หน้า: 1 ... 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 [79] 80 81 82 83   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนพริกไทยเล็กๆ ที่วังนกแอ่น สลับกับวังทองนะคะ  (อ่าน 391644 ครั้ง)
narunpron
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1248 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 08:16:28 PM »

ฝากรูปได้แล้วนะค่ะ สนใจก็เข้าชมกันได้

คลิกเข้าไปดูรายละเอียดที่นี่ค่ะ

http://www.facebook.com/pigthaiseelon

rose5
*

« ตอบ #1249 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 08:38:37 PM »

แวะเข้ามาชมค่ะ ตรงกลางระหว่างต้นเสาพริกไทย ใช่กอตะไคร้หรือเปล่าค่ะ ไม่แน่ใจ มองไม่ชัดค่ะ... ยิ้ม ยิ้ม
narunpron
*

« ตอบ #1250 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 11:30:35 AM »

แวะเข้ามาชมค่ะ ตรงกลางระหว่างต้นเสาพริกไทย ใช่กอตะไคร้หรือเปล่าค่ะ ไม่แน่ใจ มองไม่ชัดค่ะ... ยิ้ม ยิ้ม
อ๋อ ...เป็นต้นหญ้าแฝกน่ะค่ะ ใช้ส่วนรากแก้ไขปัญหาดินดานนะคะเพราะดินที่ไร่เป็นดินที่ขุดขึ้นมาจากสระไม่ค่อยมีอินทรีย์วัตถุ พยายามปรับปรุงจนมีสภาพดีบ้างแล้วค่ะ ดูจากสภาพต้นพริกไทยสิคะ กำลังงามเลยค่ะ
rattakitm
*

« ตอบ #1251 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 02:41:49 PM »

สนใจด้วยคนครับ

ใจมีสติอยู่กับกาย = ปกติ (ศีล)
        กายเคลื่อนไหวใจรับรู้
                  รู้ซื่อๆ
netmatrix
*

ระยะทางพิสูจน์แรงกล้า... กาลเวลาพิสูจน์ใจ...

« ตอบ #1252 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 01:34:59 PM »

มาแอบชมสวนครับ ผมก็อยู่พิษณุโลกเหมือนกัน  อายจัง

Liked By: deemeechai, maikhami
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2013, 02:18:34 PM โดย netmatrix » บันทึกการเข้า

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

บุคคลทั่วไป
*

« ตอบ #1253 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 02:56:10 PM »

รบกวนสอบถามคุณโอหน่อยครับ การเก็บพริกไทยเก็บได้เรื่อยๆในช่วงฤดูให้ผลผลิตหรือเปล่าครับ(เหมือนกับการเก็บพริก) หรือว่ารอให้พวงมันใหญ่เต็มที่ทุกพวงแล้วเก็บที่เดียวหมดต้นครับ (ถามแบบคนไม่เคยเห็นต้นพริกไทยมาก่อนเลยในชีวิต แต่อยากปลูกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม )

ช่อพริกไทยสวยมากครับ เห็นแล้วหิวข้าว อยากได้ผัดฉ่าสักจาน ^^

อยู่ที่เราจะเก็บค่ะ บางสวนก็ทะยอยเก็บเมื่อพริกไทยเริ่มเป็นสีเขียวแก่
แต่ที่สวนโอเก็บเกลี้ยงเลยค่ะ ช่อเล็กช่อน้อย จะอ่อนจะแก่ (เมื่อมันแก่มากกว่า 80% ของสวน)
เพราะรอบต่อไปมันก็จะออกพร้อมๆ กันอีกค่ะ แต่ถ้าเราทะยอยเก็บ
รอบต่อไปก็ต้องทะยอยเก็บเหมือนกัน .. เหนื่อยและได้ผลผลิตไม่มากไม่คุ้มค่าเก็บค่
ะ  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณข้อมูลดีๆ สำหรับการปลูกพริกไทยครับ
แต่อยากจะสอบถามเพิ่มเติมสัก2ข้อว่า
การเก็บเกี่ยวพริกไทยแบบของคุณโอ
 ข้อ1.หนึ่งปีเก็บกี่ครั้งกี่รอบอ่ะครับ?
 ข้อ2.ช่อพริกไทยที่อ่อน และช่อเล็กช่อน้อย เราสามารถขายได้แบบไหนครับ หรือในราคาเดียวกันหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
อายจัง

