หน้า: 1 ... 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 [76] 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 ... 99   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -- ชมรมคนรักอาโลฮ่าาาา +_+ ( อโล aloe )--& ไม้ที่ไม่มีที่ลง 555++  (อ่าน 305415 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1200 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 09:43:35 PM »

แค่อ่าน และ ชม อโล หน้า75หน้าเดียว ไล่จากบนลงมาเรื่อยๆใจละลายเลยค่ะ งดงามเป็นที่ต้องตาต้องใจทุกสายพันธุ์เลย อายจัง
เริ่มหึกเหิมอยากได้อีกแล้ว ทั้งๆ ที่ อโลที่ปล่อยปะมานาน ล้มเอียงเรี่ยราดบ้างก็เทกระจาด ยังอยู่ระหว่างทะยอยฟื้นฟูเปลี่ยนเครื่อง

วันนี้ไม่ค่อยมีแรง ปวดเมื่อยเนื้อตัวเป็นไข้ ขอหอบหิ้วการบ้านมาถามก่อนเพราะไม่สบายใจเดินผ่านทีไรใจห่อเหี่ยว
เพราะตอนนี้ถูกวางตากแดดอยู่ลำพัง เตรียมจะเปลี่ยนเครื่องมาหลายวันแล้ว แต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไร
จะเลือกหั่นต้นใหญ่สุดมาปลูกใหม่ให้สวยงาม แล้วที่เหลือก็ให้นั่งชิงช้าสวรรค์บานตะไทแบบนั้นแต่จะเปลี่ยนเครื่องให้ดีไหม
ส่วนทางเลือกสุดท้ายแบบ แยกเดี่ยวแต่ละต้นไม่ชอบเพราะดูแลไม่ไหวในช่วงนี้ อยากให้อยู่เป็นกลุ่มก้อนไปก่อน

ย้อนภาพวันวานในปี 12

ภาพวันนี้ปี 16

ปัจจุบันที่เห็นโดยเฉพาะกลุ่มลูกสาว K.chewbee เปลี่ยนเครื่องให้หมดแล้ว

เหลือแต่ถางนี้ยังเล่นชิงช้าสวรรค์ไม่เลิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2016, 09:32:52 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

chewbee
*

« ตอบ #1201 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 10:24:38 AM »

เอาแบบถ้ามีพื้นที่ไม่มากก็ทำใจเลยค่ะ  ปลูกเป็นต้นเดี่ยวๆให้สวยไปเลยน่าจะดีกว่า
แต่ถ้าตัดใจเด็ดทิ้งไม่ได้ก็ปลูกในกระถางที่ใหญ่หน่อยก็ได้ค่ะ  เป็นพุ่มๆ มีต้นเล็กต้นน้อยเยอะๆก็สวยไปอีกแบบค่ะ

Liked By: kew, I-Ko, minja
I-Ko
*

« ตอบ #1202 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 09:46:36 PM »

เอาแบบถ้ามีพื้นที่ไม่มากก็ทำใจเลยค่ะ  ปลูกเป็นต้นเดี่ยวๆให้สวยไปเลยน่าจะดีกว่า
แต่ถ้าตัดใจเด็ดทิ้งไม่ได้ก็ปลูกในกระถางที่ใหญ่หน่อยก็ได้ค่ะ  เป็นพุ่มๆ มีต้นเล็กต้นน้อยเยอะๆก็สวยไปอีกแบบค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ทำให้ได้แนวคิดในการตัดสินใจ
แต่สงสัยปกติ K.chewbee ชอบตัดใจเด็ดทิ้งเลยหรือคะ ถ้าวันหน้ามีตัวไหนที่จะเด็ดทิ้ง ส่งมาให้I-Koดูแลแทนก็ได้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ตกลงเลือกที่จะปลูกเป็นต้นเดี่ยวอยากให้สวยเด่นไปเลยค่ะ

ส่วนที่เหลือจับยกขึ้นเพราะไม่อยากให้ห้อยตกกระถางกลัวกิ่งหัก

Liked By: kew, minja
I-Ko
*

« ตอบ #1203 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 09:58:13 PM »

