หน้า: 1 ... 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 [81] 82 83   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนพริกไทยเล็กๆ ที่วังนกแอ่น สลับกับวังทองนะคะ  (อ่าน 391648 ครั้ง)
orere
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1280 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 06:43:27 PM »

ผมสนใจการปลูกพริกไทยอยู่ครับ แต่ต้นทุนค่อนข้างที่จะสูงมาก(ตรงหลักเสาปูน)อันนี้ถ้าไม่ใช้เสาปูนมีอะไรทนแทนได้บ้างครับ

ไม้แก่น ไม้ที่ยังมีชีวิต ที่ไม่ร้อน ไม่มียางค่ะ

กัญจน์
*

« ตอบ #1281 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 10:51:40 AM »

คุณกัญจน์คะ เคล็ดลับเลยนะคะ อย่าเสียงดังไป
ทำพริกไทยล่อน ต้องปล่อยให้เม็ดพริกไทยแดงสักสามสี่เม็ดค่อยเก็บค่ะ
เอามาฝึ่งลม ตั้งน้ำให้เดือด ใส่พริกไทยลงไปค่ะ กดให้จมน้ำเดือด
ปิดไฟทิ้งให้เย็นค่ะ เทน้ำออก เอามาร่อนเปลือก ผึ่งให้แห้ง ..
แล้วเราก็ได้พริกไทยล่อนค่ะ
 ยิ้ม
ขอบคุณมากมายครับคุณโอ ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: nongparei
samsuk20
*

« ตอบ #1282 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 02:25:27 PM »

ผมสนใจการปลูกพริกไทยอยู่ครับ แต่ต้นทุนค่อนข้างที่จะสูงมาก(ตรงหลักเสาปูน)อันนี้ถ้าไม่ใช้เสาปูนมีอะไรทนแทนได้บ้างครับ

ไม้แก่น ไม้ที่ยังมีชีวิต ที่ไม่ร้อน ไม่มียางค่ะ

อย่างนี้ปลูกที่โคนมะพร้าวได้ซิครับ
pinmook
*

« ตอบ #1283 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 09:51:22 PM »

สนใจค่ะ อยู่แถวไหนของวังทองคะ
ปีใหม่จะได้แวะไปซื้อค่ะ

Liked By: deemeechai
nukit
*

« ตอบ #1284 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 10:43:37 AM »

หัวข้อ พริกไทย พืชที่หมดโอกาส

http://www.doae.go.th/uploads/doae@w-20131011-102235.pdf

เอามาให้อ่านนะครับ ไม่อยากให้หมดกำลังใจ แต่อยากให้เป็นตัวกระตุ้นพัฒนาเพื่อแข่งขันกับต่างประเทศ
นักวิชาการผู้เกี่ยวข้อง ที่ไปศึกษาดูงาน ควรนำความรู้มาปรับปรุง มาส่งเสริม มิใช่เอามาทำเพื่อให้ท้อถอย
หากยอมแพ้ อนาคต พืชทุกชนิดเราก็จะเป็นผู้แพ้ และจะต้องเป็นผู้ซื้อไปทุกอย่างหรือไม่ ฝากมาให้ดูครับ
                 โดยความเคารพ
  อนาคตอีกไม่นานผมก็จะเป็นเกษตรกรครับ
kokon11
*

« ตอบ #1285 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 12:45:18 PM »

สวัสดีครับ  กิ่งพริกไทยผมไม่ยอมแตกใบ  แต่ไม่ตายตอนสั่งมาเป็นยังไง ตอนนี้ก็ยังเป็นยังงั้น เป็นเพราะอะไรครับ
ปล. กิ่งซื้อที่นี่ครับ ปลูกลงดินเลยประมาณสามเดือนแล้ว

Liked By: deemeechai
สิทธิเดช - ไร่น้ำทิพย์
*

-ขออภัยหากช่วงนี้ตอบช้าหรือติดต่อยาก งานประจำยุ่งมากครับ-

« ตอบ #1286 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 08:55:47 PM »

