หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านวิธีหมักปุ๋ยแบบใหม่ ม.แม่โจ้ อ.tera คุณ ดวงพร  (อ่าน 17964 ครั้ง)
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 06:04:57 PM »

ส่งภาพการบ้านที่นี่ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

นักเรียน ลำดับที่ 2 ของ รร.เกษตรพอเพียงวิทยา
สถานที่ กทม ดอนเมือง
วัตถุประสงค์การหมักปุ๋ย เพื่อเรียนรู้การหมักปุ๋ยใช้เองในสวนผักลอยฟ้าขนาดเล็กสวนผักคนเมือง
และต้องการเรียนรู้เพื่อไปทำปุ๋ยหมักขนาดใหญ่ขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2012, 12:43:22 PM โดย ดวงพร » บันทึกการเข้า

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 06:45:10 PM »

ส่งการบ้านอาจารย์ค่ะ
จุดประสงค์ของการหมัก

ต้องการเรียนรู้การหมักปุ๋ยแบบใหม่และต้องการใช้ในครัวเรือนแบบเล็กๆเพราะ อาศัยในเมือง มีพื้นที่ปลูกผักเล็กๆน้อยในกล่องโฟมประมาณพื้นที่ไม่ให้แต่ใจมันรัก น่ะค่ะ

วัตถุดิบ ...ผักบุ้งร้านก๋วยเตี๋ยวข้างบ้าน

ขี้วัวกระสอบละ 25 บาท จำนวน4ถุง 100 บาท

กล่ององุ่น ได้มาฟรีๆจากแม่ค้าผลไม้ตัดฝาแล้วต่อให้ยาวค่ะ แปะด้วยเทปกาว ดูเหมือนจะไม่แข็งแรงแต่แข็งแรงนะคะกล่องหมักนี้ ยิงฟันยิ้ม

วางเรียงจนเต็มชั้นกล่องโฟมค่ะและทุกชั้นระหว่างผักบุ้งกับขี้วัว รดน้ำทุกชั้นจนเปียก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2012, 07:45:08 AM โดย ดวงพร » บันทึกการเข้า
ดวงพร
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 06:46:02 PM »

ปุ๋ยหมักที่ได้ จะใช้กับผักเล็กๆน้อยที่ปลูกไว้ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2012, 06:33:36 AM โดย ดวงพร » บันทึกการเข้า
tera
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 07:43:12 PM »

- นักเรียนคุณครูใหญ่ดวงพรครับ พลิกแล้วขยำๆ ไปด้วยแล้วหรือยัง แบ่งเป็นกองเล็ก ๆ แล้วหรือยังครับ ความชื้นเป็นไงบ้างครับ มีแมลงวันแล้วหรือยัง
ดวงพร
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 12:54:40 PM »

ตามสัญญาค่ะอาจารย์ ครูใหญ่ดวงพร ขอส่งการบ้านอาทิตย์ละครั้งผ่านไป 1อาทิตย์ปุ๋ยหมักกองเล็กที่ได้หน้าตาออกมาแบบนี้ค่ะ
หมักใส่กล่องโฟมองุ่นได้มาฟรี

อาทิตย์ก่อนใส่ผักบุ้งและขี้วัวแห้งเป็นชั้นจนเต็มกล่อง ค่ะ

1 อาทิตย์ผ่านไป ปุ๋ยหมักกล่องโฟมยุบลงเกือบครึ่งหน้าตาออกมาแบบนี้ค่ะ

ครูใหญ่พื้นที่แคบมากหมักปุ๋ยในกล่องโฟมการพลิกกลับก็ค่อนข้างยาก ครูใหญ่เลยลองประยุกต์ที่อาจารย์สอนหมักกองใหญ่ที่ว่าเอาไม้ทิ่มแล้วรดน้ำในรูที่แทงลงไปในกองปุ๋ยค่ะ......ในกล่องโฟมหลังจากที่หมักไปร้อนมากทีเดียวค่ะคิดว่าเอาไข่ไปหมก คงได้สุกแน่ๆแบบนี้ใช้ได้ใหมคะอาจารย์....คงยังไม่เติมเศษผักเนื่องจากกล่องนี้ก็คงได้ปุ๋ยพอใช้สำหรับสวนผักคนเมืองเล็กๆพื้นที่แคบ ห่วง โครงสร้างของดาดฟ้าน่ะค่ะเพราะกล่องแค่นี้ก็หนักไม่ใช่เล่น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tera
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 04:41:47 PM »

- ดีครับที่มีการเจาะใส่น้ำลงไปด้วย ลองหาเหล็กสัก 3 หุน งอฉากปลายสัก 2 นิ้ว ใช้เป็นเครื่องพลิกเอาที่อยู่ข้างลางขึ้นมาข้างบนเพื่อรับอากาศ ม่ายงั้นข้างล่างเน่าแน่ครับ กรณีที่เราใส่น้ำมากไปถ้าเราไม่พลิกแบบนี้เราก็จะไม่รู้ครับ ถ้ามีน้ำขังข้างล่างนี่ตัวใครตัวมันครับ เหม็น.... พอมีกลิ่นคราวนี้แมลงวันมา

- มีแมลงวันแล้วหรือยังครับ
ดวงพร
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 05:15:33 PM »

ไม่มีแมลงวันค่ะอาจารย์และไม่มีกลิ่นเหม็นแต่อย่างใด ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tera, Gnoy, o___O, Ekachaiyan
thepunyapat
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 10:13:23 PM »

