หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านวิธีหมักปุ๋ยแบบใหม่ ม.แม่โจ้ อ.tera คุณ tass08  (อ่าน 10029 ครั้ง)
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 06:19:58 PM »

คุณ tass08 ส่งการบ้านที่นี่ค่ะ

tass08
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 07:06:44 PM »

เดี๋ยวไปฝึกฝากรูปก่อนน่ะค่ะ โกรธ

Liked By: tera, Sk.kk
tass08
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 08:58:40 AM »

รูปบ้านที่บุรีรัมย์ค่ะ เนื้อที่ 2 ไร่กว่า

กำลังปลูกถั่วลิสง กับข้าวโพดค่ะ
ขอบคุณ GNOY ที่สอนวิธีโพสรูปค่ะ
รูปใหญ่ไปเปล่าค่ะ
tass08
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:26:32 AM »

อาจารค่ะ
มีเศษอาหาร ที่ผัก ข้าว แกง และกระดูกไก่ ปลา นำมาใช้ได้มั้ยค่ะ เพราะเยอะมาก (ไม่อยากทำน้ำหมักแล้ว ไม่มีถัง ,และยังไม่มีหมูมาเลี้ยง) 
เราเอาเศษอาหาร มาคลุก กับขี้ไก่ กับฟาง  1:1:1 ใส่ในถังก่อน (เหมือนของคุณ patcha) ให้เต็มถังก่อน แล้วค่อยมากอง กับฟางอีกที
ได้เปล่าค่ะ
ช่วยแนะวิธีด้วย
อาทิตนี้ หยุด 3 วัน จะเริ่มแล้วค่ะ
ขอบคุณอาจารที่น่ารักน่ะค่ะ
ถ้ามีโอกาส ขอเจอตัวเป็นๆๆบ้างน่ะค่ะ (จะดระโดดหอม) จุมพิต
Gnoy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 12:34:01 PM »

.......
ขอบคุณ GNOY ที่สอนวิธีโพสรูปค่ะ
รูปใหญ่ไปเปล่าค่ะ

ยินดีค่ะ ที่โพสรูปได้แล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  จุมพิต
รูปกำลังพอดีค่ะ เห็นชัดเจนดี 
ดูืัที่แล้วสวยนะคะ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2012, 05:03:59 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
tera
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 02:54:21 PM »

อาจารค่ะ
มีเศษอาหาร ที่ผัก ข้าว แกง และกระดูกไก่ ปลา นำมาใช้ได้มั้ยค่ะ เพราะเยอะมาก (ไม่อยากทำน้ำหมักแล้ว ไม่มีถัง ,และยังไม่มีหมูมาเลี้ยง) 
เราเอาเศษอาหาร มาคลุก กับขี้ไก่ กับฟาง  1:1:1 ใส่ในถังก่อน (เหมือนของคุณ patcha) ให้เต็มถังก่อน แล้วค่อยมากอง กับฟางอีกที
ได้เปล่าค่ะ
ช่วยแนะวิธีด้วย
อาทิตนี้ หยุด 3 วัน จะเริ่มแล้วค่ะ
ขอบคุณอาจารที่น่ารักน่ะค่ะ
ถ้ามีโอกาส ขอเจอตัวเป็นๆๆบ้างน่ะค่ะ (จะดระโดดหอม) จุมพิต

- วิธีที่ 1 พลิกไปพลิกมา 1:1:1 ในถัง ถ้าเศษอาหารที่บ้านมีมากก็อาจต้องมีหลายถังหน่อย

- วิธีที่ 2 ทำกองปุ๋ยวิศวกรรมแม่โจ้ 1 เสร็จแล้วเมื่อมีเศษอาหารก็เอาไปยัด ๆ ไว้ในกองปุ๋ย

- วิธีที่ 3 ทำชั้นฟางกับขี้วัวได้ 1 ชั้น รดน้ำ แล้วเอาเศษอาหารมาวาง (น้ำแกงให้ไปทิ้งที่อื่น) แล้วเอาฟางกับขี้วัวทับ รดน้ำ หยุดไว้แค่นี้ วันต่อมาถ้ามีเศษอาหารอีกก็เอามาวางแล้วทับด้วยฟางกับขี้วัว รดน้ำ หยุดไว้แค่นี้ วิธีนี้เหมาะกับโรงเรียนหรือวัดที่มีเศษอาหารเยอะมาก
tass08
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 01:38:25 PM »

ส่งการบ้านค่ะ
เริ่มจาก ดูปริมาณฟางที่เก็บมาไว้เมื่อ 27/5/55 ว่าพอหรือไม่

คาดว่าไม่พอ
tass08
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 01:42:18 PM »

เตรียมไปเก็บฟางเพิ่ม
แต่เจอปัญหาฟาง ที่นาข้างบ้าน ห่างจากบ้าน 200 เมตร ฝนตก ฟางจมน้ำหมดค่ะ

