ข่าว
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านวิธีหมักปุ๋ยแบบใหม่ ม.แม่โจ้ อ.tera .คุณpp_79  (อ่าน 11785 ครั้ง)
keawjah
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 05:00:28 PM »

อายจัง  อายจังมาแอบดูการบ้านค่ะ ยิ้ม กองปุ๋ย keawjah ก็มีสิ่งมีชีวิตขึ้นนะคะ นั่นคือ.......หญ้า  โกรธ  เซ็งเลยค่ะ ร้องไห้ ร้องไห้

pp_79
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 03:46:32 PM »

อายจัง  อายจังมาแอบดูการบ้านค่ะ ยิ้ม กองปุ๋ย keawjah ก็มีสิ่งมีชีวิตขึ้นนะคะ นั่นคือ.......หญ้า  โกรธ  เซ็งเลยค่ะ ร้องไห้ ร้องไห้

สวัสดีครับพี่แก้วจ๋า keawjah  ยิ้มเท่ห์

เป็นธรรมดาครับ ในสรรพสิ่ง ย่อมมีสรรพสิ่งอยู่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ชักงง งง....เช่น ในปุ๊วัว หรือปุ๊ควาย ย่อมมีเมล็ดหญ้า หรือปุ๊ หมู หรือปุ๊ไก่ ก็ย่อมมีเมล็ดหญ้าเช่นกัน ( ที่อยู่รอบๆกองปุ๋ย ปลิวมากับสายลมนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ) ซึ่งเมื่อทุกอย่างพร้อม ย่อมก่อกำเนิดชีวิตใหม่ครับ  ยิ้มเท่ห์

ต้องสอบถามท่านอาจารย์แล้วหละครับ พืชที่เกิดบนกองปล่อยนี่ เราต้องปล่อยไว้ หรือเอาออกดีครับ เพราะหากปล่อยเอาไว้ คาดว่าจะแอบใช้ปุ๋ยจนหมดกองก่อนแน่ แน่ เลย  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  หรือจะรอให้โตก่อน แล้วถอนมาทำอีกกอง...๕๕๕๕๕

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Gnoy, mskh875, Papa63, gin_civil, tera

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
pp_79
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 04:12:52 PM »

สวัสดีครับท่านอาจารย์ธีระ ครูใหญ่  ผจก ภารโรง นักเรียนทุกท่าน  และสมาชิกทุกท่านที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมและทักทายครับ  ยิ้มเท่ห์

วันนี้ ขออนุญาตส่งการบ้านนะครับ

กองที่ 1 เริ่ม 4 มิ.ย. 2555 ครับ วันที่ 3 ก.ค. 2555 อายุ ครบ 30 วันแล้วครับ

ภาพรวมๆ ยุบตัว ลงประมาณ 50 cm ครับ ไม่ยุบแล้วครับ

สุ่มล้วงเช็คดู พบว่า น้องฟาง เปื่อยยุ่ยมากขึ้นครับ ความร้อนยังมีอยู่ครับ โดยเฉพาะเมื่อล้วงลึกเข้าไปในกองครับ

อีกภาพครับ  เปื่อยยุ่ยเช่นกันครับ  จากภาพที่เห็น ท่านอาจารย์มีคำแนะนำเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ แทงกอง เต็มน้ำทุกๆ สิบวัน และรดน้ำทุกๆเช้่า ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2012, 06:47:20 AM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
pp_79
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 04:14:35 PM »

มาต่อกันที่กองที่ 2 ครับ สถานที่ ณ ที่ทำงาน ชลบุรีครับ ได้ฤกษ์ตั้งกอง 1 ก.ค. 2555 ครับ  ยิ้มเท่ห์

เล็งตำแหน่งไว้แล้วครับ ไม่ไกลจากแหล่งวัตถุดิบ และ น้ำครับ ทำกอง กว้าง 2.5 เมตร ยาว 4 เมตร และสูง 1.5 เมตร ครับ

