หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านวิธีหมักปุ๋ยแบบใหม่ ม.แม่โจ้ อ.tera คุณ tass08  (อ่าน 9873 ครั้ง)
tera
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 03:32:15 PM »

- เปิดประตูทุกบาน จอดตากแดดสัก 2-3 วัน กลางคืนใส่ถ่านไว้บ้าง

tass08
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:14:53 PM »

ขอบคุณค่ะ อาจารย์
คาดว่า อาจจะไม่ทำต่อ ถ้ามีหญ้าสดอาจจะคุยกับพี่ให้ทำต่อ แต่คงไม่ได้เยอะค่ะ (พี่เขยจะดายหญ้า วัชพืชที่ขึ้นรกในสวนค่ะ)
การดูแลกองปุ๋ยใช้โทรศัพท์ค่ะ ยิงฟันยิ้ม
ทุกเช้าโทรหาลูกชาย 9 ขวบที่เป็นออทิสติก(พูดไม่ได้ค่ะ) แล้วคุยกับพี่สาว(เราค่ะ) ให้รดน้ำให้ชุ่มค่ะ
ทุก 10 วัน ให้ใช้ไม้แทงกองปุ๋ยแล้วใส่น้ำ แล้วปิดปากรู
ตามนี้ใช่น่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tera
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 08:01:41 PM »

- ถูกต้องเลยครับ ถ้ามีอะไรก็เล่าให้ฟังนะครับ

- หลานชายแท้ ๆ ผม 3 คนก็เป็นแบบนี้ครับ ขอให้พวกเขามีชีวิตที่สงบสุขและปลอดภัยนะครับ
pp_79
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 04:19:03 PM »

สวัสดีครับพี่ tass08   ยิ้มเท่ห์

แอบมาดูกองปุ๋ยครับ...สู้ สู้ ครับ  ยิ้มเท่ห์ ว่าแต่ท่านพี่ อยู่อำเภออะไรครับ ผมคนคูเมืองครับ ร่อนเร่ พเนจรจับพลัดจับพลู มาอยู่เวปเกษตรพอเพียงแห่งนี้หละครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม หากมีโอกาสได้กลับบ้าน ขออนุญาตแวะไปเยี่ยมชมสวนด้วยคนนะครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
ae hatyai
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 04:46:43 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ  คนใกล้ชิดผมก็เป็นเหมือนลูกคุณครับ  สู้ ๆ ครับ

แต่ตอนนี้เราลงสนามแข่งขันกันแล้ว  อิอิ  แพ้ไม่ได้
tass08
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 07:09:34 PM »

สวัสดีครับพี่ tass08   ยิ้มเท่ห์

แอบมาดูกองปุ๋ยครับ...สู้ สู้ ครับ  ยิ้มเท่ห์ ว่าแต่ท่านพี่ อยู่อำเภออะไรครับ ผมคนคูเมืองครับ ร่อนเร่ พเนจรจับพลัดจับพลู มาอยู่เวปเกษตรพอเพียงแห่งนี้หละครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม หากมีโอกาสได้กลับบ้าน ขออนุญาตแวะไปเยี่ยมชมสวนด้วยคนนะครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์
อ.ปะคำจ้า
ที่บ้าน เพิ่งเริ่ม ลงถั่วดิน ถั่่วลิสง กับข้าวโพดนิดหน่อยจ้า นอกนั้นก็ปลูกสาระพัด เพราะยังมีที่ว่าง
ไม่กล้าเปิดกระทู้เหมือนคนอื่น เพราะเล่าเรื่องไม่เก่งจ้า เรียกพี่ทัศ ก็ได้ ปีนี้ ๔รอบและ แลบลิ้น
tass08
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 11:09:39 AM »

แต่อย่าเพิ่งเข้าปล้นน่ะ ทีมเสือหน้าตาดี
เพราะตอนนี้ที่สวนมีแต่ เถามันเทศ กับต้นถั่วที่จมน้ำ  ร้องไห้

ยิ้มกว้างๆ
tass08
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 11:02:53 AM »

ส่งการบ้านค่ะ กองปุ๋ยที่ ไม่ได้ทำเพิ่ม 2 อาทิตย์ ยุบไปเยอะเลยค่ะ สูงเหลือครึ่งหนึ่งที่ทำได้มั้งค่ะ
เหลือประมาน 50 cm.

มีเห็ดขึ้นด้วยค่ะ

ลองล้วงกองปุ๋ย ก็ร้อนพอรับได้ไม่ร้อนมาก
ทดลองแทงกองปุ๋ยแทงยากมากเลยค่ะ ใช้ไม้ไผ่ปลายแหลม แทง แทงไม่เข้าเลย หมุนๆๆแล้วก็ไม่ถึงพื้นค่ะ
หมดแรง ก็เลยหยุดแล้วเอาน้ำใส่ค่ะ
tass08
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 11:09:58 AM »

เจอกองหญ้าที่พี่เขาทิ้งไว้ค่ะ
เสียดาย ก็เลยทำต่อ (กองนี้คงไม่ได้คะแนนเท่าที่ควรแน่เลยค่ะ)
ทำแบบขาดๆเกินๆ

สังเกตุเห็นว่า ขี้ไก่ เราไม่ได้ขยี้ให้แตกดี ยังเป็นแกลบก้อนใหญ่ๆอยู่ค่ะ

แต่กองนี้พอแค่นี้ค่ะ บอกพี่สาวแล้วว่าไม่ต้องเอาอะไรมาใส่
รู้สึกไม่พอใจผลงานตัวเองเท่าที่ควร ขอแก้ตัวใหม่ตอนปลายปีน่ะค่ะ ความพร้อมของวัตถุดิบและเวลา และการเรียนรู้ของคนช่วยงานน่าจะดีกว่านี้ค่ะ
tass08
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 11:20:46 AM »

