หน้า: 1 ... 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 [68]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม คนบ้า Oxalis  (อ่าน 192107 ครั้ง)
ไก่นา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1072 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 12:29:04 AM »

ไม่ได้แวะชมรมนานมากๆค่ะ

วันนี้มีน้องOxalisสีเหลืองสวยๆมาฝากค่ะ จากแหล่งธรรมชาติตามทางเท้าไร่สวนของชาวงบ้านตามข้างถนน แม้แต่กำแพงบ้านบ้านก็ขึ้น
ดอกซ้อนOxalis compressa double

ข้างโรงแรมที่พักค่ะ ดอกไม้ที่เห็นขึ้นเองตามธรรมชาติ

ดอกลาOxalis pes-caprae

Liked By: chewbee, Maggie, kew

ไก่นา
*

« ตอบ #1073 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 12:41:29 AM »

ต่ออีกชุดค่ะชมวิวสวยๆจากเกาะ Malta ดอกเหลืองOxalis ค่ะ

Liked By: chewbee, Maggie, kew
ไก่นา
*

« ตอบ #1074 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 12:49:17 AM »

ต่ออีกสักชุดค่ะ

คนบ้าเห่อไม่เคยเห็น ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: chewbee, kew
chewbee
*

« ตอบ #1075 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 09:36:20 PM »

สวยๆทั้งนั้นเลยค่ะคุณไก่นา  เยอะเป็นวัชพืชเลยทีเดียว  แต่ก็ชอบนะคะเพราะยิ่งเยอะยิ่งสวย 
ขึ้นตามซอกหินด้วย  มันเก่งมากเลยนะคะ  ทรหดอดทนจริงๆ
คุณไก่นาได้เอากลับมาปลูกด้วยไหมคะ  หรือว่าเต็มบ้านแล้ว

Liked By: Maggie, kew, ไก่นา
Maggie
*

« ตอบ #1076 เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 03:44:21 PM »

สวยๆทั้งนั้นเลยค่ะคุณไก่นา  เยอะเป็นวัชพืชเลยทีเดียว  แต่ก็ชอบนะคะเพราะยิ่งเยอะยิ่งสวย 
ขึ้นตามซอกหินด้วย  มันเก่งมากเลยนะคะ  ทรหดอดทนจริงๆ
คุณไก่นาได้เอากลับมาปลูกด้วยไหมคะ  หรือว่าเต็มบ้านแล้ว
สวยงามค่ะ ถ้ามาเมืองไทย อย่าลืมเก็บหัวสีเหลืองดอกซ้อนมาขยายพันธ์แถวนี้บ้างนะคะ คุณไก่นา. ดอกไม้หลายๆชนิดที่เมืองนอก เขามักเกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ
เยอะแยะมากมายจนกลายเป็นวัชพืช พ่อค้าแม่ค้าหัวใส เขาก็นำมาปั่นราคาขายให้คนไทย  เขาบอกเป็นไม้ป่าหายาก นำเข้าจากนอก  แต่ที่ไหนได้  โกรธ วัชพืชดีๆนี่เอง  ตกใจ ที่เห็นก็มีมากมายหลายชนิดค่ะ
ไก่นา
*

« ตอบ #1077 เมื่อ: มีนาคม 02, 2018, 09:11:30 PM »

วัชพืชแสนสวยค่ะคุณบี้ ช่วงนี้ของปีที่แล้วไปเที่ยวเกาะมาจอรก้าประเทศสเปนที่นั้นก็เยอะมากเช่นกันค่ะ แต่จะเห็นเฉพาะดอกเหลืองดอกชั้นเดียว
ขึ้นเป็นดงเลยค่ะ

และนี่ก็หิ้วติดมือมานิดหน่อยจาก Malta

Liked By: Maggie, kew, chewbee
ไก่นา
*

« ตอบ #1078 เมื่อ: มีนาคม 02, 2018, 09:35:16 PM »

สวยงามค่ะ ถ้ามาเมืองไทย อย่าลืมเก็บหัวสีเหลืองดอกซ้อนมาขยายพันธ์แถวนี้บ้างนะคะ คุณไก่นา. ดอกไม้หลายๆชนิดที่เมืองนอก เขามักเกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ
เยอะแยะมากมายจนกลายเป็นวัชพืช พ่อค้าแม่ค้าหัวใส เขาก็นำมาปั่นราคาขายให้คนไทย  เขาบอกเป็นไม้ป่าหายาก นำเข้าจากนอก  แต่ที่ไหนได้  โกรธ วัชพืชดีๆนี่เอง  ตกใจ ที่เห็นก็มีมากมายหลายชนิดค่ะ

