หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้อะไรบ้างกับเวลาสามปีกับ 1 เดือนกับเกษตรพอเพียง...มาดูกัน!  (อ่าน 5134 ครั้ง)
moodomado
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 04:32:27 PM »

วูมีมะตาดด้วยไม่ทราบว่าเป็นข้าวเนียวหรือข้าวเจ้าค่ะ
ไม่รู้เหมือนกานครับ
รู้แต่ว่ามีแบบข้าวจ้าวและข้าวเหนียวแต่ไม่รู้มันดูยังไง แลบลิ้น

ขอโทษที่ตอบช้านะค่ะพอดีมีอุบัติเหตุเจ็บข้อมือเลยทำให้พิมพ์ไม่สะดวก  มะตาดจะรู้ได้ยังไงว่าเป็นข้าวเหนียหรือข้าวเจ้าลองศึกษาจากลิงก์นี้ดูนะค่ะ

ยิงฟันยิ้ม

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=baanbaitong&month=10-2012&date=10&group=23&gblog=7

"มะตาด"จะให้ผลปีละครั้ง บางต้นดกมาก ออกผลแต่ละครั้งนับเป็นร้อย ๆ ผล
มะตาดมี ๒ ชนิดคือ ๑) ชนิดข้าวเจ้า เนื้อหยาบกระด้าง มีเส้นกากมาก ผลสีเขียว
อ่อน ๒) ชนิดข้าวเหนียว เนื้อนิ่มมีกากน้อย ผลสีเขียวจัด รสอร่อยกว่าชนิดข้าวเจ้า
ถ้าเป็นผลสดจะมีรสเปรี้ยวจัดอมฝาดเล็กน้อย... ."
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ เดี่ยวถ้ามีผลแล้วจะเอามาให้อาจารย์น้ำชาช่วยดู
ให้นะครับ ยิ้ม
ขอให้หายเร็วๆนะครับ..

NumCha
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 10:48:28 PM »

ขอบคุณค่ะ  แต่อย่าเรียกอาจารย์เลยค่ะ โดยส่วนตัวไม่ได้มีความรู้อะไร ก็อาศัยหาความรู้จากทางอินเตอร์เน็ต และอาจจะมีลองผิดลองถูกบ้าง  ได้บ้างเสียบ้าง  แต่ก็ยังโชคดีที่มีเพื่อนๆ และคนรู้จักขยันที่จะหาอะไรต่ออะไรมาให้ลองเรื่อยๆ  สงสัยคงจะเห็นเราว่างจัดมังค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์