หน้า: 1 ... 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 [87] 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 ... 106   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -- ชมรมคนรักอาโลฮ่าาาา +_+ ( อโล aloe )--& ไม้ที่ไม่มีที่ลง 555++  (อ่าน 336161 ครั้ง)
chewbee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1376 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 08:02:51 PM »

ส่งการบ้านคุณไก่นาค่ะ  ได้มาน่าจะปีกว่าๆแล้ว  แบ่งต้นลูกให้เพื่อนๆไปบ้างนิดหน่อย  ยังอยู่กับเราอีกหลายต้น  แต่ทุกต้นลายขาวๆไม่เยอะเท่าในรูปที่คุณไก่นาถ่ายไว้เลยค่ะ  สงสัยอากาศบ้านเราจะไม่เหมือนกันมั้งคะ

ยอดมีรอยไม่สวยอยู่หน่อย

ออกดอกติดเมล็ดดีพอใช้ได้เลยค่ะ  แต่เราไม่ค่อยได้เพาะนะคะ  ปล่อยร่วงและงอกเองตามธรรมชาติ  แบบว่าไม่ค่อยมีที่วางแล้วน่ะค่ะ ยิ้มกว้างๆ

โหว เลี้ยงได้งัยนี่ เก่งจัง มีทั้งหน่อแบ่งให้เพื่อนๆ ไปบ้างแล้ว แถมยังมีดอกและติดเมล็ดอีกต่างหาก อายจัง อายจัง
I-Ko เลี้ยงมาตั้งนาน ไม่มีทั้งหน่อ ทั้งดอก แต่เธอก็เป็นลูกรักทีเดียวหล่ะ ยิงฟันยิ้ม

อ๋อ...ต้นนี้ตอนที่ได้มาคุณไก่นาแกคงแงะมาให้หมดกระถางเลยมั้งคะ  เพราะมีทั้งต้นเล็กต้นใหญ่เพียบเลย  ต้นนี้เป็นต้นใหญ่ค่ะ  มาอยู่กับเราก็โตขึ้นนิดหน่อยแต่ทุกต้นยังไม่เคยให้หน่อเช่นกันค่ะ  อยู่กับเราคงจะออกดอกง่ายหน่อยมั้งคะ  เพราะแสงเยอะแดดเยอะอะไรทำนองนั้นค่ะ

Liked By: I-Ko, kew

I-Ko
*

« ตอบ #1377 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 08:44:23 PM »

อโลตัวนี้ชื่ออะไรคะ

ตั้งช่อตั้งแต่ต้นธันวาปีที่แล้ว นานมากๆ กว่าจะเริ่มเป็นดอก แถมดอกแปลกดีไม่เหมือนอโลตัวอื่นๆ ที่บ้านส่วนใหญ่ดอกสีส้มคว่ำเหมือนโคมไฟ แต่ดอกเจ้าต้นนี้
เล็กๆ แบบในภาพ

Maggie
*

« ตอบ #1378 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 09:34:00 AM »

ตั้งช่อตั้งแต่ต้นธันวาปีที่แล้ว นานมากๆ กว่าจะเริ่มเป็นดอก แถมดอกแปลกดีไม่เหมือนอโลตัวอื่นๆ ที่บ้านส่วนใหญ่ดอกสีส้มคว่ำเหมือนโคมไฟ แต่ดอกเจ้าต้นนี้

สวยงามค่ะคุณI-ko ถ้าออกขาวๆกว่านี้ เราคงคิดว่าเป็นตัวเดียวกับเจ้าหนามๆที่บ้านแน่เลยค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #1379 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 04:25:55 PM »

Aloe erinacea X pretoriensis  หนามสวยแต่ไม่ดุคะตัวนี้  โตช้าค่ะ  ปลูกมานานพอดูแล้วแต่ไม่ค่อยจะโตสักเท่าไร

ลูกผสมตัวนี้สวยจังค่ะ เมื่อเร็วๆ นี้ก็ท่องเวปเจอมนต์เจ้า Aloe erinacea เข้าอย่างจัง

