หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับอาหารไก่ไข่  (อ่าน 22281 ครั้ง)
ัีัyuttapong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 10:04:02 PM »

ผมมีวิธีลดต้นทุนอาการครับ.....
1.ตอนนี้ผมมีอาหารเสริมที่ใช้ผสมกับอาการสัตว์ให้ไก่ไข่กินครับ  อาหารเสริมตัวนี้จะไปช่วยย่อยอาหารที่ไก่ไข่ ทำให้อาหารที่ไก่กินย่อยได้ดี จึงช่วยให้ประหยัดอาหารจึงทำให้ลดต้นทุนอาหารครับ
2. อาหารเสริมตัวนี้ช่วยสร้างภูมิคุมกันโรคให้กับไก่ไข่ครับ
3. ช่วยลดกลิ่นของขี้ไก่ครับ
4. เนื่องจากการย่อยอาหารได้ดีไข่ที่ออกมาก้อจะสมบูรณ์และดกใบใหญ่ครับ
  คุยปรึกษาได้ครับ 09-09805282 เป้ครับ

Liked By: a106679

moochi
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 10:55:24 AM »

การใช้กากเบียร์เพื่อลดต้นทุนใช้ได้จริงครับ  แต่อีกแง่หนึ่งต้องมองเรื่องการนำมาใช้ด้วยครับขนาดที่เหมาะสมควรใช้เท่าไรการผสมอาหารแบบลองผิดลองถูกอย่าเพิ่งรีบสรุปในระยะเวลาอันสั้นแล้วบอกว่าใช้แล้วดีแล้วไข่ดกไข่ใบโตต้องดูนานๆและผลเสียอะไรบ้างการนำเสนอข้อมูลที่เปิดกว้างอันดับแรกควรคำนึงถึงข้อดีข้อเสียให้ชัดเจนก่อน กากเบียร์ที่จะเอามาผสมก็เช่นเดียวกันถ้าแบบแห้งให้โปรตีนสูงถึง 27 % แบบสด 6 % ถ้าเป็นแบบแห้งใช้ได้ไม่เกินห้าเปอร์เซ็นต์  ถ้าแบบเปียกจะมีความชื้นเกือบแปดสิบเปอร์เซ็นต์ (เพราะที่เหลือคือน้ำเกือบทั้งหมด) เช่นถ้าเราใช้แบบเปียกสองโลผสมอาหารต่อวันที่เราใช้สองโลนั้นที่ใช้ได้จริงๆแค่ 500 กรัม (ส่วนที่เหลือคือ 1500 กรัมเท่ากับว่ามีแต่น้ำกับกากและแร่ธาตุที่เหลืออีกนิดหน่อย) ถึงจะนับว่าได้โปรตีนเท่ากับ 27 %  สรุบถ้าเราซื้อโลละสามบาทแบบเปียก ถ้านำมาตากแห้งปริมาณจะลดลงเทียบเท่าโลละแปดบาทแต่ได้โปรตีนที่ 27 เปอร์เซ็นต์ก็ยังถือว่าดีกว่าปลายข้าวและรำครับนำมาลดต้นทนได้แต่ไม่มากครับ (เพราะที่ใช้ได้จริงๆไม่เกินห้าเปอร์เซนต์)  สรุปถ้าแถวนั้นไม่มีกากเบียร์ขายผมแนะนำปลูกกระถินยักริมรั้วหรือใบมันสัมปะหลังน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า

เคยไปหาลูกค้า เลี้ยงไก่เนื้อ เห็นเค้าใช้กากน้ำตาลมาหมัก แล้วผสมในน้ำให้ไก่กิน เห็นว่าน้ำหนักดีมาก
ไม่ทราบว่าเคยได้ยินไหมครับ แล้วมีผลข้างเครียงไหม ขอบคุณครับ
Boom-jirapron
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 03:49:33 PM »

พอดีชื้อไก่ไข่พร้อมไข่มาเลี้ยงเมื่อนเดือน กย.58ไก่ 15 ตัวผ่านไปประมาณ 3 สัปดาห์ ไก่เริ่มไข่วันละฟอง สองฟอง สูงสุดสี่ฟอง ใบเล็กมาก ได้ประมาณ สองสัปดาห์ไก่เริ่มไข่ห่าง วันละฟอง และเว้นวัน ต่อมาไม่ไข่เลย อยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไรค่ะ แรกๆก็ให้กินอาหารสำเร็จรูป ต่อมาผสมอาหารให้กินเองแล้วก็กลับไปใช้อาหารสำเร็จรูปอีก แต่ไก่ก็ยังไม่ไข่อีกเช่นเคย ต้องทำยังไงค่ะรบกวนผู้รู้ชี้แจงด้วยค่ะ
papsiiceza
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 10:28:49 AM »

url=http://www.zabzaa.com/uppic/][/url]

