หน้า: 1 ... 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 [94] 95 96 97 98 99 100 101 102   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -- ชมรมคนรักอาโลฮ่าาาา +_+ ( อโล aloe )--& ไม้ที่ไม่มีที่ลง 555++  (อ่าน 319518 ครั้ง)
ไก่นา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1488 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 02:33:24 AM »

ดีใจ๊ ดีใจ ลูกสาว คุณไก่นา เลี้ยงดูปูเสื่อมาตั้งแต่ปีพ.ศ.13  ปีนี้ก็ 17 แล้ว ได้เห็นดอก(ด่างด้วยหล่ะ) ฝนตกหลายวันไม่ได้ลงไป พอเห็นรีบคว้ากล้อง

คืนที่ออกไปถ่าย(ซ่อมดอก) Aloe somaliansis ระหว่างที่จับกระถางเตรียมจะเก็บภาพ ก็เจออย่างที่เห็นข้างล่างนี้ค่ะ  ดีใจมากๆ

คราวก่อนดีใจแล้ว ดีใจอีก ตั้งแต่เห็นออกดอก จนเจอว่าแตกลูกมาให้ 1 คู่  แต่คืนนี้เดินผ่านก็ดีใจอีกแล้ว เพราะไปเจอว่าติดฝักอีก 3 ฝัก คือปกติอโลที่เลี้ยง
ไม่ค่อยจะติดฝักกะเค้า ก็เลยไม่ค่อยได้สนใจเรื่องฝักเท่าไหร่ แต่สำหรับตัวนี้ดีใจเพราะเธอสวย แถมเลี้ยงมาตั้งนานพึ่งให้ลูก ก็เลยคิดว่าอยากจะลองเพาะ
เมล็ดดูสักที

เก่งจริงๆยอมรับ  อายจัง อายจัง
ต้นที่บ้านไปสวรรค์ถึงชั้นไหนแล้วก็ไม่ทราบค่ะ จากไปนานแย้ววว เศร้า

ไม่เป็นไร ไปสวรรค์แล้ว ก็ลงมาเกิดใหม่ได้ค่ะ เดี๋ยวจะเพาะเผื่อให้หลายๆ ต้น ฝักใหญ่กว่าอโลที่เคยเห็นติดเมล็ด
ด้วยความที่กลัวว่า หนู หรือตัวอะไรจะมากัดและขโมยเมล็ด เลยทำถุงครอบไว้ แต่ด้อยประสบการณ์เพราะอย่างที่บอกว่าแทบจะไม่เคยสนใจเมล็ด
ปรากฏอีกคืนมาดู โอ้วววววว ไอน้ำเพี๊ยบ

ก็เลยแก้ไขโดยการเจาะถุงให้อากาศเข้าได้ ดีขึ้นเป็นลำดับทันทีที่เจาะ

ขอบคุณค่ะ ช่วงนี้กะจะงดพวกอโลสักพักค่ะ ไม่มีที่ปลูกอิอิ ยิงฟันยิ้ม

สงสัยงดพวกอโล ไปทำฟาร์มไก่กับไข่ซะหล่ะมั้งนี่ ยิงฟันยิ้ม

เวลาออกไปสวนจะคุยจ๊ะจ๋ากับไก่แต่ต้องมองซ้ายขวาว่ามีคนเห็นรึเปล่า เดี๋ยวจะว่าบ้าคุยกะไก่ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kew, chewbee, I-Ko, Maggie, minja

ไก่นา
*

« ตอบ #1489 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 03:05:43 AM »

หิ้วไม้อวบน้ำมาถามเพื่อนๆ ไม่ทราบว่าเจ้า Stapelia ต้นซ้าย กับ ต้นขวา เป็นพันธุ์เดียวกันไหมคะ  ยังไม่เคยเห็นดอก แต่มันโตเร็วมากๆ ซื้อจากงานเกษตร
แฟร์เมื่อต้นปีที่ผ่านมา จากกระถาง 2 นิ้วเปลี่ยนเป็น 4 นิ้ว ล่าสุดกิ่งก้านบานตะไทเปลี่ยนเป็น 6 นิ้วเลย ทำกิ่งหักอีกต่างหาก

