ข่าว
หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 ... 54   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนจากแรงกายและแรงใจของคนในครอบครัว  (อ่าน 116877 ครั้ง)
#mam#
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #528 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 09:40:19 AM »

เก่งและขยันจริงๆผู้หญิงคนนี้  ดูน้ำในสระน้องแหม่มแล้วมีทั้งสีมรกตและสีกาแฟเลยเนอะ
สระใหญ่ขนาดนี้คงเก็บกักน้ำได้ตลอดปี..ทางบ้านพี่นับตั้งแต่มีคนปลูกยางทำให้ฝนตกดีขึ้น
อาจเป็นเพราะการปลูกยางเป็นการเพิ่มป่าไม้อีกในแง่หนึ่ง
...สวัสดีค่ะพี่หญ้า...แหม่มไม่เก่งเลยค่ะพี่ ที่เราตัดสินใจลองปลูกยางที่สวนนี้ก็เห็นตัวอย่างจากพี่หญ้าด้วยนะคะ เพราะแอบไปอ่านตั้งแต่ยังไม่เป็นสมาชิกกพพ.เลยค่ะ เห็นพี่ทำแล้วอดชื่นชมไม่ได้จริงๆค่ะเลยเอามาคุยกับแฟนว่าจะลองปลูกดู เพราะเรามีความตั้งใจที่จะปลูกยางตั้งแต่ซื้อสวนที่สองแล้วค่ะแต่ไม่มีคนดูแลให้เลยต้องปลูกยูคาแทน ตอนนี้ยูคาก็ยังไม่ได้ขายนะคะเราจะให้ต้นโตๆแล้วจะเอามาทำรีสอร์ทหลังเล็กๆไว้ในสวนนั้นแหล่ะค่ะ เอาไว้ให้เพื่อนๆพักเวลามีแขกมาเยี่ยมเขาจะได้มีที่พักเป็นส่วนตัว ตอนนี้แพลนเอาไว้แล้วค่ะแต่จะเริ่มลงมือตอนไหนเวลายังไม่แน่นอน ตอนนี้มีภาระคือสวนยางค่ะเพราะเราพึ่งเริ่มก็เลยมีหลายอย่างที่ต้องทำ เห็นสวนยางพี่หญ้าแล้วงามมากๆเลยค่ะ นี่ขนาดไม่ได้พักอยู่ที่สวนนะคะยังงามซะขนาดนั้นเลย แหม่มกับแฟนเลยเก็บมาทำตามค่ะแต่ไม่รู้ผลจะออกมาเป็นยังไงนะคะ แต่ก็จะสู้ทำออกมาให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ค่ะ แฟนบอกถ้าไม่ได้กรีดก็ได้ป่าล่ะน่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dจริงของเขาค่ะ   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม เพราะยังไงเราก็มีงานประจำทำอยู่ถึงเรากลับไปอยู่สวนเต็มตัวแล้วเราก็ยังพอมีรายได้จากจุดอื่นๆที่เราทำไว้แล้ว ไม่ใช่รอแต่ผลผลิตจากยางอย่างเดียว สิ่งที่เราเริ่มผลตามมาเป็นยังไงเรายังไม่รู้ แต่อย่างน้อยคงไม่มีผลกระทบมากมายนักหากสิ่งที่ทำไม่สำเร็จ แต่เมื่อเราตัดสินใจที่จะทำเราก็ต้องทำออกมาให้ดีที่สุดค่ะ

Dr.Supoj
*

« ตอบ #529 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 10:37:15 AM »

สระน้ำหญ่ายยขนาดนี้ หาพี่ ( ปลา ) บึกมาปล่อยสัก 100 ตัว รับประกันพี่ท่านจะโดดตูมๆๆ เป็นที่สนุกสนาน ยิ่งน้ำไหลลๆแบบนี้พี่บึกแกชอบบ

