หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านวิธีหมักปุ๋ยแบบใหม่ ม.แม่โจ้ อ.tera คุณ ครูซอส  (อ่าน 5298 ครั้ง)
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 06:27:04 PM »

คุณ ครูซอส ส่งการบ้านที่นี่ค่ะ

ครูซอส
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 11:28:06 PM »

แฮ่ๆ เย็นนี้เตรียมได้แค่ 2 อย่างก่อนค่ะ
พด. 1 -3

ชานอ้อยจาก รง. น้ำตาลค่ะ

ครูซอส
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 10:51:20 PM »

ไม่มีรถกะบะ ก็ใช้รถเก๋งนี่แหละ  ลังเล
ครูซอส
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 10:52:28 PM »

ใบฉำฉา หาแถวๆในสวนค่ะ

tera
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 07:36:23 AM »

- แกลบซื้อมายังไงครับ แกลบไม่ค่อยเปื่อยในกองปุ๋ยนะครับแต่ก็ช่วยให้ดินร่วนดี ถ้าใส่มาก คาร์บอน (แกลบ) ในดินก็จะเยอะพอจุลินทรีย์จะไปย่อยสลายคาร์บอนเดี๋ยวจะไปแย่งไนโตรเจนจากพืช พืชเหลืองอีก ที่พูดเพราะเป็นห่วงว่าจะต้องขนอีกสิบรอบถึงจะได้กองเล็ก ๆ สักกอง

- อยากให้นักเรียนครูซอสใช้ใบไม้ใช้หรือฟางด้วยวิธีการจัดการเพื่อให้ได้มาฟรี ๆ เช่น ให้นักเรียนเอาใบไม้มาส่งโรงเรียนคนละถุง แล้วครูซอสทำกองปุ๋ยในโรงเรียนเลย ร่วมกับครูเกษตรครูวิทยาศาสตร์ ทำเป็นโครงการวิทยาศาสตร์ก็ได้ ระหว่างนั้นก็มองหาใบไม้จากสวนอื่นที่เขาจะเผา ฟางจากนา ที่ค่าขนไม่แพงมาก แล้วค่อยมาทำที่สวนเราทีหลัง ทำที่โรงเรียนกองใหญ่ให้เป็นก่อน (ได้หน้าด้วย ได้คะแนนจากครู tera ด้านการขยายผลด้วย) มาเชียงใหม่ให้แวะไปดูงานที่โรงเรียนดาราวิทยาลัย ขอพบกับอาจารย์ไพรัตน์ ที่นี่ทำปุ๋ยจากใบไม้ แล้วให้นักเรียนเอาไปปลูกผักสลัดที่หน้ากองอำนวยการ พอนักเรียนจะขายให้ชาวบ้านแถวนั้นปรากฏว่าครูแย่งซื้อหมด (ดูในเว็บก็ได้) โรงเรียนนี้ได้รางวัลที่หนึ่งโรงเรียนต้นแบบลดหมอกควันระดับจังหวัดครับ

- http://www.dara.ac.th/mains/?name=knowledge&file=readknowledge&id=115

- http://www.dara.ac.th/mains/?name=knowledge&file=readknowledge&id=115
ครูซอส
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 07:00:22 PM »

ขอบคุณค่ะอาจารย์...ก็กำลังจะขอสารภาพว่า แกลบที่นำมานั้น ทางคนงานจะขอไปใช้ทำดินเพาะชำกล้าไผ่ค่ะ
หน้าที่ของครูซอสคือไปขนแกลบให้คนงาน 6 กระสอบ/สัปดาห์ สามารถมาผสมกับส่วนอื่นๆ ชำกล้าได้ 2 พันถุงค่ะ
โรงสีขายกระสอบละ 1 บาทค่ะ ...2 วันมานี่ครูซอสก็ครุ่นคิดอยู่ค่ะ ว่าแถวๆนี้มีเศษวัสดุอะไรบ้าง...ก็สำรวจแล้วพบว่า
มีโรงงานข้าวโพด โรงงานถั่วลิสง โรงงานมัน โรงเลื่อยค่ะ ขนมาครั้งละรถ 6 ล้อน่าจะคุ้ม ..ส่วนเศษผักต่างๆ บ้านครูซอส
อยู่ห่างตลาด 1 กม. เดี๋ยวจะลองหาวิธีการแบบแยบยล เพื่อลดค่าใช้จ่ายค่ะและตัวเราก็ไม่เหนื่อยมาก
  เรื่องทำปุ๋ยที่ ร.ร. น่าสนใจค่ะ เพราะที่ ร.ร. กวาดใบไม้ได้วันละหลายสิบกระสอบค่ะ
..จะนำเรื่องนี้ไปปรึกษาเพื่อนครูกลุ่มสาระการงานอาชีพฯ นะคะ ขอบคุณค่ะ
Sk.kk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 07:32:30 PM »