ตัวซ้ายมีความรู้สึกว่าอ้วนสั้น ทำยอดบนหักต้องดามไม้ไว้ ไม่รู้จะติดหรือเปล่า

ส่วนตัวด้านขวารู้สึกจะยาวชะรูดกว่า ตัวนี้เก้งก้างทำกิ่งหลุดออกมาเป็นแผง 3 กิ่ง ต้องไปลงปลูกอีก 1 กระถาง2นิ้ว โกรธ

Stapelia กับ Caralluma  จะดูคล้ายกันมากค่ะ แยกไม่ออกตัวไหนเป็นตัวไหน และแต่ละตัวก็มีพี่น้องมากมาย ถ้าเห็นดอกก็พอบอกได้ค่ะ  

เกือบคล้าย แต่ไอโกะยังพอแยกออก เพราะส่วนใหญ่ที่เค้านำมาขายไม่ใช่ตัวแพงมาก เป็นตัวพื้นๆ ที่ค่อนข้างเห็นความแตกต่าง แต่ถ้านักสะสมจริงๆ เค้าอาจจะมีตัวที่คล้ายกันมากๆ จนแยกไม่ออกก็เป็นได้ค่ะ

Caralluma ที่ไอโกะ รู้จักจะเป็นพวก โดนัท เก๋งจีน เก๋งญี่ปุ่น อะไรประมาณนี้น่ะค่ะ  ไม่ทราบว่าเข้าใจตรงกันกับคุณไก่นาไหมคะ
ลำต้นจะแข็งกว่าและไม่เป็นขนนิ่มๆ แบบ stepelia ลองดูภาพประกอบนะคะ  

โดนัท

เก๋งจีน

เก๋งญี่ปุ่น

จริงๆไก่ดูไม่ออกว่าตัวไหนเป็นตัวไหน เก๋งจีน เก๋งญี่ปุ๋น ดูออกแต่เก๋งยุโรป ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อยากหามาเลี้ยงไว้เพื่อศึกษาสายพันธุ์เหมือนกันค่ะ แต่ได้ข่าวกลิ่นของนางเวลาออกดอกสุดแสนจะทน จึงไม่เหมาะจะหามาเลี้ยงดูค่ะ
ไม้ที่ใกล้เคียงจากที่ไก่ดูจากหนังสือที่มีนะคะ ดูจากหนังสือยังไม่เคยตัวจริง แต่ละตัวก็มีพี่น้องรวมสายพันธุ์อีกเยอะค่ะ
1.Stapelia
2.Huernia
3.Calalluma
4.Duvalia

Liked By: kew, chewbee, I-Ko, Maggie, minja
chewbee
*

« ตอบ #1490 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 10:09:04 AM »

โอ้..อยากเห็นเก๋งยุโรปจัง ยิ้มกว้างๆ
สำหรับเรา  เราเรียกไม้ในกลุ่มนี้ว่าเก๋งหมดเลยค่ะ  มันมีหลายต้นที่มีกลิ่นแรง  แต่ก็มีที่ไม่มีกลิ่นนะคะ  ถ้าคุณไก่นาสนใจเราจะหาพันธุ์ที่ไม่มีกลิ่นให้  กลับมาเมื่อไทยเมื่อไรบอกเรานะคะ  เดี๋ยวส่งไปให้ค่ะ  ต้นมันเล็กๆน่าจะพกกลับไปง่าย
ไก่นา
*

« ตอบ #1491 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 12:10:46 AM »

โอ้..อยากเห็นเก๋งยุโรปจัง ยิ้มกว้างๆ
สำหรับเรา  เราเรียกไม้ในกลุ่มนี้ว่าเก๋งหมดเลยค่ะ  มันมีหลายต้นที่มีกลิ่นแรง  แต่ก็มีที่ไม่มีกลิ่นนะคะ  ถ้าคุณไก่นาสนใจเราจะหาพันธุ์ที่ไม่มีกลิ่นให้  กลับมาเมื่อไทยเมื่อไรบอกเรานะคะ  เดี๋ยวส่งไปให้ค่ะ  ต้นมันเล็กๆน่าจะพกกลับไปง่าย

