หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการไก่ คอแหงนขึ้นฟ้า  (อ่าน 1090 ครั้ง)
Nongph
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 12:45:07 PM »

สอบถามนะครับ ไก่ที่บ้านปกติแข็งแรงดีครับ แต่ทำการส่งไปให้เพื่อนเลี้ยง เห็นเพื่อน โทรมาแจ้งว่า มีอาการคอแหงนขึ้นฟ้าตลอด ไม่ทราบเกิดจากโรคอะไร หรือเปล่าครับ

ชัช.นครศรีฯ
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 01:14:06 PM »

สอบถามนะครับ ไก่ที่บ้านปกติแข็งแรงดีครับ แต่ทำการส่งไปให้เพื่อนเลี้ยง เห็นเพื่อน โทรมาแจ้งว่า มีอาการคอแหงนขึ้นฟ้าตลอด ไม่ทราบเกิดจากโรคอะไร หรือเปล่าครับ
อาการน่าเป็นห่วงน่ะครับก่อนอื่นให้เพื่อนแยกขังเลี้ยงเลยทันทีครับและสอบถามว่าไก่รุ่นไหน มีประวัตฺทำวัคซีนตัวใดมาแล้วบ้างครับ..อาการแหงนมองดูดาวนั้นบางครั้งก็ไม่ใช่โรคเสมอไปครับแจ้งรายละเิอียดให้มากอีกนิดครับ

Liked By: sontaya4782

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
086-6923718
จำหน่ายไก่ชนนกแดงและสัตว์ปีกอื่นๆ
Nongph
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 01:28:09 PM »

ขอบคุณครับ คุณชัช นครศรี

เป็นไก่ตัวผู้ครับ อายุประมาณ ปีครึ่ง

ถ่ายพยาธิเมื่อต้นเดือน เมษายน

ทำวัคซีน นิวคลาสเซิล แบบฉีด เมื่อกลางเดือน เมษายน ครับ
ชัช.นครศรีฯ
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 01:35:51 PM »

เป็นไก่ตัวผู้ครับ อายุประมาณ ปีครึ่ง

ทำวัคซีน นิวคลาสเซิล แบบฉีด เมื่อกลางเดือน เมษายน ครับ

ผมเคยมีประสบการณ์กับไก่งวงรุ่นๆซัก7เดือนได้ครับก็เลี้ยงตามปรกติ ทำวัคซีนตามโปรแกรมปรกติและมีอยู่วันหนึ่งเมื่อตอนอายุ3เดือนผมกระตุ้นวัคซีนนิว+หลอดลม ให้ทุกตัวตามปรกติแต่มีเจ้าตัวนี้ที่หลังจากทำวัคซีนไปแล้วก็มีอาการแหงนหน้ามองดูดาวเป็นบางครั้งและถี่ขึ้นเรื่อยๆจนผมคิดจะทำลายแต่จนแล้วจนรอดผมแยกเลี้ยงขังกรงอยู่ร่วมเดือนในระหว่างนี้ผมก็ให้ยา Amoxicillin250mg.+Clavulanic125mg.วันล่ะเม็ดติดต่อกัน5วัน กะว่าให้ยาตัวแรงไปถ้าอาการไม่ดีขึ้นก็ทำลายครับ...จนในที่สุดก็หาย แต่พออายุได้7-8เดือนอาการนี้ก็กลับมาอีกแต่จะเป็นเวลาวันที่อากาศเย็น(ช่วงกลางคืน)ฝนตกครับพอเช้าก็ดีตามฝูงหากินได้เหมือนปรกติผมก็เลยไม่รักษาปล่อยไปตามปรกติครับ...ยาตัวนี้เป็นชื่อตัวยาถ้าชื่อทางการค้ามีหลายตัวน่ะครับ

086-6923718
จำหน่ายไก่ชนนกแดงและสัตว์ปีกอื่นๆ
Nongph
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 01:42:18 PM »

ขอบคุณมาก ๆ เลยนะครับ
Nongph
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 08:23:52 PM »

ผมเคยมีประสบการณ์กับไก่งวงรุ่นๆซัก7เดือนได้ครับก็เลี้ยงตามปรกติ ทำวัคซีนตามโปรแกรมปรกติและมีอยู่วันหนึ่งเมื่อตอนอายุ3เดือนผมกระตุ้นวัคซีนนิว+หลอดลม ให้ทุกตัวตามปรกติแต่มีเจ้าตัวนี้ที่หลังจากทำวัคซีนไปแล้วก็มีอาการแหงนหน้ามองดูดาวเป็นบางครั้งและถี่ขึ้นเรื่อยๆจนผมคิดจะทำลายแต่จนแล้วจนรอดผมแยกเลี้ยงขังกรงอยู่ร่วมเดือนในระหว่างนี้ผมก็ให้ยา Amoxicillin250mg.+Clavulanic125mg.วันล่ะเม็ดติดต่อกัน5วัน กะว่าให้ยาตัวแรงไปถ้าอาการไม่ดีขึ้นก็ทำลายครับ...จนในที่สุดก็หาย แต่พออายุได้7-8เดือนอาการนี้ก็กลับมาอีกแต่จะเป็นเวลาวันที่อากาศเย็น(ช่วงกลางคืน)ฝนตกครับพอเช้าก็ดีตามฝูงหากินได้เหมือนปรกติผมก็เลยไม่รักษาปล่อยไปตามปรกติครับ...ยาตัวนี้เป็นชื่อตัวยาถ้าชื่อทางการค้ามีหลายตัวน่ะครับ

รบกวนขอทราบชื่อยา...ทางการค้าด้วยสิครับ....
ชัช.นครศรีฯ
seller
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 10:33:52 PM »

...คลาวม๊อกซี่375 ยิ้มเท่ห์

Liked By: sontaya4782
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2012, 11:05:48 PM โดย ชัช.นครศรีฯ » บันทึกการเข้า

086-6923718
Lertratp
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 11:00:18 AM »

ขอบคุณอย่างสุดซึ้งครับ....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์