หน้า: 1 ... 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 [82] 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 ... 101   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -- ชมรมคนรักอาโลฮ่าาาา +_+ ( อโล aloe )--& ไม้ที่ไม่มีที่ลง 555++  (อ่าน 313222 ครั้ง)
muik
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1296 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 08:53:03 AM »

Aloe Jucunda  ของที่บ้านเราหน้าตาแบบนี้ค่ะ  ต้นเล็ก  ออกเป็นก่อ  แล้วใบก็มีลายค่ะ ยิ้ม  เคยแยกปลูกเป็นต้นเดียวๆก็ไม่ใหญ่ไปกว่านี้สักเท่าไรนะคะ

ที่บ้านก็เป็นแบบนี้ครับน้องจู

คุ้นๆ เหมือนหมึกได้จากพี่ไก่นาด้วยครับตัวใหญ่เหมือนของพี่ I-Ko  ตอนนี้เลี้ยงในอ่าง 16 หรือ 18 นิ้วนี่แหละครับ ส่วนตัวคิดว่าตัวใหญ่นี่น่าจะเป็นไม้สปีชี่ย์ป่าวครับ

Liked By: I-Ko, chewbee, kew

"^_^ คนรักไม้หนาม ไม้ทนแล้ง #Dyckia #สัปปะรดสี #Aloe ^_^ "

muik
*

« ตอบ #1297 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 10:07:59 PM »

วันนี้ว่างเอาได้เอารูปลงแล้วครับ เป็นภาพเก่านะครับของปีที่แล้ว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ต้นที่บอกครับ จำได้ว่าได้มาจากพี่ไก่นาครับ ลงอ่าง 16"

jucanda ของที่บ้านครับ ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แยกลูกออกไปเยอะแล้ว เลยแหว่งๆ ครับ

นี้ตัวโปรดครับ กะเลี้ยงกอเลย

นี้ก็น่าจะไม้สปีชี่ย์ครับ ได้มาประมาณ 4-5 ปีแล้ว

สปีชี่ย์ (เพาะเมล็ด) อีกหน่อยครับ

นี้ไม้เมล็ดครับ ตัวจี๊ดดด ตอนนี้ได้ฝนไปเขียวววเบย

วันนี้พอก่อนนะครับ ไว้รอภาพอัพเดตคราวหน้าต่อครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: I-Ko, chewbee

"^_^ คนรักไม้หนาม ไม้ทนแล้ง #Dyckia #สัปปะรดสี #Aloe ^_^ "
I-Ko
*

« ตอบ #1298 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 11:49:52 AM »

วันนี้ว่างเอาได้เอารูปลงแล้วครับ เป็นภาพเก่านะครับของปีที่แล้ว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ต้นที่บอกครับ จำได้ว่าได้มาจากพี่ไก่นาครับ ลงอ่าง 16"

............................

วันนี้พอก่อนนะครับ ไว้รอภาพอัพเดตคราวหน้าต่อครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เมื่อคืนพี่นั่งพิมพ์ตอบทู้คำถาม คุณไก่นา พิมพ์ไปสับปะหงกไป รวมๆ ย่อภาพ/โหลดภาพ จำไม่ได้นานแค่ไหนรู้แต่ว่าเข้าเว็ปก่อนเห็นทู้ข้างบนของ K.muik
ตอนกดจะส่งออกเกือบเที่ยงคืนครึ่งแหนะ โกรธ  พอส่งออกตอนนั้นวู๊บไปอีก พอลืมตาขึ้นมาอ้าวเฮ้ยเห็นเป็นทู้ K.muik แต่ข้อความพี่มันล่องหนไปแล้ว
กู้ย้อนกลับก็ไม่มา .... สลบ  เลยเก็บข้าวของบนโต๊ะไปนอนดีกว่า ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

เมื่อวานหรือวันนี้ที่ว่างคะ คือจะบอกว่า....พี่มองไม่เห็นสักภาพเลย มันเป็นสัญลักษณ์เหมือนป้ายจราจรวงกลมแล้วมีขีดอยู่ตรงกลาง
อยากเห็นจังเลย ยิ่งอ่านคำบรรยายยิ่งอยากเห็น อยากเห็น
หรือจะเป็นพี่คนเดียวที่ไม่เห็น เพราะตอนแวะชมรมสับปะรดสี เห็นK.Bewlandsiaเอ่ยว่าสปร.สวยมาก แสดงว่าเธอเห็น
ต้องรอเพื่อนๆ เม้นส์ใครเห็นหรือไม่เห็นบ้าง

