หน้า: 1 ... 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 [83] 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 ... 99   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -- ชมรมคนรักอาโลฮ่าาาา +_+ ( อโล aloe )--& ไม้ที่ไม่มีที่ลง 555++  (อ่าน 305669 ครั้ง)
chewbee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1312 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 08:46:18 PM »

เพาะเมล็ดไว้นิดหน่อย  มีทั้งที่ซื้อเมล็ดมา  แล้วก็เก็บของที่บ้านค่ะ  ยังไม่เคยลองผสมอโลเลยนะคะ  แบบว่ากลัวจะมันมือจนไม่มีที่ให้เพาะค่ะ  แต่ความจริงแล้วคือเป็นคนใจไม่ถึงพอค่ะ  เป็นประเภทตัดใจไม่ค่อยได้ไม่กล้าถอนต้นที่ไม่งามออกน่ะค่ะ  ลังเล พอเป็นแบบนั้นแล้วก็จะไม่มีที่วางค่ะงานนี้ ยิงฟันยิ้ม

ตัวอย่างของความไม่กล้าค่ะ  เพาะไว้นานแล้วควรจะถอนแยกได้แล้ว  แต่ก็ทำใจไม่ได้ค่ะ

กระถางนี้ต้นไม้บอกว่าเบียดกันจนหายใจไม่ค่อยจะออกแล้วน้า.......

ต้นนี้งอกเองที่กระถางอื่น  คิดว่าน่ารักดีเลยยังไม่ได้ถอนทิ้ง  แต่ก็ยังไม่ยอมแยกกระถางหาที่อยู่ให้ใหม่สักที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2017, 08:56:02 PM โดย chewbee » บันทึกการเข้า

chewbee
*

« ตอบ #1313 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 09:00:24 PM »

ฮาโวเทียบ้างค่ะ  ต้นนี้ตะก่อนมีเพื่อนอยู่ด้วยกัน 3 หน่อ ในกระถางเดียว  เห็นมันเบียดกันจนไม่ค่อยสวยเลยจับแยกจากกัน  ปรากฎว่าลาโลกไปแล้ว 2 ต้น  ตอนนี้เหลือต้นเดียวแล้วและยังไม่มีทีท่าว่าจะดีขึ้นเลยจับมาปลูกใหม่อีกรอบค่ะ  หวังว่าจะรอดนะคะ  เพราะถ้าไม่รอดก็หมดแล้วค่ะต้นนี้

Liked By: ไก่นา, kew, I-Ko, minja
ไก่นา
*

« ตอบ #1314 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 10:04:05 PM »

หลังจากโชว์ตัว เจ้านู๋กรามโตJucunda ลูกคุณไก่นา ไปแล้ว ขอปิดท้ายด้วยภาพพัฒนาการการบ้าน คุณไก่นา ต่อ
ก่อนหน้าเตรียมทำการบ้าน(ถ่ายภาพ)หลายรอบแล้ว แต่มาติดตรง ไอ้เขี้ยวตันAculeata Crouss
เนื่องจากยอดเบี้ยวเพราะไม่ได้ไปดูเค้านาน มุมที่วางเค้าไว้ได้แสงไม่ทั่วถึงก็เลยเกิดอาการเอียงหาแสง

ไอ้เขี้ยวตัน ตัวนี้มีเรื่องเหลาเพียบแบบสยดสยองทั้งคนและต้นไม้ ขอติดไว้ก่อนค่ะ วันนี้ตั้งใจลงภาพการบ้านให้จบ

ปัจจุบันเรียกว่าพอไหว แต่ลำต้นยังไม่ถูกใจ ไอ้ครั้นจะตัดปลูกใหม่ก็ไม่กล้า กลัวเสียเธอไป เลยเลี้ยงแบบเอียงๆ นี่แหละ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

เมื่อก่อนตอนมาใหม่ๆ Striata ก็ถือว่าเป็นน้องเล็กกระถางหนึ่งในรุ่นการบ้านคุณไก่นา

แต่ตอนนี้จัดอยู่ในระดับน้องกางแล้วค่ะ คือมีขนาดกลางๆ และกางๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

เวลายื่นหน้าไปดูใกล้ๆ ภูมิใจที่เลี้ยงเค้าจนโตได้เท่านี้ และใบเริ่มมีขอบฟัน ตอนเด็กๆ ใบเรียบเกลี้ยง พอเริ่มกางๆ เริ่มดุ ฟันขึ้นอ่ะ

