หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดรู้จักต้นว่านจอดบ้างคะ ขอชมภาพหน่อยค่ะ  (อ่าน 4293 ครั้ง)
JA-AE
เกษตรกรมือใหม่
*

คนรักต้นไม้

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 08:44:45 AM »

คือมีคนอยากได้ไปปลูก ถามหาตามร้านก็ไม่มีใครรู้จัก เค้าว่าเป็นต้นไม้ทางภาพอีสานค่ะ  ท่านใดพอรู้จักบ้างไหมคะ  อยากทราบว่ามีชื่ออื่นหรือไม่ ถ้ามีภาพให้ดูด้วยก็ขอบคุณมากค่ะ 

jj255509
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 02:46:14 AM »

คือมีคนอยากได้ไปปลูก ถามหาตามร้านก็ไม่มีใครรู้จัก เค้าว่าเป็นต้นไม้ทางภาพอีสานค่ะ  ท่านใดพอรู้จักบ้างไหมคะ  อยากทราบว่ามีชื่ออื่นหรือไม่ ถ้ามีภาพให้ดูด้วยก็ขอบคุณมากค่ะ 
sg114112#msg114112 date=1256953485]
[/quote]
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 11:44:46 PM »

เคยได้ยินแต่ชื่อ  ไม่ทราบว่า มีจริงหรือเปล่า
จอด ภาษาอีสาน  หมายถึง จดกัน  ติดกัน การบัดกรีให้ติดกัน  เรียกว่า จอด
สรรพคุณ ใช้รักษาแผล เช่น  ถ้าถูกของมีคมบาด  นำว่านนี้มาทา  จะหายสนิท

ต่างจากภาษาภาคกลาง  เช่น จอดรถ

มีว่านอีดกชนิดหนึ่งที่ออกเสียงต่างกันนิดหนึ่ง  คือ  วานตอด
ว่านชนิดนี้  ใครไปโดนจะปวดแสบปวดร้อน เป็นแผลพุพอง 
เคยเห็นของจริง  แต่ไม่กล้าลองให้ตอด
คนที่ปลูกจะมีวิธีรักษาอาการบาดเจ็บ

คำว่าตอด  หมายถึง ต่อย  เช่น  โดนผึ้งต่อย  เรียก  โดนผึ้งตอด
นอกจากนี้  ยังหมายถึง จิก  เช่น  โดนไก่จิก  อีกสานจะพูดว่า  ไก่ตอด 
ชาวนา
Administrator

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 03:02:57 PM »

ตลาดอินโดจีนติดฝั่งลาวมีขาย ส่วนมากทางลาวยังนิยมใช้กันครับ  ไม่มีรูปให้ดู
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์