Liked By: chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #1299 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 11:57:36 AM »

Aloe Jucunda  ของที่บ้านเราหน้าตาแบบนี้ค่ะ  ต้นเล็ก  ออกเป็นก่อ  แล้วใบก็มีลายค่ะ ยิ้ม  เคยแยกปลูกเป็นต้นเดียวๆก็ไม่ใหญ่ไปกว่านี้สักเท่าไรนะคะ

ที่บ้านก็เป็นแบบนี้ครับน้องจู

คุ้นๆ เหมือนหมึกได้จากพี่ไก่นาด้วยครับตัวใหญ่เหมือนของพี่ I-Ko  ตอนนี้เลี้ยงในอ่าง 16 หรือ 18 นิ้วนี่แหละครับ ส่วนตัวคิดว่าตัวใหญ่นี่น่าจะเป็นไม้สปีชี่ย์ป่าวครับ

ตัวนี้ไม่รู้ชื่อ Jucunda หรือเปล่า หิ้วมานานก่อนย้ายบ้าน แต่มีลายๆ คล้ายๆ น้องจูข้างบน ก่อนหน้าก็ผิวประมาณเดียวกับของคุณบี้
แต่ตอนนี้เอาเข้าร่มเพราะดูๆ แล้ว สงสัย I-Ko จะเลือกให้เขียวดูสวยกว่าแบบเขียวตุ่นๆ ตอนโดนแดดเผา
มีอีกตัวคล้ายกว่าตัวด้านล่างแต่ตัวเล็กกว่าประมาณ 2 ใน 3ส่วนของต้นI-Ko  หาภาพไม่เจอ สงสัยต้องรอถ่ายใหม่ก่อน
ถางในภาพเปลี่ยนเครื่องเสร็จไม่รู้เอาป้ายชื่อไปวางไว้ไหน หรือไม่มีก็ไม่รู้ สับสนงงไปหมด ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

จ๊ากกกกกก อยากเห็นเจ้าตัวใหญ่ในอ่าง 16-18 นิ้วอ่ะ ภาพคุณmuik ไม่ขึ้นค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2017, 11:59:19 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #1300 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 01:00:46 PM »

ขอถามค่ะว่า สีขาวๆ ที่เห็นนั้นคือเพลี้ย หรือ คือพัฒนาการของอโลตัวนี้คะ

ไม่ได้ตามอ่านทุกหน้าเข้าๆออกๆค่ะ ไม่ทราบอโลต้นนี้คุณไอโกะมีชื่อไหมคะ  คือไก่มีต้นคล้ายกันมากเลี้ยงมาหลายปีจนลืมชื่อค่ะ คุณ chewbee ก็เคยถามถึงหน่อแต่จนแล้วจนเล่าก็ไม่เคยมีหน่อขึ้นมาเลย

ทู้นี้แหละ เมื่อคืนนั่งรื้อภาพในอดีตและปัจจุบัน ประดิษฐ์ตอบอยู่เป็นนาน-สองนาน พอกดส่งออกหายเกลี้ยง โกรธ

จากรูปด้านล่างของ คุณไก่ ไม่ใช่แค่คล้ายกันมากกับต้นของ I-Ko หรอกค่ะ คิดว่าน่าจะเป็นแม่พันธุ์ของต้น I-Ko ... นี่แหละน๊าาาา เลี้ยงกันนานไป ยิงฟันยิ้ม
ทางนี้เลี้ยงก็ป้ายสลับกับอีกกระถาง พึ่งมารู้ตอนถ่ายภาพฝุ่นขาวๆ ที่ยอด เจ้านู๋Jucunda นี่แหละค่ะ  มาตามดูประวัติแบบขุดกรุ Jucunda ต้นนี้กัน

สมัยต้อนรับเข้าบ้านเมื่อปี55 (05/08/12) ตอนมาใบกับหนามโด่ดเด่นกว่าเพื่อนๆ ร่วมรุ่น (ถางซ้ายค่ะ)

เค้าเป็นไม้ที่แข็งแรง สมบูรณ์ อดทน ฟื้นตัวได้ไว ไม่กี่วันหลังจากเข้าบ้านก็ให้ใบและหนามใหม่ที่ยอดแล้วค่ะ (26/08/12)

