หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 96   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -- ชมรมคนรักอาโลฮ่าาาา +_+ ( อโล aloe )--& ไม้ที่ไม่มีที่ลง 555++  (อ่าน 278023 ครั้ง)
paparara
เรามีความสุขเมื่อเป็นผู้รับ แต่จะสุขมากกว่าเมื่อเป็นผู้ให้
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 09:04:46 AM »

หุ...หุ เห็นพี่เบิ้มเราเป็นเขียวกิวี  ( ขัดรองเท้า  แลบลิ้น แลบลิ้น )

พูดถึง Aloe รึว่านหางจระเข้ อยากได้พันธุ์นี้มากที่สุดค่ะตามหาอยู่ถ้าเพื่อน ๆ ท่านใดมีจะแลกเปลี่ยนก็เสนอได้นะคะ  ยิ้มเท่ห์..

คุณไก่ปลาเห็นเขาขายกันอยู่นะคะ แต่หน้าตาไม่ยักกะเหมือนกับรูปที่คุณไก่เอามาลง จะเขียว และลายกว่านี้ หรือเพราะว่าขนาดต้นต่างกันหว่าาาา หรือเขาปลูกกลางแดดกะในร่มเลยต่างกัน เดี๋ยวปลาส่งลิงค์ให้คุณไก่ดูหลังไมค์นะคะ จุมพิต

Liked By: damr, Huy54

ไก่นา
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 12:53:41 PM »

หางด่างตัวนี้ที่เคยเอ่ยกันไว้ในชมรมว่านไทยฯ ว่าจะเก็บไว้ตอบแทนลูกน้อย Aloe Cosmo ที่คุณไก่นาแยกเก็บไว้ให้
ตอนนั้นแยกจากต้นแม่ แล้วเจอเอาหน้าร้อนโทรมเลยไม่ได้ลงภาพให้ค่ะ  ก็เลยพยายามฟื้นฟูจนตอนนี้ดูดีแล้วค่ะ(คงรอส่งพร้อมโฮย่า)

ก่อนหน้าก็เท่ห์เก๋ว่ามีหางด่าง  แต่ดูท่าตอนนี้ไม้ด่างในเกษตรพอเพียงจะไปไกล เจ้าด่างน้อยของ I-Ko คงจะตกกาป๋อง

ปล. ถ้าชอบ A.jucunda ต้องรอหน่อยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ คุณ I-Ko  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  Aloe Cosmo ก็พร้อมจะเดินทางค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวไก่แนบ Aloe humilis  ไปให้ด้วยแบ่งๆ กันเลี้ยงค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไก่นา
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 01:06:14 PM »

หุ...หุ เห็นพี่เบิ้มเราเป็นเขียวกิวี  ( ขัดรองเท้า  แลบลิ้น แลบลิ้น )

พูดถึง Aloe รึว่านหางจระเข้ อยากได้พันธุ์นี้มากที่สุดค่ะตามหาอยู่ถ้าเพื่อน ๆ ท่านใดมีจะแลกเปลี่ยนก็เสนอได้นะคะ  ยิ้มเท่ห์..

คุณไก่ปลาเห็นเขาขายกันอยู่นะคะ แต่หน้าตาไม่ยักกะเหมือนกับรูปที่คุณไก่เอามาลง จะเขียว และลายกว่านี้ หรือเพราะว่าขนาดต้นต่างกันหว่าาาา หรือเขาปลูกกลางแดดกะในร่มเลยต่างกัน เดี๋ยวปลาส่งลิงค์ให้คุณไก่ดูหลังไมค์นะคะ จุมพิต

ขอบคุณค่ะ คุณปลา  ยิ้มเท่ห์ เข้าไปดูมาแล้วค่ะ หน้าตาไม่ค่อยเหมือนอาจเป็นที่ เขาเลี้ยงในร่มและต้นเล็ก สวนที่ไก่ไปเห็นเขาเลี้ยงกลางแดดค่ะ
ไก่มีข้อเปรียบเทียบนิดหน่อยค่ะ ไปเห็นที่เกาะMadeira ว่านหางเข้พันธุ์เดียวกัน แต่เลี้ยงที่ต่างกันสีก็เลยออกมาต่างกันค่ะ
เดี๋ยวค้นหารูปก่อนค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

Liked By: paparara, damr, I-Ko, Huy54
ydde
ในปี 55 จะขอรวบรวมฟิกส์ให้ได้อย่างน้อย 30 สายพันธุ์
*

