ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านวิธีหมักปุ๋ยแบบใหม่ ม.แม่โจ้ อ.tera คุณ คุณไร่ร่มโพธิ์ทอง  (อ่าน 4990 ครั้ง)
ไร่ร่มโพธิ์ทอง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 09:16:18 AM »

- แม่นแล้วครับเรื่องการคลุกกับทำเป็นชั้น ประมาณว่าอารมณ์แรกเป็นเรื่องผักเน่ากับฟาง ผมเลยให้คลุกเพราะทำเป็นชั้นไม่ได้แล้ว อารมณ์สองพอนักเรียนถามเรื่องการวางผัก-ฟาง-ขี้วัว ก็เลยตอบให้ทำเป็นชั้น ก็กลัวนักเรียนงงอยู่เหมือนกัน

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์
เข้าใจครับ เรื่องเดียวกัน สถานการณ์ต่างกัน คำตอบจำเป็นต้องต่างกัน  อายจัง
ผมก็เคยเป็นอาจารย์ครับ (ออกมาตั้งแต่ปี 49 ครับ) เจอแบบนี้หลายหนเหมือนกัน
แต่ก็ต้องอธิบายแบบเย็น ๆ นักศึกษาก็พร้อมเข้าใจ
โชคดีผมยังไม่เจอนักศึกษาเฮี้ยว ๆ ไม่งั้นผมแย่เหมือนกัน  ลังเล

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 09:35:18 PM »

จริง ๆ แล้ว จะคลุกเข้ากันก็ดีใช่มั้ยครับเพราะ มูลสัตว์กับเศษพืชจะได้ไกล้ชิดกัน แต่ไม่ให้เปลืองแรงงานมากก็ใ้ช้วิธีการทำเป็นชั้น ๆ ประมาณ 10 cm แทนการคลุก ใช่มั้ยครับจารย์

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
tera
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 10:05:15 PM »

จริง ๆ แล้ว จะคลุกเข้ากันก็ดีใช่มั้ยครับเพราะ มูลสัตว์กับเศษพืชจะได้ไกล้ชิดกัน แต่ไม่ให้เปลืองแรงงานมากก็ใ้ช้วิธีการทำเป็นชั้น ๆ ประมาณ 10 cm แทนการคลุก ใช่มั้ยครับจารย์

- แม่นแล้วครับ เจ๋งงงงงงงง ง่ะ เข้าใจแล้วววววว  ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:14:49 AM »

v.. ผักมาส่งแล้วคร้าบ บ บ ... สั่งเย็น ได้เช้า

v .. กองผักครับ

v .. ทีมงานเฉพาะกิจ ตอนแรกกะว่าจะเก่ง ทำคนเดียว ที่ใหนได้ หอบตั้งแต่ 3 บุ้งกี๋แรก  ร้องไห้ เลยต้องเรียกตัวช่วย  อายจัง

v .. ได้แค่นี้ครับ ผักหมด ขี้วัวหมด ฟางยังเหลือ

- ลืมบอกไปครับ ชั้นบนสุดผมมักเอาขี้วัวโรย ๆ บาง ๆ เพื่อให้ผิวนอกมันเปื่อยไปด้วยครับ แฮ่ะ ๆ

ผมทำตามที่อาจารย์สอนด้วยครับ

v .. กระสอบนี้ผมยกคนเดียวไม่ไหวครับ  โกรธ ต้องลากเอา พี่เค้าเซ็ง เลยยกเทให้  ยิงฟันยิ้ม

v .. หลักฐานว่าลากมาตั้งได้แค่นี้แหละ  ลังเล

v .. ชั้นที่ 1 แต่ไม่ได้รดน้ำครับอาจารย์ เพราะขี้เกียจตักน้ำ แต่ผักยังสดน่าจะพอกล้อมแกล้ม (โดนหักคะแนนแหงม ๆ  ร้องไห้)

v .. กองผักหายวับไปแล้ว  อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2012, 10:29:07 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:39:16 AM »

Gnoy
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:45:45 AM »

v .. กระสอบนี้ผมยกคนเดียวไม่ไหวครับ  โกรธ ต้องลากเอา พี่เค้าเซ็ง เลยยกเทให้  ยิงฟันยิ้ม

v .. หลักฐานว่าลากมาตั้งได้แค่นี้แหละ  ลังเล

เพื่่อนนักเรียน ไร่่ร่มโพธิ์ทอง คะ 2 ภาพนี้ มันบอกว่าตอนทำกองปุ๋ย เหยียบกองปุ๋ยนะคะ ซึ่งเป็นข้อห้ามของการทำกองปุ๋ยหมักของอาจารย์ค่ะ  แนะนำว่าเวลาทำกองปุ๋ยให้ค่อย ๆ เกลี่ยกระจายจากด้านข้างเข้าไปค่่ะ แล้วตรงกลางอาจจะใช้โยนให้กระจาย หรือ ใช้คราด หรือ ตะกาว ช่วยกระจายผัก หรือ ฟางเบา ๆ ก็ได้ค่ะ วัตถุดิบจะได้ไม่แน่นเพราะแรงเหยียบนะคะ

แนะนำมาด้วยความรักนะคะ  จุมพิต  ยิงฟันยิ้ม  หาได้จับผิดใด ๆ ไม่ อย่าโกรธกันน๊าาาา  ยิ้ม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:54:28 AM »

...