ถ้ามีลูกจะเอามาแบ่งนะคะ  แต่ต้องทำใจสักหน่อยเพราะเราปลูกมานานแล้วยังไม่เคยให้หน่อเลยค่ะ
Aloe erinacea มันน่ารักมากๆจริงนั่นละค่ะ  เราก็มีต้นนึงปลูกมานานแล้วยังนิ่งๆอยู่เลยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  ส่วนAloe erinacea ยิ่งคุณบี้บอกว่าน่ารักมากๆ ทำให้ยิ่งอยากมีไว้ในครอบครอง
คิดว่าสักวันมันอาจจะมีจำนวนมากๆ แล้วคนขายคงจะนำออกมาจำหน่ายกัน  อย่างเช่นตอนนี้เห็นอโลแบบในภาพ
ออกจำหน่ายหลายที่ เมื่อก่อนจำได้ว่าเคยแลกกับ K.muik แต่I-Ko เลี้ยงไม่รอด และไม่เคยเห็นมีวางขาย
แต่ตอนนี้คงเป็นช่วงของเค้า เลยออกสู่ตลาดให้เห็นบ่อย  พอเจอรีบคว้ามับ ยิงฟันยิ้ม

ส่วนอโลกระปุกตั้งฉ่าย ชื่อตั้งเองไม่รู้ชื่อค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ สมัยก่อนเห็นขายทุกร้าน ปัจจุบันไม่เคยพบอีก
มันเป็นอโลที่มีความน่ารักในตัว โชคดีว่าสมัยก่อนมีหลายกระถาง แต่โดนเผาแห้งตายเกลี้ยงเพราะไม่ได้ดูแล
ต้นที่รอดต้นนี้น่าจะเป็นลูกของแม่ๆ เพราะมันซุกอยู่ใต้ใบหูเสือก็เลยเอาตัวรอดมาได้ จับเปลี่ยนเครื่องไม่นาน
ได้หน่อลูกออกมาข้างๆ 1 ตัวแล้ว   เดี๋ยวนี้อยากจะหาเพื่อนให้อีกสักกระถางแต่ไม่พบแล้ว 
I-Ko
*

« ตอบ #1380 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 04:30:18 PM »

ส่งการบ้านคุณไก่นาค่ะ  ได้มาน่าจะปีกว่าๆแล้ว  แบ่งต้นลูกให้เพื่อนๆไปบ้างนิดหน่อย  ยังอยู่กับเราอีกหลายต้น  แต่ทุกต้นลายขาวๆไม่เยอะเท่าในรูปที่คุณไก่นาถ่ายไว้เลยค่ะ  สงสัยอากาศบ้านเราจะไม่เหมือนกันมั้งคะ

ยอดมีรอยไม่สวยอยู่หน่อย

ออกดอกติดเมล็ดดีพอใช้ได้เลยค่ะ  แต่เราไม่ค่อยได้เพาะนะคะ  ปล่อยร่วงและงอกเองตามธรรมชาติ  แบบว่าไม่ค่อยมีที่วางแล้วน่ะค่ะ ยิ้มกว้างๆ

โหว เลี้ยงได้งัยนี่ เก่งจัง มีทั้งหน่อแบ่งให้เพื่อนๆ ไปบ้างแล้ว แถมยังมีดอกและติดเมล็ดอีกต่างหาก อายจัง อายจัง
I-Ko เลี้ยงมาตั้งนาน ไม่มีทั้งหน่อ ทั้งดอก แต่เธอก็เป็นลูกรักทีเดียวหล่ะ ยิงฟันยิ้ม

อ๋อ...ต้นนี้ตอนที่ได้มาคุณไก่นาแกคงแงะมาให้หมดกระถางเลยมั้งคะ  เพราะมีทั้งต้นเล็กต้นใหญ่เพียบเลย  ต้นนี้เป็นต้นใหญ่ค่ะ  มาอยู่กับเราก็โตขึ้นนิดหน่อยแต่ทุกต้นยังไม่เคยให้หน่อเช่นกันค่ะ  อยู่กับเราคงจะออกดอกง่ายหน่อยมั้งคะ  เพราะแสงเยอะแดดเยอะอะไรทำนองนั้นค่ะ