...พี่ม่ายมีปัญญาหรอกวี่เอ๋ย...เอาแค่ 2ตัวก็พอแล้วววว 100ตัวม่ายไหว(แพงอ่ะ)       ที่เอามาปล่อยไว้สองตัวน่ะก็จะเอาไว้ดูเวลาเขากระโดดน้ำเล่น หรือไม่ก็ให้เขาว่ายขึ้นมาอวดโฉมบ้างนานๆครั้งโผล่ขึ้นมาทีเราก็ตื่นเต้นแล้วล่ะ อยากเห็นเหมือนกันจร้า ไม่รู้เขายังอยู่รึเปล่าหรือไปเที่ยวที่อื่นแล้วก็ไม่รู้   

เรื่องปล่อยปลา ผมมีบทเรียนที่อยากให้คิดครับ
ปีแรกที่ผมขุดบ่อล่อน้ำ พอน้ำเต็มบ่อ ก็เริ่มหาพันธุ์ปลามาปล่อย หลายร้อยตัว
มีทั้ง ปลาคาร์ฟ  ปลาตะเพียนทอง  ปลาทับทิม  ปลายี่สก  ปลานิล  ปลาแรดเผือกและไม่เผือก
คาดหวังว่าบรรดาปลาทั้งหลายจะแหวกว่ายน้ำอย่างมีความสุข
และขึ้นมาอวดโฉม เวลาเราให้อาหาร
แต่พอหมดฝน ... น้ำที่ไหลมาเติมบ่อก็หยุด
น้ำในบ่อเองก็เริ่ม ลดลง....ลดลง....ลดลง... ทุกวัน
ตอนนั้นแหละครับ ใจเราก็เริ่มกระวนกระวาย..... กุ้ม  ใจ  จัง
น้ำมันลดจนเกือนจะแห้ง  นกก็เริ่มลงมาจับปลากิน
ปลาที่เหลือก็ทุรนทุราย ไม่รู้จะไปไหน บ้างก็มุดดิน ตามรูปูหายไป
แล้วที่เหลือล่ะ ......ใจคอไม่ดีเลยครับช่วงนั้น 
นี่คือผลงานของผมครับ

จึงฝากมาคิดให้รอบคอบก่อนที่จะปล่อยปลา ในบ่อที่ยังไม่แน่ใจ ว่าจะเก็บน้ำได้หรือไม่
#mam#
*

« ตอบ #530 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 11:37:12 AM »

เรื่องปล่อยปลา ผมมีบทเรียนที่อยากให้คิดครับ
ปีแรกที่ผมขุดบ่อล่อน้ำ พอน้ำเต็มบ่อ ก็เริ่มหาพันธุ์ปลามาปล่อย หลายร้อยตัว
มีทั้ง ปลาคาร์ฟ  ปลาตะเพียนทอง  ปลาทับทิม  ปลายี่สก  ปลานิล  ปลาแรดเผือกและไม่เผือก
คาดหวังว่าบรรดาปลาทั้งหลายจะแหวกว่ายน้ำอย่างมีความสุข
และขึ้นมาอวดโฉม เวลาเราให้อาหาร
แต่พอหมดฝน ... น้ำที่ไหลมาเติมบ่อก็หยุด
น้ำในบ่อเองก็เริ่ม ลดลง....ลดลง....ลดลง... ทุกวัน
ตอนนั้นแหละครับ ใจเราก็เริ่มกระวนกระวาย..... กุ้ม  ใจ  จัง
น้ำมันลดจนเกือนจะแห้ง  นกก็เริ่มลงมาจับปลากิน
ปลาที่เหลือก็ทุรนทุราย ไม่รู้จะไปไหน บ้างก็มุดดิน ตามรูปูหายไป
แล้วที่เหลือล่ะ ......ใจคอไม่ดีเลยครับช่วงนั้น 
นี่คือผลงานของผมครับ
จึงฝากมาคิดให้รอบคอบก่อนที่จะปล่อยปลา ในบ่อที่ยังไม่แน่ใจ ว่าจะเก็บน้ำได้หรือไม่
....สวัสดีค่ะคุณหมอ...สงสัยไม่ทันแล้วค่ะ แต่ไม่เป็นไรหรอกค่ะเพราะแหม่มปล่อยไว้ไม่เยอะค่ะ ขอบคุณมากค่ะคุณหมอที่แนะนำนะคะเป็นช่วงทดลองเลยปล่อยอย่างละหน่อย แต่ส่วนมากเขามาเองค่ะนี่ก็ลุ้นว่าสระลูกนี้จะเก็บน้ำอยู่ไหม ปลาที่มีจะยังอยู่กับเราไหมต้องรอให้ถึงหน้าแล้งเดือนเมษาคงจะได้คำตอบค่ะ จากที่ดูสระที่มากับสวนก็มีน้ำจนถึงเดือนเมษาแต่จะเหลือไม่มาก ขนาดจะเล็กและไม่ลึกเท่าลูกนี้ค่ะ ถ้าเกิดปลาที่เราปล่อยยังอยู่และโตเราก็จะขยายสระที่มีอยู่แล้วให้เท่ากับลูกนี้ และจะลองเลี้ยงปลานิลดูเพื่อเป็นรายได้อีกทางหนึ่ง หากว่าไม่ก็เอาไว้แค่นี้ก่อนค่ะรอดูอีกทีเมื่อหน้าแล้งมาเยือนค่ะ

