หน้า: 1 ... 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 ... 433   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนสมาชิกทำปุ๋ยหมักวิธีใหม่ของแม่โจ้ ไม่ต้องพลิกกลับกอง (มีสารบัญ)  (อ่าน 2173901 ครั้ง)
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1008 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 08:45:20 AM »

กระทู้ไหลไวมากครับ เมื่อวานผมก็โดดเรียนไปเที่ยวลพบุรีมา ไปซื้อถาดเพาะกล้านาโยน เลยแวะลงไปดูแปลงนาโยน
ที่ใช้ปุ๋ยอินทรีย์กับการไม่เผาฟางกัน ดูที่กอข้าวนะครับ ไม่รู้จะเรียกว่าใหญ่อย่างไรดี  ดูแบบคร่าวๆผมว่านาแปลงนี้
ต้องได้ข้าวมากกว่า 2 ตันต่อไร่แน่นอน ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

- ผจก.คุณนพได้เอาหนังสือ 8 เซียนที่ กพพ.จัดพิมพ์ไปฝากเขาด้วยไหมครับ แฮ่ม เผื่อจะได้เห็นกองปุ๋ยยาวสัก 20 เมตรแถวนั้น

- ดูคันนาของเขานี่ เขาใช้สายสะพายตัด ไม่ได้ใช้ยาฆ่าหญ้า แถมในนามีแหนแดงอีก ได้สอบถามเรื่องต้นทุนต่อไร่ไหมครับ หนี้ ธกส.เขาหมดแล้วหรือยัง รายได้เป็นยังไง เห็นมีคนนินทาว่าใช้ปุ๋ยอินทรีย์ในนาแล้วรถแทรคเตอร์เข้าไม่ได้ แล้วของที่นี่ใช้อะไรครับ หรือใช้รถไถเดินตาม

- ใบข้าวก็เขียวดีนะครับ

- ต้องฝาก ผจก.คุณนพ ประชาสัมพันธ์มาก ๆ เรื่องไม่เผาฟาง เรื่องใช้ปุ๋ยอินทรีย์ในนาเพื่อบำรุงดิน เรื่องรายได้กับหนี้ เพราะถ้าเกี่ยวกับเรื่องรายได้เรื่องหนี้ อาจทำให้เกษตรกรหรือสมาชิก กพพ.หันมาสนใจไม่เผาฟางได้
แปลงนาในรูป ที่เมื่อวานไปลพบุรีเป็นของอาจารย์ เชาว์วัช หนูทองครับ(อาจารย์ท่านนึงของผม ตอนไปอบรมเกษตรอินทรีย์) ไปเมื่อวานไม่เจอท่านอาจารย์เชาว์วัชครับ(ติดคิวไปบรรยายต่างจังหวัด)
พูดถึงเรื่องหนี้คิดว่าไม่น่าจะมีหรือเปล่านะครับ เพราะท่านมีทั้งโรงปุ๋ยอินทรีย์ที่ใหญ่เป็นอันดับต้นๆ และมีโรงสีข้าวเป็นของตนเอง และมีอะไรต่อมิอะไรเยอะแยะ เรียกได้ว่าท่านเป็นวิศวกรชาวนาตัวจริงเสียงจริงครับ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม

ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #1009 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 09:16:30 AM »

และท่านอา่จารย์เชาว์วัช.หนูทอง...คือเจ้าของปุ๋นอินทรีย์...ขวัญดิน..ที่ขายดีมากกกกจนสั่งจองกัน ที่อุบล อ.วารินชำราบก็จะมีสาขา พวกอโศกทำปุ๋ยขาย ขายดีค่ะไปจองมาใส่ ยางพารา เมื่อปีก่อน

และก็ทำเองบ้างแล้วล่ะค่ะหมักปุ๋ยใส่ยางพารานี่ ยิงฟันยิ้ม
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1010 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 10:10:31 AM »