ไม่มีแมลงวันค่ะอาจารย์และไม่มีกลิ่นเหม็นแต่อย่างใด ค่ะ ยิงฟันยิ้ม
แ่ง่ะๆๆๆๆ ได้ศัพท์ใหม่ ๆจากบ้านครูใหญ่    วันนี้คุณมีแมลงวันหรือยัง ร้องไห้
ดวงพร
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 07:50:50 AM »

สังเกตว่าไม่มีกลิ่นเลยค่ะอาจารย์ผิดกับที่เอาเศษผักมาไว้ช่วงรอหมักผักบุ้งเริ่มเน่าน้ำใหลเลยแต่พอหมักกับขี้วัวแล้ว ไม่มีกลิ่นเลยตอนนี้ในกล่องหมักปุ๋ยร้อนทีเดียวค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dน้องจุลกำลังทำงานหนักค่ะ

พอดีกล่องโฟมมีรูระบายน้ำด้วยค่ะคงไม่ทำให้น้ำขัง...ปุ๋ยเลยไม่มีกลิ่น ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2012, 07:53:15 AM โดย ดวงพร » บันทึกการเข้า
ดวงพร
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 06:46:41 PM »

ส่งการบ้านค่ะอาจารย์ ผ่านไป 13 วันปุ๋ยหมัก กล่องโฟมยุบลงไปเกินครึ่งกล่องค่ะเนื่องจากวัตถุดิบที่หมักเป็นผักสด นักเรียนครูใหญ่เลยคิดว่าการย่อยสลายคงรวดเร็วอย่างมากค่ะอาจารย์เลยรื้อๆแปลงผักกล่องโฟมเศษผักต่างๆที่แก่รื้อปลูกใหม่ก็โยนลงใส่กล่องปุ๋ยหมักรวมๆกันไปค่ะ.....ปุ๋ยหมักไม่มีกลิ่นไม่มีแมลงวันเลยค่ะอาจารย์ไม่น่าเชื่อเลยค่ะจากที่วันแรกๆมีกลิ่น ขี้วัว... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ใช้เหล็กคุ้ยปุ๋ยที่หมักค่ะและเจาะเป็นรูรดน้ำลงกองปุ๋ยกล่องโฟมค่ะ

เห็นกองปุ๋ยยุบอย่างมากก็เลยลอง ล้วงกองปุ๋ยดู ร้อนมากๆเลยค่ะและเศษผักย่อยเป็นปุ๋ยไปแล้ว

กล่องนี้คงพอใส่สวนผักลอยฟ้าทั้งปี ค่ะอาจารย์ ยิงฟันยิ้ม
tera
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 07:03:31 PM »

อายจัง  อายจัง  อายจัง มีเติมอะไรบ้างหรือเปล่าครับ น้ำหมัก ?
ดวงพร
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 07:07:52 PM »

ไม่ได้เติมอะไรค่ะรดน้ำอย่างเดียวแต่กล่องร้อนมากๆๆค่ะล้วงลึกไม่ได้ต้องรีบดึงมือออกเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณอาจารย์จริงๆคราวนี้มีปุ๋ยใส่มวลผักทั้งหลายที่ปลูกแล้ว ค่ะ ยิงฟันยิ้ม
Gnoy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 07:15:59 PM »

เห็นกองปุ๋ยยุบอย่างมากก็เลยลอง ล้วงกองปุ๋ยดู ร้อนมากๆเลยค่ะและเศษผักย่อยเป็นปุ๋ยไปแล้ว

น้องจุลเธอทำงานเก่งมาก ย่อยเป็นจุน ดีจริงค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กล่องนี้คงพอใส่สวนผักลอยฟ้าทั้งปี ค่ะอาจารย์ ยิงฟันยิ้ม

แล้วจีน้อยต้องทำอีกกี่กองละเนี่ย ถึงจะพอทั้งสวน  โกรธ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ดวงพร
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 07:36:38 PM »

ทำไปเรื่อยๆค่ะให้อิจฉาในวัตถุดิบของ จีน้อยจริงๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ดวงพร
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 02:47:53 PM »

23 วันสำหรับการหมักปุ๋ย ค่ะอาจารย์ นักเรียนครูใหญ่ได้เทปุ๋ยจากกล่องโฟม มาวางบนพื้น....เศษผักนั้น น้องจุลสลายให้จนเกลี้ยงค่ะ ที่เห็นยังมีเศษผักนั่นเพราะ นักเรียนครูใหญ่ใส่เพิ่มเติมไปค่ะรู้สึกความร้อนในกองลดลง คงใกล้จะได้ใช้ปุ๋ยแล้ว ละมั้งคะในภาพอาจดูกองเล็กของจริงกองใหญ่นะคะ คงใช้กับสวนผักได้หลายอยู่ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tera
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 06:59:15 PM »

- คุณครูใหญ่นักเรียนดวงพรครับ ผมเกรงว่าการแผ่ให้กว้างและแบนจะทำให้การย่อยสลายเกิดได้ไม่สมบูรณ์ครับ สู้การกองสุมไว้ในกล่องโฟมไม่ได้ ลองโกยให้เป็นรูปโคนคว่ำนะครับ พรมน้ำให้เหมาะสม น้องจุลจะได้ทำงานต่อได้ (อาจสัมผัสถึงความร้อนที่เกิดขึ้นใหม่อีกรอบก็ได้) ตอนนี้ก็ยังไม่ครบหนึ่งเดือนดีครับ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์