นี่คือสระเดิมที่มีอยู่ก่อนแล้วอยู่เหนือสระลูกที่ขุดใหม่ค่ะ ไม่รู้สระลูกไหนจะมาวินนะคะหรือจะฟาร์วเมื่อเจอภัยแล้งปีนี้ทั้งสองลูกก็ไม่รู้ยังมีอีกลูกที่อยู่อีกด้านของที่แปลงนี้ค่ะ เรียกว่าอยู่คนละฝั่งเลยสระลูกนี้ก็เก็บน้ำได้ดีช่วงเดือนเมษายังมีน้ำเกินครึ่งบ่อยู่เลยค่ะ ใหญ่กว่าสระลูกนี้แต่เล็กกว่าที่เราขุดเพิ่มเยอะค่ะ แต่ลูกนี้มีโครงการที่จะถมเพราะเขาอยู่ไกลเพื่อนมากจะจัดให้อยู่ด้วยกันค่ะถ้าหากว่าสระที่ขุดใหม่เก็บน้ำได้ก็เดินตามแผนที่วางไว้ได้เลยค่ะ แต่ถ้าไม่ก็มาคิดอีกทีทุกอย่างต้องเรียนรู้ควบคู่ไปกับสิ่งที่ทำจริงๆค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

#mam#
*

« ตอบ #531 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 11:24:21 AM »

ยิ้ม ยิ้ม :)สวัสดีวันพฤหัสค่ะเพื่อนสมาชิก  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
http://www.youtube.com/embed/1vI40UAle5A?feature=player_embedded
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2012, 12:55:41 PM โดย #mam# » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #532 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 11:32:16 AM »

ยิ้ม ยิ้ม :)สวัสดีวันพฤหัสค่ะเพื่อนสมาชิก  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

เฮ้  ซา หวัด ดี ฮับ
เช้า นี้ ฝน ตก ทั่ว กรุง เลย ร่ม ก็ พัง ด้วย ฮับ  ยิ้มเท่ห์
...ที่เครือสหพัฒน์ตอนนี้ฝนยังตกอยู่เลยค่ะ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2012, 12:57:36 PM โดย #mam# » บันทึกการเข้า
#mam#
*

« ตอบ #533 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 03:20:23 PM »

...วันนี้เอารูปมันสีม่วงมาฝากค่ะ ปลูกตรงไหนก็งามได้ทุกที่ ที่สวนมีหลายต้นเลยค่ะเห็นขึ้นง่ายเลยจับวางไว้หลายจุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2012, 03:22:56 PM โดย #mam# » บันทึกการเข้า
#mam#
*

« ตอบ #534 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 03:27:21 PM »

...มาดูผีเสื้อน้อยบนยอดหญ้าค่ะ...กำลังดูดกินน้ำหวานเพลินเพื่อนตัวอื่นบินหนีหมดแล้ว แต่เจ้าตัวนี้ขอกินก่อนอย่างอื่นไว้ทีหลัง...

