หน้า: 1 ... 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 [79] 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 ... 106   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -- ชมรมคนรักอาโลฮ่าาาา +_+ ( อโล aloe )--& ไม้ที่ไม่มีที่ลง 555++  (อ่าน 334596 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1248 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 12:29:31 AM »

Aloe cv. Sunset  สีเริ่มเข้มขึ้นเรื่อยๆแล้วค่ะ  ไม่รู้ว่าจะเข้มได้มากกว่านี้รึเปล่านะคะ  ลุ้นๆกันต่อไป

รูปที่ลงก่อนหน้านี้ค่ะ

ปัจจุบันแดงขนาดนี้แว้ว

Aloe dorotheae  รูปที่ลงไว้ก่อนหน้านี้

ตอนนี้เข้มขึ้นมาหน่อย  แพ้เจ้า Sunset

สีขนาดนี้ ทำผัดเผ็ด ดีที่สุดค่ะ
ต้นนี้ของ I-Ko ปีนี้ไม่ได้อาบแดดค่ะ  แถมจนป่านนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนหรือเติมเครื่องเลยค่ะ

แบบเขียว ผิวมันวั๊บ ก็สวยไปอีกแบบนะคะ

Liked By: chewbee, kew

I-Ko
*

« ตอบ #1249 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 12:37:58 AM »

ต้นนี้เป็นพวกลูกผสมข้ามสกุลค่ะ  ถ้าจำไม่ผิดเป็นแกสฮาโวเทีย  เราทำต้นแม่ตายไปแล้ว  โชคดีที่ยังเหลือต้นลูกอยู่

อโลสีเข้มๆ ใบยาวๆ  สวยไปอีกแบบค่ะ

แกสฮาโวเทีย ตัวนี้สวยมากเลยค่ะ ชอบลายๆ ที่ตัวเค้า

Liked By: chewbee, kew
muik
*

« ตอบ #1250 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 08:38:39 AM »

ไม้ด่างก็แบบนี้แหละค่ะ บางครั้งก็ไม่ต่างจากไม้ธรรมดา ๆ เลย บางครั้งก็ด่างจนตัดจากต้นแม่ไม่ได้ ไม่ต้องเสียใจค่ะ คุณI-Ko ตราบใดมีต้นแม่อยู่ ก็จะมีต้นลูกเกิดขึ้นมาใหม่ค่ะ
*** ไม่ได้เจอกันนานเลยนะ น้องหมึก

ไม้ด่างนี่เอาใจยากจริงๆ เลย  แต่เจ้า Haworthia ในภาพนี่เลี้ยงง่าย แบบพึ่งพาตัวเองยังรอดมาได้ ยิ้มกว้างๆ  ตอนที่ซื้อปี12 จำได้ว่าคนขายอัพราคาแพงกว่า
Haworthiaหรืออโลอื่นๆ ที่ชี้ถามราคา บอกว่าเป็นไม้ด่างสมัยนั้นก็คิดว่าไม้ด่างจะมีแค่สีเหลือง ไม่คิดว่าสีเงินๆ จะเป็นสีไม้ด่าง

คุ้นว่าเป็นลูกผสมแกสป่าวไม่แน่ใจครับ แกสกะฮา มั้งครับเดาๆๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: chewbee, I-Ko, kew

"^_^ คนรักไม้หนาม ไม้ทนแล้ง #Dyckia #สัปปะรดสี #Aloe ^_^ "
chewbee
*

« ตอบ #1251 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 08:26:11 PM »

เอาพวกม้าด่างๆมาลงให้คนชอบไม้ด่างกิเลสพุ่งโดยเฉพาะเลยค่ะ   ยิ้มกว้างๆ
จะว่าไปแล้วพวกด่างๆของที่บ้านก็มีเยอะอยู่เหมือนกันนะคะ  แถมบางต้นอยู่มานานแล้วด้วย

ในกระถางนี้แอบมีมะพร้าวทะเลทรายด่างมาแอบขึ้นด้วยน้า.......

