ข่าว
หน้า: 1 ... 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 [80] 81 82 83 84 85 86 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -- ชมรมคนรักอาโลฮ่าาาา +_+ ( อโล aloe )--& ไม้ที่ไม่มีที่ลง 555++  (อ่าน 237074 ครั้ง)
ไก่นา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1264 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 12:42:19 AM »

ไม่ได้โพสตที่ชมรมนานมากๆค่ะ วันนี้มีน้องเข้ด่างน้อยมาฝาก เลี้ยงมาหลายปีแต่ไม่เคยมีหน่อเลยหวงหน่อมากๆ

ชมรมนี้มักจะตกไปอยู่ล่างๆ I-Koเองก็จะไล่โพสต์ชมรมที่อยู่ต้นๆ ก่อน ก็จะมาไม่ถึงชมรมนี้เหมือนกันค่ะ
อโลงดงามมากเลยค่ะ  อายจัง
ชมรมขึ้นๆลงๆค่ะ เข้ด่างไว้มีหน่อจะเผื่อค่ะ

Liked By: kew, I-Ko, minja, chewbee

kew
*

« ตอบ #1265 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 01:37:56 PM »

ไม่ได้โพสตที่ชมรมนานมากๆค่ะ วันนี้มีน้องเข้ด่างน้อยมาฝาก เลี้ยงมาหลายปีแต่ไม่เคยมีหน่อเลยหวงหน่อมากๆ

ชมรมนี้มักจะตกไปอยู่ล่างๆ I-Koเองก็จะไล่โพสต์ชมรมที่อยู่ต้นๆ ก่อน ก็จะมาไม่ถึงชมรมนี้เหมือนกันค่ะ
ชมรมขึ้นๆลงๆค่ะ เข้ด่างไว้มีหน่อจะเผื่อค่ะ
กิ้วต่อคิวด้วยค่ะ แอบเนียนนน

Liked By: up2uloveu, I-Ko, minja, chewbee

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
kew
*

« ตอบ #1266 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 10:16:52 PM »

เพิ่งไปถอยมาค่ะ เห็นเป็นกอ สวยดีค่ะ

Liked By: I-Ko, minja, chewbee

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
I-Ko
*

« ตอบ #1267 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 11:54:22 PM »

ขอบคุณ คุณไก่นา ล่วงหน้าค่ะ จุมพิต
อโลตัวนี้แปลกดีจังเลยค่ะ ด่างขาว  เลี้ยงอย่างไรให้ใบดกอยู่ตลอดเวลาคะ คือที่ไอโกะเลี้ยงจะเจอสภาพใบข้างล่างหาย
แล้วต้นก็ชลูดขึ้นไป กี่ตัวๆ ก็เป็นเหมือนกันหมด รวมไปถึงแกสหรือแกสลูกผสม

แต่ฮาไม่ค่อยใบร่วง พึ่งเคยเห็นดอกฮาเพราะปกติเวลาซื้อ แม่ค้าจะขายฮาตัวเล็ก(อายุ) พอนำมาเลี้ยงก็เลยยังไม่ถึงวัยให้ดอก

Liked By: kew, minja, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #1268 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 11:55:10 PM »

เพิ่งไปถอยมาค่ะ เห็นเป็นกอ สวยดีค่ะ

เด็กๆ น่าลัก น่าเอ็นดูจริงๆ ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: damr, kew, minja, chewbee
muik
*

« ตอบ #1269 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 02:11:07 PM »

ไม้ด่างก็แบบนี้แหละค่ะ บางครั้งก็ไม่ต่างจากไม้ธรรมดา ๆ เลย บางครั้งก็ด่างจนตัดจากต้นแม่ไม่ได้ ไม่ต้องเสียใจค่ะ คุณI-Ko ตราบใดมีต้นแม่อยู่ ก็จะมีต้นลูกเกิดขึ้นมาใหม่ค่ะ
*** ไม่ได้เจอกันนานเลยนะ น้องหมึก

ไม้ด่างนี่เอาใจยากจริงๆ เลย  แต่เจ้า Haworthia ในภาพนี่เลี้ยงง่าย แบบพึ่งพาตัวเองยังรอดมาได้ ยิ้มกว้างๆ  ตอนที่ซื้อปี12 จำได้ว่าคนขายอัพราคาแพงกว่า
Haworthiaหรืออโลอื่นๆ ที่ชี้ถามราคา บอกว่าเป็นไม้ด่างสมัยนั้นก็คิดว่าไม้ด่างจะมีแค่สีเหลือง ไม่คิดว่าสีเงินๆ จะเป็นสีไม้ด่าง