เริ่มตั้งกองแล้วครับ ทำกับผู้ช่วย 2 คน ( ตั้งกันจนหมดแรง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ) วัตถุดิบ ต้นธูปฤษี ที่รื้อขึ้นมาจากบ่อน้ำกองทิ้งไว้นานหลายเดือนแล้วครับ

ปุ๋ยที่ใช้ เป็นปุ๊เป็ดครับ มีแกลบเยอะหน่อย คงต้องลองดูครับ ว่า เมื่อครบกำหนดวัน จะกลายเป็นปุ๋ยจริงๆ หรือต้องต่อเวลาชกออกไปอีกครับ  ยิงฟันยิ้ม

pp_79
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 04:16:52 PM »

โรยปุ๊เป็ดให้ทั่ว ใช้อัตราส่วน ปุ๊เป็ด 1 ส่วน ต่อวัตถุดิบ 4 ส่วนครับ รดน้ำให้เปียกชุ่มทุกๆชั้นครับ  ยิ้มเท่ห์

และนี่อีกหนึ่งวัตถุดิบครับ...หญ้า เนเปียยักษ์ ครับ ขึ้นกันรกทึบไปหมด ทดลอง ตัดลงมาทำปุ๋ยดูครับ  ยิ้มเท่ห์

พร้อมกับเครื่องบดสับระบบรีโมทคอนโทรล...เอ๊า...ลุย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม....โป๊ก โป๊ก โป๊ก...ความยาวประมาณ 2 - 4 นิ้วครับ

ผ่านไปสักพักใหญ่ๆ....ได้มาแล้วครับ กองพอประมาณ ครับ....ตอนแรกกะว่าจะไม่สับ กลัวว่าจะไม่ย่อยนะครับ  แต่หากมีเครื่องสับกิ่งไม้ น่าจะเร็วกว่ามากๆครับ แต่ต้องรอดูผลของกองนี้ก่อนนะครับ ว่าจะเปื่อยยุยหรือเปล่า แต่น่าจะยุ่ยนะครับ ขนาดซังข้าวโพดยังไม่รอดจากน้องจุลย์เลยครับ  ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง

pp_79
*

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 04:17:40 PM »

บรรจุใส่เข่งลำเลียงมาที่กองปุ๋ยครับ เพื่อการชั่ง ตวง วัด ฉบับหมอพีครับ  ยิงฟันยิ้ม

นำมาวางให้ได้ความหนาประมาณ 10 cm แบบที่อาจารย์สอนนะครับ  ยิ้มเท่ห์

ตามด้วยน้องปุ๊เป็ด ให้ทั่วๆ ครับ แล้วรดน้ำตาม เพื่อให้ชุ่มช่ำนะครับ  ยิ้มเท่ห์

pp_79
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 04:19:13 PM »

เวลาผ่านไปเรื่อยๆ คนกองปุ๋ยก็แรงลดลงเรื่อยๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  แต่...น้องกองปุ๋ย ก็ค่อยๆสูงขึ้นเรื่อยๆครับ

ทำไปได้ทั้งหมด 15 ชั้นครับ ( หมดแรงเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม )....เสร็จแล้วครับ...อาจจะไม่ได้เป็นรูป สามเหลี่ยมเท่าใดครับ เพราะว่า เพิ่งค้นพบนวัตถกรรมใหม่ครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อีกมุมครับ  กองสูงประมาณ 150 cm ครับ

สรุปวัสดุและรายจ่ายที่ใช้โดยประมาณครับ  

1.ธูปฤษี 83 เข่ง ( ฟรี )
2.หญ้าเนเปียยักษ์  16 เข่ง ( ฟรี ) ทำทั้งหมด 3 ชั้น ชั้นที่ 4 , 8 และ 11 ครับ
3.ปุ๊เป็ด  32 กระสอบ  คิดที่ 25 บาท  = 800 บาท ( จริงๆแล้ว ฟรีครับ  ยิงฟันยิ้ม )
4.ค่าแรง 300 บาท ของผู้ตั้งกอง ( ตามค่าแรงขั้นต่ำ ) ส่วนผู้ช่วยตั้งกองฟรีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
5.ค่าน้ำ ประมาณ 600 บาท

