หน้า: 1 ... 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 [81] 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 ... 94   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -- ชมรมคนรักอาโลฮ่าาาา +_+ ( อโล aloe )--& ไม้ที่ไม่มีที่ลง 555++  (อ่าน 267803 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1280 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 09:40:06 AM »

อย่าลืมเอาเกษรผสมกันนะคุณI-ko  เผื่อจะได้เมล็ดพันธ์ุสีใหม่ๆลายแปลกๆค่ะ ยิ้มกว้างๆ

ถ้าหมายถึงม้าเวียนกระถางข้างบนนั้น ผสมไม่ได้แล้วค่ะเพราะหลังจากเอามือจับกระถางลงมาถ่ายภาพ
พอจับคืน อีกวันมาดูดอกไปซะแล้ว ไปไม่ถึงฝั่งฝัน โกรธ โกรธ จะเป็นอย่างนี้ทุกทีเลยไม่กล้าจับอะไร
ต้องปล่อยให้เค้าผสมเองตามธรรมชาติถึงจะได้บ้างไม่ได้บ้าง ตั้งแต่บ้านเก่าจนย้ายบ้านใหม่ สงสัยตัวเหม็นค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ปล. สนใจเพาะเมล็ดม้าเวียนไหมคะ ตอนนี้มีติดอยู่ค่ะ พอดีเห็นห้องแจกมีคนสนใจแต่PMไปไม่เห็นแจ้งกลับมา
อีกท่านสละสิทธิ์ คิดว่าเมล็ดเก็บไว้ไม่ได้นานเดี๋ยวร่วงหรือชื้นเกินไปจะเพาะยาก ถ้าสนใจหลังไมค์เลยนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2017, 09:43:14 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

I-Ko
*

« ตอบ #1281 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 09:45:46 AM »

สวัสดีปีใหม่ 2560

ขอส่งความสุข มอบให้แด่เพื่อนๆ ชมรมฯ ค่ะ จุมพิต
คิดหวังสิ่งใด ขอให้สมใจปรารถนาทุกประการ
มีสุขภาพ และพลานามัยแข็งแรงสมบูรณ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2017, 09:53:14 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #1282 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 12:36:48 AM »

อโล ทายาทเก่าคุณวัชระ(ใช่ป่าวเริ่มเลือนๆ ยิงฟันยิ้ม)  กำลังมีลูกแล้วนะคุณบี้ ออกมา 3 ใบเถาเลย  ยิ้ม

ลูก 3 ใบเถาเลยหรือคะ พอดีเลยค่ะ ... คุณบี้ คุณกิ้ว คุณโกะ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
เห็น K.minja มองหา Aloe vera ด่าง ขอไปมุดหาก่อนว่าที่ขุนและขัดเกลาแล้วเป็นงัยบ้างจะได้นำมาเสนอแลกนะคะ

จับเด็กขัดสีฉวีวรรณผิวเริ่มใสแล้วค่ะ ขอนำเสนอแลกด้วยต้นนี้ค่ะ

ต้นใหญ่ในตะกร้านึกว่าจะไม่รอด เลาะใบออกเกือบหมด ตอนนี้คิดว่าน่าจะรอดแล้วค่ะ ใบยอดแทงแล้ว แต่อยู่มุมไอแดดจ้า
(ไม่ได้โดนแสงแดดโดยตรง) ใบเลยแห้งไหม้เกรียม ไม่เสนอแลกต้นนี้เพราะต้องรอฟื้นฟูบ่มเพาะใบอีกสักระยะค่ะ

muik
*

« ตอบ #1283 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 10:12:08 AM »

ขอถามค่ะว่า สีขาวๆ ที่เห็นนั้นคือเพลี้ย หรือ คือพัฒนาการของอโลตัวนี้คะ

คิดว่าน่าจะเป็นเพลี้ยละมังคะ  ถ้าเป็นเพลี้ยตัวมันจะแอบอยู่ในซอกใบค่ะ  ลองเอาไม้จิ้มฟันไปเขี้ยดูนะคะอากเจอตัวค่ะ

