หน้า: 1 ... 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 [92] 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -- ชมรมคนรักอาโลฮ่าาาา +_+ ( อโล aloe )--& ไม้ที่ไม่มีที่ลง 555++  (อ่าน 319621 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1456 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 10:18:22 PM »

ยัยหัวฟูฟู่ ลูกสาวโกะ

และ นางสาวบานตะไท

สวยทุกต้นเลยค่ะคุณไอ  ถ่ายรูปมาสดๆร้อนๆ  คนดูก็เลยตาร้อนๆตามไปด้วยเลยค่ะ ยิ้มกว้างๆ

น้องหัวฟูเลี้ยงมานารึยังค่ะคุณไอ ฮืม
ส่วนน้องบานตะไทถ้ามีลูกเมื่อไรจะมาขอนะคะ  อยากได้ต้นไหนขอเราบอกเด้อ  จะได้เอามามั่นค่ะ ยิ้มเท่ห์

ยัยหัวฟูตอนอยู่บ้านเก่าเคยเลี้ยงและชอบมาก แต่พอย้ายบ้านทนแดดไม่ไหวเพราะตอนนั้นยังเป็นที่แจ้งไม่มีร่มเงาเลย
พอมีโอกาสได้เลี้ยงก็เลยไปหาซื้อมาใหม่เมื่อปลายๆ ตุลาคมปีที่แล้ว โชคดีว่าได้ต้นสมบูรณ์เลยเริ่มตั้งช่อดอกตอนธันวา
ได้ส่งเมล็ดให้ K.maggie โอกาสงอกสูงเพาะเก็บไม่กี่วันก็ส่งด่วนเลยน่ะค่ะ  เจ้าหัวฟูตอนนี้ค่อนข้างแข็งแรงมากเพราะ
แหวกเห็นโคนต้นลำแข็งและใหญ่ประมาณเท่าแท่งดินสอสี ก็เลยไม่ค่อยห่วง รดน้ำไปพร้อมๆ โฮย่าเสมอๆ แต่ที่ห่วงคือ
ช่วงไม่ได้รดน้ำจะตายเอา เหมือนสมัยก่อนที่แห้งตาย

ส่วนน้องบานตะไท รู้สึกจะมีต้นเล็กค่ะ แต่เมื่อเย็นยังมองหาไม่เจอพอดีฝนตั้งเค้า แล้วก็ตกอย่างหนัก ตอนนี้หยุดแล้ว
แต่ไม่กล้าเดินออกไปเพราะกลัวอากาศชื้น และ กลัวยุง เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปดูอีกทีว่าอยู่ตรงไหน  ต้นเล็กซื้อมาก่อนเมื่อต้นปี
ในงานเกษตรแฟร์กัดฟันซื้อเลยหล่ะค่ะ100 แต่ต่อมาไปเจอต้นใหญ่250ต่อได้ 200 รีบซื้อเพราะคิดว่าต้นใหญ่คุ้มกว่า
โดยรวมมองว่าถูกกว่า และมั่นใจว่าต้นใหญ่น่าจะตายยาก เลี้ยงไปเลี้ยงมาตายยากทั้งคู่ แต่ก็ไม่แน่ต้องดูว่าฝนนี้จะรอดกันไหม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chewbee, kew, Maggie
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 10:34:38 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

chewbee
*

« ตอบ #1457 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 10:19:42 PM »

เลี้ยงได้งามมากค่ะคุณแม็กกี้
อโลส่วนมากโดนฝนได้ไม่ค่อยตายค่ะ  แต่ระสังไว้ก็ดีแล้วค่ะ  อโลหลายต้นโดนฝนมากๆแล้วจะไม่ค่อยสวยเพราะแว๊กที่ผิวใบจะหลุด  และการที่ใบของต้นอโลเป็นแบบเวียนและตั้งขึ้นทำให้น้ำขังอยู่นาน  แล้วถ้าโดนฝนช่วงน้ำฝนนานๆก็มักจะมีคาบราดำๆมาเกาะตามร่องจนไม่สวยน่ะค่ะ

Liked By: I-Ko, kew, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #1458 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 10:29:48 PM »