รวม กองปุ๋ยกองที่ 2 มีค่าใช้จ่ายทั้งหมด 1,700 บาท ครับ

หมดแรงแล้วครับ อาจารย์ ขอหลบไปนอนในรังนกกระจาบก่อนนะครับ ๕๕๕๕๕

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

tera
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 05:27:01 PM »

- คำถามแรก กองปุ๋ยที่ 1 เนื้อดูเปื่อยยุ่ยดีนะครับ โอเคเลย

- ข้อสงสัยครับ ... กองที่สอง มีค่าน้ำ 600 บาท แล้วทำไมไม่คิดค่ากับแกล้มครับ ??  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
mskh875
*

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 03:07:13 AM »

สวย งาม มากกกกกกกกก จุมพิต อายจัง
pp_79
*

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:18:58 AM »

สวัสดีครับท่านอาจารย์ธีระ ครูใหญ่  ผจก ภารโรง นักเรียนทุกท่าน  และสมาชิกทุกท่านที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมและทักทายครับ   ยิ้มเท่ห์

หลังจากห่างหายไปนาน วันนี้ ขออนุญาตส่งการบ้านนะครับ

กองที่ 1 เริ่ม 4 มิ.ย. 2555 ครับ วันที่ 3 ส.ค. 2555 อายุ ครบ 60 วัน แต่เจ้าตัวไม่ได้ไปล้มกองเพื่อตากให้แห้งครับ จึงล้มกองในสัปดาห์ถัดมาครับ  ยิ้มเท่ห์

สภาพกองปุ๋ยก่อนล้มกองตากครับ มีหญ้าขึ้นประปรายครับ

ล้มกองปุ๋ยครับ อาศัยตากแดดในที่เดิมเลยครับ ไม่รู้จะแห้งเมื่อไหร่  ยิงฟันยิ้ม ช่วงนี้ฝนยิ่งตกบ่อยๆด้วยครับ

จากการล้มกองปุ๋ย ภาพรวมย่อยสลายได้ดีครับ พบปัญหาการย่อยสลายบริเวณกลางกองของปุ๋ยชั้นแรกครับ ฟางยังอยู่เหมือนเดิม ไม่มีราขาว แสดงว่าการรดน้ำช่วงตั้งกองไม่เปียกมากพอใช่ไหมครับ แต่คงไม่มีปัญหาอะไรครับ เพราะยังไงก็เอาไปทำปุ๋ยอยู่แล้ว ๕๕๕...กองต่อไปต้องเน้นมากกว่าเดิมครับ  ยิ้มเท่ห์

pp_79
*

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:19:28 AM »

ผลข้างเคียงจากการทำปุ๋ยหมักไม่กลับกองครับ ต้นกระเจี๊ยบต้นนี้ขึ้นอยู่ข้างๆ กองปุ๋ย ติดดอกออกฝักครับ เมื่อเทียบกับอีกต้นที่เกิดอยู่ห่างออกไป ความสูงใกล้เคียงกัน แต่มีแต่ใบครับ ( สงสัยเป็นพันธุ์ดูใบ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม )

ส่วนถั่วเขียวหลุมนี้ น้าแอบเอาปุ๋ยจากกองที่อยู่ด้านบนที่ย่อยสลายแล้วไปใส่ครับ เขียวขึ้นทันตาเห็น ( ผ่านไปประมาณ 7 วัน ) เทียบกับกระเพราข้างๆนะครับ  พื้นที่ปลูกเป็นดินเหนียวครับ

สำหรับกองนี้ มีคำถามอาจารย์เล็กน้อยครับ ว่า

1.หากเรากระจายกองปุ๋ยแล้ว ตากแดดไม่แห้ง แต่ว่าอุณหภูมิลดลงเป็นปกติแล้ว สามารถที่จะเอาไปใส่ผัก หรือผลไม้ได้ไหมครับ เพราะไม่แน่ใจว่าน้องจุลย์จะพักตัวหรือเปล่าครับ ?  

