ข่าว
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากครูเอกชนสู่วิถีพอเพียง  (อ่าน 7958 ครั้ง)
boyboom
เกษตรกรมือใหม่
*

ความสุขที่แท้จริงอยู่ที่ไหน ครอบครัวไงคือความสุข

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 11:45:35 AM »

:)สุดยอดครับ ถ้าผมกู้ผ่าน จะเจริญรอยตามบ้างนะครับ อายจัง

สุโขทัยคือบ้านเกิด  ถิ่นกำเนิดคือเมืองไทย

บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 12:06:36 PM »

ที่สวนบ้านไร่ครู  มีไก่ดำยังครับ  หลังเก็บเกี่ยวผลผลิต ข้าวโพดที่บ้านไร่สายวารี  ประมาณปลายเดือนตุลาคม ที่ไร่ไม่มีคนเฝ้าเลย  พ่ออายุ60กว่าแล้ว บอกว่า อยู่ในไร่คนเดียวเหงา  จะขนเอากลับมาเลี้ยงที่บ้านก็เป็นเขตเทศบาล กลิ่นรบกวนเพื่อนบ้าน  ก็เลยจะทยอยจำหน่ายให้คนจังหวัดเดียวกันไปขยายพันธุ์ไว้  พร้อมลุยสวนเองอีกเมื่อไหร่  จะได้ไปขอแบ่งซื้อคืนมาเลี้ยง  อิอิอิ อยู่โคกสะอาด ศรีเทพครับ  แต่ไร่อยู่  แถวบ้านซับแจง  เนินถาวร  นาสนุ่น  ยิ้มเท่ห์
p35ds3p
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 08:47:40 AM »

ที่สวนบ้านไร่ครู  มีไก่ดำยังครับ  หลังเก็บเกี่ยวผลผลิต ข้าวโพดที่บ้านไร่สายวารี  ประมาณปลายเดือนตุลาคม ที่ไร่ไม่มีคนเฝ้าเลย  พ่ออายุ60กว่าแล้ว บอกว่า อยู่ในไร่คนเดียวเหงา  จะขนเอากลับมาเลี้ยงที่บ้านก็เป็นเขตเทศบาล กลิ่นรบกวนเพื่อนบ้าน  ก็เลยจะทยอยจำหน่ายให้คนจังหวัดเดียวกันไปขยายพันธุ์ไว้  พร้อมลุยสวนเองอีกเมื่อไหร่  จะได้ไปขอแบ่งซื้อคืนมาเลี้ยง  อิอิอิ อยู่โคกสะอาด ศรีเทพครับ  แต่ไร่อยู่  แถวบ้านซับแจง  เนินถาวร  นาสนุ่น  ยิ้มเท่ห์
อยากได้มากเลยครับขอเบอร์ติดต่อเลยครับ และขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจนะครับ

http://www.facebook.com/#!/chiewchan.sumranyat
p35ds3p
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 08:59:21 AM »

มีเวลาได้กลับบ้านตอนเย็นวันศุกร์เช้าวันเสาร์ก็ได้งานเลยครับกรงอนุบาลไก่เพราะหน้าฝนนี้ลูกไก่ตายเยอะต้องแยกเลี้ยงครับ

ส่วนพี่ของแฟนก็เตรียมไถ่ดินข้างบ้านรออีก

ส่วนพวกนี้(ลูกไก่ป่า)เอาหนีหมาจากที่นาเข้าบ้านกลัวจะไม่เหลือเพราะขนาดมีคลองกั้นมันยังว่ายน้ำข้ามคลองมาเอาไก่ผมไปกิน สรุปยอดผู้เสียชีวิต ไก่ชนรุ่นๆ 8 ตัว หมา 8 ตัวเป็นอัตราที่เหมาะสมแล้ว

ส่วนแจ้ตัวโปรดก็ให้ลูกน้อยเหลือเกินหน้าฝนได้แค่ 3 ตัวเอง

ทิ้งท้ายด้วยการหมักหยวกกล้วยไว้ให้เป็ดไข่กินพร้อมการขยายน้ำจุลินทรีย์ไว้ใช้เองใช้ไป3-4ขวดถือว่าได้ผลดีทีเดียวครับ

Liked By: Nutthavud, kasetnewlife
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 08:33:14 AM โดย p35ds3p » บันทึกการเข้า

http://www.facebook.com/#!/chiewchan.sumranyat
p35ds3p
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 09:32:50 AM »

:)สุดยอดครับ ถ้าผมกู้ผ่าน จะเจริญรอยตามบ้างนะครับ อายจัง
ได้เลยครับผม มีประสบการณ์ดี ๆ เอามาแชร์กันได้นะครับ

Liked By: boyboom

Rak711
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 12:03:15 PM »

สุดยอดครับครู ผมอยู่พุเตย ฝากเนื้อฝากหนัง ด้วยครับ
พุเตย ที่ไหนคับ อำเภอไร จังหวัดไหนคับ เผื่ออยู่ใกล้ๆกัน
p35ds3p
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 01:50:10 PM »

