หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับอาหารไก่ไข่  (อ่าน 23391 ครั้ง)
กล้า เมือ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 09:07:23 PM »

นำกากถั่วเหลือง, รำอ่อน, หัวอาหารไก่ไข่(ไม่ต้องใช้มาก)  ผสมคลุกเคล้าเข้าด้วยกัน ตามรูป

เหตุผลที่ต้องผสมตอน เพราะ กากถั่วเหลืองถ้าเอาไปตากแดดเลยจะไม่แห้งครับ  ก็เลยต้องผสมเพื่อลดความชื้นลง

ลืมบอกไปครับ ว่าถ้าต้องการเสริมวิตามินให้กับไก่ ในขั้นตอนนี้ให้ผสมกล้วยน้ำหว้าบด (ใช้ที่บดหมูบดก็ได้ครับ) ลงไปด้วย
  แล้วไก่ยังไม่ไข่ ใช้สูตรนี้ได้หรือเปล่า  รบกวนคิดเป็น อัตราส่วนพอสังเขป ด้วยครับ พี่  ขอบคุณครับ

suttarit
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 10:00:02 PM »

ต่อไปก็นำไปให้ไก่ครับท่าน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จากรูปข้างบน ท่านจะเห็นได้ว่า ส่วนใหญ่ผมจะเหลือแต่ไก่เล็ก อายุ 2 เดือน  ลูกไก่งวงก็ 2 เดือน แต่โตเร็วมาก และไก่ลูกผสมอีซ่า+โร๊ด อายุประมาณ 3 เดือน  ไก่สาวอายุ 5 เดือน  3 ตัว และไก่อายุ 6 เดือน 2  ตัว เริ่มให้ไข่แล้ว  ได้ไข่ทุกวัน ๆ ละ 2 ฟอง (ไก่สาวนอกนั้นขายหมด) เหลือไว้  5  ตัว เพื่อเป็นแม่พันธุ์ต่อไป   เพราะฉะนั้นสูตรอาหารสูตรนี้ผมให้ตั้งแต่ไก่เล็กไปจนถึงไก่ระยะไข่  ส่วนอัตราส่วนไม่มีหลักเกณฑ์ตายตัวครับ ปรับเปลี่ยนได้ตามความเหมาะสม ตามวัตถุดิบที่เราหาได้ เช่น ในท้องถิ่นมีเปลือกหอยเยอะ ท่านก็เพิ่มเปลือกหอยเข้าไปเพื่อเสริมแคลเซียม อีกได้ครับ  (จะมีข้อจำกัดแต่เพียง ใบกระถิ่น และ เปลือกหอย ไม่ควรเกิน 5 % ในสูตรเท่านั้น)

Liked By: ta-lek
cmmedia
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 09:34:15 AM »

ต่อไปเกลี่ยออกให้บาง ๆ  ตากแดดให้แห้ง  ส่วนใบกระถิน ก็ตัดมาตากทั้งตั้นเลย ครับ

(ตอนนี้กำลังทำเครื่องอบแห้งอยู่ ยังไม่เสร็จ ก็เลยต้องตากแบบนี้ไปก่อน)

รบกวนสอบถามค่ะ
ใบกระถินตากแห้งครั้งหนึ่งสามารถอยู่นานได้ไม่เกินกี่วันค่ะ
แบบว่าถ้าทำทีละเยอะๆจะประหยัดเวลากว่าค่ะ
suttarit
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 10:23:48 AM »

ใบกระถินตากพอให้ใบหลุดจากก้านง่าย ๆ แล้วเอาไปบดไว้สามารถเก็บไว้ได้นานเป็นเดือนครับ หรือบางทีอาจจะได้มากกว่าเดือน เพียงแต่ว่า เก็บไว้อย่าให้โดนแสงแดดเป็นพอครับ
Punakhonsri
*

Animal Science Ratchamongkol 43

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 10:34:55 AM »

อยากทราบเกี่ยวกับอาหารไก่ไข่ค่ะ
1.ในท้องตลาดตอนนี้มียี่ห้ออะไรบ้างค่ะ
2.ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่
3.ยี่ห้อใดที่เพื่อนๆสมาชิกเห็นว่าดีและราคาพอใช้ได้

