หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านวิธีหมักปุ๋ยแบบใหม่ ม.แม่โจ้ อ.tera คุณ keawjah  (อ่าน 18761 ครั้ง)
keawjah
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 09:30:24 AM »

ขยิบตา ขยิบตา ::)ขอโทษค่ะ อาจารย์ใส่รูปผิดอะ
ขอแก้ตัวใหม่นะคะ (แอบทำเวลางานก็งี้ค่ะ ร้อนรนผิดปกติ  อิอิอิ)

tera
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 09:32:32 AM »

- กาบกล้วยใช้ได้ครับ สับเสียหน่อย

- ค่อย ๆ ทำเติม ข้างล่างไม่อัดแน่นครับ แถมยังเก็บความร้อนได้ดีขึ้น น้องจุลจะรู้สึกอบอุ่นดีครับ (แต่ห้ามเหยียบนะครับ น้องจุลถือ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2012, 09:45:27 AM โดย tera » บันทึกการเข้า
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 10:10:49 AM »

ตามมาดูนักเรียนกำลังทำข้อสอบค่ะ..โห้.. จารย์ น้องจุล นี่มีศักดิ์ศรีจัง เหยียบย่ำไม่ได้เลย
tera
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 11:33:29 AM »

- "ครอบครัวปุ๋ย" เรามีเกียรติ มีศักดิ์ศรี พ่อเศษพืช แม่ปุ๊ปุ๊ น้องจุลนี่ ใครมาเหยียบย่ำ เราอัดอั้นตันใจ พาลตาย อืดส่งกลิ่นทีเดียวเจียว

- แต่ถ้าคอยล้วงควัก ไม่ให้มีเชื้อราขาว คอยดูแลเรื่องน้ำ (ใจ) รับรอง...ครอบครัวเราลุยแหลก จนตัวเปื่อยก็ย้อมมมม
Gnoy
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 11:41:43 AM »

เฮ้ออออ กว่าจะดูรูปได้  โกรธ

คุณแก้ว แต่งรูปสวยเลค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

กาบกล้วยแห้ง เก็บมาได้ค่ะคุณแก้ว จีน้อยเก็บประจำ แต่เอามาหั่น แล้ว ก็ หั่นเป็นชิ้นเล็ก ๆ  ซักหน่อย
น้องจุลจะได้เคี้ยวง่ายขึ้น เพราะกล้วยแห้งจะเหนียวกว่ากล้วยสด มีดต้องคม ( แต่ก็ระวังบาดมือเน้อ จีน้อยโดนประจำ  ยิงฟันยิ้ม )

จีน้อยเห็นอะไรเก็บได้ ก็สับ ๆ สาด ๆ ลงให้น้องปุ๋ยหมดค่ะ น้องจุลก็อิ่มแปล้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
keawjah
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 11:43:24 AM »

- "ครอบครัวปุ๋ย" เรามีเกียรติ มีศักดิ์ศรี พ่อเศษพืช แม่ปุ๊ปุ๊ น้องจุลนี่ ใครมาเหยียบย่ำ เราอัดอั้นตันใจ พาลตาย อืดส่งกลิ่นทีเดียวเจียว

- แต่ถ้าคอยล้วงควัก ไม่ให้มีเชื้อราขาว คอยดูแลเรื่องน้ำ (ใจ) รับรอง...ครอบครัวเราลุยแหลก จนตัวเปื่อยก็ย้อมมมม

วาวาว้าว!!!!!! เอ้า....อย่ารอช้ากันนะคะเพื่อน ๆที่ยังไม่ได้ลงมือทำ ตั้งหลักนานเสียเวลาไปเปล่า ๆ ค่ะ เริ่มกันเลยนะบัดนาวววววว
จะได้มีเกียรติอยู่ในมือ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
keawjah
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 11:52:09 AM »

เฮ้ออออ กว่าจะดูรูปได้  โกรธ

คุณแก้ว แต่งรูปสวยเลค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

กาบกล้วยแห้ง เก็บมาได้ค่ะคุณแก้ว จีน้อยเก็บประจำ แต่เอามาหั่น แล้ว ก็ หั่นเป็นชิ้นเล็ก ๆ  ซักหน่อย
น้องจุลจะได้เคี้ยวง่ายขึ้น เพราะกล้วยแห้งจะเหนียวกว่ากล้วยสด มีดต้องคม ( แต่ก็ระวังบาดมือเน้อ จีน้อยโดนประจำ  ยิงฟันยิ้ม )