สวัสดีครับ  กิ่งพริกไทยผมไม่ยอมแตกใบ  แต่ไม่ตายตอนสั่งมาเป็นยังไง ตอนนี้ก็ยังเป็นยังงั้น เป็นเพราะอะไรครับ
ปล. กิ่งซื้อที่นี่ครับ ปลูกลงดินเลยประมาณสามเดือนแล้ว

หนาวครับ
ผมซื้อคุณโอมาไว้ที่ปากช่องก็เป็นครับ ตอนนี้อากาศอุ่นขึ้น แตกใบให้พรึ่บ

ไร่น้ำทิพย์แก่นตะวันออร์แกนิคปากช่อง : ทำมาหากินบนแผ่นดินพ่อ อย่างพอเพียง
siriwat.bkk
*

« ตอบ #1287 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 09:31:13 PM »

นั่งอ่านเรื่องพริกไทยคุณโอมาสามวัน เกิดความสงสัยบางเรื่องที่คุณโอให้คำแนะนำตอนต้นกับตอนท้ายไม่เหมือนกัน ก็เลยขอถามพร้อมข้อสงสัยอื่นๆ ด้วยครับ
1. พริกไทยควรปลูกเสาละ 3 หรือ 4 ต้นมากกว่ากันครับ (ปลูก 4 ต้นช่วยลดความร้อนให้กันได้ แต่จะเกิดปัญหาเรื่องแย่งธาตุอาหารกันหรือเปล่า)
2. การปลูกพริกไทยจำเป็นต้องใช้สแลนพรางแสงด้วยใช่ไหมครับ และอายุเท่าไรจึงจะสามารถรับแสงแดดเต็มๆ ได้ (ต้นทุนสแลนและไม้พาดตกไร่ละเท่าไรครับ)
3. การเด็ดยอดพริกไทยควรเด็ดช่วงไหนครับ (อายุเท่าไร หรือเมื่อความสูงเท่าไร) เห็นบางคลิปใน youtube บอกว่าเมื่ออายุ 1 ปี ให้ตัดยอดออกให้เหลือความสูงเพียง 50 ซม.
4. ถ้าพริกไทยออกดอกที่อายุ 8 เดือนนี่สามารถปล่อยให้ออกผลให้เต็มที่ได้เลยไหม (บางคลิปใน youtube บอกว่าสองปีแรกให้เด็ดทิ้งให้หมดเพราะทำให้ต้นโทรม)
5. พริกไทย 1 หลักควรใส่อินทรีย์วัตถุปีละเท่าไรครับ และควรใส่ปุ๋ยเคมีสูตรไหน ปริมาณเท่าไรต่อปีครับ
6. พริกไทยสดสรุปว่าปีหนึ่งเก็บได้ 2 หรือ 3 รุ่นครับ การเก็บแต่ละรุ่นจะรู้ได้อย่างไรว่าควรจบรุ่นและตัดช่อเมล็ดออกให้หมดได้แล้ว
7. พริกไทยสดหลังเก็บแล้วต้องทำอย่างไรครับ เช่น แช่น้ำ ผึ่งลม ฯลฯ และสามารถเก็บได้นานแค่ไหนก่อนส่งไปขาย
8. การทำสวนพริกไทย 1 ไร่ ควรมีคนงานประจำกี่คนครับ และช่วงเก็บผลผลิตควรใช้คนงานกี่คน อันนี้สำคัญมากสำหรับใครที่อยากปลูกพริกไทยในพื้นที่ที่หาแรงงานยาก
รบกวนคุณโอขอความรู้ด้วยครับ

ถามเพิ่มครับ กลับไปอ่านอีกทีบอกว่าใช้น้ำประปารดพริกไทย ไม่ทราบว่าการให้น้ำพริกไทยในช่วงเดือนนี้ที่ค่อนข้างแล้งต้องให้น้ำสัปดาห์ละกี่ครั้งครับ และโดยเฉลี่ยต้องให้น้ำพริกไทยกี่ ลบ.ม. ต่อต้นต่อเดือน หรือกี่ ลบ.ม.ต่องานต่อเดือนครับ (ถ้าใช้น้ำประปาน่าจะจับตัวเลขได้ง่าย)