ต้องขูดดูค่ะคุณ I-Ko แต่ถ้าเพลี้ยชอบอยู่ซอกใบ อาจเป็นคราบน้ำ หรือผงแป้งของใบเขาก็ได้นะ  ยิ้มเท่ห์
ปกติอโฃไม่ค่อยเห็นเพลี้ยลง มีแต่อากาเว่ที่เคยเห็น โดยเฉพาะที่บ้านอากาเว่กุหลาบต้นเล็กๆเพลี้ยลงประจำค่ะ  โกรธ

ใจหายเลยค่ะ หนึ่งเสียงบอกว่าน่าจะเป็นเพลี้ย อีกหนึ่งเสียงมีลุ้นไม่ใช่เพลี้ย
สรุปลองเอาไม้ปั่นหูเช็ดใบ รอยขาวๆ หลุดออกไปบ้าง แต่ก็ยังเป็นคราบ ไม่พบเพลี้ย
เลยสงสัยว่าน่าจะเป็นคราบน้ำ หรือผงแป้ง เพราะเช็ดไม่ออกค่ะ
ล่าสุดคราบขาวๆ เยอะขึ้นเรื่อยๆ

ปล. อโลในภาพเป็นลูกสาวของ คุณไก่นา ชื่อ Aloe Jucaunda ค่ะ

น่าจะเพลี้ยแป้งนะครับ

Liked By: chewbee, kew, I-Ko

"^_^ คนรักไม้หนาม ไม้ทนแล้ง #Dyckia #สัปปะรดสี #Aloe ^_^ "
chewbee
*

« ตอบ #1284 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 12:02:06 PM »

อโล ทายาทเก่าคุณวัชระ(ใช่ป่าวเริ่มเลือนๆ ยิงฟันยิ้ม)  กำลังมีลูกแล้วนะคุณบี้ ออกมา 3 ใบเถาเลย  ยิ้ม

เย้ๆ ใกล้จะได้แล้วสินะคะ  รอให้ใหญ่หน่อยค่อยตัดแบ่งนะคะ  จะได้รอดชัวร์ ยิ้มกว้างๆ
แต่ของทางนี้ยังไม่มีวี่แววของหน่อเลยค่ะ  แบบว่าพึ่งจะชำต้นแม่ใหม่  คงต้องรออีกสักพักนะคะ

Liked By: kew, I-Ko, ไก่นา
chewbee
*

« ตอบ #1285 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 12:03:39 PM »

ลูก 3 ใบเถาเลยหรือคะ พอดีเลยค่ะ ... คุณบี้ คุณกิ้ว คุณโกะ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
เห็น K.minja มองหา Aloe vera ด่าง ขอไปมุดหาก่อนว่าที่ขุนและขัดเกลาแล้วเป็นงัยบ้างจะได้นำมาเสนอแลกนะคะ

ต้นไม้พี่เมตขายดีมีคนมาจองครบแล้ว ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: kew, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #1286 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 12:09:03 PM »

ขอถามค่ะว่า สีขาวๆ ที่เห็นนั้นคือเพลี้ย หรือ คือพัฒนาการของอโลตัวนี้คะ

คิดว่าน่าจะเป็นเพลี้ยละมังคะ  ถ้าเป็นเพลี้ยตัวมันจะแอบอยู่ในซอกใบค่ะ  ลองเอาไม้จิ้มฟันไปเขี้ยดูนะคะอากเจอตัวค่ะ

ต้องขูดดูค่ะคุณ I-Ko แต่ถ้าเพลี้ยชอบอยู่ซอกใบ อาจเป็นคราบน้ำ หรือผงแป้งของใบเขาก็ได้นะ  ยิ้มเท่ห์
ปกติอโฃไม่ค่อยเห็นเพลี้ยลง มีแต่อากาเว่ที่เคยเห็น โดยเฉพาะที่บ้านอากาเว่กุหลาบต้นเล็กๆเพลี้ยลงประจำค่ะ  โกรธ