#mam#
*

« ตอบ #535 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 03:31:19 PM »

...เห็ดดอกนี้ไม่น่าจะกินได้ เห็นขึ้นอยู่ดอกเดียวเลยเก็บภาพมาไว้ดูดอกใหญ่ใช่เล่น แต่ไม่กล้าลองชิม กลัวตายยยยยย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ...

kedmanee
*

« ตอบ #536 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 05:21:27 PM »

สวัสดียามบ่ายจ้าคุณแหม่ม แวะมายามสวนจ้า ต้นไม้ในสวนกะงาม น้ำท่ากะดีคัก เป็นตาสะออนหลายเนาะจ้า
แว๊บๆ เห็นอุ่มเครือมันม่วง ทางบ้านเกิดอุบล เอิ้นมันหมากเห็บ ตอนเป็นเด็กน้อยย่าเผิ่นเอามาเฮ็ดของหวานจะเป็นน้ำกะทิสีม่วงงามละกะแซบคัก นึ่งจิ้มน้ำตาลกะกินดี แต่ต้องมีน้ำถ้าล่องคอแหน่จั๊กหน่อย ..มันสิแค้น (ติดคอ...)
ถ้าเป็นหัวน้อยๆ ที่เกิดนำเครือที่มันเลื้อยขึ้นต้นไม้ กะเก็บเอามาเสียบไม้ย่างไฟคือลูกชิ้นปิ้ง...กิน หอม หวาน..คึดฮอดความเก่า ความหลัง อีกล่ะ...
อิอิ...แบบว่า หามาโดนแล้ว..คุณแหม่ม พอมีจัก 2-3 หัว ขอเอามาเป็นแนวทางชัยภูมิแหน่จ้า...
namneung
*

« ตอบ #537 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 09:25:28 PM »

...วันนี้เอารูปมันสีม่วงมาฝากค่ะ ปลูกตรงไหนก็งามได้ทุกที่ ที่สวนมีหลายต้นเลยค่ะเห็นขึ้นง่ายเลยจับวางไว้หลายจุด

เอื้อยแหม่มมันข้าวกล่ำขุดมานึ่งกินแซบ ตอนน้อยๆอยู่บ้านแม่ใหญ่ของมนหลายคัก  แต่เดี๋ยวนี้จักว่าสูญพันธ์พันธ์ไปทางใด๋หมด หายากเต็มที่จร้า  ดีเด้นี้สวนเอื้อยวางไว้ม่องใด๋กะเกิดหมด  ให้แพร่หลายๆ  มนสิตามไปขอฮอดอุดรผู้นละมาเฮ็ดแนวจร้า  ฮ่าๆ
#mam#
*

« ตอบ #538 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 09:14:48 AM »

สวัสดียามบ่ายจ้าคุณแหม่ม แวะมายามสวนจ้า ต้นไม้ในสวนกะงาม น้ำท่ากะดีคัก เป็นตาสะออนหลายเนาะจ้า
แว๊บๆ เห็นอุ่มเครือมันม่วง ทางบ้านเกิดอุบล เอิ้นมันหมากเห็บ ตอนเป็นเด็กน้อยย่าเผิ่นเอามาเฮ็ดของหวานจะเป็นน้ำกะทิสีม่วงงามละกะแซบคัก นึ่งจิ้มน้ำตาลกะกินดี แต่ต้องมีน้ำถ้าล่องคอแหน่จั๊กหน่อย ..มันสิแค้น (ติดคอ...)
ถ้าเป็นหัวน้อยๆ ที่เกิดนำเครือที่มันเลื้อยขึ้นต้นไม้ กะเก็บเอามาเสียบไม้ย่างไฟคือลูกชิ้นปิ้ง...กิน หอม หวาน..คึดฮอดความเก่า ความหลัง อีกล่ะ...
อิอิ...แบบว่า หามาโดนแล้ว..คุณแหม่ม พอมีจัก 2-3 หัว ขอเอามาเป็นแนวทางชัยภูมิแหน่จ้า...
สวัสดีค่ะพี่เกด...สบายดีกันทุกคนแม่นบ่ เรื่องมันม่วงเดี๋ยวกลับสวนอาทิตย์หน้าจะถามท่านพ่อให้นะคะ  ถ้ายังเหลือจะดำเนินการจัดส่งให้จร้า ถ้าหมดแล้วจะถามพ่อว่าที่ปลูกไปแล้วน่ะจะขุดขึ้นมาได้ไหมมันจะรอดรึเปล่าถ้าขุดขึ้นมาอีกรอบ(ปลูกไว้หลายจุดน่ะค่ะ) ถ้าไม่มีปัญหาจะแจ้งพี่เกดให้pmที่อยู่มานะคะ...
#mam#
*

