หน้า: 1 ... 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 [86] 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 ... 106   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -- ชมรมคนรักอาโลฮ่าาาา +_+ ( อโล aloe )--& ไม้ที่ไม่มีที่ลง 555++  (อ่าน 336037 ครั้ง)
ไก่นา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1360 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 11:02:28 PM »

อโลอลังการมากเลยค่ะคุณไก่นา คงต้องใช้เวลาหลายปี กว่าจะได้ต้นใหญ่ขนาดนี้
น้องบี้ลองคิดดูสิค่่ะ ถ้าอโลต้นสามารถ เป็นต้นอยู่ในกระถางเล็ก ๆ แบบบอนไซ จะสวยขนาดไหน

เห็นแต่ละต้นน่าจะใช้เวลาเลี้ยงนานมากเลยทีเดียวค่ะ อย่างน้อยสิบถึงยี่สิบปีแน่นอน ยิ้มเท่ห์

Liked By: kew, chewbee, minja

Maggie
*

« ตอบ #1361 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 07:23:25 AM »

อะโล ดอกสวยๆ จากสวนคุณ จอ๊บ สวนปัลละดา เชียงใหม่

muik
*

« ตอบ #1362 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 06:29:29 AM »

อยากทราบว่าต้นในภาพเป็น อโล หรือ ฮาโวเทีย

ฮาโวเทียครับพ้มมมม

"^_^ คนรักไม้หนาม ไม้ทนแล้ง #Dyckia #สัปปะรดสี #Aloe ^_^ "
I-Ko
*

« ตอบ #1363 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 03:57:42 PM »

อะโล ดอกสวยๆ จากสวนคุณ จอ๊บ สวนปัลละดา เชียงใหม่

อันแน่ หนีไปแอ่วเชียงใหม่ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ สวยมากค่ะ สีแสบตาจริงๆ

ปล. เสียดายอีก 2 หน้าก่อนหน้ายังมองไม่เห็นภาพของคุณไก่นา สงสัยต้องเข้ามาดูตอนกลางคืนอาจจะเห็น
I-Ko
*

« ตอบ #1364 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 04:15:03 PM »

อยากทราบว่าต้นในภาพเป็น อโล หรือ ฮาโวเทีย

ฮาโวเทียครับพ้มมมม

ขอบคุณค่ะ จุมพิต 
พี่ลองเข้าไปค้น และค้น อากู๋ จนเจอ Haworthia maxima หรือ Hawothia pumila น่าจะตัวเดียวกันเนอะ แต่จุดเค้าขาวสวยจัง
เครดิตภาพจาก Thai succulents
I-Ko
*

« ตอบ #1365 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 04:18:22 PM »

ขาขาวๆ นั่นถือว่าจะด่างไหมคะ หรือว่าเกิดจากการไม่โดนแดด พอคนขายเปลี่ยนเครื่องหรือกระถางใหม่เพื่อนำออกขายด้านนั้นเลยโผล่(ต้องดูกันต่อไป)
เดิมน่ะมีถางเดียวด้านบนโน้นหนีบจากตลาดสดขายกับข้าวแถวบ้าน แต่บังเอิญไปเจอถางนี้เข้าในงานเกษตรแฟร์ราคาแรงกว่าถางบนเท่าตัวนึงเลยหล่ะ
แต่ก็หนีบมาเพราะไม่เคยเห็นวางขาย ประมาณในงานเกษตรแฟร์ก็เจอต้นนี้ร้านเดียวต้นเดียวถึงได้ยอมหนีบมาแม้ว่าราคาจะแรง

ส่วนข้างล่างนี้ไม่มีคำถามฟอร์มใบเหมือนฮาโวเทียทั่วๆ ไป หนีบมานานนนนแล้ว ตั้งโดนแดดจนซีดดำพึ่งย้ายเข้าร่มตอนฟื้นฟูกลุ่มฮาโวเทียเมื่อปลายปีที่ผ่านมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 04:32:53 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #1366 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 05:38:17 PM »

