ข่าว
หน้า: 1 ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 [44] 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนจากแรงกายและแรงใจของคนในครอบครัว  (อ่าน 123090 ครั้ง)
thepvaru
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #688 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:20:27 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวนนี้ ขยันจัง อ่านรวดเดียวเลย เป็นอีกหนึ่งแรงใจครับ  อายจัง  อายจัง  อายจัง

#mam#
*

« ตอบ #689 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 09:02:09 AM »

...วันนี้เอารูปผักกระสังมาให้ดูพร้อมทั้งสรรพคุณทางยาที่เห็นแล้วต้องทึ่ง บางคนคิดว่าเป็นแค่วัชพืช จำได้สมัยเรียนเคยเอาไปทดลองเพื่อดูท่อลำเลียง และเห็นแม่เก็บมากินกับน้ำพริก และซุบหน่อไม้บอกว่าเป็นยาเราก็กินเป็นผักแต่ไม่นึกว่าประโยชน์จะมากมายขนาดนี้
...
   [img width=700

แต่ข้าง ๆ  ผักกะสังน่ะ   ต้นเงินเต็มบ้านนะจ้ะ   ไม่ต้่องบอกสรรพคุณ   แค่ชื่อก็น่าปลูกแล้วละ

......สวัสดีค่ะพี่อัน...ต้นเงินเต็มบ้านก็ปลูกเอาเคล็ดค่ะพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dเผื่อจะมีอย่างนั้นมั่ง เขาจะมีดอกมาให้เราเห็นเสมอ แค่เห็นเขาออกดอกก็ชื่นใจแล้วค่ะ ปลูกไม้มงคลเพื่อเป็นศิริมงคลให้กับครอบครัวค่ะพี่อัน(เป็นความชื่อส่วนบุคคลค่ะ โปรดใช้วิจารณญาณในการรับฟังนะคะ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
#mam#
*

« ตอบ #690 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 09:16:19 AM »

ยิ้มเท่ห์ สวนนี้ ขยันจัง อ่านรวดเดียวเลย เป็นอีกหนึ่งแรงใจครับ  อายจัง  อายจัง  อายจัง
...สวัสดีค่ะคุณ thepvaru ยินดีต้อนรับเสมอนะคะ สวนนี้อาจจะมีหลายเรื่องราวบางทีอาจมีเรื่องอื่นสอดแทรกบ้างก็อย่าได้ถือสานะคะ คิดเสียว่าชีวิตคนเราไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบเสมอไป กว่าจะมาถึงณ.ปัจจุบันก็ล้วนผ่านอุปสรรคนานานับประการณ์สูขบ้าง ทุกข์บ้าง แต่ที่สำคัญเราต้องพยายามผ่านจุดๆนั้นไปให้ได้แม้มีบางเรื่องที่ผิดพลาดไปหากแก้ได้ อภัยได้ก็ควรจะทำ  เพราะเราจะได้ไม่ต้องมานึกย้อนเสียดายวันเวลาที่ผ่านไป เลือกเอาแต่สิ่งที่ดีไปนะคะ สิ่งไหนไม่ดีก็เก็บไว้เตือนตัวเองว่าชีวิตเราไม่มีอะไรแน่นอน เราต้องมีสติเสมอแม้บางครั้งสิ่งนี้อาจทำได้ยาก แต่ถ้าทำได้ย่อมมีความสูขและภูมิใจกับผลลัพธ์ที่ได้เสมอค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
wichan1972
*

« ตอบ #691 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 01:18:10 PM »

หวัดดีครับ...พี่แหม่ม
 สหพัฒน์ ศรีราชาฝนตกไหมครับ กบินทร์น้ำเยอะครับ แต่สหพัฒน์ไม่ท่วมครับ โรงเรียนเด็กๆปิดหนีน้ำครับยังไม่เปิดเลยคาดว่าน่าจะวันจันทร์ครับ ดูความคืบหน้าสวนพี่แหม่มแล้ว ยินดีๆๆๆ ด้วยครับ ถ้าไปแถวนั้นจะแวะเยี่ยมเยือนครับ...
 พอดีเพื่อนผมอยู่แถวนั้น เมื่อวานแวะมาเยี่ยมที่กบินทร์ ก็เลยชวนไปเที่ยวศรีราชา ไปบ้างเป็นบางครั้ง เพราะบริษัทลูกค้าอยู่แถวนั้นครับผม ถ้ามีโอกาสจะไปหาพบหน้าคาดตานะครับ
อ้วน กบินทร์
#mam#
*