มีการบ้านแถมค่ะ
มะรุมเคลิฟอเนียร์ ได้รับแจกจากพี่ในเวบ กพพ นี้แหละค่ะ
งามมาก ทั้งที่ ปลูกในดินที่แข็งมาก อายุประมาน 1-2 เดือนค่ะ

และก็เจ้าของสวนค่ะ

tera
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 01:14:08 PM »

- นักเรียนคุณพี่ทัศครับ ยังไงก็ขอให้รดน้ำทุกวันนะครับ การแทงกองเล็กอย่างนี้ถ้ายากก็ให้เปิดด้านข้าง ยกขึ้น แล้วเอาสายยางสอดเข้าไปก็ได้ครับ ทำให้ทั่ว ๆ กอง อย่าลืมเช็คภายในกองดูด้วยว่ายังมีบริเวณใดเแห้งไปหรือเปล่า
tass08
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 09:53:59 PM »

ขอบคุณค่ะอาจารย์
จะทำตามคำแนะนำค่ะ ยิงฟันยิ้ม
Weekend Farmer
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 12:57:21 AM »

ยังมีกลิ่นค้างอยู่ในรถไหมครับ ผมเคยใช้หอมแดง 1 กก.ฝานเป็นแว่นวางในจานดูดกลิ่นสีน้ำทาบ้านครับ
oFFja
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 08:20:04 AM »

รูปบ้านที่บุรีรัมย์ค่ะ เนื้อที่ 2 ไร่กว่า

กำลังปลูกถั่วลิสง กับข้าวโพดค่ะ
ขอบคุณ GNOY ที่สอนวิธีโพสรูปค่ะ
รูปใหญ่ไปเปล่าค่ะ

บรรยากาศดูสบายตา สวยดีจังครับ
tass08
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 04:22:54 PM »

มีเพื่อนนักเรียนมาเยี่ยมบ้านด้วย ดีใจจัง ยิงฟันยิ้ม
อาทิตย์นี้กลับบ้านไม่ได้ถ่ายรูปมาเลยค่ะ
กองปุ๋ย สภาพดีค่ะ ล้วงดูหลายๆจุดเริ่มเป์ือยแล้วค่ะ ไม่พบเชื้อรา กองลดหลงมากเลยค่ะ เหลือไม่ถึง 50 cm.
ที่ไม่ว่างถ่ายรูปเพราะยุ่งหลายอย่างค่ะ
ตอนซื้อที่ ที่เดิมเป็นป่ายูคา คนขายๆให้พร้อมต้นยูคาค่ะ (เป็นยูคารอบสอง ต้นเล็กๆ) ตอนวัดที่ ก็ตัดต้นยูคา เพื่อดูลักษณะที่ก่อน เจ้าของบอกตัดได้
พี่เขยก็ตัดเลย ตามขนาด ด้านหน้าติดถนนทิศเหนือ 36 วา ตะวันออก 36 วา ใต้ 30 วา ตะวันตก 41 วา
ดูจากรูปแล้วด้านหน้า มันกว้างๆ มันไม่เป็นสี่เหลี่ยมดี และคนที่ซื้อติดกับเรา เขาจะได้ด้านหน้าแคบไป เขาซื้อ 3 ไร่เท่าเราแต่ยาวกว่าเราเยอะ ของเขายาวเกือบ 60 วา ด้านหน้าเขาจะแคบ เราก็หวังดี ก็เลยจะเอาด้านหน้าติดถนนแค่ 30 วา ให้เท่ากับด้านหลัง (เหนือ-ใต้)
แต่คนที่ซื้อต่อจากเรา่ก็มาถามเรื่องค่าต้นยูคาที่ตัด หลายรอบแล้ว แต่ก็ไม่บอกเราว่าจะต้องการเงินเท่าไหร่ ที่จริงค่าต้นยูคาที่เราขายได้ทั้งหมดได้เงิน ประมาน 2,500 บาท ค่าจ้างตัด 2,800 บาท ค่าขุดตอ ยูคา 28,000 บาท และที่ของเราเป็นแปลงท้ายสุด ไฟฟ้ายังไม่ขยายไปถึง เราต้องเพิ่มระบบเสาไฟเอง 25,000 บาทถ้าเขามาอยู่ต่อจากเราก็ ต่อหม้อที่เราเลยไม่ต้องลากสาย
เขาก็ไปบ่นกับเจ้าของที่ 2 รอบเจ้าของที่ก็ตามเรามาบอกซื้อที่ตรงที่ตัดยูคา ตอนวัดตอนแรกได้มั้ย เพื่อตัดปัญหา
เราบอกไม่มีปัญหาเพราะที่แค่ประมานไม่ถึง งาน  และหน้ากว้างติดถนนด้วย
ก็เลยยุ่งๆเรื่องย้ายเสา รั้วลวดหนามใหม่ นิดหน่อย(ทั้ง 2 วัน)
เฮ้อ เจอเพื่อนบ้านดีถือเป็นโชคที่สุดเลยน่ะ แต่เจอเพื่อนบ้านที่ นิดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆหนึ่งก็ไม่ได้เนี่ยะ ทำไงดี
แบ่งผัก แบ่งปุ๋ยให้เขาเยอะๆๆแล้วกันเนาะ ลังเล
tera
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 06:03:04 PM »

- เฮ้อออออ.......นักเรียนแต่ละคน ....... ต้องสู้รบปรบมือกับมารผจญแทบทุกคนเลยน้อ  ลังเล  ขยิบตา  เศร้า
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์