คุ้นว่าเป็นลูกผสมแกสป่าวไม่แน่ใจครับ แกสกะฮา มั้งครับเดาๆๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เห็นด้วยกับน้องหมึกค่ะว่าตัวนี้ไม่ใน่าจะช่ฮานะคะ  น่าจะเป็นพวกลูกผสมแกสกะฮา  ไม่ก็แกสกะอโล  และมีหนังสือบางเล่มเขียนชื่อว่า Aloe'Dorian'  ด้วยค่ะ  ซึ่งเราก็ไม่รู้ว่าอันไหนจะถูกนะคะ  เรามีต้นที่คล้ายกันนี้แต่ออกมีเขียวกว่าและเคยออกดอกแล้วค่ะ  จำได้ว่าดอกเป็นสีส้มนะ  จึงไม่ใช่ฮาแน่นอนค่ะ

ได้มาชื่อนี้เหมือนกันครับพี่ chewbee

"^_^ คนรักไม้หนาม ไม้ทนแล้ง #Dyckia #สัปปะรดสี #Aloe ^_^ "
I-Ko
*

« ตอบ #1270 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 11:52:03 PM »

ขอถามค่ะว่า สีขาวๆ ที่เห็นนั้นคือเพลี้ย หรือ คือพัฒนาการของอโลตัวนี้คะ

I-Ko
*

« ตอบ #1271 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 11:57:08 PM »

ระยะนี้ได้น้ำเยอะไปหน่อย ทั้งคนเลี้ยงและต้นไม้อยู่ในอาการบวมน้ำกันทั้งคู่ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

Liked By: minja, chewbee, kew
minja
*

« ตอบ #1272 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 12:55:11 PM »

ต้องขูดดูค่ะคุณ I-Ko แต่ถ้าเพลี้ยชอบอยู่ซอกใบ อาจเป็นคราบน้ำ หรือผงแป้งของใบเขาก็ได้นะ  ยิ้มเท่ห์
ปกติอโฃไม่ค่อยเห็นเพลี้ยลง มีแต่อากาเว่ที่เคยเห็น โดยเฉพาะที่บ้านอากาเว่กุหลาบต้นเล็กๆเพลี้ยลงประจำค่ะ  โกรธ
chewbee
*

« ตอบ #1273 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 09:09:30 PM »

ขอถามค่ะว่า สีขาวๆ ที่เห็นนั้นคือเพลี้ย หรือ คือพัฒนาการของอโลตัวนี้คะ

คิดว่าน่าจะเป็นเพลี้ยละมังคะ  ถ้าเป็นเพลี้ยตัวมันจะแอบอยู่ในซอกใบค่ะ  ลองเอาไม้จิ้มฟันไปเขี้ยดูนะคะอากเจอตัวค่ะ

Liked By: kew, minja, I-Ko, ไก่นา
minja
*

« ตอบ #1274 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 02:37:47 PM »

อโล ทายาทเก่าคุณวัชระ(ใช่ป่าวเริ่มเลือนๆ ยิงฟันยิ้ม)  กำลังมีลูกแล้วนะคุณบี้ ออกมา 3 ใบเถาเลย  ยิ้ม
Maggie
*

« ตอบ #1275 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 03:57:00 PM »

ตอนแรกนึกว่าพอได้น้ำก็เลยแตกยอดแตกใบใหม่  แต่ตอนนี้รู้แล้วว่า กระถางอาวุโสสุดเป็นอย่างในภาพ

ก้มดูเห็นเครื่องแฉะมาก กลัวจะเน่าเพราะไม่ได้น้ำฉ่ำๆ แบบนี้นานแล้ว เลยจับเปลี่ยนเครื่องเปลี่ยนกระถาง เผื่อรับมือฟ้าฝนจะตกได้สบาย

ปิดท้ายก่อนเข้านอน เอาภาพชุมชนแออัดมาให้ดูค่ะ เป็นโครงการเร่งฟื้นฟูลำดับต่อไปเพราะช่วงนี้เริ่มรดน้ำ ต้นไม้อดน้ำมานานต้นมุมล่างซ้ายจะไปซะแล้ว โกรธ