แบบว่ากำลังจะลองเลี้ยงดูค่ะศึกษาจากเน็ตก็มีเยอะมากตาลาย ลังเล ลังเล
ก็เลยสอบถามจากผู้รู้ดีกว่า เร็วกว่า ข้อมูลชัวร์กว่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถามจากร้านค้าเค้าก็ว่าของเค้าดีทุกร้าน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อาหารที่บ้านใช้อยู่ก็มี อาหารลูกไก่เนื้อ โปรตีน 21  ถุงละ 440 บาท อาหารลูกไก่พื้นเมือง โปรตีน 20 ราคา 410 บาท อาหารไก่ไข่โปรตีน 16 ราคา 390 บาท อาหารไก่บ้าน โปรตีน 14 ราคา 360 บาท อาหารหมูเลี้ยงลูกโปรตีน 16 ถุงละ 440 บาท อาหารหมูอุ้มท้อง ถุงละ 400 บาท อาหารหมูขุน ถุงละ 250 บาท ค่ะ เพิ่งไปซื้อมา วันที่ 1/6/2555 นี้ค่ะ ใช้อาหารที่บ้านไม่เน้นยี่ห้อแต่เน้นราคาถ้าถูกกว่าไก่กินไม่แตกต่างก็ใช้เลย
wichai_siri
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 11:41:18 AM »

คุณปู ซื้อได้ถูกกว่าผมอีกครับ อิจฉา คนนครปฐม มีแหล่งซื้ออาหารเยอะเลย
suttarit
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 12:11:23 PM »

คุณปู ซื้อได้ถูกกว่าผมอีกครับ อิจฉา คนนครปฐม มีแหล่งซื้ออาหารเยอะเลย
อ้าว งง เลย พี่วิชัย ซื้อจาก เบนทาโกร โดยตรง ได้แพงกว่าราคานี้เหรอครับ
konbangpoon
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 12:31:14 PM »

ถามทุกท่านหน่อยครับว่าถ้าอาหารที่เราให้เป็ด-ไก่กินเนี่ยจำเป็นต้องมีค่าของโปรตีนเท่าไรบ้างแล้วถ้าโปรตีนเยอะไปมีผลอย่างไรโปรตีนน้อยไปมีผลอย่างไร  ยิ้มเท่ห์
Punakhonsri
*

Animal Science Ratchamongkol 43

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 09:55:31 PM »

คุณ Wichai สั่งจากเบทาโกรโดยตรงทำไมราคาแพงหล่ะคะ สั่งกับเซลล์รึเปล่า แล้วแพงเยอะมั้ย ที่นครปฐมราคาถูกก็จริงแต่ต้องไปซื้อต่างอำเภอเป็นแหล่งที่เลี้ยงไก่เยอะ ๆ ในตัวเมืองแพงมาก ๆๆ อาหารลูกไก่เนื้อถุงละ 500 กว่า เลยบ้าย ๆดีกว่า

Liked By: a106679
wichai_siri
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 11:02:21 PM »

อ้าว งง เลย พี่วิชัย ซื้อจาก เบนทาโกร โดยตรง ได้แพงกว่าราคานี้เหรอครับ

ไม่รู้ว่า คุณปู ใช้ยี่ห้อเบทาโกรเปล่าซิครับ แพงกว่าประมาณ 10 บาทต่อกระสอบครับ
บ.เบทาโกร ไม่ยอมขายตรงให้ผมหรอกครับ แต่เขาแนะนำตัวแทนจำหน่ายให้ครับ
ผมเลยต้องซื้อผ่านตัวแทนจำหน่ายครับ แต่ก็ถูกว่าร้านค้าแถวบ้าน
ที่สำคัญที่ร้านค้าจะมีแค่ เบทาโกร 215 เท่านั้น

Liked By: dong2004, a106679
wichai_siri
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 11:14:46 PM »

คุณ Wichai สั่งจากเบทาโกรโดยตรงทำไมราคาแพงหล่ะคะ สั่งกับเซลล์รึเปล่า แล้วแพงเยอะมั้ย ที่นครปฐมราคาถูกก็จริงแต่ต้องไปซื้อต่างอำเภอเป็นแหล่งที่เลี้ยงไก่เยอะ ๆ ในตัวเมืองแพงมาก ๆๆ อาหารลูกไก่เนื้อถุงละ 500 กว่า เลยบ้าย ๆดีกว่า

