หน้า: 1 ... 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 [100] 101 102   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -- ชมรมคนรักอาโลฮ่าาาา +_+ ( อโล aloe )--& ไม้ที่ไม่มีที่ลง 555++  (อ่าน 319808 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1584 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 10:27:34 PM »

ถึงคราวอวดโฉมสาวงามไม้แห่งความภาคภูมิใจ(กว่าจะโตได้  โกรธ เล่นเอาเหนื่อย)
ไม้เก่าแก่ เลี้ยงกันมาตั้งแต่ตัวเล็กๆ สมัยบ้านเก่า แบบพึ่งแกะห่อกันเลยทีเดียว

พอย้ายเข้าบ้านใหม่ ขาดการดูแลไปช่วงใหญ่ๆ แต่โชคดีว่าเค้าโตช้ามากๆ ประมาณปีละใบก็ว่าได้ และวางในที่ไม่แฉะ ปล่อยเทวดาเลี้ยงมาตลอด

เมื่อปีที่แล้วพึ่งจะเปลี่ยนเครื่องและกระถางเป็นสี่นิ้ว

ปัจจุบันต้องออกตัวว่า "หนูโตแล้ว สวยด้วยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม "  แต่เมื่อต้นปีเสื้อI-Koไปเกี่ยวทำให้เค้าล้ม ใบล่างฝั่งซ้ายหักไปแถบหนึ่ง แทบกรี๊ดตั้งสามใบงามๆ

Liked By: kew, somjit_nong, chewbee

Maggie
*

« ตอบ #1585 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 03:57:52 PM »

ต้นลายๆที่อยู่ด้านหน้าสุด( ภาพสุดท้าย)ก็สวยดีนะคะ ยิงฟันยิ้ม ไว้คราวหน้าจะส่งต้นดำแดงที่คุณI-ko บอกว่าชอบไปให้นะคะ  ยิ้ม ตอนนี้ก็เล็งๆไปเรื่อยๆ และบันทึกไปเรื่อยๆจะได้ไม่ลืมตอนส่ง แต่กว่าจะได้ส่งต้องลืมแน่นอน  >:(เพราะหลายอย่างเกิน ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kew, I-Ko, somjit_nong
I-Ko
*

« ตอบ #1586 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2018, 09:44:17 PM »

ต้นลายๆที่อยู่ด้านหน้าสุด( ภาพสุดท้าย)ก็สวยดีนะคะ ยิงฟันยิ้ม ไว้คราวหน้าจะส่งต้นดำแดงที่คุณI-ko บอกว่าชอบไปให้นะคะ  ยิ้ม ตอนนี้ก็เล็งๆไปเรื่อยๆ และบันทึกไปเรื่อยๆจะได้ไม่ลืมตอนส่ง แต่กว่าจะได้ส่งต้องลืมแน่นอน  >:(เพราะหลายอย่างเกิน ยิงฟันยิ้ม

วันนี้เดินมุดหาเจ้าตัวลายๆ ว่ามีสำเนาหรือไม่ เนื่องจากปักสีฟ้าไว้ แต่ก็ไม่เจอสำเนา ถ้าชอบเจ้าลายๆ ตัวนี้สงสัยจะรอนานหน่อยเพราะโตช้าและให้หน่อยากมากค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับเจ้าต้นดำแดงค่ะ จุมพิต  เล็งตัวไหนกระซิบไว้เรื่อยๆ ค่ะ โกะก็ขี้ลืมแต่จะใช้วิธีเขียนรายการและแปะภาพ(ถ้ามี)เก็บไว้ในกล่องข้อความส่วนตัว เวลาจะหาข้อมูลค้างใคร หรือจะส่งอะไร ก็ค้นง่ายกว่าโน๊ตใส่กระดาษ(หายประจำ ยิงฟันยิ้ม )

Liked By: Maggie, kew, somjit_nong, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #1587 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2018, 09:53:28 PM »

ขอถามว่า เก๋งข้างล่างเป็นพันธุ์เดียวกันไหมคะ เมียงมอง ถ่ายรูปมาหลายรอบแล้ว แต่ไม่ได้นำมาถามสักที วันนี้มีจังหวะถ่ายภาพตอนกลางวันเลยนำมาถามห้องนี้ค่ะ

หลังจากเตรียมภาพประกอบเพื่อถามเพื่อนๆ ก็เหลือบไปเห็นบางอย่างแต่ก็ไม่แน่ใจคือ เก๋งด้านซ้ายหนามหรือใบเลี้ยงรอบๆ ต้นจะชี้ขึ้น

