หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนสนามฟุตบอลขนาด 1 ไร่ ที่เคยเปิดให้เช่าแถวๆลาดพร้าว71มาเป็นสวนเกษตร  (อ่าน 62820 ครั้ง)
anthman
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 12:33:31 PM »

ผมชื่อโอ๋ครับ เป็นคนกรุงเทพ
ทำงานเกี่ยวกับ ออกแบบมาตลอด
อยากมีชีวิตสุขสบาย เลยพยายามทำงานหนัก หาตังเยอะๆ เหมือนหลายๆคนในเมืองกรุง

สองปีที่แล้วเปิดสนามฟุตบอลให้เช่าแถวลาดพร้าว71

เพราะมีที่อยู่ไร่ครึ่ง(600ต.ร.ว.)
ทำบ้านและอาคารรับลูกค้าซะ200ต.ร.ว. พื้นที่สนามอีก400ต.ร.ว.

4-5เดือนที่แล้ว คำว่า “เกษตรพอเพียง” ก็แว๊บเข้ามาในหัว
เพราะนึกถึงพระเจ้าอยู่หัว และ ทฤษฎีเศรษฐกิจพอเพียงขอท่าน
จึงเริ่มคิดว่า สนามฟุตบอล1ไร่ ของเรา จะทำอะไรได้บ้าง
ก็ออกมาเป็นแบบนี้ครับ

พอทำแบบเสร็จก็ลงมือขุดทะลายสนามบอล
เริ่มแรก หลุมใหญ่ๆก็จ้างคนงานแถวๆนี้มาช่วยขุด
ทำไปเรื่อยๆก็ขุดเองทั้งหมด

ผ่านไป4เดือน
ลงชะอมริมรั้วไปเกือบ 150ต้น
กล้วย40ต้น มะพร้าว มะม่วง ทุเรียน ลองกอง สะเดา

รวมถึงสร้างเล้าไก่ไข่ Free-range
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=66134.msg1480662#msg1480662

แต่คอกควายที่อยากได้ กลับฝันสลาย เพราะไม่ได้ศึกษาให้ดีเสียก่อน
ว่าต้องมีบ่อมีปลักให้เขาด้วย
เลยเปลี่ยนมาปลูกมะนาวแทน

ตอนนี้ยังพอมีที่เหลืออีกส่วนนึง
ว่าทำแปลงผักครับ
พี่ๆว่าดีไหมครับ
ผมห่วงว่าดินจะไม่ดีพอสำหรับปลูกผัก
เพราะเป็นดินถม top ด้วยทราย แถมยังเคยพลาด ใช้ยูเรียมาตั้ง2ปี
หรือผมควรปรับปรุงดินยังไงก่อนดีครับ

ส่วนห้องน้ำลูกค้าฟุตบอลค่อนข้างใหญ่
มีห้องอาบน้ำ 7 ห้อง
ห้องส้วม 3 ห้อง
กับโซนซักล้างอีก
ผมว่าจะเปลี่ยนเป็นโรงเรือน เพาะเลี้ยงไส้เดือน
กับทำน้ำหมัก
พี่ๆคิดว่าเหมาะไหมครับ หรือว่าเยอะไป

จะขอตามรอยของพ่อ ท่องคำว่าเพียงและพอจากหัวใจ...

tumtump
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 01:01:44 PM »

ไม่ขอถามที่มาที่ไป เห็นผลงานเบื้องต้นแล้วบอกได้คำเดียวว่า "........"มาก

เท่าที่ผ่านมายังไม่เห็นสวนไหนที่อยู่กลางกรุงเหมือนสวนนี้  เอาเป็นว่านาทีนี้ ถ้าหมกมุ่น และใจรักในทางนี้ลองศึกษาดูครับ ในเว็บนี้มีข้อมูลมหาศาลให้เลือกนำไปปรับใช้ (และต้องคอยฟังเสียงจากส่วนลึกในจิตใจตัวเองในยามที่เสียงกระซิบบางประการแว่วผ่านเข้ามา)
ออกตัวมาได้ก้าวหนึ่งแล้ว  หากสนใจต้นไม้อะไรแปลกๆเช่นไม้ป่าไม้ยืนต้นให้ร่มเงาทรงสวยๆ แจ้งหลังไมค์มาได้ครับ ยินดีสนับสนุนเต็มที่

อ้อ....ผมก็เคยเป็นนักออกแบบเช่นกัน  ยินดีที่ได้รู้จักครับ
maprang
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 01:25:13 PM »

เท่าที่อ่านๆมาก็เพิ่งจะเห็นคนที่กล้าทำอะไรแบบต่างต่างกันสุดขั้วได้ขนาดนี้ครับ...

