หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ::: การบ้านของ Lycan :::อัพเดท 17/8/55  (อ่าน 2524 ครั้ง)
lycan
เกษตรกรมือใหม่
*

"ก้าวไปบนวิถีแห่งสวรรค์ และครอบครองทุกสรรพ์พสิ่ง"

« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:16:23 AM »

ส่งการบ้าน ควาบคืบหน้าของเมล็ดพันธุ์

หลังจากที่แจกเมล็ด และรับแจกเมล็ดมา ก็มีเมล็ดเก็บไว้พอสมควร ช่วงนี้ยังอยู่เชียงใหม่ มีเวลาอีประมาณ 2 เดือนกลับบ้าน เลยนำเมล็ดพันธุ์ที่คิดว่าพอเพาะเป็นต้นแล้วขนกลับบ้านได้มาเพาะดูครับ เพาะในแก้วกาแฟครับ กินทุกวัน กองเต็มห้องเลยเอามาใช้ประโยชน์

เริ่มต้นที่ ชวนชม อายุ 7 วันในดินใบก้ามปู ได้รับเมล็ดจาก คุณ Mesa
รอโตกว่านี้จะเปลี่ยนกระถาง แล้วถ่ายมาส่งใหม่^^

ต้นต่อไป หัวแกลดิโอลัส 2 หัวไ ม่ทราบสี จาก คุณ pen

ลงดินได้ 2 วันแล้ว หัวที่ 1

หัวที่ 2

สุดท้าย บัวดิน ไปขุดมาจากข้างทาง รอเมล็ดแก่ มีสีเหลืองกับสีชมพู

เพิ่งจะบานได้ 2 วัน ผสมเกสรเรียบร้อยแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2012, 03:46:28 PM โดย lycan » บันทึกการเข้า

ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป

romancenn
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 09:45:56 PM »

ที่วางเก๋มากค่ะ บัวดินสวยมากๆเลย  อายจัง
pen
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 08:39:05 AM »

แกลดิโอรัส ตอนนี้คงโตขึ้นแล้วนะคะ

Liked By: tun0451447
evezangz
*

ขอเดินตามรอยของพ่อ อยู่ อย่างพอเพียง

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 08:50:22 AM »

อยากได้บัวดินอะ

Liked By: tun0451447

*****ส่งการบ้านคะ*****
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=68268.0
lycan
*

"ก้าวไปบนวิถีแห่งสวรรค์ และครอบครองทุกสรรพ์พสิ่ง"

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 04:38:35 PM »

แกลดิโอรัส ตอนนี้คงโตขึ้นแล้วนะคะ
สูง 1 ฟุตแล้วครับ เดี๋ยวถ่ายรูปมาลงใหม่

Liked By: Jintana Ph.

lycan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 04:39:16 PM »

อยากได้บัวดินอะ
น้องอีฟพลาดแล้วครับ วันนี้แจกไปแล้วนะ หายไปไหนมาครับเนี่ย

mesa
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 07:20:32 PM »

มาตรวจการบ้านแล้วค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม
ชวนชมโตเร็ว ป่านนี้คงโตเยอะแล้ว
รอชมตอนต่อไปค่ะ

Liked By: kedmanee
lycan
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 09:06:01 PM »

มาตรวจการบ้านแล้วค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม
ชวนชมโตเร็ว ป่านนี้คงโตเยอะแล้ว
รอชมตอนต่อไปค่ะ
พรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาส่งครับผม

djorgan
*

เลิกอาชีพดีเจแล้วคร๊าบไม่ต้องมาจ้างแล้วไม่ทำ...เลิก

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 11:04:26 PM »

คุณครูมาเพิ่มอีกคนแระ

Liked By: lycan, Jintana Ph.

ลัลล์ลลิต พัฒนสิงห์ 424 หมู่ 2 ต.บ้านนา อ.บ้านนาเดิม จ.สุราษฏร์ธานี 84240 T:088-7651183
จำหน่ายผักกูด/ว่านสี่ทิศ/ไม้ป่า http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=67937.0
iamnok
*

รักที่สุดคือในหลวง... หวงที่สุดคือแผ่นดิน

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 04:37:01 PM »

เข้ามารอชมและให้กำลังใจคุณ Lycan ค่ะ

..ขยันส่งการบ้านเรื่อย ๆ นะคะ ..จะเข้ามาติดตามอย่างสม่ำเสมอ

(และจะแอบลอกการบ้านด้วยล่ะ  ยิ้มกว้างๆ)

Liked By: natkita, djorgan

*****"ไม่คิดทำความดี...ชีวิตอยู่ร้อยปีก็ไร้ค่า"******

ยิงฟันยิ้ม ที่อยู่ : กรรณิกา 100/7-8 ม.1 ถ.ปิ่นเกล้า-นครชัยศรี ต.บางเตย อ.สามพราน จ.นครปฐม 732
lycan
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 03:43:57 PM »