แต่ตัวลายๆ ด้านขวาหนามจะชี้ลง ตอนมาใหม่ๆ เจ้าลายก็เขียวแต่พอโดนแดด อยู่ไปๆ เริ่มเขียวอึมครึมและลายอย่างที่เห็นค่ะ

Liked By: Maggie, kew, chewbee
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2018, 10:27:49 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #1588 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 11:35:28 PM »

ไปเดินส่องไฟดูความเรียบร้อยก่อนเข้านอน เจอของดี ดีใจ๋ ดีใจ

คือสมัยก่อนพันธุ์นี้ก็จะเห็นดอกมาบ้างแล้ว แต่สำหรับกระถางนี้ภูมิใจที่เลี้ยงได้แตกกิ่งก้าน และแต่ละลำค่อนข้างโต/อวบ ยังยืดและไปต่อได้อีกนะนั่น
ต้องปักไม้ดาม 4 ทิศเลยหล่ะค่ะ แต่คืนนี้สิ่งพิเศษที่พึ่งเห็นตอนส่องไฟก็คือ อย่างในภาพต่อไปนี้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kew, Maggie, somjit_nong, chewbee
kew
*

« ตอบ #1589 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 10:29:44 PM »

คุณไอโกะ นอกจากโฮย่าแล้ว ยังเลี้ยงเก๋งได้สวยเชียวค่ะ

Liked By: I-Ko, Maggie

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
I-Ko
*

« ตอบ #1590 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 10:33:16 PM »

คุณไอโกะ นอกจากโฮย่าแล้ว ยังเลี้ยงเก๋งได้สวยเชียวค่ะ

ไม่เก่งหรอกค่ะ พอดีช่วงนี้เป็นจังหวะฝนยังไม่เท อากาศที่บ้านอบอ้าว ปนเมฆครึ้มๆ ถ้าเมื่อไหร่ฝนเทก็คงเน่าตามๆ กันค่ะ

รูปต่อไปนี้อย่างกะมะละกอโตงเตง ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Maggie, kew, chewbee
chewbee
*

« ตอบ #1591 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 04:24:50 PM »

ขอถามว่า เก๋งข้างล่างเป็นพันธุ์เดียวกันไหมคะ เมียงมอง ถ่ายรูปมาหลายรอบแล้ว แต่ไม่ได้นำมาถามสักที วันนี้มีจังหวะถ่ายภาพตอนกลางวันเลยนำมาถามห้องนี้ค่ะ

หลังจากเตรียมภาพประกอบเพื่อถามเพื่อนๆ ก็เหลือบไปเห็นบางอย่างแต่ก็ไม่แน่ใจคือ เก๋งด้านซ้ายหนามหรือใบเลี้ยงรอบๆ ต้นจะชี้ขึ้น

แต่ตัวลายๆ ด้านขวาหนามจะชี้ลง ตอนมาใหม่ๆ เจ้าลายก็เขียวแต่พอโดนแดด อยู่ไปๆ เริ่มเขียวอึมครึมและลายอย่างที่เห็นค่ะ

2 ต้นนี้คนละตัวกันค่ะ 
ต้นซ้ายมือเขียวล้วนเป็นพวก Echidnopsis ค่ะ  แต่ไม่รู้ว่าตัวไหน  รอดูดอกนะคะ  ดอกจะเล็กๆค่ะ
ต้นขวามือมีลายแดงๆ ต้นนี้ชื่อ Stapelianthus montagnacii

Liked By: kew, I-Ko, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #1592 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 11:19:20 PM »

2 ต้นนี้คนละตัวกันค่ะ 
ต้นซ้ายมือเขียวล้วนเป็นพวก Echidnopsis ค่ะ  แต่ไม่รู้ว่าตัวไหน  รอดูดอกนะคะ  ดอกจะเล็กๆค่ะ
ต้นขวามือมีลายแดงๆ ต้นนี้ชื่อ Stapelianthus montagnacii

ขอบคุณสำหรับชื่อทั้งสองตัวค่ะ เดี๋ยวถ้าดอกซ้ายมีดอกเมื่อไหร่จะนำมาลงให้พิจารณาอีกทีว่าชื่ออะไร
ส่วนทางขวา ประเดิมด้วยการนำชื่อไปแปะในไฟล์ภาพเรียบร้อยแล้ว เหลือป้ายปักชื่อในกระถางต้องไปอัพเดทอีกทีตอนเข้าสวนค่ะ

Liked By: kew, chewbee, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #1593 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 11:42:47 PM »