แงะหมดกระถางเลยหรือคะ สันนิษฐานแบบทำให้ไอโกะนั่งหัวเราะหึๆ ขำภาพแงะมาหมดกระถาง ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม   ยังงัยก็ถือว่าเลี้ยงเก่งค่ะเพราะแสงแดดเยอะแต่
เด็กผิวสวย  เด็กๆ บ้านโกะทุกวันนี้เริ่มแสงเยอะใบหงิกตัวดำกันเป็นแถบๆ ยิ้มกว้างๆ
I-Ko
*

« ตอบ #1381 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 04:36:03 PM »

สวยงามค่ะคุณI-ko ถ้าออกขาวๆกว่านี้ เราคงคิดว่าเป็นตัวเดียวกับเจ้าหนามๆที่บ้านแน่เลยค่ะ

ช่อยาวดีจังเลยค่ะ อายจัง อายจัง
อโลที่งัดมาถามชื่อนี้ กะส่งเมล็ดไปให้ K.Maggie เมื่อคืนห่อเสร็จสรรพไม่ได้นึกเล๊ยว่ามีถุงเมล็ดรอไปด้วย
ส่งแต่ของสดไปทั้งหมด  เดี๋ยวจัดตามไปค่ะ   ดอกในภาพข้างล่างติดตั้ง 1 ฝักก็ใส่ถุงซิปเตรียมส่ง K.Maggie
เรียกว่าลืมยกชุดเลยค่ะ รวมฮาโวเทียอีก 2 ฝักด้วย

สังเกตสีอึ๊ดตื้อเพราะแดดที่บ้านแรงมากค่ะ  ตัวไหนสวยมากๆ จะหาที่แอบร่มเพราะกลัวแดดเผา

Liked By: Maggie, chewbee, kew, minja
Maggie
*

« ตอบ #1382 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 05:10:26 PM »

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะคุณI-ko แลกเปลี่ยนกันไว้ เผื่อคราวหน้าอยากเพิ่มจำนวน จะได้ส่งคืนให้ค่ะ ไม้ที่นี่ถ้ากลับบ้านเก่าคงจะเป็นเน่าตายตอนหน้าฝนค่ะ เพราะฝนตกเยอะกว่าภาคอื่นๆ แต่ข้างๆโรงจอดรถยังว่างค่ะ ต่อไปคงเป็นโรงเรือนกระบองเพชรและอะโล  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chewbee
*

« ตอบ #1383 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 08:58:45 PM »

ตัวนี้ชื่อ Aloe haworthioides ค่ะ  อโลตัวนี้จะเล็กๆนะคะ  จะแตกก่อมาข้างๆค่ะให้ดูเหมือนกันใหญ่ขึ้นนะคะ  แต่ถึงงั้นก็ยังเล็กอยู่ดีค่ะ  แถมเท่าที่เราเคยปลูกก็ไม่ได้แตกหน่อเก่งอะไร  แบบว่ามีหน่อไม่มากน่ะค่ะ  แต่เรื่องแตกหน่อนี้ก็อย่าเชื่อเรามานะคะ  เผื่อคุณไอปลูกแล้วหน่อเยอะแล้วจะงงเอา ยิ้มกว้างๆ  เพราะตัวนี้เราทำตายไป 2-3 รอบแล้วค่ะ  ลังเล  แต่ยังไม่เข็ดนะคะ  ยิ้มกว้างๆ กะว่าถ้าเจออีกก็จะหามาปลูกใหม่ค่า ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kew, minja, ไก่นา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 09:07:03 PM โดย chewbee » บันทึกการเข้า
chewbee
*

« ตอบ #1384 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 09:16:48 PM »

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  ส่วนAloe erinacea ยิ่งคุณบี้บอกว่าน่ารักมากๆ ทำให้ยิ่งอยากมีไว้ในครอบครอง
คิดว่าสักวันมันอาจจะมีจำนวนมากๆ แล้วคนขายคงจะนำออกมาจำหน่ายกัน  อย่างเช่นตอนนี้เห็นอโลแบบในภาพ
ออกจำหน่ายหลายที่ เมื่อก่อนจำได้ว่าเคยแลกกับ K.muik แต่I-Ko เลี้ยงไม่รอด และไม่เคยเห็นมีวางขาย
แต่ตอนนี้คงเป็นช่วงของเค้า เลยออกสู่ตลาดให้เห็นบ่อย  พอเจอรีบคว้ามับ ยิงฟันยิ้ม