----------
ได้ยกหูคุยกับคุณโอ คุณโอตอนนี้ยุ่งมากไม่ได้เข้ามาอ่านหรือตอบกระทู้เลย ผมขอสรุปและตอบแทนเผื่อมีใครสงสัยปัญหาเหมือนๆ กัน

1. พริกไทยควรปลูกเสาละ 3-4 ต้น ถ้ามีทุนค่าต้นพันธุ์ปลูก 4 ต้นจะดีกว่า ไม่มีปัญหาเรื่องแย่งธาตุอาหารกันเพราะเราต้องให้เพิ่มลดตามจำนวนต้นอยู่แล้ว แต่ถ้าต้องการประหยัดต้นทุนตรงนี้ก็ปลูก 3 ต้นได้ แต่ไม่ควรต่ำกว่า 3 ต้น เพราะการปลูกจำนวนต้นน้อยเกินไปถ้ามีบางต้นตายไปการปลูกซ่อมจะไม่ได้ประโยชน์เพราะโตไม่ทันกัน

2. การใช้สแลนพรางแสง ขึ้นอยู่กับพื้นที่ปลูกว่าอากาศร้อนมากน้อยแค่ไหน ถ้าอุณหภูมิสูงสุดแค่ 30 หรือไม่เกิน 35 องศาในช่วงร้อนจัด ไม่ต้องมีสแลนก็ได้ คือไม่ต้องมีสแลนตั้งแต่ปลูกจนเก็บผลผลิต แต่บางพื้นที่ที่ร้อนมาก เช่น 37-40 องศา แบบนี้จำเป็นต้องมีสแลนช่วยลดอุณหภูมิ และต้องมีตลอดทุกฤดูร้อน พริกไทยอายุ 5-6 ปีแล้วก็ยังต้องมีสแลน เอาสแลนออกเมื่อไหร่แสดงอาการทันที

3. การเด็ดยอดพริกไทยไม่จำเป็นต้องรอว่าอายุเท่านั้นเท่านี้ คือถ้าสูงเกิน 50 ซม. แล้วก็เด็ดยอดทิ้งได้เลยเพื่อให้ยอดแตกแขนงใหม่ พอขึ้นไปอีก 50 ซม. ก็เด็ดยอดทิ้งอีก เด็ดทุก 50 ซม. จนกว่าจะเอื้อมมือไม่ถึง ส่วนที่สูงกว่านั้นก็ปล่อยไปไม่จำเป็นต้องตะเกียกตะกายหาบันไดมาต่อเพื่อเด็ดยอดอีก

4. พริกไทยอายุน้อยควรเด็ดช่อดอกทิ้ง ปล่อยให้มีผลผลิตตอนอายุสองปีขึ้นไปจะดีกว่า ต้นไม่โทรม

5. เรื่องปุ๋ยคุณโอตอบไว้แล้วว่าโดยปกติให้ใช้ยูเรียผสมกับสูตร 15-15-15 อย่างละครึ่ง แล้วนำไปผสมปุ๋ยอินทรีย์สัดส่วน 1:10 แล้วใส่พริกไทยหลักละ 200 กรัม เดือนละสองครั้ง
ผมแนะนำให้อีกแบบหนึ่งที่ง่ายกว่า และต้นพริกไทยได้รับธาตุอาหารเท่ากัน คือ
- ให้ใส่ปุ๋ยอินทรีย์ 4.5-5.0 กิโลกรัมต่อหลักต่อปี จะใส่ครั้งเดียวก่อนฝนหรือหลังฝนช่วงที่ดินยังชื้นอยู่ก็ได้ เพราะปุ๋ยอินทรีย์ไม่สูญหายไปไหน
- ส่วนปุ๋ยเคมี ให้ใส่สูตร 15-3-3 หรือ 15-5-5 จำนวน 50 กรัม (ครึ่งขีด) ต่อหลัก เดือนละ 2 ครั้ง
- ช่วงที่จะเร่งให้ออกดอก ให้เปลี่ยนปุ๋ยเป็นสูตร 8-24-24 แทน