กันเองค่ะ
ชญากร.เมืองเลย
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 06:15:30 PM »

สวัสดีครับ สมาชิกชาวเกษตรพอเพียง  ผมมีวัตถุดิบ สามชนิด  ไม่รู้ว่าจะนำมาผสมเป็นอาหารไก่ไข่ได้ไหม  หรือควรเสริมอะไรไปบ้าง
1.ข้าวโพดเม็ดแตก กก.ละ 5 บาท โปรตีน ประมาณ 8 %
2.กากถั่วเหลือง TVO  กก.ละ 20 บาท โปรตีน ประมาณ 45%
3.รำข้าว กก.ละ 6 บาท โปรตีน ประมาณ 12 %

โดยใช้
ข้าวโพด 60 กก. = 300 บาท
กากถั่วเหลือง 25 กก. = 500 บาท
รำข้าว 15 กก. = 90 บาท
รวมเป็น 100 กก.  = 890 บาท  โปรตีน 17.85 สูตร x บาร์รวม
ตก กก.ละ 8.9 บาท  หรือควรเสริมอะไรบ้าง  รบกวนสมาชิกช่วยชี้แนะครับ

เกษตรชีวภาพมือใหม่ ชีวเกษตร
min119
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 09:03:06 PM »

ยังไม่เคยเลี้ยงนะครับ ยังไม่มีโอกาศและเวลาที่จะเลี้ยง แต่ที่ศึกษาดูในเกษตรพอเพียงน่าจะเพิ่ม แคลเซี่ยม และตัวที่ทำให้สร้างรังไข่ เช่น เมโทโอนีและพรีมิกส์ที่มีวิตามิน a d3และe
why0345
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 04:35:50 PM »

สวัสดีครับ สมาชิกชาวเกษตรพอเพียง  ผมมีวัตถุดิบ สามชนิด  ไม่รู้ว่าจะนำมาผสมเป็นอาหารไก่ไข่ได้ไหม  หรือควรเสริมอะไรไปบ้าง
1.ข้าวโพดเม็ดแตก กก.ละ 5 บาท โปรตีน ประมาณ 8 %
2.กากถั่วเหลือง TVO  กก.ละ 20 บาท โปรตีน ประมาณ 45%
3.รำข้าว กก.ละ 6 บาท โปรตีน ประมาณ 12 %

โดยใช้
กากถั่วเหลือง 25 กก. = 500 บาท
รวมเป็น 100 กก.  = 890 บาท  โปรตีน 17.85 สูตร x บาร์รวม
ตก กก.ละ 8.9 บาท  หรือควรเสริมอะไรบ้าง  รบกวนสมาชิกช่วยชี้แนะครับ

น่าสนใจครับ
arnop8808
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 06:22:11 PM »

ตามชม
lema
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 12:54:56 PM »

โดยใช้

เสริมชัยปลาป่นราคาเท่าไร ใช้ประมาณ 5-7% ลดถั่วเหลืองสักห้า%ใส่ปลาแทน ส่วน🌽จากหกสิบลดเหลือ 40%ก็พอ เพิ่มรำไปแทนส่วนที่ลดคือ 20+15ของเก่า  แล้วพรีมิกส์ถ้าเลี้ยงขังต่องใช้ แคลเซียม(ปลือกหอย)ก็ด้วยเช่นกัน ปล.ถ้าเลี้ยงปล่อยพรีมิก,เปลือกหอยใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ คร่าวๆคับสูตรอาหารไม่มีไรตายตัวแต่อย่าเปลี่ยนบ่อยสำหรับไก่เลี้ยงขังไม่งั้นบรรลัยง่ายๆคับ
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 12:08:22 PM »

โดยใช้

เสริมชัยปลาป่นราคาเท่าไร ใช้ประมาณ 5-7% ลดถั่วเหลืองสักห้า%ใส่ปลาแทน ส่วน🌽จากหกสิบลดเหลือ 40%ก็พอ เพิ่มรำไปแทนส่วนที่ลดคือ 20+15ของเก่า  แล้วพรีมิกส์ถ้าเลี้ยงขังต่องใช้ แคลเซียม(ปลือกหอย)ก็ด้วยเช่นกัน ปล.ถ้าเลี้ยงปล่อยพรีมิก,เปลือกหอยใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ คร่าวๆคับสูตรอาหารไม่มีไรตายตัวแต่อย่าเปลี่ยนบ่อยสำหรับไก่เลี้ยงขังไม่งั้นบรรลัยง่ายๆคับ

