หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านวิธีหมักปุ๋ยแบบใหม่ ม.แม่โจ้ อ.tera คุณ ae hatyai  (อ่าน 18945 ครั้ง)
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 06:06:44 PM »

คุณ ae hatyai ส่งภาพการบ้านที่นี่ค่ะ

Liked By: nipun

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 02:28:06 PM »

ส่งการบ้านไม่ได้  ทำไงดีครับจะเอารูปลง
ปัญหาคืออะไรครับ เน็ตช้า รูปใหญ่ฝากไม่ได้ ฝากรูปและลงรูปไม่เป็น ฯลฯ

ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tera

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
Gnoy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 03:51:53 PM »

ส่งการบ้านไม่ได้  ทำไงดีครับจะเอารูปลง

ปัญหาคืออะไรครับ เน็ตช้า รูปใหญ่ฝากไม่ได้ ฝากรูปและลงรูปไม่เป็น ฯลฯ

ยิงฟันยิ้ม

โฟล์เดอร์ที่ใช้เก็บไฟล์แนบเต็ม โปรดลองด้วยไฟล์ที่เล็กกว่า หรือติดต่อ ผู้ดำเนินการ

เค้าบอกอย่างนี้ครับ

ฝากไฟล์จากในบอร์ดใช่ป่าวคะ
ลองฝากจากเว็บที่รับฝากไฟล์ดูค่ะ
ลองอ่านวิธีฝากไฟล์ี่จีน้อยเคยส่งให้เืพื่อน ๆ นะคะ ว่าโพสรูปได้หรือเปล่าค่ะ ยกมาทั้งหมดเลย ไม่ได้ทอนตรงไหนลง
ถ้าตรงไหนทำได้แล้วก็ข้ามไปนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

ก่อนอื่นก็ถ่ายรูปซะก่อนจะด้วยกล้่องดิจิตอล หรือ มือถือก็ตาม
แล้วก็ต่อ usb เข้ากะคอม
เปิดไฟล์ภาพ แล้วเอาเมาส์คลิกขวาที่รูป เลือก open with
คลิกเลือก Microsoft office manager จะเปิดภาพด้วยโปรแกรมนี้เพื่อแก้ไขรูปนิดหน่อย เนื่องจากภาพที่ถ่ายจากกล้องดิจิตอลจะมีขนาดพิกเซลที่ใหญ่ เวลาฝากรูปจะกินหน่วยความจำมาก เราจึงต้องลดขนาดภาพลงซักเล็กน้อย
พอเปิดโปรแกรมนี้ได้แล้ว ให้คลิกเลือกเมนูตรง แก้ไข หรือ edit เลือก select all หรือ เลือกทั้งหมด  จะสังเกตุเห็นเป็นกรอบสีน้ำเงินขึ้นในแต่ละรูป
แล้วดูที่แถวเมนูด้านบน คลิกเลือก แก้ไขรูปภาพ จะมีเมนูทางด้านขวามือของจอเกิดขึ้น
แล้วคลิกเลือก ปรับขนาด  เมนูจะเปลี่ยนให้
แล้วคลิกเลือก ความกว้าง x ความสูงที่กำหนดไว้ล่วงหน้า จะมีเมนูย่อย ๆ อีกทีนึง ให้เลื่อนลูกศรแล้วเลือก เว็บขนาดใหญ่ แล้วมาคลิก ตกลง ตรงด้านล่าง
จะสังเกตุเห็นแต่ละรูปภาพมีเครื่องหมาย ดอกจันขึ้นมา ให้คลิก save ค่ะ
เราก็จะได้รูปที่มีขนาดเล็กลง ที่นี้เราก็ไปฝากรูปได้

จีน้อยแนะนำเว็บนี้นะคะ http://upicy.com/  เพราะฝากได้ทีละ 5 ภาพ แล้วย้อนกลับไปดูได้ง่ายค่ะ

เปิดเว็บ  http://upicy.com/  ค่ะ
แล้วคลิกเลือกไฟล์ค่ะ  จะมีหน้าต่างย่อยขึ้นมา หาไฟล์ที่เราเก็บภาพไว้ให้เจอค่ะ ถ้าหาเจอแล้ว แต่ภาพไม่ขึ้น ลองเลือกเมนูที่เป็นเหมือนหน้าต่างนะคะ แล้วเลือก thumbnails ค่ะ หน้าจอจะเปลี่ยนเป็นภาพให้เราเลือกง่ายขึ้น  พอเลือกภาพได้ คลิก open ค่ะ พอเราเลือกเสร็จจะปรากฏชื่อไหล์ในช่องท้ายค่ะ ทำจนครบ 5 ภาพ แล้วคลิก upload now ค่ะ รอซักพัำำกจะได้ภาพ + ลิงค์ค่ะ ให้เลือกก็อปปี้ตรงที่เป็น BBCode for Forum มาแปะเวลาจะโพสค่ะ

เห็นมั๊ยคะ ง่าย ๆ ไม่ยาก ก่อนโพสตั้งกระทู้ ก็คลิก แสดงตัวอย่างซักนิดเพื่อดูว่า ใช่ภาพที่เราต้องการโพส หรือมีผิดตรงไหนหรือเปล่าก่อนโพส เรา็ก็เข้าไปแก้ไขค่ะ พอถูกพอใจแล้วก็คลิกตั้งกระทู้ได้เลยค่ะ