Liked By: deemeechai, maikhami
Macth
*

« ตอบ #1254 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 11:07:12 PM »

พี่พอจะเเน่นำที่ขายต้นพันธุ์พริกไทยแถวๆภาคใต้บ้างไมครับ
orere
*

« ตอบ #1255 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 06:15:36 PM »

ขอบคุณข้อมูลดีๆ สำหรับการปลูกพริกไทยครับ
แต่อยากจะสอบถามเพิ่มเติมสัก2ข้อว่า
การเก็บเกี่ยวพริกไทยแบบของคุณโอ
 ข้อ1.หนึ่งปีเก็บกี่ครั้งกี่รอบอ่ะครับ?
 ข้อ2.ช่อพริกไทยที่อ่อน และช่อเล็กช่อน้อย เราสามารถขายได้แบบไหนครับ หรือในราคาเดียวกันหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
อายจัง

ที่สวน เก็บรอบใหญ่ๆ สองรอบค่ะ
ช่อพริกไทยที่สั้น หรือฟันหลอ จะถูกเก็บคละไป แต่ในปริมาณที่ไม่มากนักค่ะ
ช่อที่อ่อนจัด เก็บไว้ก่อน เหลือเก็บจริงๆ เราทำเป็นพริกไทยดำไว้กินเอง และแจกญาติๆ ค่ะ

orere
*

« ตอบ #1256 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 06:16:11 PM »

พี่พอจะเเน่นำที่ขายต้นพันธุ์พริกไทยแถวๆภาคใต้บ้างไมครับ

ลุงต้าค่ะ

orere
*

« ตอบ #1257 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 06:17:20 PM »

ไม่รู้เป็นที่อะไร พริกไทยที่สวนตายเยอะเลย พี่โอช่วยด้วยคร้าบบ....

ร้อนไหมคะ ?? ช่วงนี้ทาก และอากาศร้อน ทำให้พริกไทยขี้แหร่ไปมากค่ะ

orere
*

« ตอบ #1258 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 06:18:16 PM »

พี่โอคับ เหลือแบ่งขายให้ผมซัก 40 กิ่งไหมคับ
เห็นบอกว่าน่าจะได้เดือนนี้ ตั้งตารอนะคับเนี้ย ตกใจ

อีกแป๊บนึงนะคะ แม่ค้าก็อยากขายค่ะ

orere
*

« ตอบ #1259 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 06:19:03 PM »

สวัสดีครับ น้องใหม่สนใจครับสนใจกิ่งพันธุ์ มีพันธุ์อะไรบ้างครับ

ที่สวนทำแต่ซีลอนค่ะ  ยิ้มเท่ห์

orere
*

« ตอบ #1260 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 06:20:36 PM »

ที่บ้านก็ปลูกไว้อยู่ในกระถางนะคะ เป็นพันธ์ ซีลอน  มีช่อดอก  แต่ไม่ติดเม็ด ปลูกไว้ประมาณ  1 ปี แล้วคะ พยายามย้ายไปที่ร่มใต้เงาไม้ รดน้ำบ่อยแล้ว ไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไรบ้างคะ

อยู่กระถางอาจไม่ค่อยดีค่ะ หากินได้น้อย ปกติ ถ้าติดช่อ ก็มีเม็ดนะคะ แต่อาจไม่เต็มช่อ รดน้ำตามสภาพดิน และอากาศค่ะ ถ้าดินยังชื้น ยังไม่ต้องรดก็ได้ น้ำเยอะไป ก็แย่ค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ จุมพิต

orere
*

« ตอบ #1261 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 06:22:40 PM »