ทายาทตัวน้อยๆของคุณI-ko มีน้องตัวนิดๆมาแล้ว1 อวบอิ่มแก้มแทบแตก  ยิงฟันยิ้ม

อโลเวลา ของคุณI-ko กับของคุณ chewbee ให้มาน่าจะตัวเดียวกันค่ะ

ถาดสุดท้าย สาวกของคุณ chewbee เช่นกัน พวกเขายังอยู่ดีมีสุขค่ะ สียังไม่มา เพราะว่าอยู่ใต้ระเบียงบ้าน แดดแรงกลัวเป็นอันตรายต่อเจ้าเข้ อีกเหตุผลหนึ่งกลัวโดนฝนเยอะไปแล้วรากเน่า รอหน้าหนาวคงได้แดดเต็มที่และสีสวยกว่านี้จ้า

[/u

เร็วจังมีทายาทแล้ว อายจัง อายจัง
ส่วนอโลภาพที่สอง ตอนนั้นถาม K.maggie ว่าอยากได้อโลแบบไหน เห็นบอกอยากได้แดงๆ ส้มๆ ทำให้นึกถึงพันธุ์นี้ ซึ่งเป็นทายาทของคุณบี้ ค่ะ

Liked By: kew, chewbee, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #1459 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 08:47:45 PM »

อโลส่วนมากโดนฝนได้ไม่ค่อยตายค่ะ  แต่ระสังไว้ก็ดีแล้วค่ะ  อโลหลายต้นโดนฝนมากๆแล้วจะไม่ค่อยสวยเพราะแว๊กที่ผิวใบจะหลุด  และการที่ใบของต้นอโลเป็นแบบเวียนและตั้งขึ้นทำให้น้ำขังอยู่นาน  แล้วถ้าโดนฝนช่วงน้ำฝนนานๆก็มักจะมีคาบราดำๆมาเกาะตามร่องจนไม่สวยน่ะค่ะ

มาส่งข่าว คุณบี้ ว่าช่วงนี้ฝนตกหนักทุกวัน ตั้งเค้าแล้วก็เทโครมแบบไม่หยุด ยังส่องไม่เจอน้องบานตะไทต้นเล็กเลยค่ะ สงสัยต้องรอเสาร์อาทิตย์
เอา น้องพีพี มาให้ชมก่อนโตขึ้นเยอะกว่าเมื่อหลายเดือนก่อนโน้น กระถางนี้คือต้นที่ คุณบี้ บอกว่าถ้ามีโอกาสจะหามาเลี้ยงอีก เดี๋ยวส่งไปให้เลี้ยงค่ะ

พูดถึงอโลโดนฝน แล้วแว๊กหาย สงสัยจะจริง แต่ไอโกะก็ไม่ได้รดน้ำบ่อยสำหรับต้นนี้ จะใช้การรดที่โคนต้นโดยตรงเพื่อควบคุมน้ำ กลัวน้องเค้าเน่า  ไม่รู้จะทำยังไงให้เค้าสวยๆ อวบๆ แบบ คุณไก่นา เลี้ยง  ใครมีเทคนิคการเลี้ยงให้เค้าสวยแนะนำด้วยค่ะ หรือต้องเอาแว๊กมาทา ยิ้มกว้างๆ
I-Ko
*

« ตอบ #1460 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 08:50:59 PM »

เอาไม้เล่นน้ำฝนมาให้ชมบางต้นก็ดูสวย บางต้นก็มอมแมมไปเลยค่ะ

chewbee
*

« ตอบ #1461 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 09:03:59 PM »

มาส่งข่าว คุณบี้ ว่าช่วงนี้ฝนตกหนักทุกวัน ตั้งเค้าแล้วก็เทโครมแบบไม่หยุด ยังส่องไม่เจอน้องบานตะไทต้นเล็กเลยค่ะ สงสัยต้องรอเสาร์อาทิตย์
เอา น้องพีพี มาให้ชมก่อนโตขึ้นเยอะกว่าเมื่อหลายเดือนก่อนโน้น กระถางนี้คือต้นที่ คุณบี้ บอกว่าถ้ามีโอกาสจะหามาเลี้ยงอีก เดี๋ยวส่งไปให้เลี้ยงค่ะ

พูดถึงอโลโดนฝน แล้วแว๊กหาย สงสัยจะจริง แต่ไอโกะก็ไม่ได้รดน้ำบ่อยสำหรับต้นนี้ จะใช้การรดที่โคนต้นโดยตรงเพื่อควบคุมน้ำ กลัวน้องเค้าเน่า  ไม่รู้จะทำยังไงให้เค้าสวยๆ อวบๆ แบบ คุณไก่นา เลี้ยง  ใครมีเทคนิคการเลี้ยงให้เค้าสวยแนะนำด้วยค่ะ หรือต้องเอาแว๊กมาทา ยิ้มกว้างๆ