ส่วนน้องเล็กสุดสวย ต้องยกให้เธอคนนี้ Somalensis ไม่ต้องบอกคงเดาได้ว่าถางไหนเล็กสุด
(ซ้ายคือJucunda  ขวาการบ้านK.chewbee  ตรงกลางของโกะเองหิ้วมาสมัยหนีน้ำเป็นตัวที่ทำให้เราฮึดจะเลี้ยงต้นไม้ใหม่ ตอนน้ำท่วมซึมไม่ไปไหน
อยู่ในบ้านเช่าหนีน้ำไปชลบุรี จนวันที่พาคุณแม่ไปจ่ายกับข้าวที่ตลาดแล้วเจอเจ้าต้นนี้ ทำให้ชอบและประคบประหงมเค้าตั้งแต่วันนั้นเลยเริ่มจิตใจดีขึ้น)

สีผิวตอนนั้นเค้าสวยมาก

ปัจจุบันบอกได้คำเดียวว่า หนูโตแล้ว สวยค่ะ แม้ไม่ได้สีสว่างๆ แบบตอนเด็กๆ บ้านเก่าเคยเอาไปตากแดดเข็ดดูไม่ได้เลย ตกใจ

แม้ว่าโตแล้ว ไอโกะก็ยังจับอยู่ถาง 2 นิ้วครึ่ง บาปไหมนี่ทรมานต้นไม้
(ถ่ายคู่กับ ไอ้เขี้ยวตัน ตอนเปลี่ยนกระถางครั้งล่าสุดค่ะ)

ปล. คุณครูกับเพื่อนๆ อ่านการบ้านกันหน้ามืด ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

เย้ๆยังอยู่รอดปลอดภัย บอกตามตรงค่ะช่วงหลังไก่หันไปบ้ามะเดื่อฝรั่ง เลยปล่อยน้องเข้จมน้ำบ้างขาดน้ำบ้างทยอยขึ้นสวรรค์ไปทีละต้นสองต้น

Liked By: chewbee, kew, I-Ko, minja
ไก่นา
*

« ตอบ #1315 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 10:14:49 PM »

คล้ายต้นของคุณไอโกะไหมค่ะ ดูแปลกๆไม่ค่อยคล้าย อาจเพราะต้นใหญ่

รูปภาพมีปัญหาขอแก้ไขนิดค่ะ

ตอนทำชีวประวัติ เจ้านู๋กรามโตJucunda ทู้ก่อนหน้านี้ ก็คิดว่าน่าจะเป็นพันธุ์เดียวกัน เพราะได้รับมาจากคุณไก่นา
แต่พอมาเพ่งรายละเอียดจากกระทู้นี้ ดูแปลกๆ คล้ายค่ะ แต่ไม่เหมือนทีเดียว ตรงความห่างของหนาม

ลักษณะใบดูไม่ออกเพราะ ต้นของไอโกะจะมีพัฒนาการใบยาวด้วย ซึ่งอาจจะเป็นอายุของไม้ หรือฤดู
ถ้าดูจากวันที่เก็บภาพ ช่วงอุ่นหรือร้อน ต้น-กลางปี ใบยาว  แต่ช่วงกลาง-ท้ายปีจะฝนและหนาวไม้จะอวบอ้วนใบหด...รึเปล่าไม่แน่ใจ
เดี๋ยวปีนี้จะลองสังเกตช่วงอุ่นกับร้อนอีกทีค่ะ เพราะตอนนี้ก็แปลกๆ พอเย็นหรือหนาว อโลหลายต้นที่อยู่มุมเดียวกับเจ้ากรามโตเริ่มยืดเป็นคอกระเหรี่ยง

สิ่งที่ดูแปลกๆ ที่กล่าวตอนต้นคือ ความห่าง(ถี่)ของหนามหรือฟัน
ต้นของคุณไก่นา ฟันค่อนข้างถี่และหนามแหลมเล็กปลายแหลมตรง(ตามที่ตาไอโกะเห็นจากภาพค่ะ)
แต่ฟันของต้นไอโกะ ฟันจะมีโคนหนามใหญ่ปลายแหลมแต่ลอนหนามเป็นทรงเหมือนน้ำทะเลตอนโต้คลื่น(บอกไม่ถูกวาดภาพก็ไม่ได้ คือมันมีเชฟน่ะค่ะ)
ขอดูตรงวงกลมเพราะจะได้มองในจุดเดียวกัน

ถูกต้องร้อยเปอร์เซ็น ไก่ก็คิดอยู่นะคะว่าตอนนั้นแบ่งใครไปบ้าง ช่วงต้นเค้าเล็กจะมีหน่อลูกอยู่สองสามหน่อ หลังจากแยกหน่อเล็กออกเค้าก็ไม่เคยแตกหน่อใหม่ขึ้นอีกเลยค่ะ ใบเค้าจะเขียวไม่เหมือนตัวอื่น เขียวพอกับ Aloe Cosmo