และท่านอาจารย์เชาว์วัช.หนูทอง...คือเจ้าของปุ๋นอินทรีย์...ขวัญดิน..ที่ขายดีมากกกกจนสั่งจองกัน ที่อุบล อ.วารินชำราบก็จะมีสาขา พวกอโศกทำปุ๋ยขาย ขายดีค่ะไปจองมาใส่ ยางพารา เมื่อปีก่อน

และก็ทำเองบ้างแล้วล่ะค่ะหมักปุ๋ยใส่ยางพารานี่ ยิงฟันยิ้ม
เอ้อขอแก้ไขข้อมูลนิสส์นุง นะครับพี่ดวงพร  ยิงฟันยิ้ม ปุ๋ยตราขวัญดินนั้นรับจ้างผลิตครับ ขายดีมากๆผลิตกัน 4 โรงงานไม่พอขาย ที่นครปฐม ที่อุบลฯ ศรีสะเกษและลพบุรีครับ ส่วนแบรนด์ของอาจารย์เชาว์วัช
จะตรา เทพวานรครับ จริงๆแล้วยังมีอีกหลายตราในโรงงานเดียวกันวัสดุอินทรีย์เหมือนกันต่างกันแค่มี สูตรเขียว สูตรแดง มีปั้นเม็ดกับปุ๋ยผง ต่างกันที่กระสอบและราคาขายครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปล. จะว่าไปแล้วหันมามองพวกเราลูกศิษย์ท่านอาจารย์ tera กันบ้าง จะมีใครทำปุ๋ยอินทรีย์สูตรแม่โจ้ขายสักกระสอบละ
100-150 กันบ้างน่าจะขายดีนะครับ ถ้าทำขายไม่แพงเกินกระสอบละ 200 บาท(ขายในท้องถิ่นนะครับ ถ้าข้ามถิ่นละก็ค่าขนส่งเอาไปกินหมด)  ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2012, 10:21:25 AM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
tera
*

« ตอบ #1011 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 10:17:03 AM »

- มีหมู่บ้านหนึ่ง ชื่อบ้านสันลมจอย ต.สุเทพ อ.เมือง เชียงใหม่ เป็นชาวบ้านกึ่งในเมืองกึ่งชนบทที่ลืมการปลูกผักกินเอง ผู้ใหญ่บ้านคนหนุ่มอายุ 40 กว่า ริเริ่มโครงการปลูกผักกินเองในปีที่แล้ว โดยหาพื้นที่ส่วนกลางแล้วให้ครอบครัวที่สนใจมาปลูกผักกัน ก็ปรากฏเป็นภาพที่น่ารัก พ่อลูกมาดูแลแปลงผีกด้วยกัน เด็ก ๆ ใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ เรียนรู้กันจากข้อผิดพลาด ผมได้ไปส่งเสริมการทำปุ๋ยหมักแต่ก็ยังไม่สำเร็จนัก ยังไม่มีการทำปุ๋ยต่อเนื่องอย่างที่อยากเห็น แต่ก็ไม่เป็นไร ค่อยเป็นค่อยไป

- สมาชิก กพพ.ถ้ามีโอกาส ก็ลองพิจารณาดูว่ามีอะไรสามารถทำเพื่อชุมชนได้บ้างนะครับ  ยิ้มเท่ห์

patcha.c
*

« ตอบ #1012 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 10:57:29 AM »

อาจารย์คะ 40 กว่านี่ เรียกหนุ่มหรอคะ ลังเล ลังเล

Moderator
*

« ตอบ #1013 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 11:00:02 AM »

อาจารย์คะ 40 กว่านี่ เรียกหนุ่มหรอคะ ลังเล ลังเล
ผู้ใหญ่บ้านอายุ 40 ต้นๆนี่หายากนะครับ  ยิ่งประเภทหัวก้าวหน้าด้วยนี่หาได้ยาก ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #1014 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 11:05:49 AM »