อโลคอสโม้ๆๆๆๆคุณไอเลี้ยงตั้งกะเมื่อไหร่ค่ะเนี้ย  ต้นนี้สำหรับเราเลี้ยงยากมากๆ  ทำตายไป 3 ต้นแล้วค่ะ   ร้องไห้  เลยไม่มีคำแนะนำ  ขยิบตา
อโลคอสโมไม่ค่อยมีแว๊กนะคะ  ใบมันจะดูแล้วออกมันๆเงาๆสวยดีแบบนี้อยู่แล้วนะถ้าจำไม่ผิด  แต่ที่ไม่รดน้ำโดนใบและไม่พาไปตากฝนน่าจะดีแล้วค่ะ  เพาะคุณเธอเน่าง่ายพอสมควรเลยค่ะ 

ปล.แว๊กสำหรับเราคือพวกนวลสีขาวๆน่ะค่ะ ^^

ปอลิง.น้องบานตะไทมีลูกเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้นละค่ะคุณไอ  เรามะรีบค่ะ  ขอบคุณค่ะ จุมพิต
chewbee
*

« ตอบ #1462 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 09:06:43 PM »

เอาไม้เล่นน้ำฝนมาให้ชมบางต้นก็ดูสวย บางต้นก็มอมแมมไปเลยค่ะ

เจ้ารูปที่ 3 นี่ละค่ะที่แว๊กหลุด  ยิ้มกว้างๆ
ส่วนรูปที่ 5 นี้โดนฝนยังไงก็สวยไม่ต้องกลัวแว๊กหลุดค่ะ ยิ้มกว้างๆ
muik
*

« ตอบ #1463 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 05:53:47 PM »

เลี้ยง cosmo  รอดด้วยครับพี่ I-Ko เคยได้ยินกิตติศัพท์มาว่าเลี้ยงยากกกกมากครับ

ปล. ทำที่กันฝนครับถ้าไม่อยากให้แว๊กหาย อย่ารดน้ำโดนใบด้วยครับ

"^_^ คนรักไม้หนาม ไม้ทนแล้ง #Dyckia #สัปปะรดสี #Aloe ^_^ "
I-Ko
*

« ตอบ #1464 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 11:12:27 PM »

ปล.แว๊กสำหรับเราคือพวกนวลสีขาวๆน่ะค่ะ ^^

ปอลิง.น้องบานตะไทมีลูกเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้นละค่ะคุณไอ  เรามะรีบค่ะ  ขอบคุณค่ะ จุมพิต

ตอนแรกเข้าใจคำว่าแว๊กคือ ใบจะออกมันๆ แต่พอบอกว่าแว๊กคือกลุ่มพวกสีขาวนวล ก็ถึงบ้างอ้อ เข้าใจตรงกันแล้วค่ะ  คือเมื่อก่อนไปนึกว่ากลุ่มสีขาวนวล
จะคือพวกมีแป้ง

น้องบานตะไท เดินหาอยู่หลายวัน ยิ่งหา ก็ยิ่งสงสัยว่าสวนก็ติ๊ดเดียว มันหายไปไหน เมื่อวันอาทิตย์เลยเดินหาอยู่หลายรอบ มองไม้ทีละกระถางเลยกะว่า
ถ้าไม่เจอ ก็คงจะหมายถึงเน่าหรือแห้งตายไปแล้ว  สรุปหาเจอค่ะ เดี๋ยวส่งไปให้พร้อมอโลพีพี เร็วไปไหม เห็นบอกมะรีบ ยิงฟันยิ้ม

ตอนหิ้วมาใหม่ๆ สวยเช้งบานตะไทขนาดกระถางเล็ก

อยู่ไปๆ หน้าบานตะไทหลุดไปหลายใบ สงสัยเพราะเอาไปวางมุมที่มองไม่ค่อยเห็น

Liked By: kew, ไก่นา
I-Ko
*

« ตอบ #1465 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 11:24:11 PM »