Liked By: chewbee, kew, I-Ko, minja
ไก่นา
*

« ตอบ #1316 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 10:57:50 PM »

[img]http://imageshack.com/a/img923/546/p0i5Xt.jpg[img]

ได้มาในชื่อนี้ค้นหาทางเน็ตไม่เจอค่ะ Aloe vit กระถางเล็กมีสามต้นเล็ก จะล้างรากฝากให้คุณไอโกะ สักต้นค่ะ

ไก่นา
*

« ตอบ #1317 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 11:00:37 PM »

ฮาโวเทียบ้างค่ะ  ต้นนี้ตะก่อนมีเพื่อนอยู่ด้วยกัน 3 หน่อ ในกระถางเดียว  เห็นมันเบียดกันจนไม่ค่อยสวยเลยจับแยกจากกัน  ปรากฎว่าลาโลกไปแล้ว 2 ต้น  ตอนนี้เหลือต้นเดียวแล้วและยังไม่มีทีท่าว่าจะดีขึ้นเลยจับมาปลูกใหม่อีกรอบค่ะ  หวังว่าจะรอดนะคะ  เพราะถ้าไม่รอดก็หมดแล้วค่ะต้นนี้

ไก่ไม่สามารถมองเห็นรูปภาพคุณ chewbee เลยค่ะ น่าเสียดายจัง ร้องไห้

ไก่นา
*

« ตอบ #1318 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 01:48:51 AM »

Aloe Humilis กำลังแทงช่อดอกพร้อมกันสามชำ จะส่งไปให้คุณไอโกะช่วยเลี้ยงอิอิ ยิงฟันยิ้ม

chewbee
*

« ตอบ #1319 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 09:25:46 AM »

Aloe Humilis กำลังแทงช่อดอกพร้อมกันสามชำ จะส่งไปให้คุณไอโกะช่วยเลี้ยงอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ต้นนี้กำลังจะออกดอกหรือคะ  เราปลูกมาตั้งนานแล้วแต่ยังไม่เคยเห็นดอกเลยค่ะ  ดูแล้วช่อดอกก็แปลกดีด้วยนะคะ  มานั่งรอดูดอกแล้วค่ะ เจ๋ง

คุณไก่นาไปปลูกมะเดื่อฝรั่งแล้วต้องหาคนช่วยเลี้ยงน้องเข้แล้วค่ะ  แต่ก็เห็นมีน้องเข้ตัวใหม่คือน้อง Aloe vit ด้วย  น่าตาน่ารักดีค่ะ  ช่วงหน้าร้อนถ้าได้แดดดีๆสีคงสวยน่าดู

ปล.เสียดายที่คุณไก่นาไม่เห็นรูปของเรา  แต่เราก็ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกันค่ะ ลังเล ขยิบตา

Liked By: kew, ไก่นา, I-Ko, minja
kew
*

« ตอบ #1320 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 10:44:20 PM »

พี่ว่าแดดจัดไปหรือเปล่าค่ะ เห็นใบซีด ๆ ลองหลบแดดสักนิด ดูซิค่ะ

Liked By: I-Ko, chewbee, minja

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
muik
*

« ตอบ #1321 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 10:08:18 AM »

เครื่องชื้น ทิ้งรากป่าวครับ เห็นไม่มีรากเลยยย

Liked By: kew, I-Ko, chewbee, minja

"^_^ คนรักไม้หนาม ไม้ทนแล้ง #Dyckia #สัปปะรดสี #Aloe ^_^ "
muik
*

« ตอบ #1322 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 11:11:00 AM »

ต้นนี้ได้รับจากพี่ไก่นาครับ

ต้นนี้ด้วยครับ อยู่ในอ่าง 16นิ้วแล้ววน่าจะต้นเดียวกะพี่ I-Ko

Liked By: Maggie, kew, I-Ko, chewbee, minja

"^_^ คนรักไม้หนาม ไม้ทนแล้ง #Dyckia #สัปปะรดสี #Aloe ^_^ "
Maggie
*

« ตอบ #1323 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 12:26:31 PM »

เพาะเมล็ดไว้นิดหน่อย  มีทั้งที่ซื้อเมล็ดมา  แล้วก็เก็บของที่บ้านค่ะ  ยังไม่เคยลองผสมอโลเลยนะคะ  แบบว่ากลัวจะมันมือจนไม่มีที่ให้เพาะค่ะ  แต่ความจริงแล้วคือเป็นคนใจไม่ถึงพอค่ะ  เป็นประเภทตัดใจไม่ค่อยได้ไม่กล้าถอนต้นที่ไม่งามออกน่ะค่ะ  ลังเล พอเป็นแบบนั้นแล้วก็จะไม่มีที่วางค่ะงานนี้ ยิงฟันยิ้ม

ตัวอย่างของความไม่กล้าค่ะ  เพาะไว้นานแล้วควรจะถอนแยกได้แล้ว  แต่ก็ทำใจไม่ได้ค่ะ

กระถางนี้ต้นไม้บอกว่าเบียดกันจนหายใจไม่ค่อยจะออกแล้วน้า.......