อีกนิดเพื่อเป็นง่ายต่อการกลับไปที่เว็บ http://upicy.com/  เพื่อดูภาพเก่าที่เราฝากไว้ แนะนำให้ทำ bookmarks เก็บไว้ค่ะ 

ลองทำดูนะคะ ถ้ายังทำไม่ได้สงสัยตรงไหน ถามมาได้นะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2012, 04:46:00 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
tass08
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:18:48 PM »

copy ภาพ BBCode for Forum ค่ะ ไม่ใช่ Direct Link to Image

แหะๆๆเพิ่งหัดเหมือนกัน ยังจะมาสอนคนอื่นอีก ตกใจ
Gnoy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:19:58 PM »

คุณ ae hatyai คะ เอาโค๊ต ตรงที่เป็น BBCode for Forum ใส่ค่ะ
ภาพถึงจะขึ้นให้ ลองดูใหม่ค่ะ
ae hatyai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:33:40 PM »

ลองใหม่อีกรอบ  รูปแรก  หญ้าสด + ขี้นกกระทา  ขนาด  1.5 * 2  เมตร  โดยประมาณ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2012, 04:50:52 PM โดย ae hatyai » บันทึกการเข้า
ae hatyai
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:37:43 PM »

รูปไม่ค่อยใหญ่  ไม่รู้จะทำไง 

2  วางต่อไปเป็นชั้น ๆ ได้  6  ชั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2012, 04:56:06 PM โดย ae hatyai » บันทึกการเข้า
ae hatyai
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:40:10 PM »

ได้  6  ชั้น  ความสูงประมาณ  50  ซม.  ถ้าครบ  15  ชั้น  ก็  เมตรห้าสิบพอดี  อิอิ

ค่อยกลับไปทำต่อครับ
Gnoy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:41:28 PM »

ลองใหม่อีกรอบ  รูปแรก  หญ้าสด + ขี้นกกระทา  ขนาด  1.5 * 2  เมตร  โดยประมาณ

เย้ ๆ ทำได้แย้ววววว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แต่รูปเล็กไปนิด ตอนที่แก้ไขรูปภาพลอง เลือกเป็น เว็บขนาดใหญ่ ขนาด 640 480 px ค่ะ จะได้รูปใหญ่ขึ้น
ae hatyai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:45:22 PM »

เย้ ๆ ทำได้แย้ววววว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แต่รูปเล็กไปนิด ตอนที่แก้ไขรูปภาพลอง เลือกเป็น เว็บขนาดใหญ่ ขนาด 640 480 px ค่ะ จะได้รูปใหญ่ขึ้น

บางรูปใหญ่  บางรูปเล็ก  คราวหน้าจัดให้ครับ

Liked By: keawjah
Gnoy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:48:18 PM »

บางรูปใหญ่  บางรูปเล็ก  คราวหน้าจัดให้ครับ

เข้าไปแก้ไขรูปด้วยโปรแกรม microsoft office manager ได้เลยค่ะ ลองย้อนกลับไปอ่านดูกระทู้ที่จีน้อยบอกวิธีให้
อ่านตรงช่วง ที่เป็นตัวสีแดงค่ะ  เราจะแก้ไขได้ แล้วก็มาฝากรูปใหม่ เอาโค๊ดใหม่ลง

Liked By: keawjah
ae hatyai
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:49:04 PM »

ลองดู

Gnoy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:54:32 PM »

เย้ ๆๆๆๆๆๆ ดีใจจังทำได้แล้วววววว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  จุมพิต

ทำได้แล้ว ที่นี้ก็กลับไปแก้รูปในกระทู้เดิมที่เล็ก ๆ ให้เป็นใหญ่ ๆ ได้เลยยยยยย

Liked By: tera, keawjah
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2012, 04:57:31 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
ae hatyai
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:57:05 PM »

เย้ ๆๆๆๆๆๆ ดีใจจังทำได้แล้วววววว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  จุมพิต

ขอบคุณครับ  รู้สึกว่าการบ้านผมจะไม่ขี้เหร่อีกแล้ว   เป็นทางเลือกนึ่งสำหรับคนที่ใช้หญ้าทำแทนฟาง

Liked By: tera, keawjah
ae hatyai
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 05:04:03 PM »

ข้อคิดสำหรับปุ๋ยกองนี้

1.  ได้สอนลูกให้ทำงาน  ถึงจะใช้แรงงาน  แต่เด็กก็จะซึ่มซับไปเรื่อย  และสนุกไปกับเราด้วย

2.  เอาหญ้าข้างบ้ามาทำ  ทำให้ข้างบ้านดูเป็นระเบียบเรียบร้อย  ไม่รก

3.  จะได้ปุ๋ยคุณภาพ  มาใช้  ปลูกผัก  (  ที่บ้าน  แม่ยายปลูกผักสวนครัวขายตลาดนัดเล็ก ๆ พออยู่ได้ )  จะได้โชว์แม่ยายว่าเราก็ไม่ธรรมดานะ  ทำปุ๋ยให้แม่ยายใช้  ดีกว่าไปซื้อปุ๋ยเคมีมาใส่
tera
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 07:54:11 PM »

- คุณแอ้หาดใหญ่ครับ ลองแสดงต้นทุนที่ทำด้วยนะครับ

- ขออวยพรให้หญ้ายาวเร็ว ๆ จะได้ครบ 1.5 เมตรเร็ว ๆ ฮิฮิ
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์