หนุ่มค่ะ...คุณผัดฉ่า นักเรียนครูใหญ่ดวงพร ขอยืนยันเพราะจะไม่ให้คำว่าแก่....มาทำให้เราหมดกำลังทำเกษตรแน่นอน.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยังไง๊ ยังไง ก็จะไม่ยอมแก่.....(สังขารแก่แต่หัวใจจะไม่ยอมให้แก่..ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) ท่องไว้ ท่องไว้ ค่ะ ฉันจะไม่แก่เด็ดขาด ยิงฟันยิ้ม
Gnoy
*

« ตอบ #1015 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 11:39:18 AM »

หนุ่มค่ะ...คุณผัดฉ่า นักเรียนครูใหญ่ดวงพร ขอยืนยันเพราะจะไม่ให้คำว่าแก่....มาทำให้เราหมดกำลังทำเกษตรแน่นอน.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยังไง๊ ยังไง ก็จะไม่ยอมแก่.....(สังขารแก่แต่หัวใจจะไม่ยอมให้แก่..ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) ท่องไว้ ท่องไว้ ค่ะ ฉันจะไม่แก่เด็ดขาด ยิงฟันยิ้ม

ไม่ยากค่ะ คุณครูใหญ่ดวงพร เราก็เอาอายุฝากธนาคารไว้ ซัก 20-30 ปี ที่นี้เราก็ลดวัยลงเป็นเอ๊าะ ๆ ได้ตลอด   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
รับรองไม่มีทางแก่แน่นอน ได้เป็นสาวสองพันปีแน่ ๆ ค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เอ
*

« ตอบ #1016 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 11:56:20 AM »

อาจารย์ครับ พวกน้ำหมักต่างๆเวลาเราให้พืชให้ทางดินกับทางใบแบบไหนดีกว่ากันครับ

Liked By: tera, AMOL
Gnoy
*

« ตอบ #1017 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 12:08:06 PM »

อาจารย์ครับ พวกน้ำหมักต่างๆเวลาเราให้พืชให้ทางดินกับทางใบแบบไหนดีกว่ากันครับ

ขออนุญาตตอบเท่าที่ความรู้อันน้อยนิดจะพอมีนะคะ ( ระหว่างที่อาจารย์ยังไม่ออน  ยิงฟันยิ้ม )

การให้ปุ๋ยน้ำหมักทางใบ เปรียบเสมือน ให้อาหารจานด่วน แก่ต้นไม้น่ะค่ะ  เค้าจะรับอาหารได้เร็วกว่าทางดิน
แต่การให้ทางดิน เป็นการให้อาหารหลักกะขุมพลังของเค้า ก่อนที่จะแจกจ่ายไปทั่วต้น อาจจะไปได้ช้ากว่า แต่จะได้ทั่่วถึงมากกว่า

และอัตราการให้ระหว่างทางดิน กะ ทางใบ ก็แตกต่างกัน โดยการให้ทางใบต้องเจือจางกว่าการให้ทางดิน

ดังนั้น คงต้องให้ควบคู่กันไป ตามอาการของต้นไม้ หากเค้าไ่ม่แข็งแรง ก็ต้องให้ทั้ง 2 ทางช่วยกัน
แต่หากต้นแข็งแรงสมบูรณ์ ทางใบอาจจะไม่จำเป็นก็ได้ค่ะ

รออาจารย์มาคำตอบอีกทีนะคะ จีน้อยก็รู้แค่งู ๆ ปลา ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tera
*

« ตอบ #1018 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 12:39:53 PM »

ขออนุญาตตอบเท่าที่ความรู้อันน้อยนิดจะพอมีนะคะ ( ระหว่างที่อาจารย์ยังไม่ออน  ยิงฟันยิ้ม )

การให้ปุ๋ยน้ำหมักทางใบ เปรียบเสมือน ให้อาหารจานด่วน แก่ต้นไม้น่ะค่ะ  เค้าจะรับอาหารได้เร็วกว่าทางดิน
แต่การให้ทางดิน เป็นการให้อาหารหลักกะขุมพลังของเค้า ก่อนที่จะแจกจ่ายไปทั่วต้น อาจจะไปได้ช้ากว่า แต่จะได้ทั่่วถึงมากกว่า

