หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านวิธีหมักปุ๋ยแบบใหม่ ม.แม่โจ้ อ.tera คุณ ดวงพร  (อ่าน 17671 ครั้ง)
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 07:24:11 PM »

ค่ะพร้อมปฏิบัติทันที... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Gnoy, tera, Ekachaiyan

tera
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 07:39:12 PM »

- ฮ่า .... ครูน้อยสั่งครูใหญ่เฟ้ยยยยย  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 09:18:52 PM »

27 วันสำหรับปุ๋ยหมักกองเล็กของคนพื้นที่แคบ...ได้ทำกองให้เป็นทรงปีรามิดแบบที่อาจารย์บอกแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม

รู้สึกว่ากองปุ๋ยเริ่มเย็นลงมากแล้ว อาจเพราะกองปุ่ยกองเล็กเศษผักสดหายไปหมดแล้วพอกองปุ๋ยเย็นเต็มที่คงได้ตากให้แห้งรอใส่ผัก กล่องโฟมต่อไปค่ะ...

ต้นทุนทั้งหมดอยู่ที่ 100 บาทค่า ปุ๊ วัว 4ถุง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tera
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 09:46:51 PM »

- ถ้าแห้งดี ลองเอาปุ๋ยใส่กระสอบนะครับ จะดูว่าได้กี่กระสอบ (ขี้วัว 4 กระสอบ) ผมคิดว่าคุณครูใหญ่จะใช้ปุ๊ปุ๊มากไปนิดหรือเปล่า อาจจะไม่ได้ตวง 4 ต่อ 1 โดยปริมาตร... แต่ไม่เป็นไรครับไม่มีอะไรเสียหาย ผมแค่กลัวจะเปลืองเงินครับ (ผักบุ้งไม่ได้อยู่ในข่ายเศษอาหาร ไม่มีกลิ่นแน่นอนครับ ไม่ต้องกลัวนะครับ)
tera
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 07:58:41 AM »

- นี่ก็จะครบเดือนแล้ว อยากฟังความคิดเห็นของนักเรียนคุณครูใหญ่พี่ดวงพรครับ เกี่ยวกับปัญหา ข้อสงสัย ด้านดี ด้านเสีย แล้วอยากถามว่า เสร็จรุ่นนี้แล้วจะยังทำอีกไหมครับ
ดวงพร
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 03:19:10 PM »

ครบ 1เดือนเต็มวันที่ 27 มิ.ย 55....ปุ๋ยหมักในกล่องโฟมก็เป็นแบบที่เห็นค่ะ

กองปุ๋ยเย็นเศษผักถูกน้อง จุล สลายไปหมด ค่ะ

-----------------------------------------

สำหรับการวิเคราะห์ปุ๋ยหมักในกล่องโฟม ของ นักเรียนครูใหญ่ ครบ 1เดือน นักเรียนครูใหญ่ขอวิเคระห์ดังนี้ค่ะ

1. ปุ๋ยหมักของนักเรียนครูใหญ่ใส่ ปุ๊วัว มากว่าเศษพืชผักจึงทำให้ปุ๋ยหมักที่ได้จะออกแนวขี้วัวหมักมากกว่าค่ะทำให้เศษผักถูกย่อยสลายไปอย่างรวดเร็วใน 20 กว่าวัน... เนื่องจากนักเรียนครูใหญ่มีข้อจำกัดเรื่องสถานที่  ที่ใช้หมักปุ๋ยและวัตถุดิบน้อย..นี่คือทุกข์คนอาศัยอยู่ในบ้านตึกแคบๆค่ะ...แต่นักเรียนครูใหญ่ก็ภูมิใจในการ ร่วมเป็นนักเรียนหมักปุ๋ยและได้เรียนรู้ไปพร้อมๆกับนักเรียนคนอื่นๆที่ท่านพร้อมเรื่องสถานที่และวัตถุดิบ..เพราะ..นักเรียนครูใหญ่ถือคติว่า... สิบตาเห็นไม่เท่าลงมือทำ...เพื่อที่จะได้เรียนรู้วิชานี้ไปพร้อมเพื่อนๆค่ะ..และได้เห็นพัฒนาการของนักเรียนคนอื่นๆทำกองใหญ่นั่นคือ...อนาคตที่นักเรียนครูใหญ่ได้กลับไปทำสวนเต็มตัวจะได้นำวิชาความรู้นี้ไปทำแน่นอนและจะต่อยอดปุ๋ยหมักนี้ให้ได้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