จีน้อยเห็นอะไรเก็บได้ ก็สับ ๆ สาด ๆ ลงให้น้องปุ๋ยหมดค่ะ น้องจุลก็อิ่มแปล้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณค่ะคุณจีน้อย  แก้วลองทำดูตามคำแนะนำของคุณจีน้อยแหละค่ะ แต่ไม่ค่อยมีเวลาทำ (เพราะแอบทำเวลางาน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
ตอนนี้แก้วก็เหมือนคนบ้าเลยค่ะ เห็นอะไรก็หมั่นเขี้ยว อยากจะเอามาใส่กองปุ๋ยเสียให้หมด นึกแล้วก็ขำตัวเอง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คนแถวบ้านเห็นก็ทำหน้าแปลก ๆ ทำอะไรนักหนาไม่เคยหยุด บางคนถามว่ามันจะเป็นปุ๋ยได้จริงหรอ ฮืม
แก้วก็ตอบไม่ได้เหมือนกันที่ทำไปก็เพราะอยากรู้นี่แหละ ว่าจะเป็นได้จริงหรือเปล่า ไม่ลองด้วยตัวเองไม่รู้จริงหรอก
ใช่ไม๊คะอาจารย์ขา
tera
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 08:35:42 PM »

- แม่นครับ  เจ๋ง

Liked By: Gnoy, keawjah
keawjah
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 04:48:57 PM »

ช่วงนี้นักเรียน keawjah ขอดร็อพเรียนพักนึงนะคะ งานประจำเยอะเสียจนกลับบ้านไปไม่มีแรง ถ้าได้เพิ่มเติมกองปุ๋ยเมื่อไหร่จะรีบส่งการบ้านทันทีเลยค่ะ
keawjah
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 04:52:00 PM »

กลับมาแว้ววววว ยิ้ม ยิ้ม หลังจากนักเรียน keawjah ดร็อฟเรียนไปพักใหญ่ ตอนนี้ได้วัตถุดิบใหม่ ง่ายกว่าเดิม
แล้วจะ Update รูปถ่ายมาให้ชมกันนะคะ  Coming Soon ยิ้ม ยิ้ม
tera
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 05:15:03 PM »

- รายงานมาก่อนเร้ว น้องปุ๋ยกองเก่าเป็นยังไงบ้างแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
keawjah
*

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 10:23:03 AM »

มาแว้ววววว ยิ้ม มารายงานตัวเจ้าค่ะ ก่อนอื่นส่งการบ้านเก่าก่อนนะคะ หลังจากที่ทอดทิ้งกองปุ๋ยผู้น่าสงสารไว้นานเนิ่นสภาพก็เป็นแบบนี้ค่ะ อาจารย์ ร้องไห้ ร้องไห้

แล้วก็อย่างนี้
keawjah
*

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 10:25:55 AM »

และที่แย่ที่สุดก็คือ ภายในกองปุ๋ยเป็นเช่นนี้ค่ะ  โกรธ โกรธ โกรธ

และ

และอีกทีก็ยัง

มันน่านัก โกรธ โกรธ อาจารย์ขา ช่วยศิษย์ด้วย เศร้า เศร้า เศร้า
keawjah
*

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 10:26:35 AM »

แต่ความร้อนภายในกองปุ๋ยยังระอุ อยู่นะคะ ร้อนมาก ๆ ค่ะ
tera
*

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 01:15:45 PM »

- ดูทั่วไปก็โอเคนะครับ อย่าเพิ่งเอาหัวโขกฝา  ยิงฟันยิ้ม  เชื้อราสีขาวเป็นเพียงตัวชี้ว่าความชื้นต่ำไปนิด หากรดน้ำบริเวณนั้นมันก็จะค่อย ๆ ลดลงไปเอง เพียงแต่ว่าดูจากภาพภายในและภายนอกกองแห้งไปนิด .... ลองเล่า (สารภาพ) ให้ฟังได้ไหมครับว่าที่ผ่านมาการให้น้ำเป็นอย่างไรบ้าง  ยิงฟันยิ้ม

- ผักตบชวา จอกแหน ชั้นล่าง ๆ น่าจะเปื่อยดีนะครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2012, 01:18:57 PM โดย tera » บันทึกการเข้า
keawjah
*

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 01:25:26 PM »

ก็ขอเล่า (สารภาพ) ตามความเป็นจริงเลยค่ะอาจารย์ ว่า ข้าน้อยมอบหน้าที่ให้เทวดาเป็นผู้ดูแลแต่เพียงผู้เดียวเลย (จะโดนหักคะแนนไม๊น๊า)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ส่วนผักตบชวาด้านล่าง เปื่อยยุ่ยดีค่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์