เก๋งยุโรปจะเอายี่ห้อไหนคะ จะไปดักถ่ายรูปแถวๆไฟแดง ยิ้มกว้างๆ
ถ้าได้ตัวที่ไม่มีกลิ่นแรงยินดีรับค่ะคุณบี้ขอบคุณมากๆเลย  อยากเลี้ยงเหมือนกันค่ะเห็นดอกจุ๋มจิ๋มน่ารักดี  จุมพิต

kew
*

« ตอบ #1492 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 07:16:23 PM »

มีเก๋งที่ไม่มีกลิ่นด้วยหรือค่ะ น้องบี้

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
chewbee
*

« ตอบ #1493 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 09:19:10 PM »

เก๋งยุโรปจะเอายี่ห้อไหนคะ จะไปดักถ่ายรูปแถวๆไฟแดง ยิ้มกว้างๆ
ถ้าได้ตัวที่ไม่มีกลิ่นแรงยินดีรับค่ะคุณบี้ขอบคุณมากๆเลย  อยากเลี้ยงเหมือนกันค่ะเห็นดอกจุ๋มจิ๋มน่ารักดี  จุมพิต

โอ้ว..ถ่ายรูปแถวไฟแดงเลยรือ.... ตกใจ ยิ้มกว้างๆ  เช่นนั้นแล้วไม่ต้องก็ได้มั้งคะ  พอจะนึกออกแล้วค่ะ  แถวบ้านก็มีขับผ่านไปผ่านมาอยู่หลายคันเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม

เดี๋ยวไปชำเก๋งจีนไว้รอนะคะ  น่ารักและไม่มีกลิ่นค่ะ  แต่ไม่มีกลิ่นที่ว่าก็อย่าไปสูดกลิ่นใกล้ๆนะคะ  เพราะเราไม่ค่อยดมใกล้ๆเลยไม่ค่อยรู้เหมือนกันค่ะ  ว่าดมใกล้ๆจะมีกลิ่นรึเปล่า  แต่เดี๋ยวต่อไปนี้จะลองดมดูละ  เดี๋ยวคุณไก่นาได้ไปแล้วดมดูจะหาว่าเราโกเจ็ด ยิงฟันยิ้ม
chewbee
*

« ตอบ #1494 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 09:22:20 PM »

มีเก๋งที่ไม่มีกลิ่นด้วยหรือค่ะ น้องบี้

น้องเดินผ่านแล้วไม่ได้กลิ่นก็ถือว่าไม่มีกลิ่นล่ะค่ะ  ยิ้มกว้างๆ เพราะบางต้นถึงจะอยู่ไกลกันก็รู้ได้ว่าเธอบานค่ะ  เพราะกลิ่นแรงมาก
แล้วอีกหนึ่งอย่างคือถ้าตอนที่ถ่ายรูปแล้วไม่ได้กลิ่นก็ถือว่าโอเครสำหรับน้องแล้วค่ะ  เพราะตอนที่ถ่ายรูปจะได้วนๆอยู่ใกล้ๆนานๆ ยิงฟันยิ้ม

ปล.ตกลงไม่มีกลิ่นรึเปล่าก็ชักจะไม่แน่ใจแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ไก่นา
*

« ตอบ #1495 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 04:19:03 AM »

โอ้ว..ถ่ายรูปแถวไฟแดงเลยรือ.... ตกใจ ยิ้มกว้างๆ  เช่นนั้นแล้วไม่ต้องก็ได้มั้งคะ  พอจะนึกออกแล้วค่ะ  แถวบ้านก็มีขับผ่านไปผ่านมาอยู่หลายคันเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม

เดี๋ยวไปชำเก๋งจีนไว้รอนะคะ  น่ารักและไม่มีกลิ่นค่ะ  แต่ไม่มีกลิ่นที่ว่าก็อย่าไปสูดกลิ่นใกล้ๆนะคะ  เพราะเราไม่ค่อยดมใกล้ๆเลยไม่ค่อยรู้เหมือนกันค่ะ  ว่าดมใกล้ๆจะมีกลิ่นรึเปล่า  แต่เดี๋ยวต่อไปนี้จะลองดมดูละ  เดี๋ยวคุณไก่นาได้ไปแล้วดมดูจะหาว่าเราโกเจ็ด ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณคร้าา งั้นขอเก๋งจีนงามๆ สวยๆแปลกๆสัญญาว่าจะอยู่ห่างๆ ส่องห่างๆ เจ้าค่ะ จุมพิต จุมพิต

