หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 83   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนพริกไทยเล็กๆ ที่วังนกแอ่น สลับกับวังทองนะคะ  (อ่าน 281349 ครั้ง)
orere
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 10:46:18 AM »

ไปดูกันชัดๆ ว่ามันต่างกันอย่างไร  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Steve_Jeab, phongphm

orere
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 10:48:25 AM »

มีหลายๆ ท่านที่โทร.มาคุย หรือเข้ามาถามเรื่องพริกไทยขาว พริกไทยดำหลายท่านแล้วค่ะ
เกิดความเข้าใจผิดว่า มันเป็นคนละพันธุ์กัน ..

จริงๆ แล้ว พริกไทยสด - พริกไทยแห้ง
พริกไทยขาว - พริกไทยดำ ล้วนแล้วแต่มาจากพริกไทยต้นเดียวกันค่ะ

อยู่ที่ว่าเกษตรกร ต้องการจะขายผลผลิตแบบไหน

ปกติการเก็บพริกไทยสด เราจะเก็บเมื่อเมล็ดพริกไทยเป็นสีเขียวใสค่ะ
แต่ถ้าต้องการทำพริกไทยแห้ง เราก็ต้องรอให้พริกไทยแก่เพื่อให้ได้กลิ่น และตัวยา

เมื่อเห็นเมล็ดพริกไทยของเราเปลี่ยนเป็นสีแดง ก็ให้เก็บได้ค่ะ
นำมาเราะออกจากขั้ว นำไปตากแดดค่ะ พอแห้งก็จะได้พริกไทยดำ
ครัวฝรั่งนิยมใช้กันมากค่ะ ครัวบ้านโอก็ชอบ เพราะรสชาตและกลิ่นจัดจ้านดี
แต่ครัวไทยกลับนิยมพริกไทยขาว ซึ่งก็นำเอาเจ้าพริกไทยแห้งสีดำๆ มาขัดสีอีกทีค่ะ

พริกไทยขาวจึงมีราคาแพงกว่า เพราะเปลือกถูกขัดสีออกไป และเมื่อต้องการพริกไทยป่น
หลายๆ ที่ใช้วิธีนำพริกไทยขาวมาป่น เมื่อบรรจุขายก็จะปนรำข้าวป่นตามมาด้วย

และสำหรับบางที่ที่ไม่ได้รอให้พริกไทยแก่เสียก่อนค่อยนำมาตาก
ก็ใช้วิธีการเก็บพริกไทยสดสีเขียวจัดมาอบแห้งค่ะ วิธีนี้จะได้พริกไทยดำที่มีน้ำหนักดี
แต่กลิ่นของพริกไทย และตัวยาที่ควรจะมีจะจางไปค่ะ

ไขข้อข้องใจเรื่องพริกไทยไปอีกเรื่องนึงนะคะ ..   

orere
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 10:53:20 AM »

แล้วพริกไทยมีศัตรูด้วยหรือเปล่า ..
ตอบว่ามีค่ะ แต่จะแตกต่างกันไปตามพื้นที่เพาะปลูก
ที่สวนของเราโดนคุณคนนี้เข้ามารบกวนบ่อยๆ โดยเฉพาะกับต้นอ่อน
ที่เพิ่งจะลงปลูก สังเกตเห็นไม่ทันก็เสียชีวิตกันไปค่ะ

anicha
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 10:58:57 AM »

นั่งรอดูตาแป๋วแหวว

ไม่ทราบว่ากิ่งพันธ์ ราคาเท่าไหร่ค่ะ

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
orere
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 10:59:05 AM »

นอกจากคุณหอยทากแล้ว ในฤดูปลายฝน ต้นหนาวอย่างนี้
เราก็มีปัญหาเรื่องเชื้อราเข้ามารบกวนด้วย อาการที่เห็นอยู่นี้ต้องนำต้นไปเผาค่ะ  ลังเล

ยังไม่เสร็จพิธีนะคะ เผาแล้วต้องตามมาด้วยการฉีดพ่นยาราค่ะ
เน้นให้ฉีดเป็นละอองฝอย เสยขึ้น เพื่อจัดการกับเชื้อราที่มักเกาะอยู่ใต้ใบ
ฉีดให้ทั่วบริเวณที่ปลูกเลยค่ะ เดี่ยวจะแก้ไม่ทัน ..

orere
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 11:01:19 AM »

ผมก็สนใจอยู่เหมือนกัน เคยซื้อไปปลูกเหมือนกันแต่ไม่ประสบความเร็จ ดีจังที่คุณ Orere มาแชร์ประสบการณ์ (แค่ปลูกไว้ทาน)

ยินดีค่ะ แวะมาพูดคุยกันได้บ่อยๆ นะคะ  ยิงฟันยิ้ม

orere
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 11:03:53 AM »

นั่งรอดูตาแป๋วแหวว

ไม่ทราบว่ากิ่งพันธ์ ราคาเท่าไหร่ค่ะ

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

20.- ค่ะ แต่ว่าไปซื้อ-ขายกันที่นี่ดีกว่าเนอะ .. แอดมินเค้าจะค้อนเอาค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4926.0

orere
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 11:11:43 AM »