อาหารลูกไก่เนื้อ เบทาโกร 203 โปรตีน 21% ผมซื้อได้ 450 บาท ร้านค้าแถวบ้านไม่มีขาย
อาหารลูกไก่พื้นเมือง เบทาโกร 211 โปรตีน 20% ผมซื้อได้ 420 บาท ร้านค้าแถวบ้านไม่มีขาย
อาหารไก่ไข่ระยะไข่ เบทาโกร 104 โปรตีน 17% ผมซื้อได้ 420 บาท ร้านค้าแถวบ้านไม่มีขาย
อาหารไก่พื้นเมือง เบทาโกร 215 โปรตีน 14% ผมซื้อได้ 370 บาท ร้านค้าแถวบ้านขายราคาต่ำสุดๆ ที่ซื้อได้คือ 390 บาท แพงสุดคือ 410 บาท
อาหารไก่ไข่ 12-16 สัปดาห์ เบทาโกร 103 โปรตีน 13% ผมซื้อได้ 410 บาท ร้านค้าแถวบ้านไม่มีขาย
อาหารนกกระทาระยะไข่ เบทาโกร 108 M โปรตีน 22% ผมซื้อได้ 440 บาท ร้านค้าแถวบ้านไม่มีขาย

wichai_siri
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 11:21:08 PM »

เป็นตัวแทนจำหน่ายอาหารเอง เลยดีไหม
ถ้าซื้อทีละ 300 กระสอบ เบทาโกร เขาถึงจะขายตรงให้ผม
ตายๆ 300 กระสอบ สงสัย ผมต้องไปเปิดฟาร์มที่กำแพงแสน แล้วไปชวนคุณปูมาเป็นผู้อำนวยการฟาร์ม กันเลยทีเดียว
แต่ตอนนี้ตกงานอ่ะ มีแต่ที่ดิน แต่ไม่มีเงินไปพัฒนาธุรกิจ แย่จัง
ขายไก่ไปก่อนแล้วกัน

อ้าวววว เร่เข้ามาครับ เร่เข้ามา ผมขายตัว........ลูกไก่ครับ
wichai_siri
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 11:28:56 PM »

พรุ่งนี้นะ ผมจะติดต่อโรงงานอาหารสัตว์ใน จว.สมุทรสาคร มีเพื่อนๆ แนะนำมา
เห็นว่า สามารถผลิตอาหาร ตามโปรตีนที่เราต้องการได้ ราคาก็ไม่แพง
เพื่อนๆ สนใจกันไหมครับ สนใจจะได้มา update
แต่ถ้าไม่สนใจ จะได้ไม่มาตอบให้รกกระทู้เจ้าของกระทู้เขาครับ

ขอเสียงหน่อยยยยยย

Liked By: a106679, dong2004
Punakhonsri
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 12:48:13 PM »

ไม่รู้ว่า คุณปู ใช้ยี่ห้อเบทาโกรเปล่าซิครับ แพงกว่าประมาณ 10 บาทต่อกระสอบครับ
บ.เบทาโกร ไม่ยอมขายตรงให้ผมหรอกครับ แต่เขาแนะนำตัวแทนจำหน่ายให้ครับ
ผมเลยต้องซื้อผ่านตัวแทนจำหน่ายครับ แต่ก็ถูกว่าร้านค้าแถวบ้าน
ที่สำคัญที่ร้านค้าจะมีแค่ เบทาโกร 215 เท่านั้น

อาหารลูกไก่เนื้อ โปรตีน 21 กับอาหารลูกไก่บ้านโปรตีน 20 ใช้ของเบทาโกรค่ะ ราคา 440 บาท กับ 410 บาท  เพราะว่าอาหารลูกไก่เล็กใช้ของของที่อื่นแล้วไม่ค่อยดี เลยต้องมาจบกับของเบทาโกร ส่วนอาหารรุ่นอื่น ๆใช้ของ สุปรีมฟีด ไทยฟู้ด เซนทาโกร ส่วนอาหารหมูใช้ของเบทาโกร ค่ะ

wichai_siri
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 01:21:30 PM »

อาหารลูกไก่เนื้อ โปรตีน 21 กับอาหารลูกไก่บ้านโปรตีน 20 ใช้ของเบทาโกรค่ะ ราคา 440 บาท กับ 410 บาท  เพราะว่าอาหารลูกไก่เล็กใช้ของของที่อื่นแล้วไม่ค่อยดี เลยต้องมาจบกับของเบทาโกร ส่วนอาหารรุ่นอื่น ๆใช้ของ สุปรีมฟีด ไทยฟู้ด เซนทาโกร ส่วนอาหารหมูใช้ของเบทาโกร ค่ะ

อยู่นครปฐม ซื้ออาหารได้ถูกจริงๆ นี่ขนาดซื้อร้านค้านะครับ ผมซื้อตัวแทนยังแพงกว่าอีก

Naiteetee
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:29:57 PM »

เคยถามที่สนามหลวง2 ของเบทาโกร สำหรับไก่ไข่เม็ดเล็ก440 เม็ดใหญ่420
แต่ไม่ได้ถามเบอร์มาครับ ตกใจ
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์