สุดยอดครับครู ผมอยู่พุเตย ฝากเนื้อฝากหนัง ด้วยครับ
พุเตย ที่ไหนคับ อำเภอไร จังหวัดไหนคับ เผื่ออยู่ใกล้ๆกัน
ตอบแทนนะครับ ตำบลพุเตย อำเภอวิเชียรบุรี จังหวัดเพชรบูรณ์ครับ

p35ds3p
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:07:45 AM »

เริ่มเข้าฤดูฝนมะพร้าวที่เพาะไว้ก็พร้อมทำหน้าที่

มะละกอและมะเขือเทศก็เริ่มเก็บขายได้แล้วหลังจากปลูกพร้อมกับการขุดบ่อ

ส่วนกระเจี๊ยบเขียวปีนี้ราคาไม่ดีเลยสงสัยต้องตัดทิ้ง

หลังจากเก็บเกี่ยวข้าวโพดเสร็จก็เริ่มตีพรวนดินทำนา ปีนี้ข้าวโพดราคาดีมากเสียดายของผมได้ผลผลิตไม่เต็มที่เลยแต่ก็ยังดีที่ไม่ขาดทุนอยู่แบบเพียงพอและพอเพียงจริงครับ

ส่วนนาแปลงเล็กที่บ้านก็เริ่มงอกให้เห็นแล้ว

รุ่นนี้ขุนส่งตลาดครับ

ไก่พื้นเมืองที่เหลือจากการเชือดส่งตลาดก็ต้องขังเลี้ยงเดี๋ยวไปกินข้าวในนา

ส่วนนี้คืออีกอย่างที่เลี้ยงเผื่อจะมีเงินหมุนเวียนภายในบ้านเวลาขัดสนครับ

ที่นาก็เหลือแต่เป็ดเทศและเป็ดไข่ ส่วนไก่ที่นาหมากินหมดเลยครับ ยอมแพ้มันเอาไปเลี้ยงที่บ้านดีกว่า

Liked By: bankrucom, ต้อย

SANYAP
*

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 09:17:01 AM »

สวัสดีครับผม ผมอยู่แถวตัวเมืองเพชรบูรณ์เลยครับ เพาะห่าน กับเลี้ยงหมู เผื่อมีค่าขนมหลานชายครับ
ยินดีที่รู้จัก และอยากรู้จักครับ
p35ds3p
*

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 11:04:12 AM »

สวัสดีครับผม ผมอยู่แถวตัวเมืองเพชรบูรณ์เลยครับ เพาะห่าน กับเลี้ยงหมู เผื่อมีค่าขนมหลานชายครับ
ยินดีที่รู้จัก และอยากรู้จักครับ
สวัสดีครับผมอยู่บึงสามพันนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ ผมก็อยากได้ห่านมาเลี้ยงซักคู่เหมือนกันพยามหามาตั้งแต่เริ่มเลี้ยงเป็ดไก่ ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ แถวบ้านเค้าไม่ค่อยขายให้ครับ อยากได้ไว้เตือนภัยพวกเป็ดไก่ที่นาบ้าง จะได้รีบไปดูเวลามันร้องดัง เพราะบ้านอยู่ใกล้กับนาครับ

neiizpooh
*

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 11:05:58 AM »

ขอมาชื่นชมด้วยคนค่ะ แต่ว่า ทำไมหน้าแรก ๆ ดูรูปไม่ได้หนอ  ยิ้มเท่ห์
SANYAP
*

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 02:06:17 PM »

สนห่านจีนขาวไหมแบ่งได้ครับมีรุ่น 7 เดือน อยู่ 5-6 ตัวครับ ผมแวะแบ่งให้ได้ราคาแบบ ขำขำนะ
ห่านนอกยังไม่แบ่งนะครับ พอดีผมอยู่ กทม แต่ผมกลับบ้านบ่อย สนไม่สนไม่เป็นไรครับ แต่เลี้ยงจะร้องว่าติดใจเพราะไม่เปลืองข้าวแต่เปลืองหญ้า
katen
*

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 05:09:46 PM »

ขอบคุณคุณครู ที่พาเที่ยวน่าอยู่ ร่มรื่น ครบองค์จริงๆครับ  อายจัง
โอ๊ะ
*

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 09:42:16 PM »

เป็นกำลังใจให้นะครับ
นาย_มนัส
*

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 03:08:58 AM »

ไก่ป่าครูเยอะดีจังสวยด้วยครับ

ขยันหมั่นเพียรในการงาน
  รักษาทรัพย์ที่ได้โดยชอบ
     คบหาคนดีมีคุณธรรม
        พอเพียงใช้ชีวิตสมถะ
purely
*

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 08:49:03 PM »

อยากทราบว่าเริ่มทำตามความฝันกันตอนอายุเท่าไหร่ครับ อิจฉาจังผมได้แต่แพลนโครงการและก็เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆอยุ่ครับผมก็ไปบ่อยนะพาแฟนกลับบ้านไปเยี่ยมแม่ที่เพชรบูรณ์ ว่างๆผมอยากไปดูของจริงไปทำความรู้จักกันครับถ้าไม่รังเกียจ
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์