หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท.อ.ด.เกี่ยวกับการเลี้ยงไก่ เครื่องฟักไข่-ประตูเปิดปิด-เครื่องให้อาหารอัตโนมัติ  (อ่าน 39359 ครั้ง)
I was lucky.
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 05:44:59 PM »

เก่งมากเลยครับ

Liked By: Naiteetee

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 06:01:15 PM »

วันนี้ผมเริ่มทำเจ้าตัวนี้แล้ว หลังจากสัญญากับไก่ว่าถ้าหายไข้จะให้อาหารกินตลอดเพื่อขุนให้โตเร็วๆ ก็เลยนั่งทำประมาณ6ชั่วโมง จากเที่ยงถึง6โมง พึ่งเสร็จหมาดๆเลย เอาอาหารเทใส่ลองให้กินก็ได้ ไม่หกและไม่คุ้ย เพราะทำช่องแค่พอดีปากกินได้5-6ตัว แต่ไม่ได้ทำที่เหยียบเลย เพราะว่าไม่มีน๊อตและใช้สกรูธรรมดาทำแล้วมันฝืดเลยพอแค่นี้ก่อน(แขนล้า ข้าไม่ได้กิน เหนื่อยมากๆ แต่มีความสุข  ยิงฟันยิ้ม) เดี๋ยวอันหน้าค่อยทำเป็นที่เหยียบและกัน เดี๋ยวจะนำภาพมาให้ชมนะครับ

ลงมือซะ !!
Naiteetee
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 07:27:24 PM »

วันนี้ผมเริ่มทำเจ้าตัวนี้แล้ว หลังจากสัญญากับไก่ว่าถ้าหายไข้จะให้อาหารกินตลอดเพื่อขุนให้โตเร็วๆ ก็เลยนั่งทำประมาณ6ชั่วโมง จากเที่ยงถึง6โมง พึ่งเสร็จหมาดๆเลย เอาอาหารเทใส่ลองให้กินก็ได้ ไม่หกและไม่คุ้ย เพราะทำช่องแค่พอดีปากกินได้5-6ตัว แต่ไม่ได้ทำที่เหยียบเลย เพราะว่าไม่มีน๊อตและใช้สกรูธรรมดาทำแล้วมันฝืดเลยพอแค่นี้ก่อน(แขนล้า ข้าไม่ได้กิน เหนื่อยมากๆ แต่มีความสุข  ยิงฟันยิ้ม) เดี๋ยวอันหน้าค่อยทำเป็นที่เหยียบและกัน เดี๋ยวจะนำภาพมาให้ชมนะครับ
ยินดีด้วยครับ อย่าลืมเอาผลงานมาให้ดูด้วยนะครับ
ใช้สกรูธรรมดาก็ได้ครับ หาแหวนรองจุดละสองอัน ตรงแขนเจาะรูให้ใหญ่กว่าสกรู แค่นี้ก็ลื่นแล้วครับ

ยิ่งใช้ยิ่งติดใจครับ(หมายถึงไก่) ตอนแรกๆก็กล้าๆกลัวๆ ไม่กล้าเข้าใกล้ พอที่ปิดอาหารตกมากระทบกล่อง วิ่งกันกระเจิง
ตอนนี้คุ้นเคยแล้วครับ เวลาอยากกินก็เดินมาเหยียบ กินเสร็จก็เดินไปเหมือนในคลิปเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
Nutthavud
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 08:19:45 PM »

ยินดีด้วยครับ อย่าลืมเอาผลงานมาให้ดูด้วยนะครับ
ใช้สกรูธรรมดาก็ได้ครับ หาแหวนรองจุดละสองอัน ตรงแขนเจาะรูให้ใหญ่กว่าสกรู แค่นี้ก็ลื่นแล้วครับ

ยิ่งใช้ยิ่งติดใจครับ(หมายถึงไก่) ตอนแรกๆก็กล้าๆกลัวๆ ไม่กล้าเข้าใกล้ พอที่ปิดอาหารตกมากระทบกล่อง วิ่งกันกระเจิง
ตอนนี้คุ้นเคยแล้วครับ เวลาอยากกินก็เดินมาเหยียบ กินเสร็จก็เดินไปเหมือนในคลิปเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวไปซื้อน็อตมาดีกว่าครับ เที่ยวหน้าแน่นอนครับ ตัวละไม่กี่บาทหรอกมั้งครับ หรือไม่ก็เอาอันเก่ามาปรับปรุง เลื่อยไม้เหนื่อยมากๆครับ อุปกรณ์ไฟฟ้าไม่ได้ใช้เลยครับ แต่ดูดีใช้ได้เลยครับ ชอบจัง ทำตามพวกฝรั่ง ความคิดเขาดีจริง  ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 07:35:18 PM »

พอได้ไหมครับ อาจจะดูลวกๆ เด็ก14ขวบทำได้แค่นี้ ยิงฟันยิ้ม กะๆเอา ตัดเองหมด เหนื่อยโคตรเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
Naiteetee
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 08:49:49 PM »

