หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหมักสะเดา  (อ่าน 5241 ครั้ง)
tass08
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 07:31:47 PM »

ขอถามค่ะ
เคยอ่านเจอแต่ น้ำสะเดาที่จะใช้ไล่แมลงนั้นแช่สะเดาเพียงคืนเดียว
แต่ว่าข้าพเจ้า หมักสะเดา ใบ+ก้าน กับกากน้ำตาล 3:1 ไม่ได้เฝ้าเพราะต้องกลับมาทำงาน กลับไปอีก 1อาทิตย์ก็เลยเวลาที่เคยอ่านแล้ว
ตอนนี้ก็เลยหมักต่อได้ประมาน ๑เดือนแล้ว
ก็มีฝ้าขาวขึน คาแว่าเป็นน้ำหมักแล้ว
สามารถใช้เป็นสารกำจัดแซลง ไล่แมลงได้หรือไม่ค่ะ เศร้า เศร้า

rangsan_10
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 07:50:20 PM »

ยิ้มเท่ห์ ผมมีสูตรน้ำหมักไล่แมลง
น้ำ 1 ลิตร
กากน้ำตาล 2 ชต.
หัวเชื้อ  2 ชต. ( EM )
น้ำส้มสายชูกลั่น 2 ชต.
เหล้าขาว 40 ดีกรี 2 ชต.

ในการหมักใช้เวลา 20 วันขึ้นไป เมื่อครบอายุแล้ว น้ำหมักไล่แมลงมีอายุอีก 3 เดือน ครับ ถ้าต้องการให้เป็นน้ำหมักสมุนไพร ก็แค่เอาสมุนไพร(สะดา มะกรูด มะนาว ลูกยอ หรือ อะไรที่เป็นสมุนไพร ก็ได้ )ใส่ลงไป ทำหลาย ๆ สูตรเผื่อไว้นะครับถ้าตัวหนึ่งใช้ไม่ได้ก็ใช้อีกตัว แมลงคงจะปรับตัวไม่ทันแล้วก็ไปเองครับ
 จากสูตรข้างต้น และจากคำถาม น้ำหมักสะเดาน่าจะยังใช้ได้ครับ เพราะจากสูตรที่ผมได้มา หลังจากหมักครบ 20 วันแล้ว จะยังมีอายุใช้ได้อีก 3 เดือน ครับ
เพิ่มเติมวิธีใช้ครับ 3 ฝา(ขวดน้ำดื่ม) ต่อน้ำ 1 ป็อกกี้ หรือ ฟ็อกกี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2012, 11:26:47 PM โดย rangsan_10 » บันทึกการเข้า
tass08
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 08:22:28 PM »

ขอบคุณค่ะ
ใช้ให้หมดใน ๓เดือนน่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม
somchaisuwan
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 09:10:06 PM »

ต้นสะเดาหลังบ้าน มีทั้งแมลงกินใบ เพลี้ยกินยอด มดแดงเอาเพลี้ยมาทำฟาร์ม หมักใบสะเดาแล้วมันจะป้องกันอะไรได้ครับ ผมเคยได้ยินแต่สารสะกัดจากเมล็ดขับไล่แมลงได้ครับ

Liked By: tosak
rangsan_10
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 11:29:48 PM »

จุมพิต น่าจะมีแมลงที่ชอบและไม่ชอบสะเดานะครับ แม้แต่สมุนไพรอื่นๆ ก็คงเป็นเช่นเดียวกันครับ ดังนั้นเราน่าจะมีสมุนไพรหลาย ๆ ตัวนะครับ แมลงคงไม่ชอบสมุนไพรทุกตัวหรอกครับ  ขอบคุณมากครับ  จุมพิต

Liked By: tomy, tass08, aAndy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์