|
Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
ออฟไลน์
กระทู้: 2078
|
สรุปการใช้วัตถุดิบนะคะ หญ้า วัชชพืช ใบไผ่ ใบกล้วย ไม่มีต้นทุนค่ะ ขี้วัว 1 กระสอบ 15 บาท ขี้ไก่แกลบ 1 กระสอบ 17 บาท รวม 32 บาท ยอดยกมาจากวันก่อน 126 บาท รวมทั้งหมด 158 บาท ค่ะ
( รวมขี้วัวทั้งหมด 6 กระสอบ / ขี้ไก่แกลบ 4 กระสอบ / จำนวนชั้น 8 ชั้น )
|
|
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 07:33:36 PM โดย Gnoy »
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
|
|
Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
ออฟไลน์
กระทู้: 2078
|
ถ้ามีหญ้า หรือ วัชชพืช ขึ้นในสวน ตอนนี้ไม่ต้องหาทางกำจัดให้สิ้นซากเหมือนเมื่อก่อนแล้วค่ะ ตัดเอามาทำวัตถุดิบซะเลย จากของที่ไม่มีประโยชน์ ตอนนี้กลับมีประโยชน์ขึ้นมาแล้ว จะได้ไม่ต้องลงทุนซื้อวัตถุดิบอื่น ๆ เป็นการพลิกวิกฤตในการที่หญ้าขึ้น มาเป็นโอกาสในการทำปุ๋ยซะเลยค่ะ  เพราะเคบเรียนถามอาจารย์ว่า คุณภาพจะเหมือนเอาฟางข้าวมาทำหรือเปล่า ท่านตอบว่า เหมือนกัน ไม่ต่างกันค่ะ ขอยกคำถามที่จีน้อยถามแล้วท่านอาจารย์ตอบมาให้อ่านอีกครั้งนะคะ สวัสดีค่ะอาจารย์
จีน้อยรบกวนสอบถามอาจารย์นะคะ ว่า 1 เราสามารถใช้หญ้าสด + วัชชพืชทั้งหลาย ( ที่ใช้เครื่องตัดหญ้าตัดทิ้ง ) ตลอดจนใบไม้ที่ร่วงหล่น ที่อยู่ในสวน ได้หรือไม่คะ ถ้าได้ใช้ในอัตรา 3 ส่วน ต่อ ขี้วัว 1 ส่วน ใช่มั๊ยคะ คุณภาพที่ได้จะด้อยกว่าการใช้ฟางล้วน ๆ หรือเปล่าคะ 2 ถ้าจากข้อ 1 เราสามารถทำสลับกับฟาง เป็น ข้อ 1 ในอัตรา 3 ต่อ 1 แล้วรดน้ำ แล้วสลับด้วย ฟาง ในอัตรา 4 ต่อ 1 แล้วรดน้ำ ทำเช่นนี้สลับกันได้คนครบ 15 ชั้นได้หรือเปล่าคะ 3 น้ำที่ใช้รด เป็นน้ำประปาหมู่บ้าน ที่มีการใส่สารส้มเพื่อทำให้น้ำใสเยอะมาก จะมีผลต่อการหมักปุ๋ยหรือไม่คะ และหากมีผล มีทางแก้ยังไงคะ
เพราะหากใช้หญ้าสด + วัชชพืช + ใบไม้ได้ พรุ่งนี้หรือมะรืนคงถ่ายรูปส่งการบ้านให้อาจารย์ได้ เพราะจะตัดหญ้าอยู่พอดี ไหน ๆ จะตัดแ้ล้ว จะได้เอามาทำปุ๋ยซะเลย เพราะปกติก็ตัดทิ้งไว้อย่างนั้นปล่อยให้ย่อยสลายไปเองค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ  - ข้อ 1 หญ้า วัชพืช ใบไม้ใช้ได้ครับ จะเหมือนกับที่ฐานเรียนรู้แม่โจ้ครับ คุณภาพไม่ต่างจากฟางครับ- ข้อ 2 ได้ครับผม - ข้อ 3 ไม่มีปัญหาครับ ที่ฐานเรียนรู้แม่โจ้ใช้น้ำประปาที่มีคลอรีนกับสารส้มก็ไม่เป็นไรครับ ตามทฤษฎีแล้วจุลินทรีย์จะมีการปรับตัวที่เก่งมากครับ - เร้ว....คุณครูใหญ่ดวงพร มีเหยื่อ...เอ๊ย... นักเรียน ขอรายงานตัวส่งการบ้านครับผม
|
|
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 11:55:06 AM โดย Gnoy »
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
|
|
tera
เกษตรกรมือใหม่
ออฟไลน์
กระทู้: 4191
|
- ขอให้มีความสุขกับการโรยปุ๊นะครับ 
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
|
Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
ออฟไลน์
กระทู้: 2078
|
สรุปการใช้วัตถุดิบนะคะ หญ้า วัชชพืช ใบไผ่ ใบตะไคร้ ใบกล้วย ไม่มีต้นทุนค่ะ ขี้วัว 1 กระสอบ 15 บาท ขี้ไก่แกลบ 1 กระสอบ 17 บาท รวม 32 บาท ยอดยกมาจากวันก่อน 158 บาท รวมทั้งหมด 190 บาท ค่ะ
( รวมขี้วัวทั้งหมด 7 กระสอบ / ขี้ไก่แกลบ 5 กระสอบ / จำนวนชั้น 10 ชั้น )
|
|
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 08:35:07 PM โดย Gnoy »
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
|
tera
เกษตรกรมือใหม่
ออฟไลน์
กระทู้: 4191
|
- อย่าบอกนะว่าเอาอะไรกรอกลงไป ถึงต้องเซ็นเซอร์ 
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
ออฟไลน์
กระทู้: 2078
|
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
ออฟไลน์
กระทู้: 2078
|
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
|
Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
ออฟไลน์
กระทู้: 2078
|
สรุปการใช้วัตถุดิบ วันที่ 15/6 นะคะ หญ้า วัชชพืช ใบไผ่ ไม่มีต้นทุนค่ะ ขี้วัว 1 กระสอบ 15 บาท ขี้ไก่แกลบ 1 กระสอบ 17 บาท รวม 32 บาท ยอดยกมาจากวันก่อน 190 บาท รวมทั้งหมด 222 บาท ค่ะ
( รวมขี้วัวทั้งหมด 8 กระสอบ / ขี้ไก่แกลบ 6 กระสอบ / จำนวนชั้น 12 ชั้น )
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
|