หน้า: 1 ... 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 [105] 106 107   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -- ชมรมคนรักอาโลฮ่าาาา +_+ ( อโล aloe )--& ไม้ที่ไม่มีที่ลง 555++  (อ่าน 345899 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1664 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 01:02:28 AM »

วันก่อนเหลียวช้ายแลขวา ใจหายใจคว่ำ นึกว่าเจ้าเก๋งญี่ปุ่นดอกร่วงไปอีกซะแล้ว ที่ไหนได้ดอกเธอคงจะหนักมากไปหน่อยเล่นเอากิ่งย้อย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จับยกกระชับขึ้นน่าจะดูดีกว่า

ต่อไปโกะก็ลุ้นว่าจะบานเมื่อไหร่ ดอกสีไร ใหญ่แค่ไหน อิอิอิ

ปล. วันก่อนหลุด ตอนนี้เลยยังไม่ว่างเอาเก๋งอื่นๆ มาลง เดี๋ยวค่อยๆ ทะยอยผลัดนำมาเดินขบวนให้ชมนะคะ

Liked By: kew, chewbee

I-Ko
*

« ตอบ #1665 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 10:53:50 PM »

แงๆ นู๋ไม่ยอม วันนี้มาเจอดอกหุบซะแล้ว ทำไมหุบเร็วจังเลย โกรธ

งานนี้อดชมดอกบานเลย ร้องไห้

tuana
*

« ตอบ #1666 เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 04:45:57 PM »

รบกวนถามหน่อยค่ะ พอรู้ชื่อมั๊ยคะ

Liked By: kew
Maggie
*

« ตอบ #1667 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 02:18:58 PM »

รบกวนถามหน่อยค่ะ พอรู้ชื่อมั๊ยคะ

ตัวนี้ น่าจะเป็นไม้ในกลุ่มลิ้นมังกรค่ะ แต่ชื่อเฉพาะไม่รู้จัก ที่บ้านก็มีเหมือนกัน รวมๆแล้วสิบกว่าชนิด แต่เรียกรวมๆเขาคือลิ้นมังกร ยิงฟันยิ้ม ชื่อเจาะจงจะเป็นภาษาอังกฤษ ขี้เกียจจำค่ะ ยิ้ม

Liked By: kew, I-Ko
tuana
*

« ตอบ #1668 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 09:25:24 PM »

ขอบคุณค่ะคุณแม็กกี้ ปกติลิ้นมังกรที่เห็นทั่วไปโคนใบจะกว้าง เราก็เลยไม่แน่ใจ นึกว่าเป็นพวกไม้ไทยเก่าๆ แต่เสริชหาไม้หัว ไม้สมุนไพร ไม้ใบก็ไม่เจอ แล้วลักษณะต้นใบเค้าควรอ้วนสั้นมั๊ยคะ ควรเลี้ยงแดดมากกว่านี้มั๊ย

Liked By: kew, chewbee, I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #1669 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 03:19:24 PM »

ขอบคุณค่ะคุณแม็กกี้ ปกติลิ้นมังกรที่เห็นทั่วไปโคนใบจะกว้าง เราก็เลยไม่แน่ใจ นึกว่าเป็นพวกไม้ไทยเก่าๆ แต่เสริชหาไม้หัว ไม้สมุนไพร ไม้ใบก็ไม่เจอ แล้วลักษณะต้นใบเค้าควรอ้วนสั้นมั๊ยคะ ควรเลี้ยงแดดมากกว่านี้มั๊ย
ต้นนี้ ลักษณะเป็นแบบนี้เองค่ะ น่าจะเป็นพันธ์ก้านยาว ยิงฟันยิ้ม ก้านจะยาว ใบเรียวแหลม ถ้าออกแดดเยอะสีจะซีดลง แต่ทรงของใบจะไม่เปลี่ยนค่ะ จะต่างกันกับทรงใบป้อมสั้น ติดโคนต้น แบบนั้นใบใหญ่และแผ่ออก มีหลายแบบเช่นกันค่ะ ทั้งด่างและไม่ด่าง ใบสั้น ใบยาว ใบกว้างมาก และกว้างน้อย และแต่สายพันธ์ค่ะ

Liked By: kew, chewbee, I-Ko
tuana
*

« ตอบ #1670 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 09:24:38 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณนะคะ เดี๋ยวค่อยๆหาดูค่ะ อย่างน้อยก็รู้แนวข้อสอบละ คุณแม็กกี้ปลูกต้นไม้หลากหลายจัง

Liked By: Maggie, kew, chewbee
Maggie
*

« ตอบ #1671 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 09:49:56 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณนะคะ เดี๋ยวค่อยๆหาดูค่ะ อย่างน้อยก็รู้แนวข้อสอบละ คุณแม็กกี้ปลูกต้นไม้หลากหลายจัง
ปลูกทุกชนิดค่ะ ไม้ดอก ไม้ประดับ ไม้ผล ไม้ยืนต้น มากมายนับไม่ถ้วน เยอะกว่าร้านขาย น่าจะใกล้เคียงกับสวนพฤกษศาสตร์ ยิงฟันยิ้ม หยุดไม่อยู่ค่ะ แบบรักพี่เสียดายน้อง รวมๆกันไป ปลูกแล้วปลูกอีกค่ะ ยิ้มกว้างๆ ล้นก็ไม่ล้น เพราะหาที่ปลูกจนได้ ยิงฟันยิ้ม เวลาเดินต้องระวัง เดี๋ยวสะดุดต้นไม้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม
I-Ko
*

