หน้า: 1 ... 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 [88] 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 ... 106   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -- ชมรมคนรักอาโลฮ่าาาา +_+ ( อโล aloe )--& ไม้ที่ไม่มีที่ลง 555++  (อ่าน 336035 ครั้ง)
ไก่นา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1392 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 11:41:50 PM »

^
^^
^^^
^^^^
ดอกเค้าสวยจริงๆค่ะ  ไปกระจุกรวมกันที่ด้านบนน่ารักดี
สงสัยถ้ามีต้นเล็กๆคุณไก่นาคงได้สอยมาแน่เลยค่ะ  แล้วคุณตำมะหลวดบ้านคงจะตาเขียวใส่อีกรอบแน่ๆเลย ยิ้มกว้างๆ  แต่รูปที่ถ่ายมาเราเห็นมีหน่อเล็กๆด้วยนะคะ ยิงฟันยิ้ม  เสีนดายที่เค้าไม่แบ่งขายนาะ

ต้นในรูปคล้ายๆของที่บ้านเราเลยค่ะ  แต่ของเราใบออกสีอมฟ้า  แล้วก็ยังไม่เคยให้หน่อเลย ยิงฟันยิ้ม  ตอนนี้เราปลูกต้นที่ว่านี้ไว้ในที่คอนข้างร่ม  ไม่รู้ว่าถ้าเอาออกแดดมากกว่านี้ใบจะเป็นสีเขียวรึเปล่า  ไว้วันหลังถ่ายรูปมาให้ดูค่ะ  ถือเป็นยักษ์ใหญ่ของบ้านเราเลยค่ะต้นที่ว่านี้

หน่อเล็กมีหลายหน่อค่ะคุณบี แต่ไม่ได้สอยมาคิดๆก็เสียดายเหมือนกัน ถ้าคิดให้รอบครอบซื้อแล้วเอาแต่ต้นเล็ก เอาต้นใหญ่ปลูกข้างทางที่ไหนสักแห่งก็ได้ เพราะตอนขับรถเที่ยวรอบเกาะ เห็นสายพันธุ์อื่นๆขึ้นสองทางเยอะเหมือนกันแสดงว่าเค้าอยู่ได้โดยธรรมชาติ

Liked By: chewbee, kew, minja, I-Ko

chewbee
*

« ตอบ #1393 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 10:14:44 AM »

มะต้องเสียดายไปค่ะคุณไก่นา  สักวันเดี๋ยวก็มีโอกาสได้เลี้ยงเองค่ะ  ดีไม่ดีอาจมีคนนำเข้ามาขายแถวบ้านคุณไก่นาเลยก็ได้นะคะ  ถ้าเป็นแบบนั้นก็สบายเลยล่ะค่ะ  ไม่ต้องขนให้ยากเลยด้วย ยิ้มกว้างๆ

Liked By: ไก่นา, kew, minja, I-Ko
ไก่นา
*

« ตอบ #1394 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 01:46:08 AM »

มะต้องเสียดายไปค่ะคุณไก่นา  สักวันเดี๋ยวก็มีโอกาสได้เลี้ยงเองค่ะ  ดีไม่ดีอาจมีคนนำเข้ามาขายแถวบ้านคุณไก่นาเลยก็ได้นะคะ  ถ้าเป็นแบบนั้นก็สบายเลยล่ะค่ะ  ไม่ต้องขนให้ยากเลยด้วย ยิ้มกว้างๆ

ไม้ตัวนี้ไม่มีชื่อติดกระถางไม่งั้นคงหาไม่อยากค่ะ

และนี้ก็เป็นอีกตัวที่ไม่มีชื่อ เห็นที่ร้านแล้วสงสาร วัสดุปลูกเป็นดินเหนียวแห้งยังกะทะเลทราย หลังซื้อเคาะดินออกรากแห้งเน่าไปเกือบครึ่งแสดงว่าทางร้านไม่รดน้ำรึเปลี่ยนวัสดุปลูกมานานมาก ไม้จากสเปนค่ะ

รูปถ่ายที่ร้าน

เคาะดินก่อนลงกระเป๋านำกลับเยอรมัน ยิงฟันยิ้ม

ถึงบ้าน

ปัจจุบันน่าจะรอดเนอะ  ยิ้ม ชอบเพราะก้านอวบใหญ่ สีอาจไม่คงที่เพราะไม้โดนแดดและอากาศหนาว