ฝูงไอ้เคี่ยมเต็มบ้านเลยนะคะ  น่ากลัวมักมากๆ  จำได้ว่าต้นนี้หนามดุพอควรเลยนี่คะ

K.chewbee ความจำเป็นเลิศจริงๆ จำได้สมัยโน้นเคยบอกว่าหนามดุ I-Ko ว่าเค้าดุแบบไม่แหลมคมทิ่มตำถ้าไม่สบัดเหวี่ยงมือพลาด
ถ้าเจอหนามดุแบบลูก K.ไก่นา น่ากลัวมากๆ เลย แค่ชักมือเข้าออกเร็วๆ หรือหยิบเครื่องใส่โคนต้นให้ I-Ko โดนตำทุกที เสียวจะปักทิ่ม
ตั้งชื่อว่า "ไอ้เขี้ยวตัน" ดูภาพตอนยังไม่เปลี่ยนเครื่องไปก่อนนะคะ   ตอนนี้เปลี่ยนแล้ว แต่ยังดัดตัวจับหันหลังให้แดดเพราะเธอคอเบี้ยว
กะจะให้เธอเอี้ยวตัวกลับมาให้ตรง คงได้ส่งการบ้าน K.ไก่นา เป็นท่านต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2016, 10:14:01 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #1204 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 10:08:04 PM »

เอาเด็กที่บ้านมาโชว์ตัวค่ะ

ตอนนี้มีไม้ที่ไล่เปลี่ยนกระถางแบบทำใจไม่ได้เพราะลูกเด็กเล็กแดงมากันทั้งครอบครัว
ก็เลยยกเปลี่ยนเครื่องอย่างเดียวไม่ได้เปลี่ยนกระถาง ตัดแต่งใบที่แห้งออกแค่นั้น

ต้นนี้ก็เอียงล้ม แต่ดีที่ล้มแบบต้นและยอดยังตรง สงสัยคอแข็ง ยิ้มกว้างๆ  อยู่แบบแดดเผา
พอจับเปลี่ยนเครื่องและกระถางเก๋ดีค่ะเหมือนปลูกต้นมะพร้าว  เจ้าต้นนี้ยังครองตัวเป็นโสด

ส่วนต้นนี้เดิมใช้ถ้วยนมเปรี้ยว ยกขึ้นมาถ้วยกรอบหลุดเป็นชิ้นๆ

chewbee
*

« ตอบ #1205 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 07:03:28 PM »

ฝูงไอ้เคี่ยมเต็มบ้านเลยนะคะ  น่ากลัวมักมากๆ  จำได้ว่าต้นนี้หนามดุพอควรเลยนี่คะ

K.chewbee ความจำเป็นเลิศจริงๆ จำได้สมัยโน้นเคยบอกว่าหนามดุ I-Ko ว่าเค้าดุแบบไม่แหลมคมทิ่มตำถ้าไม่สบัดเหวี่ยงมือพลาด
ถ้าเจอหนามดุแบบลูก K.ไก่นา น่ากลัวมากๆ เลย แค่ชักมือเข้าออกเร็วๆ หรือหยิบเครื่องใส่โคนต้นให้ I-Ko โดนตำทุกที เสียวจะปักทิ่ม
ตั้งชื่อว่า "ไอ้เขี้ยวตัน" ดูภาพตอนยังไม่เปลี่ยนเครื่องไปก่อนนะคะ   ตอนนี้เปลี่ยนแล้ว แต่ยังดัดตัวจับหันหลังให้แดดเพราะเธอคอเบี้ยว
กะจะให้เธอเอี้ยวตัวกลับมาให้ตรง คงได้ส่งการบ้าน K.ไก่นา เป็นท่านต่อไป

อันนี้เห็นด้วยค่ะว่าน้องเคี้ยมหนามไม่ดุเท่าตัวรูปนี้  ตัวนี้หนามคมแบบขั้นสูงสุดเลยค่ะ  ดีที่ยังไม่ถี่มาก  ต้นของที่บ้านเรามีแนวๆแบบนี้อยู่ต้นนึง  คิดว่าหนามน่าจะเยอะกว่านี้หน่อยนึง  ทำให้จนป่านนี้เรายังไม่กล้าจับเปลี่ยนดินเปลี่ยนกกระถางเลยค่ะ  นี้ก็ยังทำใจไม่ได้เลย ลังเล

Liked By: kew, I-Ko, ไก่นา, minja
chewbee
*

« ตอบ #1206 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 07:13:47 PM »

ตอนนี้มีไม้ที่ไล่เปลี่ยนกระถางแบบทำใจไม่ได้เพราะลูกเด็กเล็กแดงมากันทั้งครอบครัว
ก็เลยยกเปลี่ยนเครื่องอย่างเดียวไม่ได้เปลี่ยนกระถาง ตัดแต่งใบที่แห้งออกแค่นั้น