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน+Stay Hungry, Stay Foolish+

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 01:15:00 PM »

ขอเวลาไปตามล่าน้องโล มาอีกสักหน่อยเดี๋ยวเอามาโพสต์ทีเดียวเลยครับ
ช่วงนี้เก็บหลายตัว งบประมาณเลยต้องแชร์กันไป  น้องเดื่อบ้าง น้องเว่บ้าง น้องย่าบ้าง

ณฐนน (Eddy)  135 ม.9  ต.ข่วงเปา  อ.จอมทอง  จ.เชียงใหม่  50160

+++ปลูกมะเดื่อฝรั่งจนชิน  ขอเปลี่ยนไปเล่นลิ้น(มังกร)ดีฝ่า  อิอิ+++
liver_555
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 01:16:10 PM »

ขอสมัครเข้าชมรมด้วยคนครับ สวย ๆ ทั้งนั้นเลยครับ
มีแต่เข้ตัวบ้าน ๆ ไม่มีเจ๋ง ๆ มาโชว์กะเขาเลย 
ขอนั่งมองตาปิบ ๆ สักพักก่อนครับ

หางด่างตัวนี้ที่เคยเอ่ยกันไว้ในชมรมว่านไทยฯ ว่าจะเก็บไว้ตอบแทนลูกน้อย Aloe Cosmo ที่คุณไก่นาแยกเก็บไว้ให้
ตอนนั้นแยกจากต้นแม่ แล้วเจอเอาหน้าร้อนโทรมเลยไม่ได้ลงภาพให้ค่ะ  ก็เลยพยายามฟื้นฟูจนตอนนี้ดูดีแล้วค่ะ(คงรอส่งพร้อมโฮย่า)

ก่อนหน้าก็เท่ห์เก๋ว่ามีหางด่าง  แต่ดูท่าตอนนี้ไม้ด่างในเกษตรพอเพียงจะไปไกล เจ้าด่างน้อยของ I-Ko คงจะตกกาป๋อง

ปล. ถ้าชอบ A.jucunda ต้องรอหน่อยค่ะ

สวยจะแย่ ไม่ตกกระเเป๋งหรอกครับ  ยิงฟันยิ้ม
ไก่นา
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 01:22:52 PM »

ที่เกาะ Madeira ไก่เห็นสองข้างทางขึ้นเป็นดงเลยค่ะ อาจมีคนปลูกรึขึ้นเองก็ไม่ทราบนะคะ
โดนแดดตลาดวันสีออกแดง ๆ

ส่วนภาพล่างนี้เป็นพันธุ์เดียวกัน แต่ปลูกในที่ร่มมีต้นไม้ใหญ่ปกคลุม สีแตกต่างกันมากเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไก่นา
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 01:24:42 PM »

ขอเวลาไปตามล่าน้องโล มาอีกสักหน่อยเดี๋ยวเอามาโพสต์ทีเดียวเลยครับ
ช่วงนี้เก็บหลายตัว งบประมาณเลยต้องแชร์กันไป  น้องเดื่อบ้าง น้องเว่บ้าง น้องย่าบ้าง

คุณ ydde มีน้อง ๆ เยอะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ydde, damr
paparara
เรามีความสุขเมื่อเป็นผู้รับ แต่จะสุขมากกว่าเมื่อเป็นผู้ให้
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 01:41:36 PM »

คุณ ydde มีน้อง ๆ เยอะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มีน้องๆขาวๆปากแดงๆ เอ้ย.. หนามแดงๆ  ยิ้มกว้างๆ ก็เอามาโชว์ด้วยนะคะ

Liked By: ไก่นา, damr

ydde
ในปี 55 จะขอรวบรวมฟิกส์ให้ได้อย่างน้อย 30 สายพันธุ์
*

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน+Stay Hungry, Stay Foolish+

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 01:44:56 PM »

เพิ่งเริ่มสะสมน้องโลครับ ทุนน้อยค่อยๆเก็บ ยิงฟันยิ้ม  แต่ผมชอบเก็บต้นใหญ่ๆ ที่มีลูกติดมาด้วย  พวกนี้ราคาก็อัพมาจากต้นเล็กหน่อย แต่แตกหน่อเร็วทันใจ ในแต่ละรอบที่ไปช้อปก็เลยหิ้วมาได้ครั้งละแค่ 2-3 ต้น   ยิ่งตอนนี้ทำเรือนเพาะชำเสร็จแล้วครับขนาด 9x6 เมตร  ก็เลยต้องรีบหาไม้มาใส่ๆให้เต็มๆ  ยิงฟันยิ้ม