Liked By: chewbee, kew, minja, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #1395 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 08:20:02 PM »

^
^^
ต้นนี้อวบอ้วนน่ารักมากเลยค่ะคุณไก่นา  สีสวยดีด้วยค่ะ
ว่าแล้วก็ต้องไปจัดการต้นไม้ที่บ้านบ้างแล้วค่ะ  เพราะหลายกระถางอยู่มานานโดยไม่ได้เปลี่ยนดินเลยค่ะ

Liked By: kew, ไก่นา, minja, I-Ko
ไก่นา
*

« ตอบ #1396 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 03:33:03 AM »

^
^^
ต้นนี้อวบอ้วนน่ารักมากเลยค่ะคุณไก่นา  สีสวยดีด้วยค่ะ
ว่าแล้วก็ต้องไปจัดการต้นไม้ที่บ้านบ้างแล้วค่ะ  เพราะหลายกระถางอยู่มานานโดยไม่ได้เปลี่ยนดินเลยค่ะ
รีบๆจัดการเปลี่ยนเลยค่ะ สงสารน้องๆอ่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kew, minja, I-Ko, chewbee
minja
*

« ตอบ #1397 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 05:33:38 PM »

อ้วนป้อม สีออกแดงๆ รากแน่นมากเลยค่ะคุณไก่นา ^^

เอาการบ้านเก่ามาส่ง อโลเพาะเมล็ด ที่รอดมา ๑ เดียว  เจ๋ง มีทายาท 2-3 แล้วแต่ไม่แข็งแรงดีโคนคอยแต่จะเน่า นิ่งๆช่วงฝนที่ผ่านมา
I-Ko
*

« ตอบ #1398 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 10:31:16 PM »

เอาเด็กVera มาให้ K.minja ดูค่ะ ตอนนี้เค้าแข็งแรงโตขึ้นเยอะเลย เตรียมตัวย้ายเข้าบ้านใหม่ รอรับด้วยนะคะ

ไก่นา
*

« ตอบ #1399 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 10:55:09 PM »

อ้วนป้อม สีออกแดงๆ รากแน่นมากเลยค่ะคุณไก่นา ^^

เอาการบ้านเก่ามาส่ง อโลเพาะเมล็ด ที่รอดมา ๑ เดียว  เจ๋ง มีทายาท 2-3 แล้วแต่ไม่แข็งแรงดีโคนคอยแต่จะเน่า นิ่งๆช่วงฝนที่ผ่านมา

โห..พี่เมตสุดยอดเลยค่ะ ไม่น่าเชื่อว่าจะรอด อายจัง อายจัง

Liked By: chewbee, kew, I-Ko, up2uloveu, minja
I-Ko
*

« ตอบ #1400 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 12:56:46 AM »

เอาเด็กVera มาให้ K.minja ดูค่ะ ตอนนี้เค้าแข็งแรงโตขึ้นเยอะเลย เตรียมตัวย้ายเข้าบ้านใหม่ รอรับด้วยนะคะ

มารบกวนเพื่อนๆ ค่ะ ไม่ทราบใครมีที่อยู่ K.minja บ้าง  พรุ่งนี้I-Koตั้งใจจะส่ง Aloe vera ให้ K.minja ลืมอัพเดทที่อยู่ไว้ไม่มั่นใจที่อยู่ที่I-Koมี
ส่งที่อยู่ทางหลังไมค์นะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ยิ้มเท่ห์

Liked By: chewbee, kew, up2uloveu, minja
chewbee
*

« ตอบ #1401 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 09:39:49 AM »

จำได้ว่าเราน่าจะมีที่อยู่ของพี่เมตนะคะ  แต่พอไปค้นดูกลับไม่มีซะงั้น ลังเล ขยิบตา

Liked By: I-Ko, kew, up2uloveu, minja
I-Ko
*

« ตอบ #1402 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 03:58:00 PM »

จำได้ว่าเราน่าจะมีที่อยู่ของพี่เมตนะคะ  แต่พอไปค้นดูกลับไม่มีซะงั้น ลังเล ขยิบตา

ไม่เป็นไรค่ะ มีเพื่อนแจ้งหลังไมค์ให้เรียบร้อยแล้วค่ะ จริงๆ I-Ko มีที่อยู่แต่ไม่ได้อัพเดทกันราวๆ 3 ปี กลัวจะส่งไม่ถึงผู้รับน่ะค่ะ
ตอนนี้ส่งออกเรียบร้อย อัดเบียดกันเต็มกล่อง ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