« ตอบ #692 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 03:28:25 PM »

สหพัฒน์ ศรีราชาฝนตกไหมครับ กบินทร์น้ำเยอะครับ แต่สหพัฒน์ไม่ท่วมครับ โรงเรียนเด็กๆปิดหนีน้ำครับยังไม่เปิดเลยคาดว่าน่าจะวันจันทร์ครับ ดูความคืบหน้าสวนพี่แหม่มแล้ว ยินดีๆๆๆ ด้วยครับ ถ้าไปแถวนั้นจะแวะเยี่ยมเยือนครับ...
 พอดีเพื่อนผมอยู่แถวนั้น เมื่อวานแวะมาเยี่ยมที่กบินทร์ ก็เลยชวนไปเที่ยวศรีราชา ไปบ้างเป็นบางครั้ง เพราะบริษัทลูกค้าอยู่แถวนั้นครับผม ถ้ามีโอกาสจะไปหาพบหน้าคาดตานะครับ
...สวัสดีจ๊ะอ้วน...หายไปนานเลยนะสบายดีนะจ๊ะ นี่ก็คิดว่าน้ำจะถึงอ้วนรึเปล่านะแต่หากระทู้ไม่เจอ ไม่รู้ว่าอ้วนเปิดสวนรึยัง ที่สหพัฒน์ฝนตอนนี้ก็มีฝนตกทุกวัน เช้าบ้าง เย็นบ้าง เมื่อช่วงสายๆก็ตกเหมือนกันวันนี้ มีมาเรื่อยๆจร้าถ้าอ้วนผ่านมาก็แวะมาได้เลยจร้า พี่จะอยู่ทางเข้าเครือสหพัฒน์เลย แยกจากบายพาสประมาณ 5-6ร้อยเมตรนี่แหล่ะ(ยังไม่เคยวัดเลย) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dที่เป็นซุ้มทรงไทยติดกับอาคารพาณิชย์ มีที่เดียวนั่นแหล่ะไม่มีใครเขาทำกันหรอก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dแวะมาได้เลยจ๊ะแต่ถ้าเป็นวันเสาร์-อาทิตย์จะดีหน่อยเพราะจะได้มีเพื่อนตำจอก(พี่ๆในเวปนี้ชอบพูดกัน) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
#mam#
*

« ตอบ #693 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:42:58 AM »

...สวัสดีเช้าวันศุกร์นะคะเพื่อนสมช.ทุกๆท่าน ใครได้กลับสวนหรือไปเที่ยวพักผ่อนก็ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพกันทุกคนและขอให้มีความสูขกับทริบนี้นะคะ วันนี้ที่เครือสหพัฒน์ฝนตกตั้งแต่เช้ามืดเลย ลังเล ลังเล :-\ไปไหนก็ลำบากเดินดูสวนก็เจอแขกมาตรวจความเรียบร้อยแต่เช้าเลยค่ะ ตกใจ ตกใจ :oอั๊ยยะ!!!ไม่ได้เชิญมาได้ไงเนี่ย นายแน่มาก รูดซิบปาก โกรธ >:(มาเดี่ยวไม่มีผู้ติดตามซะด้วย เลยจัดการเปลี่ยนทิศทางให้หน่อย ไม่รู้ว่าเข้ามาทางไหนแต่เขตนี้ห้ามเข้า ไปที่อื่นเถอะนะไม่อยากจะทำร้ายใคร มาดูกันค่ะว่าเขาคือใคร แอ่น แอ่น แอ้น...ตัวใหญ่มาก พึ่งเคยเห็นตัวใหญ่ๆอย่างนี้ครั้งแรก จะชุบแป้งทอดก็กลัวบาป ไปที่ที่เหมาะกับเจ้าแล้วกัน(แต่ไม่ใช่สวนนี้นะ)ทางใครทางมันนะจ๊ะ อย่ากลับมาอีกนะเรากลัว ตกใจ ตกใจ โกรธ โกรธ ลังเล :-\กลัวห้ามใจไม่อยู่ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

deemeechai
*

« ตอบ #694 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:52:05 AM »