2.ปุ๋ยหมักรุ่นนี้..จะใช้ใส่พืชผักที่ปลูกไว้ที่สวนลอยฟ้าเล็กๆ..และจะยังทำเพิ่ม อีกค่ะ  อย่างน้อยผักในกล่องโฟมที่ปลูกไว้รับประทานเช่น  วอเตอร์เครส..ผักเพื่อสุขภาพที่ปลูกได้ง่าย บนพื้นที่จำกัดแบบนี้..คงจะงามเมื่อได้ปุ๋ยหมัก สูตรอาจารย์ ยิงฟันยิ้ม

ดวงพร
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 03:31:49 PM »

สวนผักลอยฟ้าของนักเรียนครูใหญ่ สุขเล็กๆของคนชอบปลูก...ก็ยังมีมารผจญ.คือเจ้ากระรอกน้อยและเจ้านกกระจอกตัวเล็กแอบมากินพืชผักที่ปลูก..ครั้งจะลงทุนล้อมตาข่าย แบบอาจารย์แนะนำก็ลงทุนเกิน...เอาเป็นว่าแบ่งกันกินกับเจ้ากระรอกและเจ้านกกระจอกก็พอ ค่ะ

เลยแก้ปัญหาโดยการปลูกแบบนี้ค่ะ ...เผื่อเจ้าผักพวกนี้จะรอดปากเจ้ากระรอกน้อยมั่ง ค่ะ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยังไงก็จะเอาการใช้ปุ๋ยหมักสูตรอาจารย์กับผักกล่องโฟม ผักลอยฟ้ามาให้เพื่อนสมาชิกได้ดูเรื่อยๆค่ะ
Gnoy
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 03:41:25 PM »

ถ้าลองวิธีเอากล้วยหรือมะละกอสุกวางไว้ให้เจ้ากระรอกน้อย กะ คุณนกกระจอก จะพอแก้ได้หรือเปล่าคะ
เผื่อว่าเค้าจะได้ไม่มากวนผักที่เราปลูก โดยวางกล้วยสุก หรือ มะละกอสุก หรือแตงกวา ฯลฯ ไว้ริม ๆ ขอบ ๆ ทางที่่เค้ามาน่ะค่ะ
เป็นการทำทานให้อาหารแก่สัตว์ไปในตัว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
tera
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 05:11:19 PM »

- ตอนนี้คุณครูใหญ่นักเรียนน้องดวงพรก็จะทิ้งให้น้องปุ๋ยให้แห้งสนิท แล้วเก็บเข้าถุง อย่าให้โดนฝน ก็จะเก็บไว้ใช้ได้อีกหลายปี ทีนี้ปริมาณการใช้ปุ๋ยนะครับ ประมาณ 1 ช้อนโต๊ะต่อ 1 กระถาง 6 นิ้ว ถ้าใหญ่กว่านี้ก็เทียบเอาเอง แล้วพรวนให้ลงไปอยู่ในดิน ใช้มากพืชตายครับ ปุ๋ยเราคุณภาพสูง (ปุ๋ยแร๊งงงงงงงง - จะทดลองแกล้งพืชให้ตายก็ได้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ) ถ้าจะลงดินปลูกกระถางใหม่ ก็เอาปุ๋ย 1 กำมือ ผสมคลุกกับดินปลูกในกระถางขนาด 6 นิ้วครับ

- ต้นไม้ตาย ไม่ตาย ช่วยบอกข่อยด้วยเด้อ จะได้หนีพ่อบ้านคุณครูใหญ่ได้ทัน
mskh875
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 02:29:45 AM »

ปุ๋ย สวย มากกกกกกกก  จุมพิต

ของผมจะสวยแบบนี้มั้ยครับเนี่ย...
สุดยอดครับ... อายจัง อายจัง

Liked By: Gnoy
tera
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 07:40:32 AM »