เลี้ยง cosmo  รอดด้วยครับพี่ I-Ko เคยได้ยินกิตติศัพท์มาว่าเลี้ยงยากกกกมากครับ

ปล. ทำที่กันฝนครับถ้าไม่อยากให้แว๊กหาย อย่ารดน้ำโดนใบด้วยครับ

K.muik อย่าพึ่งสรุปว่าพี่เลี้ยงรอด เจ้าCosmo ผ่านพ้นหน้าร้อนมาได้ก็ใจชื้น เพราะช่วงนั้นหยอดน้ำเรื่อยๆ กลัวเค้าจะแห้งตาย แต่ตอนนี้ต้องลุ้นว่าจะผ่านหน้า
ฝนไปได้หรือไม่ ถ้าผ่านได้ก็ถือว่ารอดแน่นอน 

พวกไม้มีแว๊ก พี่เผลอฉีดน้ำทุกทีเลย เดี๋ยวต้องจับแยกพวกมีแว๊กไว้อีกมุมจะได้ไม่ฉีดน้ำใส่

Liked By: kew, ไก่นา, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #1466 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 11:30:22 PM »

ดีใจ๊ ดีใจ ลูกสาว คุณไก่นา เลี้ยงดูปูเสื่อมาตั้งแต่ปีพ.ศ.13  ปีนี้ก็ 17 แล้ว ได้เห็นดอก(ด่างด้วยหล่ะ) ฝนตกหลายวันไม่ได้ลงไป พอเห็นรีบคว้ากล้อง

คืนที่ออกไปถ่าย(ซ่อมดอก) Aloe somaliansis ระหว่างที่จับกระถางเตรียมจะเก็บภาพ ก็เจออย่างที่เห็นข้างล่างนี้ค่ะ  ดีใจมากๆ

คราวก่อนดีใจแล้ว ดีใจอีก ตั้งแต่เห็นออกดอก จนเจอว่าแตกลูกมาให้ 1 คู่  แต่คืนนี้เดินผ่านก็ดีใจอีกแล้ว เพราะไปเจอว่าติดฝักอีก 3 ฝัก คือปกติอโลที่เลี้ยง
ไม่ค่อยจะติดฝักกะเค้า ก็เลยไม่ค่อยได้สนใจเรื่องฝักเท่าไหร่ แต่สำหรับตัวนี้ดีใจเพราะเธอสวย แถมเลี้ยงมาตั้งนานพึ่งให้ลูก ก็เลยคิดว่าอยากจะลองเพาะ
เมล็ดดูสักที

Liked By: kew, ไก่นา, Maggie
ไก่นา
*

« ตอบ #1467 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 02:14:19 PM »

เข้าๆออกๆกับชมรมอโล ยิงฟันยิ้ม
cosmo เป็นอะไรที่เลี้ยงค่อนข้างยากมากค่ะ ไก่เลี้ยงที่นี่ก็บางครั้งใบอวบใหญ่เขียวสวย และบางครั้งก็ใบเหลืองและเน่าต้องคอยดูแลกันเป็นพิเศษเลยทีเดียว ยอมรับว่าเอาใจยากมากค่ะ  โกรธ

Liked By: Maggie, I-Ko
ไก่นา
*

« ตอบ #1468 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 02:17:45 PM »

ดีใจ๊ ดีใจ ลูกสาว คุณไก่นา เลี้ยงดูปูเสื่อมาตั้งแต่ปีพ.ศ.13  ปีนี้ก็ 17 แล้ว ได้เห็นดอก(ด่างด้วยหล่ะ) ฝนตกหลายวันไม่ได้ลงไป พอเห็นรีบคว้ากล้อง

คืนที่ออกไปถ่าย(ซ่อมดอก) Aloe somaliansis ระหว่างที่จับกระถางเตรียมจะเก็บภาพ ก็เจออย่างที่เห็นข้างล่างนี้ค่ะ  ดีใจมากๆ

คราวก่อนดีใจแล้ว ดีใจอีก ตั้งแต่เห็นออกดอก จนเจอว่าแตกลูกมาให้ 1 คู่  แต่คืนนี้เดินผ่านก็ดีใจอีกแล้ว เพราะไปเจอว่าติดฝักอีก 3 ฝัก คือปกติอโลที่เลี้ยง
ไม่ค่อยจะติดฝักกะเค้า ก็เลยไม่ค่อยได้สนใจเรื่องฝักเท่าไหร่ แต่สำหรับตัวนี้ดีใจเพราะเธอสวย แถมเลี้ยงมาตั้งนานพึ่งให้ลูก ก็เลยคิดว่าอยากจะลองเพาะ