อย่าลืมเผื่อที่จอดรถไว้ด้วยน่ะครับ..เผื่อแวะไปเยี่ยมที่สวน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ห้องน้ำผมว่าเก็บไว้ดีแล้วครับ...เผื่อทำเป็นแหล่งท่องเทียวลูกค้าด้านเกษตรในอนาคตครับ.. ไปทำปุ๋ยที่อื่นลงทุนน้อยกว่าครับ.

psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 02:09:33 PM »

ดีเลยครับ อยู่กลางเมือง
เหมาะทำสวนเกษตรสาธิตมากเลยครับ
สาธิตการทำเกษตรเลี้ยงตัวเอง
เหลือขาย เกษตรอิทรีย์สำหรับคนเมือง
ห้องน้ำ ที่จอดรถ เผื่อคณะผู้สนใจไปดูเป็นความรู้ได้
 อายจัง อายจัง อายจัง

price
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 02:22:25 PM »

ผมอยากเห็นจังเลยครับ ขอไปดูได้ไม
eight
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 02:51:44 PM »

กล้าฉีกจริง ๆ

ชักอยากเห็นกองปุ๋ยหมักสูตร อ.ธีระ กลางกรุงซะแล้ว...

เต็มเหนี่ยวไปเลย....นับถือ....
กัญจน์
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 03:01:49 PM »

คุณแน่มาก อายจัง อายจัง อายจังทำในสิ่งที่ต้องการและลงมือทันทีสิ่งที่ตามมาคุณจะได้คุณค่าในสิ่งที่ทำ
phaetita
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 03:15:06 PM »

ผมอยากให้ที่ดินของคุณอยู่ แถวแนวรถไฟฟ้า กลางกรุง แถวๆสยามจังเลย งานนี้มี ฮาแน่ๆ 555 เพราะทุกสายตาที่คนเมือง หนุ่มสาว

ออฟฟิศ นักเรียนนักศึกษาสายตาทุกคู่มองลงมาดูกิจวัตรประจำวันของคุณ สุดยอดจริงๆ  เลี้ยงไก่ เลี้ยงเป็ด ทำเกษตรหรืออาจจะเลี้ยง

ควายสักตัว ทำนาซัก1งาน   อยู่ท่ามกลางป่าคอนกรีต ย่านที่ที่ดินแพงที่สุดในประเทศไทย
changbenz
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 03:21:47 PM »

บอกได้คำเดียวว่ากล้าเเละพอเพียงมากผมเคยคิดว่าถ้ามีที่ใจกลางกรุงจะทำสวนเเบบนี้ครับ คุณตั้มมาเจิมกระทู้รายเเรกด้วยรุ่งเเน่นอนครับแต่ระวังคำติฉินคนรอบข้างว่าเอาที่สวยๆมาทำแบบนี้ขอให้มุ่งมั่นทางนี้ต่อไปครับอีกไม่นานก็เอากล้วยไปขายที่หน้าสวนได้เเล้วครับอยู่ใจกลางกรุงแบบนี้เรื่องตลาดไม่ต้องห่วงเลยนับถือจากใจจริงครับ อ้ออย่าลืมทำเเปลงนาเล็กๆสักครึ่งงานปลูกข้าวพันธุ์ไว้หน่อยนะครับ การนำเสนอยอดเยี่ยมมากครับเก่งจริงๆ อย่างน้อยเราก็มีความมั่นคงทางด้านอาหารครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
phaetita
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 03:26:17 PM »

ผมชื่อจ๊อดครับทำงานอยู่ซอยโชคชัย4 ซอยติดกับ ลาดพร้าว71 ยินดีครับที่ได้รู้จัก และชื่นชมผลงานคุณมากครับ
kasedt50
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 03:27:16 PM »

อึ้งมากเลยครับ จะปลูกอย่างเดียว จะดีหรือกับพื้นที่ใจกลางเมือง
คิดแผนเรื่องการตลาด สำหรับ รับผลิตผลจากชาว เกษตรพอเพียง ไปกระจายที่นั่นบ้างก็ดีนะครับ
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 03:31:45 PM »