ส่วนอโลกระปุกตั้งฉ่าย ชื่อตั้งเองไม่รู้ชื่อค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ สมัยก่อนเห็นขายทุกร้าน ปัจจุบันไม่เคยพบอีก
มันเป็นอโลที่มีความน่ารักในตัว โชคดีว่าสมัยก่อนมีหลายกระถาง แต่โดนเผาแห้งตายเกลี้ยงเพราะไม่ได้ดูแล
ต้นที่รอดต้นนี้น่าจะเป็นลูกของแม่ๆ เพราะมันซุกอยู่ใต้ใบหูเสือก็เลยเอาตัวรอดมาได้ จับเปลี่ยนเครื่องไม่นาน
ได้หน่อลูกออกมาข้างๆ 1 ตัวแล้ว   เดี๋ยวนี้อยากจะหาเพื่อนให้อีกสักกระถางแต่ไม่พบแล้ว 

รูปแรกเป็น Aloe brevifolia ค่ะ  ตัวนี้ที่บ้านเรามีหลายต้น  เราเคยเห็นบางต้นปลูกแล้วต้นโตพอสมควรยังคิดอยู่เลยว่าเค้าเลี้ยงยังไงน้า......

ส่วนรูปสองเราก็ไม่รู้ชื่อเหมือนกันค่ะ  ต้นนี้เราก็เคยมีเหมือนกันแต่ทำตายหมดแล้วค่ะ  ตะก่อนเห็นมีขายกันเยอะจริงๆนั่นล่ะค่ะ  แต่ตอนนี้หายไปจากตลาดหมดเลย  เราเลยไม่ได้หามาลองปลูกอีกครั้งสักที ยิ้มกว้างๆ

chewbee
*

« ตอบ #1385 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 09:27:08 PM »

ช่อยาวดีจังเลยค่ะ อายจัง อายจัง
อโลที่งัดมาถามชื่อนี้ กะส่งเมล็ดไปให้ K.Maggie เมื่อคืนห่อเสร็จสรรพไม่ได้นึกเล๊ยว่ามีถุงเมล็ดรอไปด้วย
ส่งแต่ของสดไปทั้งหมด  เดี๋ยวจัดตามไปค่ะ   ดอกในภาพข้างล่างติดตั้ง 1 ฝักก็ใส่ถุงซิปเตรียมส่ง K.Maggie
เรียกว่าลืมยกชุดเลยค่ะ รวมฮาโวเทียอีก 2 ฝักด้วย

สังเกตสีอึ๊ดตื้อเพราะแดดที่บ้านแรงมากค่ะ  ตัวไหนสวยมากๆ จะหาที่แอบร่มเพราะกลัวแดดเผา

อโลหลายตัวต้องสีเข้มๆถึงจะสวยนะคะ  แต่ทั้งนี้ก็ต้องแล้วแต่ชอบด้วยค่ะ  ชอบใครชอบมันเนอะ ยิ้มกว้างๆ
แล้วก็ Aloe haworthioides ของคุณไอติดเมล็ดด้วยหรือคะ  สุดยอดเลยค่ะ  ดอกเล็กมากเท่าที่เราจำได้ของเราไม่เคยติดเมล็ดเลยค่ะ

chewbee
*

« ตอบ #1386 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 08:10:25 PM »

เอามาฝากไว้ให้อ้อมใจค่ะ ยิ้ม

Aloe erinacea  เท่าที่เคยเห็นจะเป็นอโลต้นเล็กค่ะ  ยังไม่เคยเห็นต้นใหญ่ๆสักที  ส่วนเราก็พึ่งเลี้ยงให้โตได้เท่านี้ค่ะ
ต้นนี้หนาดุพอควรเลยค่ะ  แต่เพราะต้นเล็กน่ารักเลยอดใจไม่ไหว ยิ้มกว้างๆ  แล้วถึงหนาจะดุ  แต่ก็ไม่เท่าอโลต้นใหญ่ๆบางพันธุ์และไม่ดุเท่าพวกดิกเกียค่ะ(แอบพาดพิงถึงสัปปะรดด้วย ยิ้มกว้างๆ)
ต้นนี้จำได้ว่าตอนที่ได้มาต้นเล็กกว่านี้แค่นิดเดียวค่ะ  โตช้า......มาก