Liked By: chewbee, kew, I-Ko, Maggie, minja
I-Ko
*

« ตอบ #1496 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 10:14:09 PM »

สำหรับเรา  เราเรียกไม้ในกลุ่มนี้ว่าเก๋งหมดเลยค่ะ  มันมีหลายต้นที่มีกลิ่นแรง  แต่ก็มีที่ไม่มีกลิ่นนะคะ  ถ้าคุณไก่นาสนใจเราจะหาพันธุ์ที่ไม่มีกลิ่นให้  กลับมาเมื่อไทยเมื่อไรบอกเรานะคะ  เดี๋ยวส่งไปให้ค่ะ  ต้นมันเล็กๆน่าจะพกกลับไปง่าย

ถ้าได้ตัวที่ไม่มีกลิ่นแรงยินดีรับค่ะคุณบี้ขอบคุณมากๆเลย  อยากเลี้ยงเหมือนกันค่ะเห็นดอกจุ๋มจิ๋มน่ารักดี  จุมพิต

โอ้ว..ถ่ายรูปแถวไฟแดงเลยรือ.... ตกใจ ยิ้มกว้างๆ  เช่นนั้นแล้วไม่ต้องก็ได้มั้งคะ  พอจะนึกออกแล้วค่ะ  แถวบ้านก็มีขับผ่านไปผ่านมาอยู่หลายคันเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม

เดี๋ยวไปชำเก๋งจีนไว้รอนะคะ  น่ารักและไม่มีกลิ่นค่ะ  แต่ไม่มีกลิ่นที่ว่าก็อย่าไปสูดกลิ่นใกล้ๆนะคะ  เพราะเราไม่ค่อยดมใกล้ๆเลยไม่ค่อยรู้เหมือนกันค่ะ  ว่าดมใกล้ๆจะมีกลิ่นรึเปล่า  แต่เดี๋ยวต่อไปนี้จะลองดมดูละ  เดี๋ยวคุณไก่นาได้ไปแล้วดมดูจะหาว่าเราโกเจ็ด ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณคร้าา งั้นขอเก๋งจีนงามๆ สวยๆแปลกๆสัญญาว่าจะอยู่ห่างๆ ส่องห่างๆ เจ้าค่ะ จุมพิต จุมพิต

นั่งหัวเราะการสนทนาของ สาวไก่ กับ สาวบี้ คุยกันได้อรรถรส น่ารัก เป็นที่ถูกอกถูกใจไอโกะมากเลยค่ะ อายจัง อายจัง
ตกลงอย่างที่ คุณกิ้ว สงสัยว่ามีเก๋งไม่มีกลิ่นด้วยหรือ สงสัยใช้สเปรย์ดับกลิ่นแน่ๆ เลย ยิงฟันยิ้ม

ตบท้าย ขอเก๋งจีนงามๆ สวยๆ แปลกๆ ฟัง optionเก่งแล้ว โอกาสกลิ่นเต็มร้อยแน่ๆ ค่าาาา  ยิ้มกว้างๆ
ที่สัญญาว่าจะอยู่ห่างๆ ส่องห่างๆ คงจะยากเพราะต้องเดินไปถ่ายรูป หรือต้องกลั้นหายใจเข้าไปตั้งกล้องอัตโนมัติเก็บภาพต้นกับดอกแล้วหล่ะค่ะ
มีหวังต้องซื้อถังออกซิเจนแบบมนุษย์กบ ใส่ตอนชมเก๋งแน่ๆ

อืมมมม ขอถามว่า ถ้าเก๋งมีสภาพขะมุกขะมอม เลอะๆ เปรอะๆ เป็นจ้ำๆ เหลืองๆ เขียวๆ แดงๆ ถือว่าสวยแปลกไหมคะ
ยกตัวอย่างในภาพ จะอดใจอยู่ห่างๆ ส่องห่างๆ ได้ไหมคะ