6. พริกไทยจะเก็บ 3 รุ่นต่อปีก็ได้ แต่ต้นจะโทรมเพราะไม่ได้พักเลย ถ้าเก็บ 2 รุ่นต่อปีจะได้ผลผลิตสมบูรณ์กว่า และต้นได้พักด้วย
การทำพริกไทยสองรุ่น รุ่นแรกรอให้ฝนตก ประมาณเดือนพฤษภาคม พอฝนตกก็ใส่ปุ๋ยสูตร 5-24-24 เพื่อเร่งดอก แล้วไปเก็บเกี่ยวช่วงเดือนกันยายน-ตุลาคม ตุลาคมเก็บให้หมดรุ่นแล้วใส่ปุ๋ย 8-24-24 แล้วปล่อยให้ติดดอกรุ่นต่อไป สำหรับรุ่นสองพอเก็บผลผลิตหมดแล้วก็จัดการตัดแต่งกิ่ง โดยเฉพาะยอดห้อยๆ นี่ตัดทิ้งให้หมดเพราะไม่ให้ผลผลิต การตัดแต่งกิ่งจะช่วยชลอการออกช่อดอกไปได้ด้วย ระหว่างนี้ก็บำรุงต้นไปจนกว่าฝนจะมาจึงเริ่มปล่อยให้มีช่อดอกรุ่นแรกต่อไป

7. พริกไทยสดไม่ชอบน้ำ ก่อนเก็บต้องงดน้ำทางใบก่อนอย่างน้อย 1 วัน และเก็บมาแล้วห้ามโดนน้ำเด็ดขาด ให้แพ็คใส่ถุงพลาสติกเจาะรู อย่าปิดปากถุงเพราะพริกไทยจะเน่าเร็ว และส่งพ่อค้าให้หมดภายใน 2 วัน

8. การทำสวนพริกไทยทำเองก็ได้ แต่ตอนเก็บผลผลิต 1 ไร่ต้องใช้คนงานประมาณ 3-4 คน จ้างเก็บแบบเหมากิโลกรัมละ 5 บาท

9. เรื่องน้ำที่ใช้บอกยากว่าใช้น้ำเยอะหรือน้อย ต้องรดน้ำทุกวันโดยดูความชื้นในดิน แห้งมากรดมาก แห้งน้อยรดน้อย ในช่วงแล้งมากๆ จะให้น้ำด้วยสปริงเกอร์เป็นแถวๆ แถวละ 20 นาที ลองคำนวณปริมาณน้ำดูเอง

10. ในช่วงพริกไทยต้นเล็กๆ ให้น้ำแบบน้ำหยดประหยัดดี แต่พริกไทยที่โตแล้วควรให้น้ำแบบสปริงเกอร์ แม้จะเปลืองน้ำกว่าแต่พริกไทยจะเจริญเติบโตดีกว่าเพราะละอองน้ำจะช่วยลดอุณหภูมิไปได้มาก ถ้ายังใช้น้ำหยดพริกไทยที่แตกยอดมาใหม่จะมีข้อสั้นๆ ให้ผลผลิตน้อย

และสำหรับผู้ต้องการกิ่งพันธุ์ ตอนนี้ทุกสวนยังไม่สามารถตอนกิ่งได้ ต้องรอฝนมาก่อน ใครจะปลูกพริกไทยและต้องการกิ่งพันธุ์ก็เตรียมบำรุงดินรอไปก่อนครับ

ผิดพลาดประการใดถ้าคุณโอกลับเข้ามาอ่านช่วยแก้ไขด้วยแล้วกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2014, 11:01:50 AM โดย freebird » บันทึกการเข้า
orere
*

« ตอบ #1288 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 12:00:14 PM »

อืม .. งงค่ะ ถ้าติดเชื้อราควรจะตายแล้ว ถ้ารากเน่า ต้นดำไปแล้ว แต่ไม่โต ??
แกะถุงพลาสติกก่อนลงปลูกหรือเปล่าคะ ไม่เข้าใจเหมือนกัน แหะ
ตกใจ

orere
*

« ตอบ #1289 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 12:21:22 PM »