แวะมาดูการทำปุ๋ยหมักของคุณครูซอส หมักไปถึงใหนแล้ว
 จะได้ขอลอกการบ้านบ้าง ได้ข่าวว่าเรียนเก่งมากๆ
  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ครูซอส
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 10:22:21 PM »

ยังไม่ไปถึงไหนเลยค่ะพี่หลวง ลังเล
ขอยืมคัมรี่ขนใยมะขามหน่อยจิคร้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
.
.
ตอนนี้ยามว่างจะมาเก็บข้อมูลก่อนค่ะ จำได้ว่า ใบไม้ : มูลสัตว์ เป็น 3 : 1
ถ้าเป็นฟางข้าวอย่างพี่หลวง ต้องเป็น 4 : 1 การทำกองต้องทำเป็นสามเหลี่ยม
ฐาน2.5 X 4 เมตร สูง 1.5 เมตร จะทำได้ 15 -17 ชั้นๆละประมาณ 10 ซม.
จะได้ปุ๋ยหมักหรือปุ๋ยอินทรีย์ 1 ตัน เวลาจะนำไปใช้ ให้ผสม ดิน : ปุ๋ยอินทรีย์ที่เราทำ
เป็น 10 : 1 ค่ะ อยากให้พิเศษกว่านั้น อาจารย์ธีระบอกว่า เติมอื่นๆลงไปก็ได้ค่ะ
เช่นธาตุฟอสเฟส ปุ๋ยน้ำหมักชีวภาพจาก สารเร่งพด.2และ 3 ประมาณนี้ค่ะ
.
. อาจารย์เขาห้ามเหยียบให้แน่น หรือห้ามเอาดินทับชั้นบนด้วยค่ะ เวลาทำ
..อ้อ..ภายในสองเดือน อาจารย์ให้นำไม้มาปักห่างกัน 40 ซม ทำเป็นรูๆ รดน้ำในรูทุก 10 วันค่ะ
แต่กองด้านนอกรดทุกวันเว้นวันฝนตก...ขอค่าสรุปความรู้ด้วยค่ะ ..มูลหมู 1 กระสอบ ยิ้มกว้างๆ

Sk.kk
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 05:25:06 PM »

ยังไม่ไปถึงไหนเลยค่ะพี่หลวง ลังเล
ขอยืมคัมรี่ขนใยมะขามหน่อยจิคร้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
.
.
ตอนนี้ยามว่างจะมาเก็บข้อมูลก่อนค่ะ จำได้ว่า ใบไม้ : มูลสัตว์ เป็น 3 : 1
ถ้าเป็นฟางข้าวอย่างพี่หลวง ต้องเป็น 4 : 1 การทำกองต้องทำเป็นสามเหลี่ยม
ฐาน2.5 X 4 เมตร สูง 1.5 เมตร จะทำได้ 15 -17 ชั้นๆละประมาณ 10 ซม.
จะได้ปุ๋ยหมักหรือปุ๋ยอินทรีย์ 1 ตัน เวลาจะนำไปใช้ ให้ผสม ดิน : ปุ๋ยอินทรีย์ที่เราทำ
เป็น 10 : 1 ค่ะ อยากให้พิเศษกว่านั้น อาจารย์ธีระบอกว่า เติมอื่นๆลงไปก็ได้ค่ะ
เช่นธาตุฟอสเฟส ปุ๋ยน้ำหมักชีวภาพจาก สารเร่งพด.2และ 3 ประมาณนี้ค่ะ
.
. อาจารย์เขาห้ามเหยียบให้แน่น หรือห้ามเอาดินทับชั้นบนด้วยค่ะ เวลาทำ
..อ้อ..ภายในสองเดือน อาจารย์ให้นำไม้มาปักห่างกัน 40 ซม ทำเป็นรูๆ รดน้ำในรูทุก 10 วันค่ะ
แต่กองด้านนอกรดทุกวันเว้นวันฝนตก...ขอค่าสรุปความรู้ด้วยค่ะ ..มูลหมู 1 กระสอบ ยิ้มกว้างๆ

ผมจัดให้ตามคำขอครับคุณครู ส่ง EMS  เก็บเงินปลายทาง ห้ามส่งคืน ไหวหรือเปล่า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ครูซอส
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:43:11 PM »

เง๊อะ...ม่ายไหวมังคะ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
" งั้นสรุปให้ฟรีๆ ไม่รับรางวัลดีกว่า " ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2012, 06:08:25 AM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า
jeejee
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 05:01:40 PM »

พี่ซอสใบไผ่เลยว่าแต่มันร่วงบ้างหรือเปล่าหละนี่ หมักหนุกๆกันค่ะไม่ซีเรียส รีสอร์ทยอดผู้ชมถล่มทลายอีกหน่อยจับทำเมมเบอร์กาดให้หมด สมาชิกสวนไผ่ลด สิบเปอร์เซ็นต์ฮิฮิ เจ๋ง เจ๋ง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์