อะไรที่ชอบก็รีบจัดหามาค่ะอย่าได้รอ  :Dเพราะเวลาไม่เคยคอยใคร  ได้ไม้มาก็ถือว่ามีกำไร ข้อที่1 มีความสุขทางใจที่ได้ชื่นชมทุกวัน ข้อที่ เลี้ยงไปอีกไม่นานจะสวยขึ้นๆและแตกหน่อ ขยายพันธ์ได้อีก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ถ้าเลี้ยงแล้วกลับบ้านเก่าถือว่าเสมอตัว เพราะเราได้ประสบการณ์ ต่อไปจะได้ระวังให้มากขึ้นและไม่ทำให้เกิดเหตุการณ์เช่นนี้อีก เจ๋ง เจ๋ง แต่ถ้าเลี้ยงไม้ชนิดเติมแล้วกลับบ้านเก่ามากกว่า3ครั้ง  ลังเล :'(เชิญปรึกษาหลังไมค์ค่ะ หรือไม่ก็ส่งมาทางนี้จะรับดูแลให้อย่างดีเลยค่ะ เจ๋ง
chewbee
*

« ตอบ #1367 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 06:46:43 PM »

อโลอลังการมากเลยค่ะคุณไก่นา คงต้องใช้เวลาหลายปี กว่าจะได้ต้นใหญ่ขนาดนี้
น้องบี้ลองคิดดูสิค่่ะ ถ้าอโลต้นสามารถ เป็นต้นอยู่ในกระถางเล็ก ๆ แบบบอนไซ จะสวยขนาดไหน

มีบอกแนวเพื่อหลอกล่อให้เกิดกิเลสด้วยอะพี่กิ้ว  ความจริงเคยปลูก Aloe dichotoma มาครั้งนึงแล้วค่ะ  ปลูกได้ 2 ปี มันก็ไม่อยากอยู่กับน้องลากลับบ้านเก่าซะงั้น  ไม่รู้ว่าโกรธที่ให้อยู่แต่ในที่แคบๆรึเปล่า  แบบว่าอยากปลูกหลายอย่างเลยให้เค้าอยู่ในกระถางขนาดพอดีด้วยหน่อยน่ะค่ะ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: kew, ไก่นา, I-Ko
kew
*

« ตอบ #1368 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 11:39:10 PM »

มีบอกแนวเพื่อหลอกล่อให้เกิดกิเลสด้วยอะพี่กิ้ว  ความจริงเคยปลูก Aloe dichotoma มาครั้งนึงแล้วค่ะ  ปลูกได้ 2 ปี มันก็ไม่อยากอยู่กับน้องลากลับบ้านเก่าซะงั้น  ไม่รู้ว่าโกรธที่ให้อยู่แต่ในที่แคบๆรึเปล่า  แบบว่าอยากปลูกหลายอย่างเลยให้เค้าอยู่ในกระถางขนาดพอดีด้วยหน่อยน่ะค่ะ ยิ้มกว้างๆ
ค่อยเริ่มใหม่ค่ะ สู้ ๆ

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
chewbee
*

« ตอบ #1369 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 12:54:46 PM »

Aloe erinacea X pretoriensis  หนามสวยแต่ไม่ดุคะตัวนี้  โตช้าค่ะ  ปลูกมานานพอดูแล้วแต่ไม่ค่อยจะโตสักเท่าไร

Liked By: I-Ko, pen
chewbee
*

« ตอบ #1370 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 01:01:43 PM »

ส่งการบ้านคุณไก่นาค่ะ  ได้มาน่าจะปีกว่าๆแล้ว  แบ่งต้นลูกให้เพื่อนๆไปบ้างนิดหน่อย  ยังอยู่กับเราอีกหลายต้น  แต่ทุกต้นลายขาวๆไม่เยอะเท่าในรูปที่คุณไก่นาถ่ายไว้เลยค่ะ  สงสัยอากาศบ้านเราจะไม่เหมือนกันมั้งคะ

ยอดมีรอยไม่สวยอยู่หน่อย

ออกดอกติดเมล็ดดีพอใช้ได้เลยค่ะ  แต่เราไม่ค่อยได้เพาะนะคะ  ปล่อยร่วงและงอกเองตามธรรมชาติ  แบบว่าไม่ค่อยมีที่วางแล้วน่ะค่ะ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: I-Ko, pen, minja
chewbee
*

« ตอบ #1371 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 01:57:43 PM »

Gasterworthia ex. Japan ค่ะ  ต้นนี้เคยลงรูปเมื่อนานมาแล้วครั้งนึง  ตอนนี้ต้นแม่ตายไปแล้ว  ยังดีที่เหลือลูกไว้ 
เป็นลูกผสมข้ามสกุลที่เราคิดว่าน่ารักมากๆต้นนึงเลยค่ะ 