ใจหายเลยค่ะ หนึ่งเสียงบอกว่าน่าจะเป็นเพลี้ย อีกหนึ่งเสียงมีลุ้นไม่ใช่เพลี้ย
สรุปลองเอาไม้ปั่นหูเช็ดใบ รอยขาวๆ หลุดออกไปบ้าง แต่ก็ยังเป็นคราบ ไม่พบเพลี้ย
เลยสงสัยว่าน่าจะเป็นคราบน้ำ หรือผงแป้ง เพราะเช็ดไม่ออกค่ะ
ล่าสุดคราบขาวๆ เยอะขึ้นเรื่อยๆ

ปล. อโลในภาพเป็นลูกสาวของ คุณไก่นา ชื่อ Aloe Jucaunda ค่ะ

คุณไอลองเอาไว้จิ้มฟันขี่ไปตามซอกใบดูนะคะ  เผื่อจะเจอตัวเพลี้ยค่ะ  ที่บ้านเรามีแบบนี้หลายต้นเลยค่ะ

แล้วอโลตัวนี้ชื่อ Aloe Jucaunda จริงหรือค่ะ  ทำไมต้นใหญ่จัง  แล้วแถมไม่มีลายด้วย  คิดว่าชื่อน่าจะไม่ตรงนะคะ

Liked By: kew, I-Ko, ไก่นา, muik
Maggie
*

« ตอบ #1287 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 12:07:14 PM »

อย่าลืมเอาเกษรผสมกันนะคุณI-ko  เผื่อจะได้เมล็ดพันธ์ุสีใหม่ๆลายแปลกๆค่ะ ยิ้มกว้างๆ

ถ้าหมายถึงม้าเวียนกระถางข้างบนนั้น ผสมไม่ได้แล้วค่ะเพราะหลังจากเอามือจับกระถางลงมาถ่ายภาพ
พอจับคืน อีกวันมาดูดอกไปซะแล้ว ไปไม่ถึงฝั่งฝัน โกรธ โกรธ จะเป็นอย่างนี้ทุกทีเลยไม่กล้าจับอะไร
ต้องปล่อยให้เค้าผสมเองตามธรรมชาติถึงจะได้บ้างไม่ได้บ้าง ตั้งแต่บ้านเก่าจนย้ายบ้านใหม่ สงสัยตัวเหม็นค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ปล. สนใจเพาะเมล็ดม้าเวียนไหมคะ ตอนนี้มีติดอยู่ค่ะ พอดีเห็นห้องแจกมีคนสนใจแต่PMไปไม่เห็นแจ้งกลับมา
อีกท่านสละสิทธิ์ คิดว่าเมล็ดเก็บไว้ไม่ได้นานเดี๋ยวร่วงหรือชื้นเกินไปจะเพาะยาก ถ้าสนใจหลังไมค์เลยนะคะ

ได้เลยค่ะคุณI-ko มีอะไรอยากแบ่งปันก็ส่งมาพร้อมกับมะนาวได้ค่ะ เมล็ดพันธ์ุถ้าเรายังไม่เพาะ แนะนำเขียนชื่อและวันที่ แล้วเอาใส่ถุงซิบลอ๊ค ใส่ตู้เย็นไว้ได้หลายเดือนค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #1288 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:38:44 AM »

คิดว่าน่าจะเป็นเพลี้ยละมังคะ  ถ้าเป็นเพลี้ยตัวมันจะแอบอยู่ในซอกใบค่ะ  ลองเอาไม้จิ้มฟันไปเขี้ยดูนะคะอากเจอตัวค่ะ

ต้องขูดดูค่ะคุณ I-Ko แต่ถ้าเพลี้ยชอบอยู่ซอกใบ อาจเป็นคราบน้ำ หรือผงแป้งของใบเขาก็ได้นะ  ยิ้มเท่ห์
ปกติอโฃไม่ค่อยเห็นเพลี้ยลง มีแต่อากาเว่ที่เคยเห็น โดยเฉพาะที่บ้านอากาเว่กุหลาบต้นเล็กๆเพลี้ยลงประจำค่ะ  โกรธ