« ตอบ #539 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 09:20:51 AM »

เอื้อยแหม่มมันข้าวกล่ำขุดมานึ่งกินแซบ ตอนน้อยๆอยู่บ้านแม่ใหญ่ของมนหลายคัก  แต่เดี๋ยวนี้จักว่าสูญพันธ์พันธ์ไปทางใด๋หมด หายากเต็มที่จร้า  ดีเด้นี้สวนเอื้อยวางไว้ม่องใด๋กะเกิดหมด  ให้แพร่หลายๆ  มนสิตามไปขอฮอดอุดรผู้นละมาเฮ็ดแนวจร้า  ฮ่าๆ

...ยังบ่สูญพันธุ์ดอกมน อยู่สวนเอื้อยยังมีไว้พอได้ปลูกหลายอยู่ ถ้ายังเหลือหรือว่าขุดได้เดี๋ยวเอื้อยสิส่งให้ไปเฮ็ดแนวเด้อ หรือสิมาเอาฮอดสวนเลยกะยังได้ปีนี้ถ้าบ่ได้อีหลีปีหน้าต้องได้แน่นอน รับรองเลยว่าต้องได้หลายเลยล่ะเพราะพ่อเอื้อยปลูกไว้ทั่วสวนเลยเหน็บม่องได๋กะเกิดทุกม่องเอาโลด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เมิ่งดินกะตะแม่นเป็นตางามคัก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2012, 01:22:34 PM โดย #mam# » บันทึกการเข้า
คนเกษตร เมืองแป๊ะ
*

ตามรอยพ่อ

« ตอบ #540 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 12:06:25 PM »

...เห็ดดอกนี้ไม่น่าจะกินได้ เห็นขึ้นอยู่ดอกเดียวเลยเก็บภาพมาไว้ดูดอกใหญ่ใช่เล่น แต่ไม่กล้าลองชิม กลัวตายยยยยย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ...

แถวบ้านเรียกเห็ดขี้ควายครับ ยิงฟันยิ้ม เห็ดพิษแต่ลักษณะมันสวยดูดีเนาะ  ยิ้ม
...เห็ดขี้ควายเหรอคะคุณมิตร...ดอกใหญ่มากเลยนะคะเห็นมันสวยดีอย่างว่าแหล่ะแค่ถ่ายรูปคงม่ายเป็งไรมั้งเนาะ ลังเล ลังเล :-\เพราะเราไม่ได้แอบชิมนิ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2012, 01:31:24 PM โดย #mam# » บันทึกการเข้า

สวนผมเองครับยินดีต้อนรับทุกท่านมาเยี่ยมชมและให้คำแนะนำครับ ยิ้มเท่ห์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=26407.0
#mam#
*

« ตอบ #541 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 02:32:50 PM »

...เห็นดินที่สวนปลูกยางพาราแล้วอยากปลูกข้าวแซมระหว่างร่องยางจัง แต่ปลูกปีนี้คงไม่ทันกลัวจะติดแล้งก่อนปีหน้าจะเริ่มหาพันธุ์ไว้แต่เนิ่นๆ ที่จะปลูกคงเป็นข้าวไร่ ปลูกไว้ระหว่างร่องยางคงจะพอได้กินหรือไม่ก็คงได้ฟางไว้คลุมโคลนต้นยางเพื่อรักษาความชื้นและเป็นปุ๋ยไปในตัว ดูสภาพดินพอจะปลูกได้รึเปล่าคะ เห็นมีไส้เดือนเยอะเหมือนกัน เดินไปตรงไหนก็จะเจอบ้านของไส้เดือนทั้งนั้น เลยเข้าใจและสรุปเองเลยว่าดินน่าจะมีความอุดมสมบูรณ์อยู่เพราะมีไส้เดือนเยอะ และสภาพดินก็เป็นอย่างที่เห็นค่ะพอจะปลูกข้าวไร่ได้ไหมคะ ขอผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

tapairat
*

« ตอบ #542 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 02:55:11 PM »