Maggie
*

« ตอบ #1387 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 09:09:16 AM »

เอามาฝากไว้ให้อ้อมใจค่ะ ยิ้ม

Aloe erinacea  เท่าที่เคยเห็นจะเป็นอโลต้นเล็กค่ะ  ยังไม่เคยเห็นต้นใหญ่ๆสักที  ส่วนเราก็พึ่งเลี้ยงให้โตได้เท่านี้ค่ะ
ต้นนี้หนาดุพอควรเลยค่ะ  แต่เพราะต้นเล็กน่ารักเลยอดใจไม่ไหว ยิ้มกว้างๆ  แล้วถึงหนาจะดุ  แต่ก็ไม่เท่าอโลต้นใหญ่ๆบางพันธุ์และไม่ดุเท่าพวกดิกเกียค่ะ(แอบพาดพิงถึงสัปปะรดด้วย ยิ้มกว้างๆ)
ต้นนี้จำได้ว่าตอนที่ได้มาต้นเล็กกว่านี้แค่นิดเดียวค่ะ  โตช้า......มาก

อยากเอามือไปจับเล่นเบาๆ คงจะปวดๆคันๆ  ยิงฟันยิ้ม ขึ้นชื่อว่าหนาม เขาทำให้เราเจ็บทั้งนั้น  โกรธ โกรธ รักแล้วต้องยอมค่ะ เจ๋ง เจ๋ง
Maggie
*

« ตอบ #1388 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 09:48:08 PM »

จัดระเบียบให้เรียบร้อย อยู่คอนโดไปก่อน เมื่อไหร่แน่นค่อยปลูกเรือนหอให้นะจ๊ะ ทั้งหมดทั้งมวลก็ได้จากท่านผู้มีน้ำใจไมตรี  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
ไก่นา
*

« ตอบ #1389 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:21:23 PM »

ได้ชื่อรึยังคะ เค้าสวยแปลกดี อายจัง

Liked By: minja, chewbee, kew
ไก่นา
*

« ตอบ #1390 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 03:05:52 AM »

ไม่เคยเห็นดอกอโลสวยอย่างนี้มาก่อน ก้านใบก็สวยหนามน้อย เสียดายหิ้วไม่ไหวมันใหญ่เกินกว่าจะขน ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chewbee, minja, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #1391 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 09:08:31 PM »

^
^^
^^^
^^^^
ดอกเค้าสวยจริงๆค่ะ  ไปกระจุกรวมกันที่ด้านบนน่ารักดี
สงสัยถ้ามีต้นเล็กๆคุณไก่นาคงได้สอยมาแน่เลยค่ะ  แล้วคุณตำมะหลวดบ้านคงจะตาเขียวใส่อีกรอบแน่ๆเลย ยิ้มกว้างๆ  แต่รูปที่ถ่ายมาเราเห็นมีหน่อเล็กๆด้วยนะคะ ยิงฟันยิ้ม  เสีนดายที่เค้าไม่แบ่งขายนาะ

ต้นในรูปคล้ายๆของที่บ้านเราเลยค่ะ  แต่ของเราใบออกสีอมฟ้า  แล้วก็ยังไม่เคยให้หน่อเลย ยิงฟันยิ้ม  ตอนนี้เราปลูกต้นที่ว่านี้ไว้ในที่คอนข้างร่ม  ไม่รู้ว่าถ้าเอาออกแดดมากกว่านี้ใบจะเป็นสีเขียวรึเปล่า  ไว้วันหลังถ่ายรูปมาให้ดูค่ะ  ถือเป็นยักษ์ใหญ่ของบ้านเราเลยค่ะต้นที่ว่านี้

Liked By: ไก่นา, minja, I-Ko
หน้า: 1 ... 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 [87] 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 ... 106   ขึ้นบน
  พิมพ์