ต้นนี้งอกเองที่กระถางอื่น  คิดว่าน่ารักดีเลยยังไม่ได้ถอนทิ้ง  แต่ก็ยังไม่ยอมแยกกระถางหาที่อยู่ให้ใหม่สักที

สวยน่ารักดีค่ะ คุณchewbee ถ้าพื้นที่แน่นแล้วก็แบ่งมาทางนี้ได้นะคะ ยิ้มเท่ห์ จะแลกกับสับปะรดสี หรือดิกเกียร์ ว่านสี่ทิศ หรืออะไรที่อยู่ในความสนใจก็ลองนำเสนอดูค่ะ หรือถ้ามีครบแล้วก็ไม่ว่ากัน อะโลถ้าอยู่ใกล้ๆกระบองเพชรคงน่ารักและเข้ากันดี เจ๋ง

Liked By: kew, chewbee, minja
I-Ko
*

« ตอบ #1324 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 11:47:50 PM »

[img]http://imageshack.com/a/img923/546/p0i5Xt.jpg[img]

ได้มาในชื่อนี้ค้นหาทางเน็ตไม่เจอค่ะ Aloe vit กระถางเล็กมีสามต้นเล็ก จะล้างรากฝากให้คุณไอโกะ สักต้นค่ะ

Aloe vit สีสวยจังเลยค่ะ แถมหนามน่ารักดูไม่ดุแต่น่าเอามือไปจับเล่น ขอบคุณสำหรับ Aloe vit ค่ะ

Liked By: Maggie, kew, chewbee, minja
I-Ko
*

« ตอบ #1325 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 11:54:39 PM »

อู้วววว สวยจังเลยค่ะ รับเลี้ยงและจะดูแลให้งามๆ เลยค่ะ
ที่บ้านมี Humilis คู่หนึ่งที่มักจะตั้งไว้ใกล้ๆ กัน I-Ko จะเรียกเจ้าหยินกับเจ้าหยาง  ในภาพเป็นช่วงไล่เปลี่ยนเครื่องใหม่

Liked By: Maggie, kew, chewbee
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2017, 12:03:30 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #1326 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 12:11:31 AM »

ต้นนี้ได้รับจากพี่ไก่นาครับ

ต้นนี้ด้วยครับ อยู่ในอ่าง 16นิ้วแล้ววน่าจะต้นเดียวกะพี่ I-Ko

ต้นแรก K.muik ให้อยู่แดดหรือรำไรคะ สีสวยจังเลย
ต้นในอ่าง 16 นิ้ว ดูแล้วสะใจดี ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

เลี้ยงไม้เก่งจังเลย ยกนิ้วให้เลยค่ะ ไม้โตไวมากๆ ถ้าเทียบจากตัวอ่าง 16 นิ้วที่ได้จากคุณไก่นาเหมือนกัน น่าจะช่วงเวลาใกล้เคียงกัน
ของพี่ยังต้นเล็กกระทัดรัดแต่หนามไม่กระทัดรัดเล๊ย ยิ้มกว้างๆ

Liked By: kew, chewbee, minja
I-Ko
*

« ตอบ #1327 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 12:45:27 AM »

เล็ก ๆ น้อย ๆ ที่มีอยู่ค่ะ

Aloe pepe ตัวนี้เป็นอโลตัวแรกๆที่เรามีเลยค่ะ  ปลูกแล้วก็แตกลูกออกหลานมากมายเต็มบ้าน  จนเมื่อ 3-4 ปีก่อน(ถ้าจำไม่ผิดนะ)  อยู่ดีๆคุณเธอก็ลาโลกพร้อมกันหมดโดยไม่ได้นัดหมายค่ะ  ตอนนี้ก็ยังไม่ได้หามาปลูกใหม่เพราะกะมารอขอแลกเอานี้ละค่ะ  ใครพอมีให้แลกบอกหน่อยนะคะ  จะหาไม้มาแลกค่ะ

Aloe pepe ของ I-Ko พอไหวไหมคะ  ตอนแรกกระถางนี้เกรียมจัด ตอนนี้ดีแล้วค่ะ แต่มีบางใบยังสีอมแดด

ปล. จัดให้ ไม่ต้องแลกค่ะ

Liked By: Maggie, kew, chewbee, minja
หน้า: 1 ... 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 [83] 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 ... 99   ขึ้นบน
  พิมพ์