ณฐนน (Eddy)  135 ม.9  ต.ข่วงเปา  อ.จอมทอง  จ.เชียงใหม่  50160

+++ปลูกมะเดื่อฝรั่งจนชิน  ขอเปลี่ยนไปเล่นลิ้น(มังกร)ดีฝ่า  อิอิ+++
paparara
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 01:47:00 PM »

ที่เกาะ Madeira ไก่เห็นสองข้างทางขึ้นเป็นดงเลยค่ะ อาจมีคนปลูกรึขึ้นเองก็ไม่ทราบนะคะ
โดนแดดตลาดวันสีออกแดง ๆ

ส่วนภาพล่างนี้เป็นพันธุ์เดียวกัน แต่ปลูกในที่ร่มมีต้นไม้ใหญ่ปกคลุม สีแตกต่างกันมากเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ภาพตอนสีแดงละม้ายคล้ายพวก DYCKIA ว่าแล้วพวกนี้ปลาก็ชอบค่ะ กำลังจะเอามาไว้ในความดูแลเหมือนกัน  ยิ้ม

เอารูปตัวอย่างไปชมก่อน เดี๋ยวตัวจริงตามมาทีหลังค่ะ จุมพิต

ydde
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 01:47:44 PM »

มีน้องๆขาวๆปากแดงๆ เอ้ย.. หนามแดงๆ  ยิ้มกว้างๆ ก็เอามาโชว์ด้วยนะคะ
ร้านประจำที่ผมซื้อเห็นมีน้องโลหนามแดงๆ และน้องเว่สวยๆเยอะเลยครับ  หมายตาไว้แล้วด้วย   ตอนนี้กำลังหาค่าสินสอดอยู่ครับ  ยิงฟันยิ้ม
เงินค่าสอนพิเศษแทบไม่เหลือ  โกรธ

paparara
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 01:49:58 PM »

ขอสมัครเข้าชมรมด้วยคนครับ สวย ๆ ทั้งนั้นเลยครับ
มีแต่เข้ตัวบ้าน ๆ ไม่มีเจ๋ง ๆ มาโชว์กะเขาเลย 
ขอนั่งมองตาปิบ ๆ สักพักก่อนครับ

โหย.. ของคุณ liver_555 ไม่มีบ้านๆหรอกค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ที่สวยๆก็เอาออกๆมาโชว์กันเถอะค่ะ จะได้เตรียมของหมั้นเอาไว้ ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: liver_555, damr

paparara
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 06:40:06 PM »

มาอะโลฮ่า ฮาแตกกันต่อค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  สดๆร้อนๆ อุ่นๆ(เอ๊ะ...อะไรกันแน่ ต้นไม้รึว่า... ตกใจ)

ต้นแรก A.Hyb. Timharvy ได้มาเป็นหน่อตัดสด ตกใจ ตายหละหว่า ตอนซื้อดันลืมถามคนขาย ตกใจ อย่างน้อยก็ถ่ายรูปเอาไว้แล้วรากงอกหรือไม่งอกค่อยว่ากันอีกที ยิ้ม ยิ้ม

ส่วนต้นต่อไปเล็กจ้อยร่อยมีนามว่า Aloe Lavenderstar

paparara
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 06:48:48 PM »

ต้นนี้เขาแถมมาค่ะ โซคดีไป ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ A.variegata

ต้นมีมีด่างค่ะ Haworthia cuspidata variegated

paparara
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 09:17:43 AM »

วันนี้เอาต้นที่ฝันใฝ่มาให้ยลจ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม มีนามว่า..dyckia yellow

สีเธอช่างบาดตาบาดใจ๋เหลือ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แลเธอใกล้ๆ โอ้..แม่เจ้า เหลืองงงงอ๋อยยยเลยอ่ะ ตกใจ

liver_555
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 09:50:53 AM »

วันนี้เอาต้นที่ฝันใฝ่มาให้ยลจ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม มีนามว่า..dyckia yellow

สีเธอช่างบาดตาบาดใจ๋เหลือ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แลเธอใกล้ๆ โอ้..แม่เจ้า เหลืองงงงอ๋อยยยเลยอ่ะ ตกใจ

สีน่ากินจัง  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 96   ขึ้นบน
  พิมพ์