และอัตราการให้ระหว่างทางดิน กะ ทางใบ ก็แตกต่างกัน โดยการให้ทางใบต้องเจือจางกว่าการให้ทางดิน

ดังนั้น คงต้องให้ควบคู่กันไป ตามอาการของต้นไม้ หากเค้าไ่ม่แข็งแรง ก็ต้องให้ทั้ง 2 ทางช่วยกัน
แต่หากต้นแข็งแรงสมบูรณ์ ทางใบอาจจะไม่จำเป็นก็ได้ค่ะ

รออาจารย์มาคำตอบอีกทีนะคะ จีน้อยก็รู้แค่งู ๆ ปลา ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

- แฮ่ะ ๆ เรื่องน้ำหมักนี่ไม่เป็นเลยครับ สมาชิกท่านอื่นน่าจะตอบได้ดีครับ รู้อย่างหนึ่งว่าความเป็นกรดของน้ำหมักที่เกิดจากจากกระบวนการย่อยสลายแบบไม่ใช้อากาศ จะเป็นอันตรายต่อพืชจึงต้องเจือจางให้มาก 100-200 เท่าแล้วแต่สูตร และความเป็นกรดนี่เองที่เวลาฉีดพ่นทำให้แมลงทั้งหลายไม่อยากกล้ำกราย และก็ความเป็นกรดอีกเช่นกันที่ช่วยสกัดเอาฮอร์โมน แคลเซียม หรือธาตุอาหารออกจากพืชและวัสดุวัตถุดิบที่สามารถนำไปใช้เป็นอาหารจานด่วนทางใบได้

- จะใช้ทางใบ ทางดิน ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวน้องปุ๋ยได้มีโอกาสรับใช้ด้วยนะขอรับกระผม  ยิงฟันยิ้ม
Moderator
*

« ตอบ #1019 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 12:55:20 PM »

ไปแอบลอกเค้ามาให้ครับ(กรณีน้ำหมักก็เหมือนกัน แต่ควรเจือจางมากๆ ถ้าให้ทางใบ)  ยิงฟันยิ้ม

การใช้ปุ๋ยทางดิน แนะนำให้ใช้ปุ๋ยเคมีร่วมกับปุ๋ยอินทรีย์โดยมีวิธีการใส่ ดังนี้

1. ใส่รองกันหลุมก่อนปลูก เป็นการใส่ปุ๋ยรองก้นหลุมปลูกก่อนตักดินกลบแล้วปลูก
2. ใส่รอบรัศมีมีทรงพุ่มหลังปลูก มีวิธีการใส่แตกต่างกันตามระบบรากพืช
ระบบรากตื้น เช่น ส้ม ลางสาด ลองกอง หว่านปุ๋ย บนผิวดินโดยไม่ต้องกลบ รอบ ๆ ต้น ไม่ชิด โคนต้น เกินไป แล้วให้น้ำ
ระบบรากลึก เช่น มะม่วง กระท้อน ชมพู่ ลำไย ขนุน เป็นต้น ขุดร่องใส่ปุ๋ยรอบ ๆ โคนต้น รัศมีพุ่มใบ ความลึกของร่องประมาณ 5-6 นิ้ว หว่านปุ๋ยในร่องพร้อมกลบดิน

การใช้ปุ๋ยทางใบ ใช้วิธีฉีดพ่นไปที่ใบของพืชโดยมีข้อควรพิจารณาการใช้ปุ๋ยทางใบในไม้ผลดังนี้