Liked By: chewbee, kew, up2uloveu, minja
I-Ko
*

« ตอบ #1403 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 04:19:02 PM »

ขอขอบคุณเด็กซุ่ม ท่านที่เข้ามากระซิบให้ทราบที่อยู่ K.minja
เมื่อไหร่เด็กซุ่ม เคลียร์รันเวย์ได้กระซิบ I-Ko บ้างนะคะ จะได้ฝากเด็กยอดไปลงรันเวย์
เธอซนอยู่บนยอดต้นแม่ อยู่นานไปกลัวไม่ได้ไปดูจะหลุดตกยอดแห้งตายเอา

ปล.ว่าจะเอาภาพดอกมายั่ว ค้นไปค้นมา หายไปทั้งไฟล์ สงสัยจะไปกดDelete โกรธ โกรธ

kew
*

« ตอบ #1404 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 10:52:12 PM »

ขอขอบคุณเด็กซุ่ม ท่านที่เข้ามากระซิบให้ทราบที่อยู่ K.minja
เมื่อไหร่เด็กซุ่ม เคลียร์รันเวย์ได้กระซิบ I-Ko บ้างนะคะ จะได้ฝากเด็กยอดไปลงรันเวย์
เธอซนอยู่บนยอดต้นแม่ อยู่นานไปกลัวไม่ได้ไปดูจะหลุดตกยอดแห้งตายเอา

ปล.ว่าจะเอาภาพดอกมายั่ว ค้นไปค้นมา หายไปทั้งไฟล์ สงสัยจะไปกดDelete โกรธ โกรธ

ต้นแปลกตาดีค่ะ สวยมาก ๆ เลยค่ะ

Liked By: chewbee, I-Ko, up2uloveu, minja

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
I-Ko
*

« ตอบ #1405 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 03:51:23 PM »

ต้นแปลกตาดีค่ะ สวยมาก ๆ เลยค่ะ

หิ้วเข้าบ้าน(เก่า)ตั้งแต่ปี13 ตอนย้ายเข้าบ้านใหม่ยังนึกว่าจะไปตั้งแต่รุ่นแรกเพราะเธอดูอวบอั๋น เขียวอ่อนน่าขบอย่างกะแตงกวา ตอนนั้นเห็นแล้วสะดุดตา
มากๆ นึกอยากได้เพราะความอวบเขียวตองอ่อนและลายเค้าสวยมากค่ะ แต่ในภาพโดนแดดจนอมเหลือง

แต่พอหยิบกระถางมาดูถึงกับต้องวาง เพราะเค้าตั้งราคาที่170 คงจะขายไม่ออกมีรอยแก้เป็น150 และสุดท้าย120  ต่อไม่ยอมลงสุดท้ายเดินกลับมา
ให้แม่ค้าลดอีกทีจะกลับบ้านแล้ว ลดให้10บาท  เอาก็เอา วันที่ปล่อยให้เทวดาเลี้ยงยังนึกเสียดาย ตอนนั้นต้นสูงแค่ครึ่งจากภาพเองค่ะแต่โตช้ามาก

เมื่อปี15 เตรียมจะกลับเข้า กพพ. ได้ถ่ายภาพดอกตอนบานไว้ แต่แล้วก็ยังไม่ได้ฤกษ์กลับเข้าสังเวียร ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
รื้อทรัมไดร์ท3-4ตัว ตั้งแต่เช้า โชคดีเจอ ได้ฤกษ์เอาดอกมายั่วค่ะ

Liked By: up2uloveu, minja, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #1406 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 03:58:07 PM »

ไม่ใช่สวยแค่เวอร์ชั่นดอกบาน ลองดูเวอร์ชั่นตอนดอกเริ่มเหี่ยวแห้งก็สวยค่ะ (ยั่วเข้าไปอีก ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ )

Liked By: up2uloveu, minja, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #1407 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 04:09:28 PM »

เวอร์ชั่นสุดท้าย รุ่นหนูทดลอง หลังจากเด็ดเด็กยอดมาวางบนเครื่องปลูก รู้สึกว่าตอนอยู่บนต้นแม่โตไว

แต่พอลงกระถางให้ยืนด้วยตัวเองความสูงชะงัก เดือนเดียวให้ดอกซะแล้ว

หน้า: 1 ... 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 [88] 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 ... 106   ขึ้นบน
  พิมพ์