ต้นนี้ก็เอียงล้ม แต่ดีที่ล้มแบบต้นและยอดยังตรง สงสัยคอแข็ง ยิ้มกว้างๆ  อยู่แบบแดดเผา
พอจับเปลี่ยนเครื่องและกระถางเก๋ดีค่ะเหมือนปลูกต้นมะพร้าว  เจ้าต้นนี้ยังครองตัวเป็นโสด

ส่วนต้นนี้เดิมใช้ถ้วยนมเปรี้ยว ยกขึ้นมาถ้วยกรอบหลุดเป็นชิ้นๆ

เข้าจ๊าย....เข้าใจเลยค่ะ  เวลาเห็นลูกอโลเยอะๆก็ไม่กล้าดึงออก  แต่ถามว่ารู้ไหมว่าถ้าอยากให้ต้นแม่สวยต้องเอาลูกออก  ก็ต้องตอบว่า"รู้"  แต่จะดึงออกก็เสียดายไม่กล้าโย้นทิ้ง  ครั้นจะเอามาปลูกในกระถางใหม่ก็ไม่มีที่จะว่าง  มันเป็นวัฏจักรที่ทำใจอยากมากเลยค่ะสำหรับเรา  สรุปถึงเวลาบ้างครั้งไม่กล้าดึงลูกทิ้งก็ได้แต่ปล่อยไว้ก่อนไม่ทำอะไรเลย  แล้วก็ดึงแต่ใบเหี่ยวออก  ทำได้แค่นั้นเช่นกันค่ะ ยิงฟันยิ้ม

คุณ I-ko ไม่ได้ดูแลต้นไม้นาน  แต่ต้นไม้ก็ยังดูดีอยู่พอสมควรเลยนะคะ   สงสัยไม่ได้ปล่อยจริง  ได้แอบมาดูบ้างอยู่แบบนานๆที

Liked By: kew, I-Ko, ไก่นา, minja
I-Ko
*

« ตอบ #1207 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 11:43:55 PM »

อันนี้เห็นด้วยค่ะว่าน้องเคี้ยมหนามไม่ดุเท่าตัวรูปนี้  ตัวนี้หนามคมแบบขั้นสูงสุดเลยค่ะ  ดีที่ยังไม่ถี่มาก  ต้นของที่บ้านเรามีแนวๆแบบนี้อยู่ต้นนึง  คิดว่าหนามน่าจะเยอะกว่านี้หน่อยนึง  ทำให้จนป่านนี้เรายังไม่กล้าจับเปลี่ยนดินเปลี่ยนกกระถางเลยค่ะ  นี้ก็ยังทำใจไม่ได้เลย ลังเล

ใช่ค่ะ ต้นในภาพหนามคมขั้นสูงสุด แถมหนามแข็งมากๆ ไม่ใช่หนามแค่ขอบใบ แต่หลังใบก็น่ากลัวมากเพราะเวลาเอามือเขี่ยหรือกดเครื่องที่
จะใส่ใหม่ มือโดนหลังใบทุกที เจ็บแต่ก็ต้องทนเพราะหลงรักเข้าไปแล้วทำงัยได้ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kew, chewbee, minja
I-Ko
*

« ตอบ #1208 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2016, 12:04:08 AM »

เข้าจ๊าย....เข้าใจเลยค่ะ  เวลาเห็นลูกอโลเยอะๆก็ไม่กล้าดึงออก  แต่ถามว่ารู้ไหมว่าถ้าอยากให้ต้นแม่สวยต้องเอาลูกออก  ก็ต้องตอบว่า"รู้"  แต่จะดึงออกก็เสียดายไม่กล้าโย้นทิ้ง  ครั้นจะเอามาปลูกในกระถางใหม่ก็ไม่มีที่จะว่าง  มันเป็นวัฏจักรที่ทำใจอยากมากเลยค่ะสำหรับเรา  สรุปถึงเวลาบ้างครั้งไม่กล้าดึงลูกทิ้งก็ได้แต่ปล่อยไว้ก่อนไม่ทำอะไรเลย  แล้วก็ดึงแต่ใบเหี่ยวออก  ทำได้แค่นั้นเช่นกันค่ะ ยิงฟันยิ้ม

คุณ I-ko ไม่ได้ดูแลต้นไม้นาน  แต่ต้นไม้ก็ยังดูดีอยู่พอสมควรเลยนะคะ   สงสัยไม่ได้ปล่อยจริง  ได้แอบมาดูบ้างอยู่แบบนานๆที