อยู่มานานจนปีนี้มีสีแดงปนมาด้วย  คงเพราะขาดสารอาหารอย่างมากมั่งคะ

ม้าเวียนด่าง โดนแดดจัดไปหรือเปล่าค่ะ แล้วก็รดน้ำน้อยด้วยหรือเปล่า ใบเลยกลายเป็นสีน้ำตาล (เป็นความคิดส่วนตัวนะ)

แดดจัดและไม่จัดสลับกันไปมาตามแต่ฤดูค่ะพี่กิ้ว  คิดว่าที่เป็นแบบนี้ก็คงตามที่พี่กิ้วว่ามาค่ะ  และอีกสาเหตุนึงคือไม่ได้เปลี่ยนดินมานาน.......มากแล้วค่ะ

Liked By: I-Ko, kew
chewbee
*

« ตอบ #1252 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 08:31:48 PM »

ต้นนี้ไม่รู้ว่าปลายใบเป็นอะไร  ไหม้นิดนึง

ต้นนี้มีด่างเป็นเส้นๆนิดหน่อย  ไม่รู้ว่าใครเป็นแม่ใครเป็นลูกกับเจ้าด่างข้างบนคะ  เพราะตอนที่มาเธอก็ต้นพอๆกันอยู่แล้ว 
ตอนนี้มีหน่อลูกออกมาแล้วด่างนิดนึง

อโลด่างๆ  ต้นนี้ขอติดชื่อไว้ก่อนนะคะ 

หน่อด่างได้สวยมากเลยค่ะ

ต้นบนก็สวย ต้นล่างก็สวย เดี๋ยวไปหาของมาแลกก่อน  ก่อนอื่น ขอไปดมยาดมก่อนนะ ตาลายหมดแล้ว ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

โอ้.......มีความสุขแกล้งพี่กิ้วได้สัมมะเร็จด้วย   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: I-Ko, kew
chewbee
*

« ตอบ #1253 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 08:33:45 PM »

อโลด่างๆ  ต้นนี้ขอติดชื่อไว้ก่อนนะคะ  

สวยมาก ๆ ค่ะ เหมือนดอกสี่ทิศเลยค่ะ

ก็ว่าอยู่ว่าเหมือนสี่ทิศตรงไหนน้า........ที่แท้ลงรูปที่บอร์ดว่านสี่ทิศผิดน่ะเอง  ดันลงรูปเดียวกันซะงั้น ยิงฟันยิ้ม

อ๋ออออออ อ่านกระทู้ก่อนหน้า ยังทำคิ้วติดกันว่า เหมือนสี่ทิศยังไง ..... เข้าใจแล้ว ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

เมื่อไหร่มีโปรโมชั่นแลก เจ้าลูกสี่ทิศ กระถางนี้ ขอจองแลกด้วย 1 ตัวนะคะ

มะต้องรอแลกก็ได้ค่ะ  เดี๋ยวเราเก็บไว้ให้ 1 หน่อเลยนะคะ  แต่รอนานหน่อยกว่าเราจะขยันไปส่งให้ค่ะ

Liked By: ไก่นา, I-Ko, kew
chewbee
*

« ตอบ #1254 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 08:47:01 PM »

Aloe cv. Sunset  สีเริ่มเข้มขึ้นเรื่อยๆแล้วค่ะ  ไม่รู้ว่าจะเข้มได้มากกว่านี้รึเปล่านะคะ  ลุ้นๆกันต่อไป

Aloe dorotheae  รูปที่ลงไว้ก่อนหน้านี้

ตอนนี้เข้มขึ้นมาหน่อย  แพ้เจ้า Sunset

สีขนาดนี้ ทำผัดเผ็ด ดีที่สุดค่ะ
ต้นนี้ของ I-Ko ปีนี้ไม่ได้อาบแดดค่ะ  แถมจนป่านนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนหรือเติมเครื่องเลยค่ะ

แบบเขียว ผิวมันวั๊บ ก็สวยไปอีกแบบนะคะ

จริงค่ะ  ตอนสีเขียวมันวับก็สวยไปอีกแบบเราก็ชอบเช่นกันค่ะ  แต่พอเข้าช่วนแล้งและหนาวแล้วเป็นสีแดงๆนี้ก็ได้อารมณ์ไปอีกแบบเราก็ชอบ  สรุปแล้วแบบไหนก็ชอบค่ะ

chewbee
*

« ตอบ #1255 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 08:53:34 PM »