วันก่อนผมก็เจอหอยทากตัวหนึ่งเหมือนกัน โตแบบนี้แหละครับ
ที่หน้าที่ทำงาน กทม. ยังมีมาให้เห็นอยู่ครับ
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #695 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:54:41 AM »

ยิ้มเท่ห์ พี่แหม่มคะ ... วันนี้ขอนำเสนอเมนูใหม่

"หอยใหญ่ผัดฉ่า" ค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
#mam#
*

« ตอบ #696 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 11:17:57 AM »

วันก่อนผมก็เจอหอยทากตัวหนึ่งเหมือนกัน โตแบบนี้แหละครับ
ที่หน้าที่ทำงาน กทม. ยังมีมาให้เห็นอยู่ครับ
......สวัสดีค่ะค่ะคุณ deemeechai ตอนเห็นทีแรกก็ตกใจค่ะทำไมตัวใหญ่จัง ช่วงนี้ฝนตกแทบทุกวันสงสัยชอบบรรยากาศแบบนี้ เลยมาเดินเที่ยวในสวนเราซะเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dแสดงว่ามีให้เห็นได้ทุกที่ แต่อย่ามาอีกเลยเนาะตัวใหญ่แบบนี้ดูแล้วก็นึกกลัวเหมือนกันค่ะ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
#mam#
*

« ตอบ #697 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 11:23:24 AM »

ยิ้มเท่ห์ พี่แหม่มคะ ... วันนี้ขอนำเสนอเมนูใหม่

"หอยใหญ่ผัดฉ่า" ค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

...สวัสดีจร้าหญิงเพี้ยน...บ๊ะ...บอกช้าไปคงไม่ทันแล้วเพี้ยนเอ้ย  แค่รู้ว่าเราเตรียมเมนูหอยใหญ่ผัดฉ่าไว้รอท่า เจ้าหอยใหญ่ตัวนั้นได้ยินคงไม่กล้ามาอีกแน่ๆเลยเพี้ยนเอ้ย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
rosera
*

« ตอบ #698 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 01:56:50 PM »

ที่ออฟฟิศก็เจ้าตัวนี้เลยค่ะ เยอะมาก ใบเฮลิโคเนียแทบโกร๋น  ลังเล ลังเล ลังเล
เกือบจะรวบรวมมาทุบทำน้ำหมักแล้วค่ะพี่แหม่ม แต่หาวัสดุหมักร่วมลำบาก เลยได้ไปเที่ยวกับรถขนขยะแล้วค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
#mam#
*

« ตอบ #699 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 04:35:59 PM »

ที่ออฟฟิศก็เจ้าตัวนี้เลยค่ะ เยอะมาก ใบเฮลิโคเนียแทบโกร๋น  ลังเล ลังเล ลังเล
เกือบจะรวบรวมมาทุบทำน้ำหมักแล้วค่ะพี่แหม่ม แต่หาวัสดุหมักร่วมลำบาก เลยได้ไปเที่ยวกับรถขนขยะแล้วค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
...สวัสดีจร้าไล...สงสัยรถขยะพาเจ้าหอยพวกนี้มาเที่ยวแถวๆบ้านพี่แน่เลยเชียวจ๊ะไล... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dดีนะของพี่ยังมาเดี่ยว ถ้ามาเยอะกว่านี้ต้นไม้ที่ปลูกไว้คงโกร๋นตามๆกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #700 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 06:31:51 PM »

ไม่ได้แวะมาสวนหลายวัน มัวแต่ยุ่งกับปลูกฟักทอง
ซ่อมต้นยาง  สัญญาณโทรศัพท์ก็ไม่มี
อืมม... ผักกระสังนี่ สรรพคุณหลายเด้
 ขอบใจเอื้อยแหม่มหลายๆ  พอดีวัยรุ่น กะลังเป็นสิวอยู่ จะได้หน้าใสปานฟ้าแจ้งจางปางก็ครานี้ละ
555

conanjunier
jeejee
*

« ตอบ #701 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 11:11:02 PM »