เพื่่อนนักเรียน ไร่่ร่มโพธิ์ทอง คะ 2 ภาพนี้ มันบอกว่าตอนทำกองปุ๋ย เหยียบกองปุ๋ยนะคะ ซึ่งเป็นข้อห้ามของการทำกองปุ๋ยหมักของอาจารย์ค่ะ  แนะนำว่าเวลาทำกองปุ๋ยให้ค่อย ๆ เกลี่ยกระจายจากด้านข้างเข้าไปค่่ะ แล้วตรงกลางอาจจะใช้โยนให้กระจาย หรือ ใช้คราด หรือ ตะกาว ช่วยกระจายผัก หรือ ฟางเบา ๆ ก็ได้ค่ะ วัตถุดิบจะได้ไม่แน่นเพราะแรงเหยียบนะคะ

แนะนำมาด้วยความรักนะคะ  จุมพิต  ยิงฟันยิ้ม  หาได้จับผิดใด ๆ ไม่ อย่าโกรธกันน๊าาาา  ยิ้ม

ขอบคุณครับ  ยิ้ม

ดีจังนั่งใกล้พี่จีน้อย นอกจากได้ลอกการบ้านแล้ว ยังสอนการบ้านให้ด้วย  จุมพิต
ถ้าอาจารย์จัดสอบ พี่จองที่ข้าง ๆ ให้ด้วยน่ะครับ  ยิ้ม

จริง ๆ ก็ไม่อยากให้เหยียบเหมือนกันครับ  ลังเล
แต่พอดีพี่ดุ่ยเขาหวังดี เสนอตัวมาช่วย เลยไม่ได้เข้มงวดวิธีกะแกมาก เดี๋ยวแกเตะเอา  ตกใจ
แต่เท่าที่ดูก็ไม่ได้เป็นการย้ำแบบทุกจุดจนแน่น น่ะครับ .. ดีกว่าต้องยกเทเองง่ะ  ร้องไห้
สุขภาพแข็ง ... แรงไม่มี  ยิงฟันยิ้ม
tera
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:23:04 AM »

- นักเรียนจีน้อยเก่งมากเลยครับ ที่แนะให้โยนขี้วัวเข้า หรือสาดเข้านี่ถูกต้องครับผม อย่าให้เหยียบ

- รายละเอียดเล็กน้อยพวกนี้มีความสำคัญครับผม เพราะในใจของชาวบ้านจะมีวิธีการทำปุ๋ยหมักแบบเดิม ๆ อยู่ ถ้าไม่เคลียร์กับเขาก่อนเรื่องอื่นจะยิ่งไปกันใหญ่ อย่างเช่น ชาวบ้านมักจะดื้ออยากทำเศษพืชเป็นชั้นหนา ๆ สัก 50 ซม ต่อชั้นงี้ อยากเอาผ้าคลุมงี้ อยากเอาอีเอ็มรด อยากเอากากน้ำตาลมาใส่ และไม่เห็นความจำเป็นของการรักษาดูแลความชื้น
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 12:38:40 PM »

- นักเรียนจีน้อยเก่งมากเลยครับ ที่แนะให้โยนขี้วัวเข้า หรือสาดเข้านี่ถูกต้องครับผม อย่าให้เหยียบ

- รายละเอียดเล็กน้อยพวกนี้มีความสำคัญครับผม เพราะในใจของชาวบ้านจะมีวิธีการทำปุ๋ยหมักแบบเดิม ๆ อยู่ ถ้าไม่เคลียร์กับเขาก่อนเรื่องอื่นจะยิ่งไปกันใหญ่ อย่างเช่น ชาวบ้านมักจะดื้ออยากทำเศษพืชเป็นชั้นหนา ๆ สัก 50 ซม ต่อชั้นงี้ อยากเอาผ้าคลุมงี้ อยากเอาอีเอ็มรด อยากเอากากน้ำตาลมาใส่ และไม่เห็นความจำเป็นของการรักษาดูแลความชื้น

ครับอาจารย์
ชั้นต่อ ๆ ไปคงต้องสาดล่ะครับ

อาทิตย์หน้าว่ากันต่อครับ  ยิ้ม

Liked By: tera, Gnoy, keawjah, oFFja
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์