ความรู้สึกเข้าใจของ K.chewbee มันตรงกับที่ I-Ko เป็นอยู่จริงๆ อายจัง   บางกระถางหมุนซ้ายขวาแล้วก็วาง ปล่อยไว้ก่อน ไม่รู้จะทำยังไง โกรธ

I-Ko โชคดีที่ก่อนปล่อยอโลทิ้งในสวน อโลที่พึ่งเปลี่ยนเครื่องและปลูกด้วยกรวดบ้านเก่า ทำให้เครื่องไม่จม หรือเน่าง่าย  แต่ยากตอนรื้อปลูกใหม่
เพราะรากพันเป็นรูปกระถางเลยค่ะ  ปัญหาที่เจอตอนนี้คือไม้บางต้นอยู่แบบเทวดาเลี้ยงอย่างน้อยสุด 8-9 เดือน ได้น้ำบ้างไม่ได้บ้าง จะอยู่แบบเหลือ
เครื่องติดก้นกระถางนิดเดียวก็มี  คราวนี้ไม่มีกรวดเป็นหลัก มีแต่ทรายกับดินก้ามปู พอปลูกได้ไม่นาน เจอใบเฉาหลายต้น ที่จากไปมีต้นเดียวในตอนนี้
แบบว่าคงจะรากสะเทือน ขาดน้ำมานาน พอเปลี่ยนเครื่องแล้วเอาไปตั้งในสวนที่เดิม แต่เจอน้ำฝนบางวันและการรดน้ำเลยเน่าตาย

หน้าตาไม้บางตัวห้อยเกือบหลุดออกจากกระถาง ใบแห้งรกไปหมด แบบนี้ก็จะดูเฉยๆ ไม่ได้ต้องเปลี่ยน

เจ้าต้นมะพร้าวก็ล้ม พะรุงพะรัง กลัวต้นจะเบี้ยว เดี๋ยวเลี้ยวต้นกลับหรือทำให้ตรงยาก ก็เลยต้องเปลี่ยน

ส่วนภาพต่อไปเป็นการฟ้องด้วยภาพว่า ใครทำหรือกระถางหล่นทับไม้I-Ko ขาดคนดูแล ไม้ก็ต้องอยู่แบบนั้น จนกว่า I-Ko จะเข้าไปดู  เห็นครั้งแรกก็ตกใจ

chewbee
*

« ตอบ #1209 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 08:16:09 PM »

Aloe vera var. แปลกให้อ่านเข้าใจง่ายก็  ว่านหางจรเข้าด่างค่ะ
ต้นนี้ได้มาจากคุณ I-ko เมื่อนาน.........มากแล้ว  ปลายหน้าฝนที่ผ่านมาโคนเน่าไปค่ะ  เลยตัดต้นไว้และเอามาปลูกใหม่  หวังว่าจะรอด  เพราะถ้าจำไม่ผิดพี่กิ้วและพี่เมตจองหน่อไว้  อยากจะแบ่งให้ได้เลยค่ะ  รอดนะๆ

ปล.ปลูกใหม่แล้วแต่ลืมถ่ายไว้ค่ะ  เดี๋ยวรอดูอีกทีวันหลังละกันนะคะ  เอามาลงอีกทีตอนที่งอกรากเลยละกันค่ะ ยิ้ม

Liked By: kew, minja, I-Ko
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2016, 08:17:45 PM โดย chewbee » บันทึกการเข้า
kew
*

« ตอบ #1210 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 08:19:41 PM »

ขอให้รอดนะ สู้ ๆ เอาใจช่วย

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
minja
*

« ตอบ #1211 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 05:06:24 PM »

อโล ทายาทคุณบี้ ^^ จะถายให้เห็นดอก และต้น สูงมาก ออกดอกบ่อยครั้ง ตอนนี้แตกหน่อมาต้นนึงจากต้นเดิมแล้ว  ยิ้ม

chewbee
*

« ตอบ #1212 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 08:18:11 PM »

ช่อดอกสูงจริงๆค่ะ  ยังคิดอยู่ว่าจะสูงปาย....หนาย...... ยิ้มกว้างๆ

Liked By: kew, I-Ko, minja
I-Ko
*

« ตอบ #1213 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 03:34:26 PM »

Aloe vera var. แปลกให้อ่านเข้าใจง่ายก็  ว่านหางจรเข้าด่างค่ะ
ต้นนี้ได้มาจากคุณ I-ko เมื่อนาน.........มากแล้ว  ปลายหน้าฝนที่ผ่านมาโคนเน่าไปค่ะ  เลยตัดต้นไว้และเอามาปลูกใหม่  หวังว่าจะรอด  เพราะถ้าจำไม่ผิดพี่กิ้วและพี่เมตจองหน่อไว้  อยากจะแบ่งให้ได้เลยค่ะ  รอดนะๆ