ดีใจกะน้องแหม่มด้วยเน้อที่เรื่องจบลงซะที..พี่ปุ๋มช่วงนี้ก็ไม่ค่อยสบายใจกะเจ้าลูกสาวตัวเล็กอยู่ม.5วันก่อนกลับถึงบ้านเข้าบ้านทั้งน้ำตาบอกว่าเพื่อนในห้องบางคนไม่ช่วยกิจกรรมของห้องที่ได้รับเลือกให้เป็นตัวแทนของโรงเรียนพี่ต้องเข้าไปปลอบตอนเค้าเย็นลงบ้าง..เฮ้อ..ลูกหนอลูกห่วงได้ทุกช่วงวัย ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล
...สวัสดีค่ะพี่ปุ๋ม...ขอบคุณนะคะที่เป็นกำลังใจให้ตลอดเลย จุมพิต :-*ถึงเรื่องจบแล้วแต่เราก็ต้องคอยสังเกตุและถามลูกตลอดว่าเหตุการณ์ที่โรงเรียนโอเครึเปล่า คงต้องดูไปสักพักแหล่ะค่ะกว่าที่เราจะวางใจได้ก็คงต้องใช้เวลา คำว่าลูกนี่ห่วงได้ทุกวัยจริงๆค่ะพี่ปุ๋ม เป็นกำลังใจให้พี่ปุ๋มและครอบครัวให้ก้าวผ่านปัญหาที่เข้ามาได้ทุกเรื่องเลยนะคะ ในความเป็นพ่อ-แม่เราก็อยากให้ลูกได้พบเจอแต่สิ่งดีๆกันทุกคน ไม่ว่าลูกเขาจะรับรู้หรือไม่พ่อ-แม่ก็ยินดีเสมอที่จะทำหน้าที่ตรงนี้ให้ดีที่สุด รู้ซึ้งถึงหัวอกพ่อกับแม่เลยว่ากว่าท่านจะเลี้ยงลูกแต่ละคนจนโตมาได้ขนาดนี้ท่านต้องเจออะไรมาบ้าง พระคุณของท่านหาอะไรมาเปรียบไม่ได้จริงๆค่ะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ดีใจด้วยเช่นกัน ได้ยินเรื่องดีๆน้ำตาก็จะไหลด้วยความปลื้มปิติ ทำได้ดีมาก นี่แหละที่พี่คิดหวังไว้ ลงเอยด้วยดี อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: kedmanee, yudhapol
#mam#
*

« ตอบ #543 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 03:40:32 PM »