2.การล้มกองปุ๋ยเพื่อตากแดด หากมีฝนตกหนัก ทำให้กองปุ๋ยเปียกอีกรอบ จะมีผลต่อคุณภาพของน้องปุ๋ยลดลงหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

pp_79
*

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:53:31 AM »

มาต่อที่กองที่ 2 ที่ทำงานครับ

กองนี้ใช้ปุ๊น้องเป็ดครับ ผ่านไป 10 วัน สภาพเป็นแบบนี้ครับ

หญ้าที่นำมาทำปุ๋ยงอกเจริญเติบโตบริเวณผิวนอกกองได้ครับ  ...อึด จริงๆ  โกรธ โกรธ จัดการดึงออกและอัดกลับเข้ากองไปครับ ส่วนการยุบของกองปุ๋ยค่อนข้างน้อยครับ

เท่าที่มีการล้วงดู พบว่าหญ้าเริ่มย่อยสลายแล้วครับ แต่ความร้อนที่เกิดขึ้น เมื่อเทียบกับกองที่ใช้ปุ๋ยปุ๊วัว จะร้อนน้อยกว่าครับ

ปัจจุบันครับ อายุกอง 35 วัน ( ถ่ายเมื่อวันที่ 14/8/12 ที่ผ่านมาครับ ) เท่าที่ล้วงดูหญ้าย่อยสลายไปมากแล้วครับ กองปุ๋ยยุบตัว ประมาณ 30 cm ครับบริเวณกลางกองยังคงร้อนอยู่ครับ

อาจารย์ครับ เท่าที่สังเกตดูนะครับ ผมตั้งข้อสังเกตการใช้ปุ๊ จากสัตว์ชนิดต่างๆ มีผลต่อการย่อยเศษพืชผัก หรือวัสถุดิบที่นำมาขึ้นกองปุ๋ยนะครับ ( ผิดถูกขออภัยครับ  ยิ้มเท่ห์ )

ปุ๊จากสัตว์ที่กินหญ้าเป็นอาหาร จะมีน้องจุลย์ที่ย่อยพวก เซลลูโลสได้ดีกว่า ปุ๊จากสัตว์ปีก ที่กินอาหารข้นเป็นส่วนใหญ่ กลุ่มของน้องจุลย์อาจจะต่างออกไป ซึ่งจะมีผลต่อการย่อยสลายเศษวัสดุที่นำมาขึ้นกอง รวมทั้งระยะเวลาที่ใช้อาจจะนานขึ้นนะครับ อาจารย์คิดเห็นประการใด กรุณาชี้แนะด้วยครับ 

ส่วนผลของการใช้ปุ๋ย จะมาเล่าให้ฟังในครั้งต่อไปนะครับ

ขอบคุณอาจารย์มากๆครับ  ยิ้มเท่ห์

tera
*

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 01:44:30 PM »

1.หากเรากระจายกองปุ๋ยแล้ว ตากแดดไม่แห้ง แต่ว่าอุณหภูมิลดลงเป็นปกติแล้ว สามารถที่จะเอาไปใส่ผัก หรือผลไม้ได้ไหมครับ เพราะไม่แน่ใจว่าน้องจุลย์จะพักตัวหรือเปล่าครับ ?  

2.การล้มกองปุ๋ยเพื่อตากแดด หากมีฝนตกหนัก ทำให้กองปุ๋ยเปียกอีกรอบ จะมีผลต่อคุณภาพของน้องปุ๋ยลดลงหรือเปล่าครับ

- ควรตากแดดให้แห้งจริง ๆ ก่อนนะครับ ความชื้น 20-30 % ก็โอเคแล้ว เพื่อ stabilize น้องจุลให้น้องเค้าสงบตัวครับ

- หากแห้งแล้ว โดนฝนอีกรอบ คุณภาพไม่ลดครับ .... ยกเว้นโดนน้ำฝนพากองปุ๋ยหายไป อย่างนั้นธาตุอาหารก็หายไปด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
tera
*

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 01:55:04 PM »