ปี56 เห็นแววหนามและใบ เลยได้ฉายาที่ I-Ko ตั้งให้เจ้านู๋ Jucunda "เจ้ากรามโต" เพราะใบเค้าอวบมีหนาม (แต่หนามยังเป็นรอง
เจ้าAculeata Crouss "ไอ้เขี้ยวตัน")  ใบเริ่มยืดยาวคล้ายๆ ต้นของคุณไก่นาแล้วค่ะ

ปี57 (28/02/14) ย้ายบ้านใหม่ได้ 4-5 วัน แดดแรงมาก ไม้ส่วนใหญ่อยู่บนลานดินกว้างๆ แบบโดนเผา แต่เป็นห่วงอโล 3 ต้นเลยได้สิทธิ์พิเศษเข้าบ้าน

ตัดฟิล์มข้ามเวลาผ่านมาปี60 เลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ  ปัจจุบันใบหดสั้นลง แต่กว้างขึ้น ความอวบไม่นับเพราะรดน้ำชดเชยสมัยให้เลี้ยงตัวเองจนผ่ายผอมใบลีบแห้ง
ตรงยอดที่เป็นฝุ่นขาวๆ ถ้ามองจากของจริงฝุ่นไม่ค่อยเยอะแล้วเจอฝนไป1วัน2คืน แต่พอถ่ายภาพขาวโพลงเลยค่ะ

ปล. พึ่งนึกได้ว่าตั้งแต่วันที่เข้าบ้าน จนวันนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนเครื่องอีกเลย เครื่องไม่ค่อยทรุดเพราะหนักหินซะมากกว่าดิน  ก่อนหน้าก็กลัวเค้าโทรมแต่คิดว่า
คงได้เวลาต้องเติมดินเติมเครื่อง แต่ไม่ชอบเลี้ยงแบบกระถางใหญ่กลัวแฉะแล้วเค้าจะเน่าตายน่ะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2017, 01:17:03 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #1301 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 01:42:50 PM »

คล้ายต้นของคุณไอโกะไหมค่ะ ดูแปลกๆไม่ค่อยคล้าย อาจเพราะต้นใหญ่

รูปภาพมีปัญหาขอแก้ไขนิดค่ะ

ตอนทำชีวประวัติ เจ้านู๋กรามโตJucunda ทู้ก่อนหน้านี้ ก็คิดว่าน่าจะเป็นพันธุ์เดียวกัน เพราะได้รับมาจากคุณไก่นา
แต่พอมาเพ่งรายละเอียดจากกระทู้นี้ ดูแปลกๆ คล้ายค่ะ แต่ไม่เหมือนทีเดียว ตรงความห่างของหนาม

ลักษณะใบดูไม่ออกเพราะ ต้นของไอโกะจะมีพัฒนาการใบยาวด้วย ซึ่งอาจจะเป็นอายุของไม้ หรือฤดู
ถ้าดูจากวันที่เก็บภาพ ช่วงอุ่นหรือร้อน ต้น-กลางปี ใบยาว  แต่ช่วงกลาง-ท้ายปีจะฝนและหนาวไม้จะอวบอ้วนใบหด...รึเปล่าไม่แน่ใจ
เดี๋ยวปีนี้จะลองสังเกตช่วงอุ่นกับร้อนอีกทีค่ะ เพราะตอนนี้ก็แปลกๆ พอเย็นหรือหนาว อโลหลายต้นที่อยู่มุมเดียวกับเจ้ากรามโตเริ่มยืดเป็นคอกระเหรี่ยง

สิ่งที่ดูแปลกๆ ที่กล่าวตอนต้นคือ ความห่าง(ถี่)ของหนามหรือฟัน
ต้นของคุณไก่นา ฟันค่อนข้างถี่และหนามแหลมเล็กปลายแหลมตรง(ตามที่ตาไอโกะเห็นจากภาพค่ะ)
แต่ฟันของต้นไอโกะ ฟันจะมีโคนหนามใหญ่ปลายแหลมแต่ลอนหนามเป็นทรงเหมือนน้ำทะเลตอนโต้คลื่น(บอกไม่ถูกวาดภาพก็ไม่ได้ คือมันมีเชฟน่ะค่ะ)
ขอดูตรงวงกลมเพราะจะได้มองในจุดเดียวกัน
I-Ko
*

« ตอบ #1302 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 02:10:51 PM »