ดีใจกะน้องแหม่มด้วยเน้อที่เรื่องจบลงซะที..พี่ปุ๋มช่วงนี้ก็ไม่ค่อยสบายใจกะเจ้าลูกสาวตัวเล็กอยู่ม.5วันก่อนกลับถึงบ้านเข้าบ้านทั้งน้ำตาบอกว่าเพื่อนในห้องบางคนไม่ช่วยกิจกรรมของห้องที่ได้รับเลือกให้เป็นตัวแทนของโรงเรียนพี่ต้องเข้าไปปลอบตอนเค้าเย็นลงบ้าง..เฮ้อ..ลูกหนอลูกห่วงได้ทุกช่วงวัย ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล
...สวัสดีค่ะพี่ปุ๋ม...ขอบคุณนะคะที่เป็นกำลังใจให้ตลอดเลย จุมพิต :-*ถึงเรื่องจบแล้วแต่เราก็ต้องคอยสังเกตุและถามลูกตลอดว่าเหตุการณ์ที่โรงเรียนโอเครึเปล่า คงต้องดูไปสักพักแหล่ะค่ะกว่าที่เราจะวางใจได้ก็คงต้องใช้เวลา คำว่าลูกนี่ห่วงได้ทุกวัยจริงๆค่ะพี่ปุ๋ม เป็นกำลังใจให้พี่ปุ๋มและครอบครัวให้ก้าวผ่านปัญหาที่เข้ามาได้ทุกเรื่องเลยนะคะ ในความเป็นพ่อ-แม่เราก็อยากให้ลูกได้พบเจอแต่สิ่งดีๆกันทุกคน ไม่ว่าลูกเขาจะรับรู้หรือไม่พ่อ-แม่ก็ยินดีเสมอที่จะทำหน้าที่ตรงนี้ให้ดีที่สุด รู้ซึ้งถึงหัวอกพ่อกับแม่เลยว่ากว่าท่านจะเลี้ยงลูกแต่ละคนจนโตมาได้ขนาดนี้ท่านต้องเจออะไรมาบ้าง พระคุณของท่านหาอะไรมาเปรียบไม่ได้จริงๆค่ะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ดีใจด้วยเช่นกัน ได้ยินเรื่องดีๆน้ำตาก็จะไหลด้วยความปลื้มปิติ ทำได้ดีมาก นี่แหละที่พี่คิดหวังไว้ ลงเอยด้วยดี อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
...สวัสดี่ค่ะพี่นก...ขอบคุณนะคะสำหรับความห่วงใยที่มีให้ค่ะ แหม่มก็อยากให้เรื่องจบดีที่สุดโดยทุกฝ่ายได้รับผลกระทบน้อยที่สุด แต่ก็มีเด็กชิงลาออกไปก่อนแล้วด้วยเพราะผู้ปกครองคงคิดว่าเราต้องเอาเรื่องให้ถึงที่สุด และตอนนี้มีเด็กที่เป็นต้นเหตุของเรื่องกำลังได้รับการลงโทษจากสังคมจนกระทั่งต้องเข้าโรงพยาบาลเลย เพราะเครียดลงกระเพาะและมีทีท่าว่าจะลาออกตามเพื่อนๆไปอีก เพราะเดินไปไหนก็มีแต่คนเดินหนี กินข้าวก็ไม่มีคนนั่งกินด้วย นั่งร้องไห้เพราะไม่มีใครคบ ลูกเราก็อดสงสารเพื่อนคนนี้ไม่ได้ บอกว่าจะไปบอกเพื่อนๆให้ยกโทษให้เพื่อนคนนี้ดีไหม เราเลยบอกลูกไปว่าคงยากหน่อยนะลูกเพราะวันที่เขาตัดสิน เด็กคนนี้จริงๆแล้วเป็นคนก่อให้เกิดเรื่องด้วยคำพูดของเขาเอง โดยการไปบอกเด็กกลุ่มที่มารุมหนู แต่วันตัดสินเด็กคนนี้กลับไม่มาผู้ปกครองก็ไม่เห็น ทำให้เด็กที่มารุมไม่พอใจและไม่ให้อยู่ในกลุ่ม การกระทำทั้งหมดเกิดจากตัวเขาเองหนูอย่ายุ่งจะดีกว่านะลูก ที่แม่บอกหนูเสมอว่าคำพูดมีความสำคัญมากหากพูดแล้วทำไม่ได้อย่าคิดจะพูด เมื่อพูดออกไปแล้วต้องรับผิดชอบกับสิ่งที่พูดเสมอและห้ามโกหกเด็ดขาด ความรับผิดชอบต้องมีติดตัวไว้แล้วเราจะมีแต่คนรัก เขาบอกว่าทำไมแม่ชอบพูดให้คิดตามตลอดแต่ตอนนี้เขาบอกว่าเขารู้แล้วใครทำยังไงได้อย่างนั้นจริงๆแม่ หนูเจ็บกายและใจแต่หนูก็ได้สิ่งดีๆกลับมา ได้เพื่อนใหม่เพิ่ม(เด็กที่รุม) และได้เห็นความมีน้ำใจของเพื่อนๆคอยช่วยเหลือและต่อสู้กับปัญหาที่เกิด อย่างน้อยลูกเราก็รู้จักให้อภัยเพื่อนและโตขึ้นเยอะจากเหตุการนี้ เขาบอกว่าเรื่องนี้สอนเขาได้หลายอย่างเลยแต่ก็ไม่อยากเจออีกนะขอแค่ครั้งนี้ครั้งเดียวพอลูกบอกอย่างนั้น ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 ... 54   ขึ้นบน
  พิมพ์