ขุดหัวกับมาปลูกนิดหน่อยค่ะ ช่วงนี้ออกดอกอาจจะรอดยากสักหน่อยค่ะถ้าไปเห็นช่วงติดเมล็ดจะเหมาะมากหรือไม่ก็ช่วงพักตัวขุดเอาหัวมาปลูกโอกาสรอดมีสูงมากทีเดียวค่ะ พูดถึงดอกไม้ในเมืองนอกหรือโซนเขตหนาวสภาพป่าของเค้ายังสมบูรณ์ถ้าตัดไม้ก็มีการปลูกป่าใหม่เพื่อทนแทนพืชพันธุ์ไม้ต่างๆจึงไม่สูญพันธุ์ โซนที่ใช้เพาะปลูกก็ปลูกไปไม่ทำลายป่าใหม่เพื่อนำมาเป็นสวนเป็นนาและไม่มีการฉีดยาฆ่าหญ้าฆ่าวัชพืช

นี่ก็เป็นวัชพืชที่ขึ้นแถวบ้านช่วงฤดูใบไม้ผลิค่ะ
ภาพจากเน็ต ดอกฟังสิงโต

Liked By: Maggie, chewbee
chewbee
*

« ตอบ #1079 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 03:02:51 PM »

วัชพืชแสนสวยค่ะคุณบี้ ช่วงนี้ของปีที่แล้วไปเที่ยวเกาะมาจอรก้าประเทศสเปนที่นั้นก็เยอะมากเช่นกันค่ะ แต่จะเห็นเฉพาะดอกเหลืองดอกชั้นเดียว
ขึ้นเป็นดงเลยค่ะ

และนี่ก็หิ้วติดมือมานิดหน่อยจาก Malta

ใช่ค่ะวัชพืชแสนสวย  ต้นอะไรขึ้นเยอะๆ ออกดอกเยอะๆ ก็ดูงามทั้งนั้นนะคะ  แต่ถ้ายิ่งเป็นต้นที่ชอบแล้วนั้น  ความงามจะยิ่งเพิ่มขึ้นไปอีกหลายเท่าเลยค่ะ

Liked By: Maggie
chewbee
*

« ตอบ #1080 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 03:06:32 PM »

ขุดหัวกับมาปลูกนิดหน่อยค่ะ ช่วงนี้ออกดอกอาจจะรอดยากสักหน่อยค่ะถ้าไปเห็นช่วงติดเมล็ดจะเหมาะมากหรือไม่ก็ช่วงพักตัวขุดเอาหัวมาปลูกโอกาสรอดมีสูงมากทีเดียวค่ะ พูดถึงดอกไม้ในเมืองนอกหรือโซนเขตหนาวสภาพป่าของเค้ายังสมบูรณ์ถ้าตัดไม้ก็มีการปลูกป่าใหม่เพื่อทนแทนพืชพันธุ์ไม้ต่างๆจึงไม่สูญพันธุ์ โซนที่ใช้เพาะปลูกก็ปลูกไปไม่ทำลายป่าใหม่เพื่อนำมาเป็นสวนเป็นนาและไม่มีการฉีดยาฆ่าหญ้าฆ่าวัชพืช

นี่ก็เป็นวัชพืชที่ขึ้นแถวบ้านช่วงฤดูใบไม้ผลิค่ะ
ภาพจากเน็ต ดอกฟังสิงโต

ชอบน้องแดนดิไลออนจัง  มันน่ารักดีค่ะ  ประกอบกับอ่านการ์ตูนญี่ปุ่นมากก็ยิ่งชอบมากขึ้นอีก “น้องทัมโปโปะ” เหลืองๆสวยๆ  แถมอันนี้มาเป็นทุ่งยิ่งจ๋วยขึ้นไปอีกค่ะ

Liked By: Maggie
Maggie
*

« ตอบ #1081 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 04:33:19 PM »

ฝนมาเยือนหลายรอบแล้ว ไม้น้อยใหญ่แข่งกันงามค่ะ ขอบคุณมิตรภาพดีๆที่แบ่งปันไม้สวยๆน่ารักให้แก่กันค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

katainoi
*

« ตอบ #1082 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 05:12:27 PM »

รบกวนสอบถามค่ะ

ปลูก oxalis จากเมล็ดที่ได้มา ขึ้นเป็นต้นยาว ๆ คล้ายถั่วงอก สูงประมาณ 1 นิ้ว แต่พอเลี้ยงได้ 2-3 วัน ก็ตาย ต้องทำยังไงค่ะ
ได้เมล็ดมา เพื่อนบอกเป็นเมล็ด มีหลายสี่รวมกัน เมล็ดเล็กมาก ๆ ค่ะ
somjit_nong
*

« ตอบ #1083 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 09:25:37 PM »

ขอสมัครเข้าชมรม คนบ้า Oxalis ด้วยนะคะ
หน้า: 1 ... 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 [68]   ขึ้นบน
  พิมพ์