ไม้ด่างก็แบบนี้แหละค่ะ บางครั้งก็ไม่ต่างจากไม้ธรรมดา ๆ เลย บางครั้งก็ด่างจนตัดจากต้นแม่ไม่ได้ ไม่ต้องเสียใจค่ะ คุณI-Ko ตราบใดมีต้นแม่อยู่ ก็จะมีต้นลูกเกิดขึ้นมาใหม่ค่ะ
*** ไม่ได้เจอกันนานเลยนะ น้องหมึก

ไม้ด่างนี่เอาใจยากจริงๆ เลย  แต่เจ้า Haworthia ในภาพนี่เลี้ยงง่าย แบบพึ่งพาตัวเองยังรอดมาได้ ยิ้มกว้างๆ  ตอนที่ซื้อปี12 จำได้ว่าคนขายอัพราคาแพงกว่า
Haworthiaหรืออโลอื่นๆ ที่ชี้ถามราคา บอกว่าเป็นไม้ด่างสมัยนั้นก็คิดว่าไม้ด่างจะมีแค่สีเหลือง ไม่คิดว่าสีเงินๆ จะเป็นสีไม้ด่าง

คุ้นว่าเป็นลูกผสมแกสป่าวไม่แน่ใจครับ แกสกะฮา มั้งครับเดาๆๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เห็นด้วยกับน้องหมึกค่ะว่าตัวนี้ไม่ใน่าจะช่ฮานะคะ  น่าจะเป็นพวกลูกผสมแกสกะฮา  ไม่ก็แกสกะอโล  และมีหนังสือบางเล่มเขียนชื่อว่า Aloe'Dorian'  ด้วยค่ะ  ซึ่งเราก็ไม่รู้ว่าอันไหนจะถูกนะคะ  เรามีต้นที่คล้ายกันนี้แต่ออกมีเขียวกว่าและเคยออกดอกแล้วค่ะ  จำได้ว่าดอกเป็นสีส้มนะ  จึงไม่ใช่ฮาแน่นอนค่ะ

ไก่นา
*

« ตอบ #1256 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 10:17:40 PM »

ไม่ได้โพสตที่ชมรมนานมากๆค่ะ วันนี้มีน้องเข้ด่างน้อยมาฝาก เลี้ยงมาหลายปีแต่ไม่เคยมีหน่อเลยหวงหน่อมากๆ

Liked By: I-Ko, kew, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #1257 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 12:12:33 AM »

เห็นด้วยกับน้องหมึกค่ะว่าตัวนี้ไม่ใน่าจะช่ฮานะคะ  น่าจะเป็นพวกลูกผสมแกสกะฮา  ไม่ก็แกสกะอโล  และมีหนังสือบางเล่มเขียนชื่อว่า Aloe'Dorian'  ด้วยค่ะ  ซึ่งเราก็ไม่รู้ว่าอันไหนจะถูกนะคะ  เรามีต้นที่คล้ายกันนี้แต่ออกมีเขียวกว่าและเคยออกดอกแล้วค่ะ  จำได้ว่าดอกเป็นสีส้มนะ  จึงไม่ใช่ฮาแน่นอนค่ะ

ใช่ค่ะ เป็นลูกผสมแกสกับฮา วันก่อนพิมพ์แบบตาปรือง่วงมากๆ คิดไม่ออกรู้แต่ว่าเป็นลูกผสม ก็เลยพิมพ์แต่ฮาออกไป 
ส่วนตัวด้านล่างเป็น อโลกะแกส  มีพัฒนาการตั้งแต่ไปรื้อออกมาจากในดงแระเกระกะ

ป้จจุบัน

Liked By: kew, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #1258 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 12:17:58 AM »

ต้นนี้ไม่รู้ว่าปลายใบเป็นอะไร  ไหม้นิดนึง

ต้นนี้มีด่างเป็นเส้นๆนิดหน่อย  ไม่รู้ว่าใครเป็นแม่ใครเป็นลูกกับเจ้าด่างข้างบนคะ  เพราะตอนที่มาเธอก็ต้นพอๆกันอยู่แล้ว 
ตอนนี้มีหน่อลูกออกมาแล้วด่างนิดนึง