รวมมิตรๆอยู่กับแบบชุมชน  มากมายหลายอย่างจริงๆค่ะ ยิ้มเท่ห์
I-Ko
*

« ตอบ #1276 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 12:30:20 AM »

คิดว่าน่าจะเป็นเพลี้ยละมังคะ  ถ้าเป็นเพลี้ยตัวมันจะแอบอยู่ในซอกใบค่ะ  ลองเอาไม้จิ้มฟันไปเขี้ยดูนะคะอากเจอตัวค่ะ

ต้องขูดดูค่ะคุณ I-Ko แต่ถ้าเพลี้ยชอบอยู่ซอกใบ อาจเป็นคราบน้ำ หรือผงแป้งของใบเขาก็ได้นะ  ยิ้มเท่ห์
ปกติอโฃไม่ค่อยเห็นเพลี้ยลง มีแต่อากาเว่ที่เคยเห็น โดยเฉพาะที่บ้านอากาเว่กุหลาบต้นเล็กๆเพลี้ยลงประจำค่ะ  โกรธ

ใจหายเลยค่ะ หนึ่งเสียงบอกว่าน่าจะเป็นเพลี้ย อีกหนึ่งเสียงมีลุ้นไม่ใช่เพลี้ย
สรุปลองเอาไม้ปั่นหูเช็ดใบ รอยขาวๆ หลุดออกไปบ้าง แต่ก็ยังเป็นคราบ ไม่พบเพลี้ย
เลยสงสัยว่าน่าจะเป็นคราบน้ำ หรือผงแป้ง เพราะเช็ดไม่ออกค่ะ
ล่าสุดคราบขาวๆ เยอะขึ้นเรื่อยๆ

ปล. อโลในภาพเป็นลูกสาวของ คุณไก่นา ชื่อ Aloe Jucaunda ค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #1277 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 12:39:27 AM »

อโล ทายาทเก่าคุณวัชระ(ใช่ป่าวเริ่มเลือนๆ ยิงฟันยิ้ม)  กำลังมีลูกแล้วนะคุณบี้ ออกมา 3 ใบเถาเลย  ยิ้ม

ลูก 3 ใบเถาเลยหรือคะ พอดีเลยค่ะ ... คุณบี้ คุณกิ้ว คุณโกะ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
เห็น K.minja มองหา Aloe vera ด่าง ขอไปมุดหาก่อนว่าที่ขุนและขัดเกลาแล้วเป็นงัยบ้างจะได้นำมาเสนอแลกนะคะ
I-Ko
*

« ตอบ #1278 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 12:44:29 AM »

ตอนแรกนึกว่าพอได้น้ำก็เลยแตกยอดแตกใบใหม่  แต่ตอนนี้รู้แล้วว่า กระถางอาวุโสสุดเป็นอย่างในภาพ

ก้มดูเห็นเครื่องแฉะมาก กลัวจะเน่าเพราะไม่ได้น้ำฉ่ำๆ แบบนี้นานแล้ว เลยจับเปลี่ยนเครื่องเปลี่ยนกระถาง เผื่อรับมือฟ้าฝนจะตกได้สบาย

ปิดท้ายก่อนเข้านอน เอาภาพชุมชนแออัดมาให้ดูค่ะ เป็นโครงการเร่งฟื้นฟูลำดับต่อไปเพราะช่วงนี้เริ่มรดน้ำ ต้นไม้อดน้ำมานานต้นมุมล่างซ้ายจะไปซะแล้ว โกรธ

รวมมิตรๆอยู่กับแบบชุมชน  มากมายหลายอย่างจริงๆค่ะ ยิ้มเท่ห์

แบบยำรวมมิตรเลยค่ะ ที่เยอะสุดจะเป็นผักกระสัง ตอนก่อนเก็บภาพดึงออกไปเยอะเลยค่ะ แล้วถึงนึกได้ว่ายังไม่ได้ถ่ายรูป
Maggie
*

« ตอบ #1279 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 08:06:48 AM »

อย่าลืมเอาเกษรผสมกันนะคุณI-ko  เผื่อจะได้เมล็ดพันธ์ุสีใหม่ๆลายแปลกๆค่ะ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 [80] 81 82 83 84 85 86 87   ขึ้นบน
  พิมพ์