ฝีมือเกินอายุครับ ยิ้ม
ควรทำฝาปิดด้วยครับ ไม่อย่างนั้นก็ไม่แตกต่างกับที่ให้อาหารแบบเดิม กันหนูกันนกไม่ได้ครับ

Liked By: Nutthavud
Nutthavud
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 08:54:55 PM »

ฝีมือเกินอายุครับ ยิ้ม
ควรทำฝาปิดด้วยครับ ไม่อย่างนั้นก็ไม่แตกต่างกับที่ให้อาหารแบบเดิม กันหนูกันนกไม่ได้ครับ
อ้อ เอาไม้กระดานแผ่นหนาปิดไว้ด้วยครับ กันมันไปนอนแล้วขี้ลงครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By:

ลงมือซะ !!
Naiteetee
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 01:34:35 PM »

ถ่ายคลิปตอนใช้งานจริงที่บ้านครับ

ไม่รู้จะลงyoutubeในกระทู้ยังงัยครับ ฮืม

Liked By: Nutthavud, anthman
Nutthavud
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 05:24:23 PM »

<a href="http://www.youtube.com/v/xwusEXXEomo&amp;feature=BFa&amp;list=ULxwusEXXEomo" target="_blank">http://www.youtube.com/v/xwusEXXEomo&amp;feature=BFa&amp;list=ULxwusEXXEomo</a>

ลงมือซะ !!
Naiteetee
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 08:35:57 AM »

ประตูเปิด-ปิดกรงไก่อัตโนมัติ
ตอนเช้าไม่ต้องรีบตื่นมาเปิดกรงไก่
ตอนเย็นไม่ต้องรีบกลับบ้านมาปิดกรง

สะดวกดีครับ ไม่อยู่บ้านหลายวันก็ไม่ต้องเป็นห่วงว่าไก่จะอยู่อย่างไร ช่วยป้องกันแขกไม่ได้รับเชิญยามค่ำมากินไก่ได้ดีครับ

ตั้งเปิดไว้ตอนเช้า 6.30น.

ตั้งปิดไว้หัวค่ำ 18.15น.
anthman
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 05:44:18 PM »

ประตูเจ๋งมากครับ
ที่ให้อาหารผมเจออันเดียวกัน
เขียน pattern ไว้เหมือนกัน ยังไม่ได้ตัดประกอบ กลัวเหยียบไม่เปิด...
มันไม่ยากใช่ไหมครับ

จะขอตามรอยของพ่อ ท่องคำว่าเพียงและพอจากหัวใจ...
Naiteetee
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 07:12:11 PM »

ไม่ยากครับ จุดสำคัญอยู่ที่จุดหมุนของฝาปิดและที่เหยียบ
ผมทำมาใช้2อันแล้วครับ ใช้ได้ดีมากๆ นกและหนูไม่มารบกวนครับ ยิ้ม

Liked By: anthman
นัท ฉัตรชัย สุพรรณโมก
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:04:24 PM »

ลงชื่ิอใว้ดู

เลขที่ 219 หมู่ 8 ต.โนนยาง อ.หนองสูง จ.มุกดาหาร 49160 โทร 088-0573824
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
waruudzero
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:21:44 PM »

ขอถามหน่อยครับ ต่ายข่ายพลาสติกสีเขียวๆในรูป ชื่อเรียกอย่างเป็นทางการ มันชื่ออะไรหรอครับ เเล้วราคาเเพงหรือป่าว
Naiteetee
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 02:08:22 PM »

ขอถามหน่อยครับ ต่ายข่ายพลาสติกสีเขียวๆในรูป ชื่อเรียกอย่างเป็นทางการ มันชื่ออะไรหรอครับ เเล้วราคาเเพงหรือป่าว

ชื่อทางการไม่ทราบครับ
ขนาดกว้าง90ซม. ยาว20เมตร ราคาหกร้อยกว่าบาทครับ

ลงชื่ิอใว้ดู
ขอบคุณครับ
Naiteetee
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 03:09:14 PM »

เครื่องฟักไข่-หมุนไข่อัตโนมัติ
ทำแบบพอเพียง เอาแค่เพียงพอต่อการใช้งานครับ ในงบไม่เกิน 990บาท ฟักได้40ฟอง

อุปกรณ์ที่ใช้
-มอเตอร์ 220V 2.5RPM        150บาท
-ตัวควบคุมอุณหูมิ                    450บาท
-พัดลม 220V                     150บาท
-ชุดหลอดไฟ40w 2หลอด          70บาท
-โครงไม้และเศษไม้อัด              100บาท
-กล่องโฟมเก่า                           50บาท
-น๊อต สกูร                                20บาท
รวม 990บาท พอดีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เตรียมของครบแล้วก็มาลงมือทำกันเลยครับ
เริ่มจาก.....เดี๋ยวไปโหลดรูปก่อนครับ ยิงฟันยิ้ม

ไปต่อวิธีทำหน้า4นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 08:23:18 AM โดย Naiteetee » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์