คล้ายต้นของคุณไอโกะไหมค่ะ ดูแปลกๆไม่ค่อยคล้าย อาจเพราะต้นใหญ่

รูปภาพมีปัญหาขอแก้ไขนิดค่ะ

ต้นนี้ไม่รู้ว่าชื่ออะไรเหมือนกันค่ะ  แต่อยากรู้ว่าถ้าเอาไปเลี้ยงแดดๆแล้งๆจะแดงรึเปล่าคะ

แล้วก็แอบเห็น Aloe cosmo ของคุณไก่นาอยู่ด้างข้างรูปนี้  เห็นแค่นิดเดียวแต่ก็รู้สึกว่ายังสวยเหมือนเดิมเลยนะคะ  ต้นนี้เราปลูกมา 2-3 รอบแล้วค่ะ  ไม่รอดสักครั้งเลย  ไม่รู้ว่าต้องปลูกยังไงให้รอดหรือเค้าชอบอากาศเย็นก็ไม่รู้นะคะ  คุณไก่นาพอจะมีเทคกะนิดพอบอกได้ไหมคะ
ตั้งใจว่าถ้าเห็นต้นนี้ก็ว่าจะซื้อมาลองปลูกอีกสักครั้ง  ถ้าไม่รอดคราวนี้คงต้องยกธงยอมแพ้ละค่ะ

คนอารายชอบเลี้ยงแดงๆ ส้มๆ  ยิงฟันยิ้ม

cosmo ไอโกะก็เลี้ยงมา 2 รอบแล้วค่ะ รอบแรกยังด้อยประสบการณ์แต่ก็อยู่หลายเดือนจนเจอหน้าฝนชะล่าใจเห็นเค้าอวบอิ่มดูดีขึ้นเลยปล่อยอยู่กับฝน
พอหลายวันเข้าก็เลยเน่า   ส่วนรอบสองอยู่ตั้งแต่บ้านเก่ากำลังอยู่ตัวจนย้ายเข้าบ้านใหม่ มาพลาดตอนได้สิทธิ์(กลุ่ม3ต้นพิเศษ)เลี้ยงในบ้าน ด้วยความที่
เค้าอวบมากกว่าพันธุ์อื่นๆ เค้าเลยเฉาและเน่าจากความร้อนที่อบภายในบ้าน แถมบ้านไอโกะอากาศไม่ค่อยถ่ายเทเค้าอยู่ห้องหน้าบ้านซึ่งต้องปิดกระจก
เพราะบ้านใกล้ริมถนนในซอย รถวิ่งเยอะทั้งฝุ่นและกลิ่นควันรถ กู้ไม่ขึ้นพอเอาออกนอกตัวบ้านเจออากาศตามธรรมชาติแต่เป็นช่วงร้อนระอุยังไม่มีพื้นที่ร่ม
ปลูกบ้านย้ายเข้าเร่งด่วน บ้านเสร็จแค่70% เรียกว่าลำบากตั้งแต่คน น้องหมา และต้นไม้ ก็เลยยิ่งเน่ากู่ไม่กลับได้ยินว่าตัวนี้เลี้ยงยากเพราะถ้าเลี้ยงห้อง
กระจกอาจจะควบคุมเค้าง่ายกว่า ถึงไม่ค่อยเห็นไม้ตัวนี้ในเมืองไทยเท่าไหร่

ดึงภาพสมัยเริ่มอยู่ตัวที่บ้านเก่า ถ่ายคู่กับไอ้เขี้ยวตัน(ตัวนี้น่ากลัววววมากกก ลังเล ลังเล แต่ก็ชอบเค้าค่ะ ยิ้ม )

I-Ko
*

« ตอบ #1303 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 02:32:58 PM »

เล็ก ๆ น้อย ๆ ที่มีอยู่ค่ะ

ต้นด่างค่ะ

ต้นไม่ด่าง

เล็กๆ น้อยๆ แต่เป็นสิ่งที่ดูดีค่ะ อายจัง
รูปที่ 2 อโลพีพี เลี้ยงได้สวยและดูดีมากค่ะ ไม่ทราบว่าเลี้ยงในกระถางกี่นิ้วคะ ดูต้นใหญ่จัง
ที่บ้านโกะยังอยู่กระถาง2นิ้วกะ2นิ้วครึ่งเองค่ะ ถางในภาพถือว่าใหญ่สุดแล้ว ใหญ่กว่านี้ตายหมดเพราะอยู่กะแดดมานาน
แต่ต้นเล็กยังแอบในตะกร้ากก่อนหน้าเอาไปอยู่รำไรแบบจ้าๆเริ่มสีจืดพึ่งย้ายเข้าร่มเมื่อต้นปี ใบใหม่ตรงกลางเริ่มสีสดใสแล้ว