ขออัพเดทการบ้านหน่อยครับ วันนี้ว่างมากเลยพยายามทำการบ้านมาส่ง เริ่มที่

กุหลาบของคุณ Kaew ครับกำลังแตกยอดใหม่ครับ

ต้นต่อไป

รางทองครับ ของคุณ pimpol31 ไม่รู้ว่ารากงอกรึยัง คงต้องรอต่อไป

ชวนชมคุณ mesa ต้นเริ่มโต คงต้องหาปุ๋ยมาบำรุงอีก รู้สึกโตช้ากว่าที่ควร

แก้วแคระคุณ gemboy ตั้งแต่ได้มาก็เป็นแบบนี้ แต่ไม่รู้รากมันไปถึงไหนละ

สตอเบอรี่อิสราเอล เอาต้นแม่มา 3 ต้น ต้นนี้ขยายได้รวมทั้งหมด 8 ต้น ตายไป 3 ต้นละ ร้องไห้

นี่ต้นเล็ก รอรากเดินดีหน่อยค่อยแจก

ขิงแดงเก็บมาชำไว้เตรียมส่งครับ ^^

มะยมแดงแลกกันกับคุณ ben55 เพิ่งได้มาเมื่อวาน ด้วยว่าดินปลูกหมดเลยเป็นแบบนี้
คุณ ben55 รอหน่อยนะครับเมล็ดโกโก้ไม่แห้งเลยครับ ฝนตกทุกวันเลย

ซ้ายต้นไกร ขวาต้นไทร เก็บมาจากต้นปาล์ม เอามาทำบอนไซ รากสวยมาก

มะพร้าวทะเลทรายคุณ Pinkeng สงสัยโดนแดดมากไป ตอนนี้ย้ายเข้าร่มละ

บัวดินที่เตรียมไว้แลกกับหม่อนหิมาลายันสีขาวของพี่ต่าย praditkhorn
ทั้งหมดนี่ 700 กรัม ขาดอีก 300 กรัม รอแห้งครับ

ต้นนี้ครับหม่อนหิมาลายันสีขาวของพี่ต่าย praditkhorn กลับบ้านไปจะเอาลงกระถางหรูๆนะ

สุดท้ายดาวล้อมเดือน ดอกไม่มี แต่มีตุ้มจิ๋ว 2 เม็ดงอกมาแทน ยิงฟันยิ้ม

ลืมแกลดิโอลัสของคุณ Pen พรุ่งนี้ค่อยอัพใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2012, 03:45:49 PM โดย lycan » บันทึกการเข้า

mesa
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 07:25:45 PM »

ทำการบ้านเยอะนะคะเนี่ย
อีกหน่อยคงเต็มพื้นที่ เหมือน mesa
ขนกลับต่างหวัดไปชุดหนึ่ง ตอนนี้
เริ่มสะสมใหม่อีกแล้ว

Liked By: lycan
lycan
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 07:38:00 PM »

ทำการบ้านเยอะนะคะเนี่ย
อีกหน่อยคงเต็มพื้นที่ เหมือน mesa
ขนกลับต่างหวัดไปชุดหนึ่ง ตอนนี้
เริ่มสะสมใหม่อีกแล้ว

ก็สะสมประมาร 1 ลังครับ มากกว่านี้ขนขึ้นรถไฟไม่ไหวครับ
 เลือกแลกที่หายากในสายตาของผม ขนกลับสะดวก

PinKeng
*

มีเกิด ย่อมมีดับ ไม่มีสิ่งใดอยู่นาน

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 07:52:53 PM »

มะพร้าวทะเลทรายรอดด้วย แวะมาชมดินปลูกดีจังเลยค่ะ  อายจัง

ปิ่น@เกษตรพอเพียง 165 BBB Apartment ถ.ประชาราษฎร์บำเพ็ญ ซอย 7 ห้วยขวาง กทม 10310
djorgan
*

เลิกอาชีพดีเจแล้วคร๊าบไม่ต้องมาจ้างแล้วไม่ทำ...เลิก

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 08:26:38 PM »

ยังไม่มีของเราเลย แล้วจะให้คะแนนอย่งไรหว่า

ลัลล์ลลิต พัฒนสิงห์ 424 หมู่ 2 ต.บ้านนา อ.บ้านนาเดิม จ.สุราษฏร์ธานี 84240 T:088-7651183
จำหน่ายผักกูด/ว่านสี่ทิศ/ไม้ป่า http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=67937.0
lycan
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 08:43:35 PM »

มะพร้าวทะเลทรายรอดด้วย แวะมาชมดินปลูกดีจังเลยค่ะ  อายจัง
ก็ใช้ดินผสมใบก้ามปูครับ ตอนนี้แตกใบใหม่แล้ว

ยังไม่มีของเราเลย แล้วจะให้คะแนนอย่งไรหว่า
ของพี่ต้องรอผมกลับบ้านก่อนครับ เพาะเยอะไม่ไหวขนกลับบ้านลำบาก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์