาดูแลมากครับ.สนใจเชิญไปที่สวนได้ที่ภูเขียว ชัยภูมิครับ. ยิ้มเท่ห์

ลุงแอ๊ดก็สนใจจะปลูกมะนาวเหมือนกันครับ  จะลองดูก่อนซัก50 ต้นครับ ไม่ทราบว่ามีกิ่งพันธ์ที่ตอนไว้หรือเปล่าครับ ขอเบอร์โทรติดต่อด้วยนะครับ   เบอร์ลุงแอ๊ด 0853247144  ขอบคุณล่วงหน้าครับ จะไปขอคำแนะนำครับ
*

เชื่อในสิ่งที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เชื่อ

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 03:37:51 PM »

ลุงแอ๊ดก็สนใจจะปลูกมะนาวเหมือนกันครับ  จะลองดูก่อนซัก50 ต้นครับ ไม่ทราบว่ามีกิ่งพันธ์ที่ตอนไว้หรือเปล่าครับ ขอเบอร์โทรติดต่อด้วยนะครับ   เบอร์ลุงแอ๊ด 0853247144  ขอบคุณล่วงหน้าครับ จะไปขอคำแนะนำครับ

รับทราบครับลุงแอ๊ดแล้วผมจะโทรไปนะครับ.ประมาณกลางๆถึงปลายเดือนก.พ น่าจะได้ครับ.หน้าหนาวต้นไม้ออกรากช้าครับ 081-8694882  ขอบคุณครับ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 04:29:10 PM »

เอารูปมะนาวแป้นพิจิตร 1มาฝากให้พิจารณาครับ
frxbaby
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 09:49:18 AM »

ผมปลูก 3 พันธุ์เลยครับ

รำไพ 3 ไร่
พิจตร 1 ไร่
ตาฮิติ 1 ไร่

ทำนอกฤดู ผลขนาดใหญ่ พันธุ์ไหนก็

ขายเกลี้ยง ขายง่ายครับ

Liked By:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2010, 08:25:56 AM โดย frxbaby » บันทึกการเข้า
ไผ่หวาน
seller
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 10:28:00 PM »

ผมปลูกพิจิตร 1  อยู่กำลังจะตาฮิติเพิ่มครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
 อ.เด่นชัย จ. แพร่  โทร.083-266-3096
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์