ปล. อโลในภาพเป็นลูกสาวของ คุณไก่นา ชื่อ Aloe Jucunda ค่ะ

น่าจะเพลี้ยแป้งนะครับ

คุณไอลองเอาไว้จิ้มฟันขี่ไปตามซอกใบดูนะคะ  เผื่อจะเจอตัวเพลี้ยค่ะ  ที่บ้านเรามีแบบนี้หลายต้นเลยค่ะ

แล้วอโลตัวนี้ชื่อ Aloe Jucunda จริงหรือค่ะ  ทำไมต้นใหญ่จัง  แล้วแถมไม่มีลายด้วย  คิดว่าชื่อน่าจะไม่ตรงนะคะ

ขอบคุณความเห็นจาก K.minja, K.muik และ K.chewbee ค่ะ  

ตั้งแต่วันที่โพสต์ภาพฝุ่นขาวๆ จนปัจจุบันยังยืนจ้องตาแทบจะโดนหนามตำ ประมาณอยากจะให้เป็นฝุ่นแป้ง หรือถ้าเป็นเพลี้ยแป้งก็อยากให้กระโดดหรือดีด
ตัวให้เห็น จะได้ฟันธงว่าอะไร แต่เพื่อความไม่ประมาณก็พยายามเอาภู่กันคอยปัดเรื่อยๆ สลับกับไม้ปั่นหูคอยเช็ด แต่คราบขาวออกน้อยมากๆ ไม่กล้ากดกลัว
ใบช้ำ

ภาพต่อไปนี้บางมุมก็คล้ายๆ ตัวเพลี้ยแป้ง  แต่บางมุมก็เหมือนแป้งจากใบอโลเพราะร่อนออกมาเป็นแผ่นๆ เหมือนเวลาหน้าหนาวผิวแตกแล้วเกาหรือลอกเป็น
แผ่นๆ

ส่วนภาพล่าสุดเป็นภาพหลังจากฝนตกตลอดคืนตลอดวันเมื่ออาทิตย์ที่8 เดินลงไปดูไม่ได้ แต่คืนวันที่10เห็นว่าคราบขาวๆ หายไปเยอะมากค่ะ
สังเกตใบล่างที่ใกล้วันที่10/01/2017 ใบนั้นก่อนถ่ายภาพก็เอาไม้ปั่นหูเช็ดแต่ก็ยังเป็นปื้นขาวๆ ไม่ออกเหมือนสีขาวตกใส่

ส่วนชื่อ Aloe jucunda แน่นอนค่ะ หลายปีก่อน K.ไก่นา เคยมาฟันธงชื่อให้  ส่วนภาพต่อไปนี้เป็นภาพที่เก็บไว้ในไฟล์เก่าแก่ ยิ้มกว้างๆ ต้องเรียกแบบนี้เพราะ
เซฟภาพไว้หลายปีแล้ว ภาพจากเวปต่างประเทศในชื่อ Jucunda ค่ะ

ภาพ A. jucunda ที่ถ่ายในมุมใกล้เคียงกับรูปเวปต่างประเทศ เพื่อนำมาเปรียบเทียบค่ะ แต่ป้ายที่เห็นผิดปักสลับกับอีกต้นค่ะ

ภาพสุดท้ายนี้เป็นภาพปัจจุบันสุด ต้นยืดเพราะอากาศเย็นไม่ค่อยได้แดดบริเวณนั้นก็เลยยืดเป็นกระเหรี่ยงคอยาวหาแดดกันหลายต้นเลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 03:56:52 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #1289 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:40:16 AM »

เย้ๆ ใกล้จะได้แล้วสินะคะ  รอให้ใหญ่หน่อยค่อยตัดแบ่งนะคะ  จะได้รอดชัวร์ ยิ้มกว้างๆ
แต่ของทางนี้ยังไม่มีวี่แววของหน่อเลยค่ะ  แบบว่าพึ่งจะชำต้นแม่ใหม่  คงต้องรออีกสักพักนะคะ

ฟังดูอย่างกับตัดแบ่งเค็กเลยค่ะ คุณบี้ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chewbee, kew
I-Ko
*