ดอกออกมาหน้าตาเป็นส่วนผสมระหว่างแกสและฮาเลยล่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม
สีซีดๆเหมือนฮาโวเทีย  แต่ก็ยังมีสีส้มๆแบบแกสทีเรียติดนิดหน่อย  แบบกลัวไม่รู้ว่าใครเป็นพ่อแม่อะค่ะ ยิงฟันยิ้ม

มีพุงป่องๆนิดๆให้เห็นว่าเป็นแกสทีเรียด้วยค่ะ  เดี๋ยวจะนึกว่าเป็นสีส้มจากอโล ยิงฟันยิ้ม

Liked By: I-Ko, pen, minja
I-Ko
*

« ตอบ #1372 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 04:25:20 PM »

Aloe erinacea X pretoriensis  หนามสวยแต่ไม่ดุคะตัวนี้  โตช้าค่ะ  ปลูกมานานพอดูแล้วแต่ไม่ค่อยจะโตสักเท่าไร

ลูกผสมตัวนี้สวยจังค่ะ เมื่อเร็วๆ นี้ก็ท่องเวปเจอมนต์เจ้า Aloe erinacea เข้าอย่างจัง

Liked By: pen, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #1373 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 04:27:36 PM »

ส่งการบ้านคุณไก่นาค่ะ  ได้มาน่าจะปีกว่าๆแล้ว  แบ่งต้นลูกให้เพื่อนๆไปบ้างนิดหน่อย  ยังอยู่กับเราอีกหลายต้น  แต่ทุกต้นลายขาวๆไม่เยอะเท่าในรูปที่คุณไก่นาถ่ายไว้เลยค่ะ  สงสัยอากาศบ้านเราจะไม่เหมือนกันมั้งคะ

ยอดมีรอยไม่สวยอยู่หน่อย

ออกดอกติดเมล็ดดีพอใช้ได้เลยค่ะ  แต่เราไม่ค่อยได้เพาะนะคะ  ปล่อยร่วงและงอกเองตามธรรมชาติ  แบบว่าไม่ค่อยมีที่วางแล้วน่ะค่ะ ยิ้มกว้างๆ

โหว เลี้ยงได้งัยนี่ เก่งจัง มีทั้งหน่อแบ่งให้เพื่อนๆ ไปบ้างแล้ว แถมยังมีดอกและติดเมล็ดอีกต่างหาก อายจัง อายจัง
I-Ko เลี้ยงมาตั้งนาน ไม่มีทั้งหน่อ ทั้งดอก แต่เธอก็เป็นลูกรักทีเดียวหล่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: pen, chewbee, minja
I-Ko
*

« ตอบ #1374 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 04:32:23 PM »

Gasterworthia ex. Japan ค่ะ  ต้นนี้เคยลงรูปเมื่อนานมาแล้วครั้งนึง  ตอนนี้ต้นแม่ตายไปแล้ว  ยังดีที่เหลือลูกไว้ 
เป็นลูกผสมข้ามสกุลที่เราคิดว่าน่ารักมากๆต้นนึงเลยค่ะ 

ดอกออกมาหน้าตาเป็นส่วนผสมระหว่างแกสและฮาเลยล่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม
สีซีดๆเหมือนฮาโวเทีย  แต่ก็ยังมีสีส้มๆแบบแกสทีเรียติดนิดหน่อย  แบบกลัวไม่รู้ว่าใครเป็นพ่อแม่อะค่ะ ยิงฟันยิ้ม

มีพุงป่องๆนิดๆให้เห็นว่าเป็นแกสทีเรียด้วยค่ะ  เดี๋ยวจะนึกว่าเป็นสีส้มจากอโล ยิงฟันยิ้ม

นี่ขนาดรุ่นลูก เลี้ยงจนออกดอก อายจัง อายจัง

Liked By: pen, chewbee, minja
chewbee
*

« ตอบ #1375 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 07:59:47 PM »

ลูกผสมตัวนี้สวยจังค่ะ เมื่อเร็วๆ นี้ก็ท่องเวปเจอมนต์เจ้า Aloe erinacea เข้าอย่างจัง

ถ้ามีลูกจะเอามาแบ่งนะคะ  แต่ต้องทำใจสักหน่อยเพราะเราปลูกมานานแล้วยังไม่เคยให้หน่อเลยค่ะ
Aloe erinacea มันน่ารักมากๆจริงนั่นละค่ะ  เราก็มีต้นนึงปลูกมานานแล้วยังนิ่งๆอยู่เลยค่ะ

Liked By: I-Ko, minja
หน้า: 1 ... 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 [86] 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 ... 106   ขึ้นบน
  พิมพ์