แจ้งเรื่องการใส่ปุ๋ยสักนิดค่ะ พริกไทยที่ให้ผลผลิตแล้ว เราจัดการเก็บกิ่ง ตัดแต่ง และให้ปุ๋ย (ถ้ามีน้ำ)
ปีนี้สวนภู-พริกไทย ใช้ขี้ไก่ไข่นะคะ ไม่หมัก เพราะแห้งมาแล้ วเราเอามาโรยเลยค่ะ
แล้วรดอีเอ็มตามไป ถ้าพริกไทยอยู่กลางแจ้ง ก็กลบสักหน่อย แต่อยู่ในสแลนอยู่แล้ว
ก็ปล่อยเค้าไปค่ะ เดี๋ยวก็ย่อยสลาย คายธาตุอาหารกันออกมาเอง
ปุ๋ยเคมี ค่อยให้ตอนเริ่มติดช่อ ประมาณฝนมานั่นเองค่ะ
ปกติพิดโลก ฝนจะเริ่มตกสงกรานต์ และตกต่อเนื่องไปจนลอยกระทง
ปีไหนฝนไม่ปกติ ก็จะมีปัญหาเรื่องการติดช่อ และกิ่งตอนมากๆ ค่ะ
น้ำที่มี ให้ไม่พอกับปริมาณฝน มันไม่ชื่นใจเหมือนกันหรือยังไงก็ไม่รู้ค่ะ

orere
*

« ตอบ #1290 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 12:23:23 PM »

ขี้ไก่ไข่ค่ะ สำหรับใช้เป็นปุ๋ยอินทรีย์ฤดูกาลนี้

orere
*

« ตอบ #1291 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 12:24:59 PM »

เก็บโคนต้น แต่งกิ่ง เอาออกไปทิ้งข้างนอกสวน ถ้ามีเชื้อราเขียวๆ ขึ้นที่โคนต้น
ให้ใช้เมธาแรกซิล 15 วันครั้งดูอาการนะคะ

orere
*

« ตอบ #1292 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 12:26:55 PM »

เอาโคนต้นให้สะอาดไว้ก่อนค่ะ หอย มด แมลง จะได้มายากสักหน่อย
ฤดูนี้ จะเป็นฤดูที่พริกไทยน่าเกลียดที่สุด เค้าจะทิ้งใบ ต้นโกร๋นๆ เดี๋ยวรอฝนมาค่ะ

orere
*

« ตอบ #1293 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 12:29:46 PM »

อย่างนี้ปลูกที่โคนมะพร้าวได้ซิครับ

เห็นชาวบ้านเค้าก็ปลูกกันนะคะ แต่เค้าไม่ได้ปลูกเป็นพืชเศรษฐกิจ คือปลูกไว้เก็บกินเองน่ะค่ะ

siriwat.bkk
*

« ตอบ #1294 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 02:05:26 PM »

ใส่มูลสัตว์ที่ยังไม่ย่อยสลายต้องระวังหน่อยนะครับ ในกระบวนการย่อยสลายนั้นจุลินทรีย์จะแอบมาขโมยไนโตรเจนจากพืชไปด้วยทำให้พืชหลักเราขาดไนโตรเจนได้ และระหว่างการย่อยสลายอาจมีความร้อนนิดๆ (แต่ใส่น้อยคงไม่เป็นไร) และมูลสัตว์บางอย่างมีแกสพิษออกมาด้วยทำให้พืชอ่อนๆ ถึงกับเฉาเอาได้ โดยเฉพาะขี้หมูนี่แกสเยอะมาก ส่วนขี้ไก่ไม่รู้ครับ ผมไม่นิยมเพราะมีแกลบปนมากเหลือเกิน เหมือนซื้อแกลบมากกว่าซื้อขี้ไก่
takij
*

« ตอบ #1295 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 06:37:17 PM »

ขนาดนี้ ปลูกพริกไทยได้เปล่า ครับ
หน้า: 1 ... 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 [81] 82 83   ขึ้นบน
  พิมพ์