« ตอบ #1290 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:50:44 AM »

ได้เลยค่ะคุณI-ko มีอะไรอยากแบ่งปันก็ส่งมาพร้อมกับมะนาวได้ค่ะ เมล็ดพันธ์ุถ้าเรายังไม่เพาะ แนะนำเขียนชื่อและวันที่ แล้วเอาใส่ถุงซิบลอ๊ค ใส่ตู้เย็นไว้ได้หลายเดือนค่ะ

ได้ค่ะ เดี๋ยวใกล้ๆ ประสบความสำเร็จในการชำมะนาวแล้วจะเคาะหลังบ้านให้ทราบความคืบหน้าเพื่อการจัดส่งต่อไปค่ะ

Liked By: chewbee, kew
ไก่นา
*

« ตอบ #1291 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 01:32:55 AM »

ไม่ได้ตามอ่านทุกหน้าเข้าๆออกๆค่ะ ไม่ทราบอโลต้นนี้คุณไอโกะมีชื่อไหมคะ  คือไก่มีต้นคล้ายกันมากเลี้ยงมาหลายปีจนลืมชื่อค่ะ คุณ chewbee ก็เคยถามถึงหน่อแต่จนแล้วจนเล่าก็ไม่เคยมีหน่อขึ้นมาเลย

ไก่นา
*

« ตอบ #1292 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 01:56:47 AM »

คล้ายต้นของคุณไอโกะไหมค่ะ ดูแปลกๆไม่ค่อยคล้าย อาจเพราะต้นใหญ่

รูปภาพมีปัญหาขอแก้ไขนิดค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 02:07:00 AM โดย ไก่นา » บันทึกการเข้า
chewbee
*

« ตอบ #1293 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 08:18:31 PM »

คล้ายต้นของคุณไอโกะไหมค่ะ ดูแปลกๆไม่ค่อยคล้าย อาจเพราะต้นใหญ่

รูปภาพมีปัญหาขอแก้ไขนิดค่ะ

ต้นนี้ไม่รู้ว่าชื่ออะไรเหมือนกันค่ะ  แต่อยากรู้ว่าถ้าเอาไปเลี้ยงแดดๆแล้งๆจะแดงรึเปล่าคะ

แล้วก็แอบเห็น Aloe cosmo ของคุณไก่นาอยู่ด้างข้างรูปนี้  เห็นแค่นิดเดียวแต่ก็รู้สึกว่ายังสวยเหมือนเดิมเลยนะคะ  ต้นนี้เราปลูกมา 2-3 รอบแล้วค่ะ  ไม่รอดสักครั้งเลย  ไม่รู้ว่าต้องปลูกยังไงให้รอดหรือเค้าชอบอากาศเย็นก็ไม่รู้นะคะ  คุณไก่นาพอจะมีเทคกะนิดพอบอกได้ไหมคะ
ตั้งใจว่าถ้าเห็นต้นนี้ก็ว่าจะซื้อมาลองปลูกอีกสักครั้ง  ถ้าไม่รอดคราวนี้คงต้องยกธงยอมแพ้ละค่ะ

Liked By: kew, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #1294 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 08:31:15 PM »

Aloe Jucunda  ของที่บ้านเราหน้าตาแบบนี้ค่ะ  ต้นเล็ก  ออกเป็นก่อ  แล้วใบก็มีลายค่ะ ยิ้ม  เคยแยกปลูกเป็นต้นเดียวๆก็ไม่ใหญ่ไปกว่านี้สักเท่าไรนะคะ

Liked By: kew, muik, I-Ko
kew
*

« ตอบ #1295 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 09:29:56 PM »

เล็ก ๆ น้อย ๆ ที่มีอยู่ค่ะ

ต้นด่างค่ะ

ต้นไม่ด่าง

Liked By: I-Ko, chewbee
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 10:09:48 PM โดย kew » บันทึกการเข้า

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
หน้า: 1 ... 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 [81] 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 ... 94   ขึ้นบน
  พิมพ์