Liked By: kew, Maggie, minja, chewbee
kew
*

« ตอบ #1497 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 08:01:08 PM »

สำหรับเรา  เราเรียกไม้ในกลุ่มนี้ว่าเก๋งหมดเลยค่ะ  มันมีหลายต้นที่มีกลิ่นแรง  แต่ก็มีที่ไม่มีกลิ่นนะคะ  ถ้าคุณไก่นาสนใจเราจะหาพันธุ์ที่ไม่มีกลิ่นให้  กลับมาเมื่อไทยเมื่อไรบอกเรานะคะ  เดี๋ยวส่งไปให้ค่ะ  ต้นมันเล็กๆน่าจะพกกลับไปง่าย

ถ้าได้ตัวที่ไม่มีกลิ่นแรงยินดีรับค่ะคุณบี้ขอบคุณมากๆเลย  อยากเลี้ยงเหมือนกันค่ะเห็นดอกจุ๋มจิ๋มน่ารักดี  จุมพิต

โอ้ว..ถ่ายรูปแถวไฟแดงเลยรือ.... ตกใจ ยิ้มกว้างๆ  เช่นนั้นแล้วไม่ต้องก็ได้มั้งคะ  พอจะนึกออกแล้วค่ะ  แถวบ้านก็มีขับผ่านไปผ่านมาอยู่หลายคันเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม

เดี๋ยวไปชำเก๋งจีนไว้รอนะคะ  น่ารักและไม่มีกลิ่นค่ะ  แต่ไม่มีกลิ่นที่ว่าก็อย่าไปสูดกลิ่นใกล้ๆนะคะ  เพราะเราไม่ค่อยดมใกล้ๆเลยไม่ค่อยรู้เหมือนกันค่ะ  ว่าดมใกล้ๆจะมีกลิ่นรึเปล่า  แต่เดี๋ยวต่อไปนี้จะลองดมดูละ  เดี๋ยวคุณไก่นาได้ไปแล้วดมดูจะหาว่าเราโกเจ็ด ยิงฟันยิ้ม

นั่งหัวเราะการสนทนาของ สาวไก่ กับ สาวบี้ คุยกันได้อรรถรส น่ารัก เป็นที่ถูกอกถูกใจไอโกะมากเลยค่ะ อายจัง อายจัง
ตกลงอย่างที่ คุณกิ้ว สงสัยว่ามีเก๋งไม่มีกลิ่นด้วยหรือ สงสัยใช้สเปรย์ดับกลิ่นแน่ๆ เลย ยิงฟันยิ้ม

ตบท้าย ขอเก๋งจีนงามๆ สวยๆ แปลกๆ ฟัง optionเก่งแล้ว โอกาสกลิ่นเต็มร้อยแน่ๆ ค่าาาา  ยิ้มกว้างๆ
ที่สัญญาว่าจะอยู่ห่างๆ ส่องห่างๆ คงจะยากเพราะต้องเดินไปถ่ายรูป หรือต้องกลั้นหายใจเข้าไปตั้งกล้องอัตโนมัติเก็บภาพต้นกับดอกแล้วหล่ะค่ะ
มีหวังต้องซื้อถังออกซิเจนแบบมนุษย์กบ ใส่ตอนชมเก๋งแน่ๆ

อืมมมม ขอถามว่า ถ้าเก๋งมีสภาพขะมุกขะมอม เลอะๆ เปรอะๆ เป็นจ้ำๆ เหลืองๆ เขียวๆ แดงๆ ถือว่าสวยแปลกไหมคะ
ยกตัวอย่างในภาพ จะอดใจอยู่ห่างๆ ส่องห่างๆ ได้ไหมคะ

สวยยยย

Liked By: Maggie, minja, I-Ko, chewbee

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
minja
*

« ตอบ #1498 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 04:56:52 PM »