อโลด่างๆ  ต้นนี้ขอติดชื่อไว้ก่อนนะคะ 

ต้นบนก็สวย ต้นล่างก็สวย เดี๋ยวไปหาของมาแลกก่อน  ก่อนอื่น ขอไปดมยาดมก่อนนะ ตาลายหมดแล้ว ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

โอ้.......มีความสุขแกล้งพี่กิ้วได้สัมมะเร็จด้วย   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อย่าว่าแต่แกล้ง K.kew ได้เลย ทางนี้ก็หายใจขัดๆ ไม่ค่อยทั่วท้อง เจอสวยบน สวยล่าง ยิงฟันยิ้ม

Liked By: minja, kew, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #1259 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 12:31:46 AM »

อโลด่างๆ  ต้นนี้ขอติดชื่อไว้ก่อนนะคะ  

สวยมาก ๆ ค่ะ เหมือนดอกสี่ทิศเลยค่ะ

ก็ว่าอยู่ว่าเหมือนสี่ทิศตรงไหนน้า........ที่แท้ลงรูปที่บอร์ดว่านสี่ทิศผิดน่ะเอง  ดันลงรูปเดียวกันซะงั้น ยิงฟันยิ้ม

อ๋ออออออ อ่านกระทู้ก่อนหน้า ยังทำคิ้วติดกันว่า เหมือนสี่ทิศยังไง ..... เข้าใจแล้ว ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

เมื่อไหร่มีโปรโมชั่นแลก เจ้าลูกสี่ทิศ กระถางนี้ ขอจองแลกด้วย 1 ตัวนะคะ

มะต้องรอแลกก็ได้ค่ะ  เดี๋ยวเราเก็บไว้ให้ 1 หน่อเลยนะคะ  แต่รอนานหน่อยกว่าเราจะขยันไปส่งให้ค่ะ

ดีใจจังเลยจะได้ ลูกสี่ทิศ 1 หน่อ ขอบคุณมากค่ะ ไม่รีบ รอได้  แต่เกรงใจที่ไม่ต้องแลก เอาเป็นติดกันไว้เป็นหางว่าว

I-Ko
*

« ตอบ #1260 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 12:34:36 AM »

จริงค่ะ  ตอนสีเขียวมันวับก็สวยไปอีกแบบเราก็ชอบเช่นกันค่ะ  แต่พอเข้าช่วนแล้งและหนาวแล้วเป็นสีแดงๆนี้ก็ได้อารมณ์ไปอีกแบบเราก็ชอบ  สรุปแล้วแบบไหนก็ชอบค่ะ

เห็นด้วยค่ะว่า ต้นนี้สีเขียวมันวับ หรือ สีแดงเพลิง สวยทั้งคู่  เป็นไม้อินเทรนเปลี่ยนสีตามฤดูกาล ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

I-Ko
*

« ตอบ #1261 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 12:37:58 AM »

ไม่ได้โพสตที่ชมรมนานมากๆค่ะ วันนี้มีน้องเข้ด่างน้อยมาฝาก เลี้ยงมาหลายปีแต่ไม่เคยมีหน่อเลยหวงหน่อมากๆ

ชมรมนี้มักจะตกไปอยู่ล่างๆ I-Koเองก็จะไล่โพสต์ชมรมที่อยู่ต้นๆ ก่อน ก็จะมาไม่ถึงชมรมนี้เหมือนกันค่ะ
อโลงดงามมากเลยค่ะ  อายจัง
kew
*

« ตอบ #1262 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 09:31:40 PM »

อโล คุณไก่นา สวยมากเลยค่ะ

***ว่าแต่ คุณI- Ko ต้องการยาหอม ยาดมไหมค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
ไก่นา
*

« ตอบ #1263 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 12:40:47 AM »

อโล คุณไก่นา สวยมากเลยค่ะ

***ว่าแต่ คุณI- Ko ต้องการยาหอม ยาดมไหมค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณค่ะเลี้ยงแบบอดๆยากๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: kew, chewbee
หน้า: 1 ... 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 [79] 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 ... 106   ขึ้นบน
  พิมพ์