อาจารย์ครับ เท่าที่สังเกตดูนะครับ ผมตั้งข้อสังเกตการใช้ปุ๊ จากสัตว์ชนิดต่างๆ มีผลต่อการย่อยเศษพืชผัก หรือวัสถุดิบที่นำมาขึ้นกองปุ๋ยนะครับ ( ผิดถูกขออภัยครับ  ยิ้มเท่ห์ )

ปุ๊จากสัตว์ที่กินหญ้าเป็นอาหาร จะมีน้องจุลย์ที่ย่อยพวก เซลลูโลสได้ดีกว่า ปุ๊จากสัตว์ปีก ที่กินอาหารข้นเป็นส่วนใหญ่ กลุ่มของน้องจุลย์อาจจะต่างออกไป ซึ่งจะมีผลต่อการย่อยสลายเศษวัสดุที่นำมาขึ้นกอง รวมทั้งระยะเวลาที่ใช้อาจจะนานขึ้นนะครับ อาจารย์คิดเห็นประการใด กรุณาชี้แนะด้วยครับ 

- ในรายละเอียดเรื่องปุ๊ของผู้ใดจะมีน้องจุลย่อยเซลลูโลสมากกว่า  ยิงฟันยิ้ม  ยังไม่ได้ศึกษา คุณหมออาจศึกษาไปก่อนก็ได้นะครับ  แต่ก็เป็นความจริงที่ผมชอบใช้ปุ๊วัวมากกว่า แต่ก็พบด้วยว่าบางครั้งปุ๊ไก่ให้ความร้อนมากกว่า และก็มีบางครั้งที่การใช้ปุ๊ไก่ก็ไม่เกิดการย่อยสลายเลย ซึ่งเข้าใจว่าอย่างหลังนี่น่าจะเป็นปุ๊ไก่กากตะกอนจากบ่อไบโอแก๊สที่น้องจุลไม่เหลือแล้ว

- ผมยังชอบที่จะให้เกิดการคัดสายพันธุ์กันเองตามธรรมชาติในกองปุ๋ย ถ้าการย่อยสลายเสร็จในสองเดือนหรือกว่าเล็กน้อยก็โอเคนะครับ เพราะปุ๊สัตว์ในชุมชนมีหลากหลาย ถ้าใช้เท่าที่มีในชุมชนได้ก็น่าจะดี

- กรมพัฒนาที่ดินมีการคัดสายพันธุ์เพื่อผลิตหัวเชื้อจุลินทรีย์ พด1 สำหรับทำปุ๋ยหมัก แต่ในสูตรปุ๋ยก็ยังต้องการมูลสัตว์ 200 กก.เหมือนกัน

- ข้อดีของปุ๊ไก่คือมักให้ไนโตรเจนสูงกว่าของปุ๊วัวครับ

- ตอนนี้การย่อยสลายก็ยังเกิดได้ดี ก็สงสัยต้องใช้ปุ๊ไก่ปุ๊เป็ดที่มีไปก่อนนะครับ ... พอเพียง ๆ ลดปัจจัยนำเข้า ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 01:59:31 PM โดย tera » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 03:22:19 PM »

.......
........

จีน้อยขออนุญาตแจมในคำถามนี้แล้วกันนะคะ คุณหมอพีพี  ยิงฟันยิ้ม

จากที่จีน้อยทดลองโดยนำน้องปุ๋ยที่ยังตากแดดไม่แห้ง แต่อุณหภูมิลดลงแล้ว ไปใส่ผัก ในปริมาณไม่มากนัก (ประมาณ 1 กำมือ)
และค่อยหมั่นสังเกตุเท่าที่มีเวลา ก็เห็นว่าผักสวนครัวตอบสนองดีนะคะ เขียวเข้มขึ้น ใบโตขึ้น ต้องรอตามดูต่อไปอีกนิดค่ะ
แต่จีน้อยเพิ่งทดลองกะผักสวนครัวแค่ไม่กี่กระถางนะคะ ( มาติดย้ายที่อยู่ซะก่อน )
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์