- น้องปุ๋ย น้องพร สวยเหมือนกันเลย........ แยกแทบไม่ออกครับ

- กระรอกเขาใต่ลงมาตามเชือกได้นะครับ อย่างสบาย ๆ คืนนี้หมดแน่ !!
pp_79
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 09:23:42 AM »

สวัสดีครับเอื้อยดวงพร  ยิ้มเท่ห์

มาจอบเบิ่งกองปุ๋ยครับ  ยิ้มเท่ห์ เฮ็ดก่อน เสร็จก่อน ได่ใซ้ก่อน ผักงามอีหลีครับ  ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง

เรื่องกระรอก ผมก็คิดเหมือนอาจารย์ครับ เบิด คัก คัก บาดเทือนี่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เป็นกำลังใจให่ครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
ดวงพร
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 02:43:24 PM »

เอาการบ้านส่งอาจารย์ค่ะ..การหมักปุ๋ย ขนาดเล็ก เวลาหมัก1เดือนกับ 24 วัน ค่ะ ....หน้าตาปุ๋ยตอนนี้เป็นแบบนี้ค่ะ
ครูใหญ่กำลังตากให้พยายามแห้งเพื่อจะได้เก็บใส่กระสอบ ปีนี้ ฝนฟ้ากทม ดีเหลือเกินค่ะตกมันทุกวันปุ๋ยเลยยังไม่แห้งซักที...ค่ะปุ๋ยไม่มีกลิ่นเลยค่ะ.....ได้ปุ๋ยใส่สวนผักลอยฟ้า.....แม้ต้องสู้กับเจ้ากระรอกน้อยที่เดินมาตามสายไฟค่ะ...สวนผักน้อยๆของครูใหญ่เหี้ยนหมดแล้ว...เดี๋ยวซักพักค่อยเริ่มการปลูกใหม่ค่ะ..... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตามที่อาจารย์และเพื่อนสมาชิกว่า.....กะรอกน้อยฟาดเรียบ..ทำให้เข้าใจสัจธรรมที่ว่าไม่มีอะไรราบรื่นเสมอไปทำอะไรย่อมมีอุปสรรค แท้ๆๆอาจารย์.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

tera
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 11:47:26 PM »

- แห้งแล้วรีบเก็บนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Gnoy, lycan, Ekachaiyan
ดวงพร
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 12:43:39 PM »

70 วันของการหมักปุ๋ยกองเล็กค่ะอาจารย์...รอตากกว่าจะแห้งใช้เวลาหลายวันทีเดียวค่ะเนื่องจาก กทม ฝนดีเหลือเกิน....ได้ปุ๋ยกระสอบเล็กๆไว้ใส่ผัก สวนลอยฟ้า ที่ตอนนี้เริ่มมาปลูกใหม่บางอย่างค่ะหลังจากเจ้ากระรอกน้อย..มากินผักจน เกือบหมด...ปุ๋ยหมัก ครูใหญ่ ต้นทุน 100 บาท คงใส่ได้หลายผักกำลังจะเริ่มปลุกผักอีกเรื่อยๆ ค่ะ...

ทดลองใส่ น้องปุ๋ย กับ ผักแพว ที่เริ่มปลูกใหม่ค่ะ..

การได้ลงมือทำก็ทำให้ครูใหญ่ได้ทราบว่า การหมักปุ๋ย สูตร ม.แม่โจ้ ของอาจารย์ไม่ยากเลย อนาคตต้องต่อยอดแน่ค่ะอาจารย์..การปลูกผักอินทรีย์ในฝันที่คิดเมื่อกลับไปทำสวนเต็มเวลา คงได้ปุ๋ยสูตรอาจารย์นี่แหละค่ะเป็นตัวช่วย..ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งนะคะ...
tera
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:54:53 PM »

- งานเพิ่งจะเริ่มนะครับ ของจริงคือต้องคอยติดตามดูผลดีที่มีต่อพืชผัก ยังไงขอช่วยสังเกตและเก็บข้อมูลมาแชร์กันนะครับ  ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์