เจ้า Stapelianthus montagnacii พี่งแย้มสวยมากเลยค่ะ
ดูภาพนางแย้ม สวยทั้งสีสรรค์ ทั้งลายบนตัวดอกและกิ่ง สวยงามจริงๆ พึ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

ตอนแรกจำเป็นเก๋งตัวด้านล่างที่เคยเลี้ยงตอนอยู่บ้านเก่าซึ่งปัจจุบันตายไปแล้ว ภาพยืมจากเวป

Liked By: kew, chewbee, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #1594 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 11:43:51 PM »

ดูไป ดูมา เหมือนตามอนสเตอร์เลยค่ะ

ปล. ไม่ไหว ง่วงมาก ตอนแรกกะจะส่งการบ้าน ดูแล้วตาจะปิดตลอด ขอตั้งหลังวันหน้าค่อยส่งการบ้านค่ะ

Liked By: chewbee, kew, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #1595 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 12:15:30 AM »

เนื่องจากไม่เคยทำ

ก็ลองทำ

พอสำเร็จความภูมิใจบังเกิด ยิงฟันยิ้ม

เมื่อสำเร็จ ก็เริ่มเล็งต่อไป ยิ้ม

Liked By: kew, Maggie, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #1596 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 12:40:33 AM »

ความสุขเล็กๆ น้อยๆ ยิงฟันยิ้ม  ค่อยๆ อุ้มชูปูเสื่อผลงานเพาะเมล็ดเก๋งคันแรก ปัจจุบันอายุเกือบๆ 3 เดือนแล้ว

ส่วนแนวตรงกรอบสีเขียวคือเก๋งที่ถอยมาปีกว่า ราคาโหดมากแค่ตอที่โผล่มานิดเดียวและมีกิ่งสั้นๆ ที่อยู่ภายในกรอบเขียว
เหี่ยวแห้งก็หลายหน แต่ก็ผ่านพ้นจนถึงฝนนี้ เก๋งโตขึ้นมากและให้กิ่งเพิ่มอีก 2 กิ่ง ดีใจสุดๆ ที่เหลือคือประคองไม่ให้เน่า

Liked By: kew, Maggie, chewbee
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2018, 10:10:22 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #1597 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 10:10:44 PM »

จะมีรถเก๋งคันไหนติดฝักอีกไหมน๊อ

ที่แน่ๆ ท้องว่างเริ่มหิวโดนัทรสวนิลาซะแล้วจิ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Maggie, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #1598 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 10:15:20 PM »

วันนี้นั่งนับก้านดอกอโล ที่ติดอยู่กับต้นในช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา ซึ่งแต่ก่อนไม่เคยทดลองผสมให้ติดฝัก นับแล้วก็เท่ากับปล่อยให้ดอกร่วงไปเกือบๆ 20 ช่อ
แต่ต่อไปนี้ ไม่พลาด ยิ้มกว้างๆ คาดว่าโอกาสหน้าเจอกันกระทู้แจกค่ะ

Liked By: Maggie, chewbee
Maggie
*

« ตอบ #1599 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 07:55:06 PM »

ความสุขเล็กๆ น้อยๆ ยิงฟันยิ้ม  ค่อยๆ อุ้มชูปูเสื่อผลงานเพาะเมล็ดเก๋งคันแรก ปัจจุบันอายุเกือบๆ 3 เดือนแล้ว

ส่วนแนวตรงกรอบสีเขียวคือเก๋งที่ถอยมาปีกว่า ราคาโหดมากแค่ตอที่โผล่มานิดเดียวและมีกิ่งสั้นๆ ที่อยู่ภายในกรอบเขียว
เหี่ยวแห้งก็หลายหน แต่ก็ผ่านพ้นจนถึงฝนนี้ เก๋งโตขึ้นมากและให้กิ่งเพิ่มอีก 2 กิ่ง ดีใจสุดๆ ที่เหลือคือประคองไม่ให้เน่า

ต้องขออภัยด้วยค่ะ ฝักเก๋งที่คุณI-koให้มาเราเพาะไม่ขึ้นเลย  >:(เพาะใส่มะพร้าวสับ สงสัยทำผิดสูตรค่ะ  >:(ก่อนหน้านั้นก็มีเมล็ดฮาโวเทีย เมล็ดอะโล เพาะเกิดหลายต้น โดนทากและหอยแทะ พอจะงามหน่อยก็ตั๊กแตนรุม เราคงไม่เหมาะกับไม้เล็กๆ แบบนี้  ร้องไห้ แต่โฮย่ารุ่งอยู่นะคะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: I-Ko
หน้า: 1 ... 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 [100] 101 102   ขึ้นบน
  พิมพ์