ปรบมือให้ครับ สุดยอดเหลือเกิน
ผมมีความรู้สึกอยากไปเที่ยวแถว ๆ ลาดพร้าว 71 เสียแล้วสิครับ
อยากฝากต้นไม้ไปปลูกบ้าง แต่ไม่แน่ใจว่าจะสนใจไหม

อึ้งงงง พูดอะไรไม่ออก

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 03:45:21 PM »

ชายผู้นี้มีนามว่า “ปริ๊นซ์”
Prince ที่แปลว่าเจ้าชาย
แต่ผู้คนรู้จักเขาในนาม “เจ้าชายผัก”ฉายานี้ได้มาอย่างไร

ณ บ้านพักกลางเมืองในย่านเศรษฐกิจที่โอบล้อมด้วยตึกสูง ศูนย์การค้า อาคารสำนักงาน  เขาเติมเต็มพื้นที่ว่างแทบทุกตารางเมตรด้วยสิ่งมีชีวิตสีเขียว ส่วนใหญ่เป็นพืชตระกูล “ผัก” ที่ปลูกง่าย โตไว เก็บเกี่ยวมารับประทานได้ทันใจหลังหย่อนเมล็ดลงหลุมไม่กี่สัปดาห์

นับจากได้รับที่ดินรกร้างไม่ห่างจากตัวบ้านกลางซอยลาดพร้าวมาไว้ในครอบครอง สิ่งแรกที่เขาทำคือทุบพื้นคอนกรีตบนเนื้อที่ราว ๓๐ ตารางเมตรทิ้ง เนรมิตแปลงผักนานาชนิดขึ้นแทน  เขาอธิบายว่า “พื้นปูนมันร้อนไม่เหมาะต่อการปลูกต้นไม้”  ขณะที่ตึกร้างสร้างไม่เสร็จในรั้วเดียวกัน เขามีโครงการทำ “สวนผักแนวตั้ง” ชุบชีวิตตึกร้างให้เป็นแบบอย่างวิถีการพึ่งพาตนเอง

จากหนุ่มน้อยผู้ไม่เคยปลูกผักสัมผัสดิน ปริ๊นซ์-นคร ลิมปคุปตถาวร กลายเป็นผู้นำการปลูกผักปลอดสารพิษอย่างไม่รู้ตัว  เมื่อราว ๓ ปีก่อนเขาเปิดโรงรถข้างบ้านเป็นสถานที่ฝึกอบรมเชิงปฏิบัติการเรื่องการปลูกผักในเมือง  ครั้งแรกมีผู้เข้าร่วมกิจกรรมน้อยกว่าทีมงานด้วยซ้ำ กระทั่งต่อมาเริ่มได้รับความสนใจเพิ่มขึ้น ล่าสุดจัดขึ้นเป็นครั้งที่ ๑๐ กว่าแล้ว  ปริ๊นซ์ยังร่วมกับมูลนิธิเกษตรกรรมยั่งยืน (ประเทศไทย) ริเริ่มโครงการสวนผักคนเมือง สนับสนุนให้กลุ่มบุคคล โรงเรียน วัด มัสยิด องค์กรเอกชนทั่วกรุงเทพฯ และปริมณฑล ตลอดจนชุมชนเมืองในต่างจังหวัดปลูกผักปลอดสารพิษกินเอง  มีกิจกรรมไฮไลต์คือการประกวดโครงการ “สวนผักในบ้านฉัน” ซึ่งได้รับการต้อนรับอย่างอุ่นหนาฝาคั่งทุกปี

ทุกครั้งที่มีโอกาสหย่อนเมล็ดผักลงหลุม เฝ้าประคบประหงม มองดูผักแต่ละต้นแทงทะลุยอดอ่อนขึ้นจากดิน แตกกิ่งก้านใบจนเก็บมาปรุงอาหาร เมื่อมีเหลือก็แบ่งปันให้เพื่อนฝูง  เจ้าชายผักวัย ๒๘ ปีบอกว่าสิ่งที่ตนเองได้รับไม่ใช่เพียงอาหารสุขภาพ  แต่เขาได้ค้นหาความหมายของชีวิต ได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ ได้มิตรภาพ ได้ใช้แรงกาย ได้มีโอกาสสัมผัส “พลังชีวิต” ที่แฝงเร้นอยู่ในเส้นใยผัก