ปล.ปลูกใหม่แล้วแต่ลืมถ่ายไว้ค่ะ  เดี๋ยวรอดูอีกทีวันหลังละกันนะคะ  เอามาลงอีกทีตอนที่งอกรากเลยละกันค่ะ ยิ้ม

นี่ขนาดโคนเน่ายังดูงามตา จำได้ว่าตอนส่งไปยังเป็น ด.ญ.ตัวน้อยๆ อยู่เลย  ตอนนี้เป็นสาวสวยเชียว
แถมสาว vera var นางนี้เนื้อหอมจัง มีผู้จองทายาท  เดี๋ยวแตกไวค่ะเพราะตัดโคน
สมัยก่อนต้นแม่ล้มก็ตัดโคนปลูกใหม่ ได้ลูกเยอะเลย ทั้งแถม ทั้งแลก  แต่ตอนนี้ไหง๋เหลือต้นใหญ่ต้นเดียว
รู้สึกจะโตเท่าๆ K.chewbee โชคดีที่ถาดที่ใส่รวมๆ ไม้รอดเกือบหมด มุมอื่นวางถาดไว้ เน่าหรือแห้งตายเสียมากกว่า
ส่วนต้นใหญ่เบิ้มจริงๆ ไม่รู้สาบสูญไปไหนกันหมด

สงสัยสาว vera var ของ I-Ko จะคอเอียง เห็นยังอยู่ดีไม่ได้งัดขึ้นมา

เดินมองๆ หาเจออีก 3 ต้น แต่รู้สึกต้นใหญ่อาการคอเปื่อย โคนใบเน่าผึ่งแดดทั้งตะกร้ามาหลายวันแล้ว ดูท่าจะรอดยาก

I-Ko
*

« ตอบ #1214 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 03:53:14 PM »

ช่วงนี้รู้สึกม้าเวียนจะออกดอก บ้านเพื่อนๆ ออกดอกกันไหมคะ
ที่ตั้งแบบประจัญหน้าแดดครึ่งวันเต็มๆ 4 กระถาง ออกดอก 3  อีกกระถางไม่ออกดอกแต่แตกหน่ออยู่กันตั้ง 3 ต้น

ตรงกลางอาวุโสสุด คราวนี้ไม่มีดอก จำได้ว่าเมื่อก่อนอ้วนสวยมาก ออกดอกให้ชม แต่เจอฝนตอนอยู่บ้านเก่า
จับเปลี่ยนกระถาง พอย้ายบ้านทะลักทุเลหลุดจากกระถางประจำ รากเลยไม่ติดสักที แต่ตอนนี้คงติดแล้วสภาพขาดน้ำ
แต่พึ่งจะพื้นเริ่มมียอดใบเขียวอ่อนตรงกลาง2-3ใบ สงสัยมางามตอนหน้าฝน

ส่วนม้าเขียว ตอนปลูกก็งั้นๆ เห็นจนเบื่อมีต้นเดียวเขียวๆ แต่พอมาเห็นตอนนี้ไม่เห็นนานชอบใจสวยดีค่ะ
ขอบคุณที่เด็กๆ สามัคคีกันอยู่ ไม่ตีกัน ยิงฟันยิ้ม

I-Ko
*

« ตอบ #1215 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:48:48 PM »

ตอนแรกนึกว่าพอได้น้ำก็เลยแตกยอดแตกใบใหม่  แต่ตอนนี้รู้แล้วว่า กระถางอาวุโสสุดเป็นอย่างในภาพ

ก้มดูเห็นเครื่องแฉะมาก กลัวจะเน่าเพราะไม่ได้น้ำฉ่ำๆ แบบนี้นานแล้ว เลยจับเปลี่ยนเครื่องเปลี่ยนกระถาง เผื่อรับมือฟ้าฝนจะตกได้สบาย

ปิดท้ายก่อนเข้านอน เอาภาพชุมชนแออัดมาให้ดูค่ะ เป็นโครงการเร่งฟื้นฟูลำดับต่อไปเพราะช่วงนี้เริ่มรดน้ำ ต้นไม้อดน้ำมานานต้นมุมล่างซ้ายจะไปซะแล้ว โกรธ

หน้า: 1 ... 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 [76] 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 ... 99   ขึ้นบน
  พิมพ์