ไม่ได้มาแป๊บเดียวสวนพี่แหม่มไปหน้าสี่สิบกว่าแล้ว ขยันกันจริง แวะเข้ามาเห็นหอยตัวเบ้อเร้อ หอยแบบนี้ทางใต้เยอะช่วงหน้าฝนพวกนี้มันกินไม่ได้ใช่มะ เอหรือว่าคนละเรื่องละหอย ไปดูให้แน่ดีกว่าเรา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สบายดีกันนะค่ะพี่แหม่ม
Manjunk
เรียนรู้และเตรียมพร้อมกับการเป็น...
*

เพียงชายคนนี้ไม่ใช่ผู้วิเศษ...

« ตอบ #702 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 11:23:19 PM »

สวัสดียามค่ำคืนครับคุณแหม่ม แวะเข้ามาทักทาย
หลากหลายเรื่องดีจังครับกระทู้นี้ อย่างนี้เขาเรียกหญิงแกร่งครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
ลูกๆ เข้ามาอ่านกระทู้ของแม่แหม่มบ้างหรือเปล่าครับเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม อยากรู้
ฝันดีครับ แล้วจะแวะเข้ามาเยี่ยมอีก

แมนจัง

เจ๋ง :: เกษตรพอเพียง...กับนายแมนจัง ::  รักที่สุดคือในหลวง...หวงที่สุดคือแผ่นดิน
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=32019.0
wichan1972
*

« ตอบ #703 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 09:52:36 AM »

...สวัสดีจ๊ะอ้วน...หายไปนานเลยนะสบายดีนะจ๊ะ นี่ก็คิดว่าน้ำจะถึงอ้วนรึเปล่านะแต่หากระทู้ไม่เจอ ไม่รู้ว่าอ้วนเปิดสวนรึยัง ที่สหพัฒน์ฝนตอนนี้ก็มีฝนตกทุกวัน เช้าบ้าง เย็นบ้าง เมื่อช่วงสายๆก็ตกเหมือนกันวันนี้ มีมาเรื่อยๆจร้าถ้าอ้วนผ่านมาก็แวะมาได้เลยจร้า พี่จะอยู่ทางเข้าเครือสหพัฒน์เลย แยกจากบายพาสประมาณ 5-6ร้อยเมตรนี่แหล่ะ(ยังไม่เคยวัดเลย) ที่เป็นซุ้มทรงไทยติดกับอาคารพาณิชย์ มีที่เดียวนั่นแหล่ะไม่มีใครเขาทำกันหรอก แวะมาได้เลยจ๊ะแต่ถ้าเป็นวันเสาร์-อาทิตย์จะดีหน่อยเพราะจะได้มีเพื่อนตำจอก(พี่ๆในเวปนี้ชอบพูดกัน)

หวัดดีเช้าวันเสาร์จ้า...พี่แหม่ม
 น้ำแถวกบินทร์ยังทรงๆครับ ยังไม่ลด ลูกน้องท่วมกันเยอะ ตัวผมเองปลอดน้ำครับ เพิ่งจะแบ่งปันน้ำใจช่วยเหลือกันเสร็จจ้า ช่วงนี้เลือกตั้ง อบต. เลยมีน้ำใจกันเหลือเฟือหน่อย ก็ว่ากันไปจะแอนต้สังคมมากไปก็อยู่ไม่เป็นสุข ที่สวนอยู่ดอนครับไม่ท่วม
เออ...ผมอยากจะถามว่าแฟนพี่นะทำงานในเครือสหพัฒน์หรือเปล่า ถ้าอยู่ในเครืออยูบริษัทอะไรครับ ผมก็คนสหพัฒน์ครับ
แค่อยากทำสวนก็เท่านั้น แล้วพี่เดินทางไปสวนกันบ่อยไหมครับ ขยันจริงๆๆเลย.
หน้า: 1 ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 [44] 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54   ขึ้นบน
  พิมพ์