แต่เราก็จะขนค่ะ

รวบรวมฟางได้ประมานนี้ค่ะ เพราะหลังจากขน แล้วรุ่งขึ้นอีกวันก็ไม่มีฟางแล้วค่ะ ที่นาเขาเริ่มไถแล้ว  ร้องไห้ อด ร้องไห้
tass08
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 01:48:29 PM »

วัตถุดิบอีกอย่างค่ะ
ขี้ไก่แกลบ ถุงละ 15 บาท ใช้ 14 ถุง

กลิ่นเหม็นมาก  ทำไมไม่มีใครบอกเราก่อนว่าห้ามใช้รถ เก่งขน ขี้ไก่ เพราะจนป่านนี้กลิ่นยังไม่จางหาย ลังเล
tass08
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 02:02:53 PM »

เริ่มน่ะค่ะ (ทุกอย่างทำเองหมด ขนฟาง ขนขี้ไก่ จัดการกองปุ๋ย ไข้ขึ้นเลยค่ะ  ร้องไห้ )

ระยะฐานประมาน 2 เมตรกว่าๆค่ะ ความยาวตามรูปค่ะ

ใช้ฟาง 4 หอบ ขี้ไก่ 1 .5 ถุงต่อชั้นค่ะ
tass08
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 02:04:33 PM »

ชั้นที่ 2 ค่ะ
ฟาง ขี้ไก่ รดน้ำให้ชุ่มค่ะ
tass08
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 02:07:31 PM »

ชั้นก่อนสุดท้ายค่ะ ได้ประมาน 12-13 ชั้นค่ะเพราะฟางหมด
ไม่ได้ถ่ายทุกชั้นเพราะทำเองถ่ายรูปเอง เหนื่อยมาก(อย่าบอกใครน่ะว่า ค่าแรงคนทำ วันละ 2.5K)

tass08
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 02:13:41 PM »

2 ชั้นสุดท้ายใส่ขี้ไก่ 1 ถุงนิดหน่อยต่อชั้น ทั้งหมดไม่แน่ใจว่าได้กี่ชั้นค่ะ
ความสูงทั้งหมดประมาน 1 เมตรเองค่ะ

อาจารย์ ตรวจการบ้านด้วยค่ะ
เรื่องเศษอาหารบอกพี่สาวว่า ให้เอาเศษอาหารที่เป็นผัก แต่ละวันมาซุกๆไต้กองปุ๋ยค่ะ
tass08
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 02:17:11 PM »

มีคำถามค่ะ
น้ำที่รดกองปุ๋ย สีน้ำตาลนี้ถ้าไหลไปเจอแปลงผักจะเป็นไร หรือเปล่าค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Gnoy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 03:30:29 PM »

......
กลิ่นเหม็นมาก  ทำไมไม่มีใครบอกเราก่อนว่าห้ามใช้รถ เก่งขน ขี้ไก่ เพราะจนป่านนี้กลิ่นยังไม่จางหาย ลังเล

ก็เพื่อนนักเรียน tass08 ไม่ได้ถามนิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิ่งถ้าโดนน้ำนะ กลิ่นอย่าบอกใครเชียว  ลังเล  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ที่บ้านมีพวก em ที่หมักไว้หรือเปล่าคะ ถ้ามีเอาผสมน้ำให้เจือจาง แล้วลองพ่นในรถดูค่ะ จะช่วยลดกลิ่นได้
หรือถ้าไม่มี หาถ่านที่หุงข้่าวก็ได้ค่ะ เอาใส่จานไปวางในรถจะช่วยดูดกลิ่นได้ หรือจะทำทั้ง 2 อย่างก็ได้ค่ะ
และ/ หรือถ้าไม่มีทั้ง 2 อย่าง คงต้องพึ่งกระป๋องดูดกลิ่นที่ขายตามห้างแล้วมั๊งคะ แต่คงต้องใช้หลายกระป๋องหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอให้รถหมดกลิ่นเร็ว ๆ เด้อ เดี๋ยวเค้่าจะหาว่าใช้น้ำหอมกลิ่นใหม่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

tera
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 03:30:48 PM »

- ยอดเยี่ยมครับผม แต่ดูเหมือนจะใส่มูลสัตว์มากไปนิดทำให้เปลือง แต่มากไปก็ไม่เป็นไรครับ

- เสร็จแล้วจะต่อความสูงไหมครับ ถ้าไม่ต่อ จะดูแลความชื้นกองปุ๋ยอย่างไรครับ มีคนทำไหมครับ

- น้ำจากกองปุ๋ยปกติผมเก็บไปรดต้นส้มลำไยเลย กับผักนี่อาจจะต้องเจือจางสักสองเท่า แล้วทดลองกับแปลงเล็ก ๆ แต่หลักการคืออย่าเก็บไว้นานเพราะถ้าบูดมันจะเป็นกรดไปครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์