สวัสดีครับ / ผมเป็นนายทหารนอกราชการเคยอยู่ที่ค่ายสฤษดิ์เมื่อสามสิบปีที่แล้ว ปัจจุบันเป็นชาวไร่เต็มตัวทำไร่อยู่ทุ่งเสลี่ยมมีไร่ประมาณสามสิบไร่ ปลูกสักประมาณพันกว่าต้น นอกนั้นก็กระท้อน ขนุน ที่เริ่มใหม่มีมะยงชิด ทุเรียน น้อยหน่า /เหลือที่อีกประมาณสามไร่สนใจพริกไทยมากๆ เพิ่งอ่านพบจากเน็ต /ผมอ่านข้อมูลของคุณเกือบทุกเพจ แต่ตั้งใจว่าจะปลูกเพกาก่อนสักปีในฤดูฝนที่จะถึง หวังว่าจะได้กิ่งพริกไทยและคำแนะนำที่เป็นประโยชน์จากคุณโอ   ขอบคุณครับใช้เวลาเกือบสาม ชม.อ่านข้อมูลนี้

ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ ปีนี้บ้านเราแล้ง เพิ่งได้เริ่มทำค่ะ ถ้ามีกิ่งเมื่อไร จะแจ้งไว้ให้กระทู้ขายสินค้าค่ะ ขอบคุณที่ให้ความสนใจค่ะ

orere
*

« ตอบ #1262 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 06:31:25 PM »

สวัสดีค่ะคุณเจ้าของกระทู้ค่ะ...ตอนนี้ส้มทำงานเป็นสาวออฟฟิตค่ะจะลาออกจากงานหลังเดือนเมษานี้พอดีสนใจอยากปลูกพริกไทยค่ะมีพื้นที่อยู่ อ.ภูเรือ จ.เลยค่ะ ขอคำแนะนำในการเริ่มต้น และต้นทุนการผลิตครั้งแรกได้มั้ยค่ะ สนใจมากในตอนนี้ สภาพอากาศทางภูเรือเหมาะสมมั้ยค่ะ เหมาะกับพันธุ์แบบไหนถึงจะได้ผลผลิตดี ทำต้องมีมากแค่ไหนค่ะ แล้วต้นตอราคาเท่าไหร่ มีงบมากแค่ไหนถึงจะทำเพื้อการค้าได้ค่ะ ....รบกวนด้วนด้วยน่ะค่ะ ...0800099371/ส้มค่ะ
                                                               ขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ อายจัง

ต้องออกตัวก่อนว่า ไม่รู้จักสภาพพื้นที่ภูเรือเลยค่ะ แต่เคยมีลูกค้าจากภูเรือมาขนต้นพริกไทยไปหลายร้อยต้น ปลูกได้ดีทีเดียวค่ะ ถ้าต้องการปลูกขายข่อ ก็ต้องซีลอนค่ะ แต่ถ้าจะปลูกขายแห้ง ก็น่าจะเป็นซาราวัก ปะเหรียญ หรือสายพันธุ์ทางจันทบุรีค่ะ สำหรับการลฃทุน ต้องดูกระเป๋าตัวเองค่ะ ถ้ามีไม่มาก ปลูกน้อยๆ ก่อนก็ได้ ขยายสวนไม่ใช่เรื่องยาก แต่ถ้าปลูกแล้วไม่ดี ก็เสียหายไม่มากค่ะ ขอบคุณค่ะ

Liked By: sayan_t

orere
*

« ตอบ #1263 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 06:33:02 PM »

มาแอบชมสวนครับ ผมก็อยู่พิษณุโลกเหมือนกัน  อายจัง

ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชมกันค่ะ

หน้า: 1 ... 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 [79] 80 81 82 83   ขึ้นบน
  พิมพ์