คนเมืองหลายคนอาจนึกอยากปลูกผักกินเองดูสักครั้ง หากยังลังเลว่าจะต้องเริ่มต้นอย่างไร จะทำได้จริงหรือไม่  วันนี้ชายหนุ่มคนนี้ได้แสดงให้เห็นแล้ว

---------------------------------------------

โอ...ลาดพร้าว 71 ไม่ทราบว่ารู้จักน้องข้างบนนี้ใหมคะ  เขาเรียกน้องคนนี้ว่า เจ้าชายผัก คุณ ปริ๊นซ์ หรือคุณ นคร ลิมปคุปตถาวร
ลูกชายดีลเลอร์แอร์บ้านและอะไหล่แอร์บ้าน ทีพี่ดวงพรรับสินค้ามาขาย(ลูกผู้มีอันจะกินมากๆๆๆๆๆเลยล่ะ) แต่..น้องเขาเลือกจะใช้ชีวิตแบบพอเพียง ริเริ่มทำสวนผักคนเมือง  แถวๆ รร.สตรีวิทยา 2น่าจะแถวลาดพร้าว 71 น่ะค่ะ ไปศึกษาหาความรู้จาก เจ้าชายผักได้เลยนะคะ
anthman
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 04:07:13 PM »

ขอบคุณทุกกำลังใจนะครับ....
และก็ยินดีให้ทุกคนแวะมาเที่ยว มาแนะนำได้เลยครับ

ถ้าจะมาโทรมาก่อนนะครับ ผมอยู่คนเดียว เผื่อถ้าออกไปข้างนอกจะไม่เจอ
080 586 0822 โอ๋

และคิดว่าจะเอาบ้านผมเป็นที่กระจายผลผลิตเพื่อนๆพี่ๆได้ ก็ยินดีนะครับ แต่ที่บ้านผมจะรกๆหน่อย
ลองมาดูก่อนได้ แต่ผมไม่ค่อยถนัดด้านนี้นะครับ คงต้องช่วยๆกัน

PS: คุณ ปริ๊นซ์  สุดยอดจริง เดี๋ยวถามเพื่อนๆแถวนี้ น่าจะมีคนรู้จักครับ.....

จะขอตามรอยของพ่อ ท่องคำว่าเพียงและพอจากหัวใจ...
toon_za
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 04:22:01 PM »

บอกได้คำเดียว "คุณแน่มาก" ที่กลางเมือง ขุดสนามฟุตบอล มีอากาศบริสุทธิ์เป็นของตัวเอง เยี่ยมครับ
tera
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 04:42:39 PM »

- คุณโอ๋ลองตั้งชื่อสวนว่า 'OH! Urban Farming' สิครับ

- เอากิจกรรมปลูกผักของเจ้าชายมาใช้ สอนให้คนในเมืองปลูกผัก มีกล้าผักให้ ให้คนในเมืองมาปลูกที่นี่เลย ปักชื่อแปลงให้ด้วย ใครจะเอาไปปลูกที่บ้านก็ได้ ซื้อกระถางสวย ๆ ของเรา (เพ้นท์เอง) ในอาคารทำเป็นห้องอาหารเน้นสลัด (จะได้ไม่เหนื่อยมาก) ใช้ผักอินทรีย์ หาสูตรอร่อย ๆ (อย่างที่เชียงใหม่ที่ถนนนิมมานต้องร้าน Concept จานละ 90 บาท สั่งเนื้อย่างเพิ่มก็จะสุดยอดมากขึ้น)

- แต่ก่อนอื่นต้องปลูกผักเป็น หรือจะให้สมาชิกจัดส่งให้ก็ได้ (Outsource)

- นอกจากจะมีสวนผักแนวดิ่งแล้ว ก็ลองทำคอนโดผักดู (เอาถุงกระสอบใส่ดิน มัด แล้ววางตั้ง เจาะรูกระสอบเป็นที่ ๆ หยอดกล้าผักหลากชนิดลงไป พอผักโตก็จะได้คอนโดผักครับ ถ้ามีสลัดสีแซมก็จะสวยดี)
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 23   ขึ้นบน
  พิมพ์