Liked By: chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #1304 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 03:21:36 PM »

หลังจากโชว์ตัว เจ้านู๋กรามโตJucunda ลูกคุณไก่นา ไปแล้ว ขอปิดท้ายด้วยภาพพัฒนาการการบ้าน คุณไก่นา ต่อ
ก่อนหน้าเตรียมทำการบ้าน(ถ่ายภาพ)หลายรอบแล้ว แต่มาติดตรง ไอ้เขี้ยวตันAculeata Crouss
เนื่องจากยอดเบี้ยวเพราะไม่ได้ไปดูเค้านาน มุมที่วางเค้าไว้ได้แสงไม่ทั่วถึงก็เลยเกิดอาการเอียงหาแสง

ไอ้เขี้ยวตัน ตัวนี้มีเรื่องเหลาเพียบแบบสยดสยองทั้งคนและต้นไม้ ขอติดไว้ก่อนค่ะ วันนี้ตั้งใจลงภาพการบ้านให้จบ

ปัจจุบันเรียกว่าพอไหว แต่ลำต้นยังไม่ถูกใจ ไอ้ครั้นจะตัดปลูกใหม่ก็ไม่กล้า กลัวเสียเธอไป เลยเลี้ยงแบบเอียงๆ นี่แหละ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

เมื่อก่อนตอนมาใหม่ๆ Striata ก็ถือว่าเป็นน้องเล็กกระถางหนึ่งในรุ่นการบ้านคุณไก่นา

แต่ตอนนี้จัดอยู่ในระดับน้องกางแล้วค่ะ คือมีขนาดกลางๆ และกางๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

เวลายื่นหน้าไปดูใกล้ๆ ภูมิใจที่เลี้ยงเค้าจนโตได้เท่านี้ และใบเริ่มมีขอบฟัน ตอนเด็กๆ ใบเรียบเกลี้ยง พอเริ่มกางๆ เริ่มดุ ฟันขึ้นอ่ะ

ส่วนน้องเล็กสุดสวย ต้องยกให้เธอคนนี้ Somalensis ไม่ต้องบอกคงเดาได้ว่าถางไหนเล็กสุด
(ซ้ายคือJucunda  ขวาการบ้านK.chewbee  ตรงกลางของโกะเองหิ้วมาสมัยหนีน้ำเป็นตัวที่ทำให้เราฮึดจะเลี้ยงต้นไม้ใหม่ ตอนน้ำท่วมซึมไม่ไปไหน
อยู่ในบ้านเช่าหนีน้ำไปชลบุรี จนวันที่พาคุณแม่ไปจ่ายกับข้าวที่ตลาดแล้วเจอเจ้าต้นนี้ ทำให้ชอบและประคบประหงมเค้าตั้งแต่วันนั้นเลยเริ่มจิตใจดีขึ้น)

สีผิวตอนนั้นเค้าสวยมาก

ปัจจุบันบอกได้คำเดียวว่า หนูโตแล้ว สวยค่ะ แม้ไม่ได้สีสว่างๆ แบบตอนเด็กๆ บ้านเก่าเคยเอาไปตากแดดเข็ดดูไม่ได้เลย ตกใจ

แม้ว่าโตแล้ว ไอโกะก็ยังจับอยู่ถาง 2 นิ้วครึ่ง บาปไหมนี่ทรมานต้นไม้
(ถ่ายคู่กับ ไอ้เขี้ยวตัน ตอนเปลี่ยนกระถางครั้งล่าสุดค่ะ)

ปล. คุณครูกับเพื่อนๆ อ่านการบ้านกันหน้ามืด ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2017, 03:30:18 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #1305 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 03:45:54 PM »

พูดถึงน้ำในกระทู้ก่อนหน้านี้ อดคิดถึงชาวใต้ที่ประสบภัยทางน้ำในตอนนี้ไม่ได้ ขอเป็นกำลังใจ สู้ๆ ค่ะ
chewbee
*

« ตอบ #1306 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 06:54:47 PM »

