ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามผู้ที่เคยปลูกหญ้าเนเปียร์ หน่อยครับ  (อ่าน 2032 ครั้ง)
KAZA
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 07:00:23 PM »

อยากทราบรายละเอียดการปลูก เตรียมดิน ควรปลูกช่วงไหน ดูแลอย่างไร ผลผลิตต่อไร่เป็นอย่างไรบ้างครับ

NKC
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:40:59 PM »

หญ้าตระกูลเนเปียร์มีหลายพันธุ์ครับหลักๆที่ได้ผลผลิตดีที่ปลูกส่วนใหญ่ก็พันธุ์จักรพรรดิ์กับเนเปียร์ไต้หวันครับ การเตรียมดินก็เหมือนอ้อยครับเพราะเป็นพืชตระกูลเดียวกันคือไถดะตากดินทิ้งไว้แล้วก็ไถพรวนซ้ำจะชักร่องก็ได้หรือไม่ชักก็ได้ การปลูกให้เสียบหน่อทำมุม45องศาโดยให้ข้อที่มีรากงอกจมดินช่วงแรกๆให้รดน้ำทุกวันประมาณ2อาทิตย์ ถ้าวางระบบน้ำดีๆหญ้าจักรพรรดิ์จะได้ผลผลิต40-60ตัน/ไร่/ปีแต่เวลาตัดคันมากส่วนเนเปียร์ไต้หวันจะได้ผลผลิตน้อยกว่าจักรพรรดิ์แต่ตอนตัดจะไม่ค่อยคันและเหมาะกับการให้น้ำแบบพึ่งเทวดาอย่างเดียวครับ ขาดตกบกพร่องยังไงรอท่านอื่นที่มีความรู้เข้ามาสานต่อครับ
KAZA
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 07:43:56 PM »

ขอบคุณคุณ NKC มากครับ พอดีผมถามก่อนที่จะหาความรู้ก่อน นึกว่าจะมีคนเคยปลูกมาบ้าง  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ตอนนี้พอเจอบ้างแล้วครับ ประมาณที่ท่านบอกเลยครับ ขอบคุณครับ
dongpradu
seller
*

ดงประดู่ฟาร์ม

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 01:34:09 PM »

คุณNKC ถ้าเริ่มคัน ให้หันกลับไปมองเรื่องปุ๋ยครับ
มันฟ้องว่าปุ๋ยเริ่มไม่พอแล้ว
 ยิ้ม

Liked By: NKC, Ekachaiyan

www.thailivestock.com
แหล่งรวมข้อมูลปศุสัตว์
www.dongpradufarm.com ดงประดู่ฟาร์ม ปากช่อง
วัวจิ๋ว หมูจิ๋ว แกะป้อนนม ชะมด วัวแบรงกัส ชาร์โรเล่ส์ บีฟมาสเต
NKC
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 01:50:08 PM »

คุณNKC ถ้าเริ่มคัน ให้หันกลับไปมองเรื่องปุ๋ยครับ
มันฟ้องว่าปุ๋ยเริ่มไม่พอแล้ว
 ยิ้ม
ผมก็นึกว่าพี่ดงประดู่จะเกาให้ผมซะอีกครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
sunkennel
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 02:10:36 PM »

รบกวนถามครับ ว่าปุ๋ยขาดทำไมถึงคัน ครับ มันเกิดจากอะไร
jaggapan
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 02:24:31 PM »

อยากรู้เหมือนกันครับว่าปุ๋ยขาดทำไมถึงคัน  ถ้าใส่ปุ๋ยแล้วจะไม้คันเลยใช้ไหมครับ
แล้วถ้าเราใส่ปุ๋ยกับอ้อย มากๆจะหายคันไหมคับ  รบกวนด้วย ยิ้มเท่ห์
parsopchai
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 03:12:24 PM »

ผมว่าไม่มีอะไรมากหรอกครับผมก็ปลูกอยู่ ถ้าขาดปุ๋ยขาดน้ำ(เน้นน้ำ)มันจะคันเพราะขนมันขึ้น เวลามีน้ำมีปุ๋ยมันจะขึ้นขนน้อยและใบจะนิ่มไม่บาดด้วย

ส่วนอ้อยผมว่าไม่ไ้ด้คันเพราะขนอย่างเดียวแต่ใบมันบาดด้วยแถมมดและแมลงอีก

ส่วนคำถามเจ้าของกระทู้ เตรียมดินเหมือนปลูกอ้อยอย่างที่ข้างบนว่า ปลุกหน้าฝนจะได้ไม่ต้องรดน้ำ

จะเสียบตรงเสียบเฉียง หรือว่านอนแล้วกลบมันก็ขึ้นเหมือนกัน แต่ว่าถ้านอนผมว่ามันจะเป็นกอเร็วกว่าเสียบ แต่ถ้ามีหญ้ารอบๆขี้เกียจทำหญ้าแบบผมก็เสียบจะโตแข่งกับหญ้าข้างๆดีกว่า

Liked By: Ekachaiyan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2012, 03:21:16 PM โดย parsopchai » บันทึกการเข้า
toon_za
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:32:29 PM »

ถ้าเป็นนาเก่า มีน้ำน้ำขังบ้างจะปลูกได้มั้ยครับ
NKC
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 09:48:56 AM »

ถ้าเป็นนาเก่า มีน้ำน้ำขังบ้างจะปลูกได้มั้ยครับ
หญ้าชนิดนี้ไม่ชอบน้ำท่วมขังครับถ้าเป็นที่นาเก่าแนะนำว่าปลูกหญ้าขนหรือหญ้าแพงโกล่าจะดีกว่าครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
parsopchai
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 02:28:28 PM »

หญ้าชนิดนี้ไม่ชอบน้ำท่วมขังครับถ้าเป็นที่นาเก่าแนะนำว่าปลูกหญ้าขนหรือหญ้าแพงโกล่าจะดีกว่าครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ใช่ครับเนเปียไม่ชอบน้ำขังแต่ชอบน้ำมาก(ฝนตก) ถ้าได้ยูเรียโรยหน้าหน่อยๆ ตัดกันมันเลย
toon_za
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 03:54:00 PM »

น้ำไม่ขังแช่แบบนาครับ เพราะเป็นนาที่เก่ามากไม่ได้ทำมาหลายสิบปีแล้ว แค่แฉะตอนที่ฝนตกหนักๆ จะปลูกได้มั้ยครับ แล้วผลผลิตจะดีมั้ย
parsopchai
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 05:21:33 PM »

ได้ครับ ขึ้นดีด้วย ลองเอามาปลูกดูน้อยๆก่อนก็ได้ครับพอมันโตก็ตัดปักทีหลังก็ได้
dongpradu
seller
*

ดงประดู่ฟาร์ม

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 08:52:49 AM »

มายืนยันตามคำตอบที่ คุณNKCและคุณPrasopchai ตอบเอาไว้ครับ
 ยิ้ม

Liked By: toon_za, NKC

www.thailivestock.com
แหล่งรวมข้อมูลปศุสัตว์
www.dongpradufarm.com ดงประดู่ฟาร์ม ปากช่อง
วัวจิ๋ว หมูจิ๋ว แกะป้อนนม ชะมด วัวแบรงกัส ชาร์โรเล่ส์ บีฟมาสเต
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์