เก่งจริงๆยอมรับ  อายจัง อายจัง
ต้นที่บ้านไปสวรรค์ถึงชั้นไหนแล้วก็ไม่ทราบค่ะ จากไปนานแย้ววว เศร้า

Liked By: Maggie, I-Ko, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #1469 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 11:40:43 PM »

เก่งจริงๆยอมรับ  อายจัง อายจัง
ต้นที่บ้านไปสวรรค์ถึงชั้นไหนแล้วก็ไม่ทราบค่ะ จากไปนานแย้ววว เศร้า

ไม่เป็นไร ไปสวรรค์แล้ว ก็ลงมาเกิดใหม่ได้ค่ะ เดี๋ยวจะเพาะเผื่อให้หลายๆ ต้น ฝักใหญ่กว่าอโลที่เคยเห็นติดเมล็ด
ด้วยความที่กลัวว่า หนู หรือตัวอะไรจะมากัดและขโมยเมล็ด เลยทำถุงครอบไว้ แต่ด้อยประสบการณ์เพราะอย่างที่บอกว่าแทบจะไม่เคยสนใจเมล็ด
ปรากฏอีกคืนมาดู โอ้วววววว ไอน้ำเพี๊ยบ

ก็เลยแก้ไขโดยการเจาะถุงให้อากาศเข้าได้ ดีขึ้นเป็นลำดับทันทีที่เจาะ
I-Ko
*

« ตอบ #1470 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 11:52:35 PM »

หิ้วไม้อวบน้ำมาถามเพื่อนๆ ไม่ทราบว่าเจ้า Stapelia ต้นซ้าย กับ ต้นขวา เป็นพันธุ์เดียวกันไหมคะ  ยังไม่เคยเห็นดอก แต่มันโตเร็วมากๆ ซื้อจากงานเกษตร
แฟร์เมื่อต้นปีที่ผ่านมา จากกระถาง 2 นิ้วเปลี่ยนเป็น 4 นิ้ว ล่าสุดกิ่งก้านบานตะไทเปลี่ยนเป็น 6 นิ้วเลย ทำกิ่งหักอีกต่างหาก

ตัวซ้ายมีความรู้สึกว่าอ้วนสั้น ทำยอดบนหักต้องดามไม้ไว้ ไม่รู้จะติดหรือเปล่า

ส่วนตัวด้านขวารู้สึกจะยาวชะรูดกว่า ตัวนี้เก้งก้างทำกิ่งหลุดออกมาเป็นแผง 3 กิ่ง ต้องไปลงปลูกอีก 1 กระถาง2นิ้ว โกรธ

ไก่นา
*

« ตอบ #1471 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2017, 01:19:04 AM »

หิ้วไม้อวบน้ำมาถามเพื่อนๆ ไม่ทราบว่าเจ้า Stapelia ต้นซ้าย กับ ต้นขวา เป็นพันธุ์เดียวกันไหมคะ  ยังไม่เคยเห็นดอก แต่มันโตเร็วมากๆ ซื้อจากงานเกษตร
แฟร์เมื่อต้นปีที่ผ่านมา จากกระถาง 2 นิ้วเปลี่ยนเป็น 4 นิ้ว ล่าสุดกิ่งก้านบานตะไทเปลี่ยนเป็น 6 นิ้วเลย ทำกิ่งหักอีกต่างหาก

ตัวซ้ายมีความรู้สึกว่าอ้วนสั้น ทำยอดบนหักต้องดามไม้ไว้ ไม่รู้จะติดหรือเปล่า

ส่วนตัวด้านขวารู้สึกจะยาวชะรูดกว่า ตัวนี้เก้งก้างทำกิ่งหลุดออกมาเป็นแผง 3 กิ่ง ต้องไปลงปลูกอีก 1 กระถาง2นิ้ว โกรธ

Stapelia กับ Caralluma  จะดูคล้ายกันมากค่ะ แยกไม่ออกตัวไหนเป็นตัวไหน และแต่ละตัวก็มีพี่น้องมากมาย ถ้าเห็นดอกก็พอบอกได้ค่ะ 

Liked By: Maggie, chewbee, I-Ko
หน้า: 1 ... 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 [92] 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102   ขึ้นบน
  พิมพ์