1.กากถั่วเหลือง กก.ละ 16 บาท  5 กก. เป็นปลาป่น  กก.ละ 34 บาท 5 กก.   (เพิ่มเงิน กก.ละ 18 บาท เป็นเงิน 90 บาท)
2.ข้าวโพด กก.ละ 5 บาท 20 กก.  เป็นรำ กก.ละ 6 บาท 20 กก.                (เพิ่มเงิน กก.ละ 1 บาท   เป็นเงิน   20 บาท)

เป็น
ข้าวโพด 40 กก. กก.ละ 5 บาท = 200 บาท  (โปรตีน 8 %)
กากถั่วเหลือง 20 กก. กก.ละ 16 บาท  = 320 บาท  (โปรตีน 45 %)
ปลาป่น 5 กก. กก.ละ 34 บาท = 170 บาท (โปรตีน 55 %)
รำข้าว 35 กก. กก.ละ 6 บาท = 210 บาท (โปรตีน 12 %)
รวมเป็น 100 กก.  =  บาท  โปรตีน 19.15 สูตร x บาร์รวม
ตก กก.ละ 9 บาท  หรือควรเสริมอะไรบ้าง  รบกวนสมาชิกช่วยชี้แนะครับ

lema
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 01:22:09 PM »

เท่านี้แหละแคลเซียม(เปลือกหอยบด)โลละแปดบาท พรีมิกส์ห่อล่ะไม่กี่ตังวิธีการใช้ดูในถุง ส่วนกรดอามิโนต่างๆไม่ต้องหาพ่อค้าแม่ค้าเขาไม่รู้จักหรือที่อื่นอาจมีผมไม่แน่ใจ...
  ทีนี่ว่าด้วยเรื่องแคลเซียมเอาไว้ทำไรเอาไว้เสริมสร้างเปลือกไข่ไม่ไห้บางแตกง่ายส่วนพรีกมิกส์เหมือนเป็นแร่ธาตุหรืออารเสริมต่างๆน่ะหล่ะ ว่าแต่ไก่เลี้งปล่อยหรืขัง สาวหรือไข่หรือนานนแล้วมันก็ต้องดูตรงนี้ด้วยว่าต้องใช้หรือไม่ต้องใช้อะไรตัวนี้แหละคือข้อมูลสำคัญ...ขอให้โชคดีคับปกตินานๆผมจะเจ้ามาทีอยูที่นี่เกือบสิบปีเพื่อนเก่าจจะยังจำกันได้เก่าไปใหม่มาเป็นเรื่องปกติตอนนี้ไก่ก็ยังเลี้ยงอยู่เหมือนเดิม...
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 11:17:40 AM »

เท่านี้แหละแคลเซียม(เปลือกหอยบด)โลละแปดบาท พรีมิกส์ห่อล่ะไม่กี่ตังวิธีการใช้ดูในถุง ส่วนกรดอามิโนต่างๆไม่ต้องหาพ่อค้าแม่ค้าเขาไม่รู้จักหรือที่อื่นอาจมีผมไม่แน่ใจ...
  ทีนี่ว่าด้วยเรื่องแคลเซียมเอาไว้ทำไรเอาไว้เสริมสร้างเปลือกไข่ไม่ไห้บางแตกง่ายส่วนพรีกมิกส์เหมือนเป็นแร่ธาตุหรืออารเสริมต่างๆน่ะหล่ะ ว่าแต่ไก่เลี้งปล่อยหรืขัง สาวหรือไข่หรือนานนแล้วมันก็ต้องดูตรงนี้ด้วยว่าต้องใช้หรือไม่ต้องใช้อะไรตัวนี้แหละคือข้อมูลสำคัญ...ขอให้โชคดีคับปกตินานๆผมจะเจ้ามาทีอยูที่นี่เกือบสิบปีเพื่อนเก่าจจะยังจำกันได้เก่าไปใหม่มาเป็นเรื่องปกติตอนนี้ไก่ก็ยังเลี้ยงอยู่เหมือนเดิม...

พี่เลี้ยงอยู่ที่ไหนครับ

หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์