เมื่อคืนพี่นั่งพิมพ์ตอบทู้คำถาม คุณไก่นา พิมพ์ไปสับปะหงกไป รวมๆ ย่อภาพ/โหลดภาพ จำไม่ได้นานแค่ไหนรู้แต่ว่าเข้าเว็ปก่อนเห็นทู้ข้างบนของ K.muik
ตอนกดจะส่งออกเกือบเที่ยงคืนครึ่งแหนะ โกรธ  พอส่งออกตอนนั้นวู๊บไปอีก พอลืมตาขึ้นมาอ้าวเฮ้ยเห็นเป็นทู้ K.muik แต่ข้อความพี่มันล่องหนไปแล้ว
กู้ย้อนกลับก็ไม่มา .... สลบ  เลยเก็บข้าวของบนโต๊ะไปนอนดีกว่า ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

เมื่อวานหรือวันนี้ที่ว่างคะ คือจะบอกว่า....พี่มองไม่เห็นสักภาพเลย มันเป็นสัญลักษณ์เหมือนป้ายจราจรวงกลมแล้วมีขีดอยู่ตรงกลาง
อยากเห็นจังเลย ยิ่งอ่านคำบรรยายยิ่งอยากเห็น อยากเห็น
หรือจะเป็นพี่คนเดียวที่ไม่เห็น เพราะตอนแวะชมรมสับปะรดสี เห็นK.Bewlandsiaเอ่ยว่าสปร.สวยมาก แสดงว่าเธอเห็น
ต้องรอเพื่อนๆ เม้นส์ใครเห็นหรือไม่เห็นบ้าง

มายกมือบอกว่า  เราก็ไม่เห็นเหมือนกันค่ะ ลังเล

Liked By: ไก่นา, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #1307 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 07:04:12 PM »

เล็ก ๆ น้อย ๆ ที่มีอยู่ค่ะ

Aloe pepe ตัวนี้เป็นอโลตัวแรกๆที่เรามีเลยค่ะ  ปลูกแล้วก็แตกลูกออกหลานมากมายเต็มบ้าน  จนเมื่อ 3-4 ปีก่อน(ถ้าจำไม่ผิดนะ)  อยู่ดีๆคุณเธอก็ลาโลกพร้อมกันหมดโดยไม่ได้นัดหมายค่ะ  ตอนนี้ก็ยังไม่ได้หามาปลูกใหม่เพราะกะมารอขอแลกเอานี้ละค่ะ  ใครพอมีให้แลกบอกหน่อยนะคะ  จะหาไม้มาแลกค่ะ

chewbee
*

« ตอบ #1308 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 07:26:39 PM »

พูดถึงน้ำในกระทู้ก่อนหน้านี้ อดคิดถึงชาวใต้ที่ประสบภัยทางน้ำในตอนนี้ไม่ได้ ขอเป็นกำลังใจ สู้ๆ ค่ะ

มาให้กำลังใจด้วยคนค่ะ  พี่กิ้วเป็นไงบ้างคะอยู่สงขลานิ

muik
*

« ตอบ #1309 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 07:53:16 PM »

มายกมือบอกว่า  เราก็ไม่เห็นเหมือนกันค่ะ ลังเล

งั้นไว้หาเวปฝากภาพใหม่นะครับบ ขออภัยด้วยครับบ แหะๆๆ

chewbee
*

« ตอบ #1310 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 08:28:06 PM »

Aloe humilis พึ่งซื้อมาค่ะ  ต้นนี้เราว่าหนามเยอะกว่าต้นที่เรามีอยู่ค่ะ

chewbee
*

« ตอบ #1311 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 08:37:29 PM »

มีแกะดำอยู่ในกระถางชำ 1 ต้นค่ะ  แกะดำที่ว่าคือ Aloe castilloniae ค่ะ 
ต้นนี้เราเคยปลูกจนต้นสูงประมาณคืบกว่าๆ  และแตกก่อกำลังจะงาม  แต่เมื่อหน้าฝนที่ผ่านมาประมาทไปหน่อยปล่อยให้ตากฝนและแช่น้ำนานไปนิด  เพราะช่วงแรกๆมันงามดีและยังไม่เป็นไร  แต่พอปลายฤดูเธอคงจะทนไม่ไหว  เลยเน่าเกือบหมดค่ะ  โกรธ ดีที่ยังเหลือไว้ให้ชำนิดหน่อย ยิงฟันยิ้ม  ตอนนี้ชำใหม่และคิดว่าน่าจะรอดแล้วค่ะ

หน้า: 1 ... 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 [82] 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 ... 101   ขึ้นบน
  พิมพ์