« ตอบ #1672 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 12:16:35 AM »

หมุนซ้าย แลขวา

จับใบ รู้สึกโยกเยก...หลุดติดมือ ตกใจ ทำให้นึกถึงคนเล็บขบแล้วโดนถอดเล็บ ยังไงยังงั้นเลย ยิงฟันยิ้ม

หนามดุได้ใจจริงๆ

I-Ko
*

« ตอบ #1673 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 12:19:45 AM »

ต้นข้างบนหนามเธอเยอะตั้งแต่ยังเล็กแต่ตอนเด็กไม่คมและไม่ดุ ผิดกับเจ้าเด็กน้อยตัวข้างล่างทั้งคม ทั้งดุ โตขึ้นจะดุขนาดไหนหน๊อ

Maggie
*

« ตอบ #1674 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 09:11:59 AM »

ต้นข้างบนหนามเธอเยอะตั้งแต่ยังเล็กแต่ตอนเด็กไม่คมและไม่ดุ ผิดกับเจ้าเด็กน้อยตัวข้างล่างทั้งคม ทั้งดุ โตขึ้นจะดุขนาดไหนหน๊อ

น่ารัก น่าหยิก น่ายกหนีค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม พึ่งเคยเห็น อวบๆ อ้วนๆ เหมือนใบเสมา.  ยิงฟันยิ้ม ใบหางจระเข้ที่หลุด สามารถนำมาปักชำได้ค่ะ ไม่นานจะได้ต้นใหม่เพิ่มอีก

Liked By: I-Ko, kew, chewbee
tuana
*

« ตอบ #1675 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 01:13:34 PM »

สวยนะคุณโกะ แต่นึกถึงเวลาเปลี่ยนกระถาง จะจับตรงไหนดี  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ 

Liked By: I-Ko, Maggie, kew, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #1676 เมื่อ: เมษายน 27, 2019, 11:23:31 PM »

น่ารัก น่าหยิก น่ายกหนีค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม พึ่งเคยเห็น อวบๆ อ้วนๆ เหมือนใบเสมา.  ยิงฟันยิ้ม ใบหางจระเข้ที่หลุด สามารถนำมาปักชำได้ค่ะ ไม่นานจะได้ต้นใหม่เพิ่มอีก

จริงหรือคะ ใบหางจระเข้ปักชำได้ พึ่งเคยได้ยิน เมื่อก่อนจิ้มๆ ไว้ก็มีแต่ใบค่อยๆ แห้งลงเรื่อยๆ จนตาย
ส่วนมากที่เคยปักชำจะเป็นกุหลาบหิน gasteria haworthia ที่ปักชำสำเร็จและได้ต้นใหม่ เดี๋ยวจะทดลองหางจระเข้อีกที

I-Ko
*

« ตอบ #1677 เมื่อ: เมษายน 27, 2019, 11:25:39 PM »

สวยนะคุณโกะ แต่นึกถึงเวลาเปลี่ยนกระถาง จะจับตรงไหนดี  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ 

โคนต้นไม่ค่อยมีหนามพอจับได้ค่ะ แต่คงจะนานแบบลืมๆ เรียกว่ารากงอกจนแน่นกระถางโกะถึงจะเปลี่ยนกระถาง
ไม่จำเป็นก็ไม่ค่อยอยากจับเปลี่ยน (โดยเฉพาะหน้าฝน) เปลี่ยนทีไร เหมือนชวนกลับบ้านเก่าน่ะค่ะ

Liked By: Maggie, kew, chewbee
chewbee
*

« ตอบ #1678 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 03:00:00 PM »

โคนต้นไม่ค่อยมีหนามพอจับได้ค่ะ แต่คงจะนานแบบลืมๆ เรียกว่ารากงอกจนแน่นกระถางโกะถึงจะเปลี่ยนกระถาง
ไม่จำเป็นก็ไม่ค่อยอยากจับเปลี่ยน (โดยเฉพาะหน้าฝน) เปลี่ยนทีไร เหมือนชวนกลับบ้านเก่าน่ะค่ะ

ต้นนี้เห็นครั้งแรกนึกว่ากระบองเพชรค่ะ​  ดูไปดูมาโอ๊ะ​  เป็นอโล​  สวยมากๆค่ะ

Liked By: kew, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #1679 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 03:15:59 PM »

Orbea​ variegata(Black)​
เห็นตอนเย็นกำลังจะบานหรือกำลังจะหุบนะ

Liked By: kew, I-Ko, minja
หน้า: 1 ... 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 [105] 106 107   ขึ้นบน
  พิมพ์