มาต่ออายุสมช. ยิงฟันยิ้ม...คุณI-Ko มีเก๋งงามๆประดับบ้าน เลี้ยงได้งามมากๆเลยค่ะ วันนี้รวมเก๋งมาโชว์ดอก
แต่เก๋งตาเสือนี่ดอกเขาไม่กลิ่นมาดามนะ กลิ่นแบบดมผ่านกลิ่นแปลกดี ถ้ากลิ่นโชยมาจะรู้ว่าคือตาเสือ
ส่วนตัวอื่น ยังไม่เคยดม  ยิงฟันยิ้ม

มีเก๋งยุโรป แจแปน อย่าลืมเกวียนบ้านนอกเด้อ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: kew, I-Ko, chewbee
minja
*

« ตอบ #1499 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 05:19:41 PM »

เก๋งรังนก ช่วงนี้มีเน่าเพราะหน้าฝน ส่วนเจ้าเส้นๆเขียวๆ จากคุณchewbee ยังรอด เกือบไปหลายรอบ
ล่าสุดพี่ชายแอบดึงไปนิด มาเห็นตอนแกโชว์ภาพให้ดูในไลน์บ้าน ออกดอกซะด้วย ของเรายังไม่เคยมีดอกให้ชมเลย
ได้แต่จับจิ้มไปมา ให้ติด ก็ยังอยู่แค่นี้  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: kew, I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #1500 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 11:33:45 PM »

มาต่ออายุสมช. ยิงฟันยิ้ม...คุณI-Ko มีเก๋งงามๆประดับบ้าน เลี้ยงได้งามมากๆเลยค่ะ วันนี้รวมเก๋งมาโชว์ดอก
แต่เก๋งตาเสือนี่ดอกเขาไม่กลิ่นมาดามนะ กลิ่นแบบดมผ่านกลิ่นแปลกดี ถ้ากลิ่นโชยมาจะรู้ว่าคือตาเสือ
ส่วนตัวอื่น ยังไม่เคยดม  ยิงฟันยิ้ม

มีเก๋งยุโรป แจแปน อย่าลืมเกวียนบ้านนอกเด้อ ยิ้มกว้างๆ

เลี้ยงเก่งมากๆ เลยค่ะ เก๋งออกดอกเพียบเลย อายจัง

Liked By: kew, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #1501 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 11:34:21 PM »

เก๋งรังนก ช่วงนี้มีเน่าเพราะหน้าฝน ส่วนเจ้าเส้นๆเขียวๆ จากคุณchewbee ยังรอด เกือบไปหลายรอบ
ล่าสุดพี่ชายแอบดึงไปนิด มาเห็นตอนแกโชว์ภาพให้ดูในไลน์บ้าน ออกดอกซะด้วย ของเรายังไม่เคยมีดอกให้ชมเลย
ได้แต่จับจิ้มไปมา ให้ติด ก็ยังอยู่แค่นี้  ยิ้มกว้างๆ

พึ่งทราบว่าเก๋งในภาพเรียกกันว่า เก๋งรังนก

I-Ko
*

« ตอบ #1502 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 11:47:00 PM »

ซุ่มดูเก๋งมาระยะหนึ่งไม่รู้จะติดดอกหรือเปล่า วันนี้ฝนตกแบบไม่ลืมหูลืมตาเสียด้วย มาช่วยกันลุ้นค่ะ

ถ้าเก๋งญี่ปุ่น เปรียบเป็นเก๋งแจแปน

เก๋งไทยในภาพ ก็น่าจะเปรียบเป็นเกวียนบ้านนอก

ไม่ช่ายเก๋ง แต่ก็ลุ้นดอกบานเหมือนกันค่ะ

แถมแบบไม่ต้องลุ้น Portulaca บานไปตั้งแต่ต้นเดือนจนหุบไปแล้ว

chewbee
*

« ตอบ #1503 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 12:55:56 PM »

เก๋งต้นนี้มันด่างหนิคะ  เราก็พึ่งได้มา  อยากรู้ว่าดอกจะหน้าตาเป็นไง  แล้วก็อยากรู้ว่ามันจะด่างตลอดไปรึเปล่าอ่ะค่ะ
หน้า: 1 ... 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 [94] 95 96 97 98 99 100 101 102   ขึ้นบน
  พิมพ์