หลังจากที่ส่งคุณผู้ชายของสวนไปเรียนเพิ่มเติมมาก็ได้เรื่องมาบ้างเล็กน้อยค่ะ
โรคพืช 100% จะเป็นเรื่องของเชื้อราเสีย 90% ทีเดียว
และที่เหลือก็เป็นเรื่องของ สภาพอากาศ เชื้อไวรัส แบคทีเรียค่ะ
แล้วเราก็ได้ความรู้ใหม่เรื่องเชื้อราสายพันธุ์ไตรโคเดอมา
      เชื้อราเป็นจุลินทรีที่มีอยู่ในธรรมชาติอยู่แล้ว รากพืชโดนน้ำฝนกระหน่ำมาหลายเดือน
มันอ่อนแอมาก เชื้อราใต้ดินอาจเข้ามารบกวนได้ หากคุณดูแลโคนพริกไทยไม่ให้รก
อาจมีส่วนช่วยได้มาก แต่ตอนนี้มีเชื้อราต้านเชื้อรา
และส่งเสริมการเจริญเติบโตของพืชได้ด้วยนั้นคือ เชื้อไตรโครเดอมา
มีงานวิจัยรับรองแล้วว่าเชื้อไตรโคเดอมา ทำให้รากพืชแข็งแรงดูดซึมอาหารได้ดีขึ้น โตเร็ว
และยังป้องกันเชื้อราสายพันธุ์ศัตรูพืชได้อีกด้วย

Liked By: jobrard

orere
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 11:17:56 AM »

สนใจเหมือนกันค่ะ  แต่ไม่รู้แถบอิสานจะปลูกได้มั้ย 

มีอยู่สวนนึง เค้าไม่มีน้ำปะปาหมู่บ้าน มีแต่โอ่งตั้งไว้รองน้ำฝนใช้ในบ้านค่ะ
แต่เมื่อเพื่อนบ้านเค้าปลูกพริกไทยก้นเป็นล่ำเป็นสัน เค้าก็ลงทุน
เอาขับรถไปขนน้ำมารดให้ต้นพริกไทย ผลที่ได้ก็เป็นที่น่าชื่นใจนะคะ
คุ้มทุนไปแล้วสำหรับสวนนั้น ..  ยิงฟันยิ้ม

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 11:35:18 AM »

มาแจมกะคุณโอ ตรงนี้ค่ะสวนพริกไทยในอนาคตพี่ดวงค่ะเตรียมแปลงแล้วอีก 1เดือนรู้กันค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* DSCF1165.jpg (82.21 KB, 600x450 - ดู 5100 ครั้ง.)
น้าอ้วน
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 12:04:06 PM »

เป็นศูนรวมความรู้เรื่องพริกไทยชั้นยอดเลย...มีเรื่องขอนิดนึง อยากให้ช่วยลงราคารับซื้อผลผลิตหน้าสวน ไว้ให้สมาชิคเป็นข้อมูลบ้างสักนิดก็ดีนะคับ จะได้รู้แต่ละเดือนหรือเดือนไหนราคาดีเดือนไหนราคาไม่ดี...ไม่รู้ว่าจะรบกวนมากไปหรือเปล่า เพราะข้อมูลอย่างนี้หาที่ไหนไม่ได้จริงๆ....มาเป็นกำลังใจให้คับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: kwanbanna, mnrs999
boonroem
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 12:29:16 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง ดีมากครับ เยี่ยม

ถ้าไม่ใช่คุณเเล้วใคร  ถ้าไม่ใช่วันนี้เเล้วเมื่อไร
Magnum (rew)
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 12:45:21 PM »

ขอบคุณครับ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
Rucha
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 12:50:16 PM »

โอ้สุดยอดมากเลยคะ
 อายจัง
orere
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 12:59:53 PM »

ตอนนี้ที่สวนก็กำลังขยายเชื้อไตรโคเดอมาเอาไว้สำหรับสวนพริกไทย
และสวนยางด้วยค่ะ เพราะเป็นราน้ำค้างแล้ว .. อาการก็ไม่ค่อยจะดี

Liked By: jobrard

orere
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 01:00:39 PM »

เป็นศูนรวมความรู้เรื่องพริกไทยชั้นยอดเลย...มีเรื่องขอนิดนึง อยากให้ช่วยลงราคารับซื้อผลผลิตหน้าสวน ไว้ให้สมาชิคเป็นข้อมูลบ้างสักนิดก็ดีนะคับ จะได้รู้แต่ละเดือนหรือเดือนไหนราคาดีเดือนไหนราคาไม่ดี...ไม่รู้ว่าจะรบกวนมากไปหรือเปล่า เพราะข้อมูลอย่างนี้หาที่ไหนไม่ได้จริงๆ....มาเป็นกำลังใจให้คับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ไม่เป็นการรบกวนหรอกค่ะ จะพยายามเอาราคาขายหน้าสวนมาบอกเล่ากันเรื่อยๆ นะคะ
ขอบคุณค่ะ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: kwanbanna

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 83   ขึ้นบน
  พิมพ์