1. การใช้ปุ๋ยทางใบ เป็นการช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการให้ปุ๋ย (ธาตุอาหารพืช) แก่พืช นอกเหนือไปจากการให้ปุ๋ยทางดิน ถ้ามีการให้ปุ๋ยทางดินอย่างถูกต้อง ไม่จำเป็นต้องใช้ปุ๋ยทางใบ แต่ต้องมีธาตุอาหารเสริมเพียงพอ
2. การใช้ปุ๋ยทางใบ ช่วยเพิ่มคุณภาพของไม้ผลบางชนิด เช่น ทุเรียน องุ่น
3. ในดินที่มีปัญหารุนแรง เช่น รากเสีย ถูกน้ำท่วมขังนาน ๆ ถูกพิษสารเคมี หรือน้ำเสีย หรือรากพืชเป็นโรคเสียหายมาก ควรพิจารณาให้ปุ๋ยทางใบ
4. ในกรณีที่พืชขาดธาตุอาหารรุนแรง (แสดงอาการขาดธาตุอาหารให้เห็น) โดยเฉพาะอย่างยิ่งในเรื่องของธาตุอาหารเสริม (Trace elements) ควรพิจารณาให้ธาตุอาหารที่ขาดทางใบ
5. พืชบางชนิดสามารถดูดอาหารทางใบได้ดี ควรพิจารณาให้ปุ๋ยทางใบ และควรพิจารณาใช้ปุ๋ยทางใบร่วมกับการฉีดสารเคมีป้องกันกำจัดศัตรูพืชเพื่อเป็นการประหยัดค่าใช้จ่าย
6. การใช้ปุ๋ยทางใบให้มีประสิทธิภาพต้องคำนึงถึง
-ช่วงเวลาในการฉีดพ่น ช่วงเช้าก่อน 11.00 น. เหมาะสมที่สุดและควรเป็นใบเพสลาด
-สารที่จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการใช้ปุ๋ยทางใบ ใช่ น้ำตาลกลูโคส เด็กโตส

ข้อควรระวังในการใช้ปุ๋ยทางใบ

ละลายหรือผสมปุ๋ยกับน้ำในอัตราส่วนที่แนะนำ อย่าผสมให้เข้มข้นเกินไป จะทำให้ใบพืชไหม้
ปุ๋ยทางใบจะช่วยแก้ปัญหาการขาดธาตุอาหารได้ดี ถ้าฉีดพ่นปุ๋ยที่ให้ธาตุนั้นเร็วที่สุด ถ้ามีอาการรุนแรงมากแล้วการใช้ปุ๋ยทางใบจะไม่เกิดผล
ควรถือว่าการใช้ปุ๋ยทางใบเป็นเพียงการเสริม แต่การบำรุงดินด้วยปุ๋ยอินทรีย์และปุ๋ยเคมีทางดินเป็นงานหลัก หากบำรุงดีแล้วไม่จำเป็นต้องให้ปุ๋ยทางใบ

ยิงฟันยิ้ม

ยังไงต้องรบกวนพี่หมอแดงมาช่วยอธิบายน่าจะเข้าใจได้อีกเยอะครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2012, 01:04:40 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
tera
*

« ตอบ #1020 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 01:16:41 PM »

- เรื่องหน้าตานี่เป็นเรื่องที่น่าโมโหที่สุดในชีวิตการทำงาน มีอย่างที่ไหนไปตลาดแม่ค้าเรียกผมว่าพ่อเฉยเลย

- ไปโรงพยาบาลวันก่อนก็ทีนึงละ ดันมาเรียกผมว่าลุง น่าจับมาเข้ากระบวนการใช้อากาศในกองปุ๋ยเสียให้เข็ด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2012, 01:29:21 PM โดย tera » บันทึกการเข้า
keawjah
*

« ตอบ #1021 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 02:28:02 PM »

อาจารย์คะ แก้วส่งการเพิ่มเติม ปรับปรุงแก้ไขการโพสต์รูปแล้ว อาจารย์แวะเข้าไปตรวจการบ้านแก้วแบบไม่ต้องปวดตา แล้วนะคะ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=66757.0  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
Gnoy
*

« ตอบ #1022 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 03:28:54 PM »

- เรื่องหน้าตานี่เป็นเรื่องที่น่าโมโหที่สุดในชีวิตการทำงาน มีอย่างที่ไหนไปตลาดแม่ค้าเรียกผมว่าพ่อเฉยเลย

- ไปโรงพยาบาลวันก่อนก็ทีนึงละ ดันมาเรียกผมว่าลุง น่าจับมาเข้ากระบวนการใช้อากาศในกองปุ๋ยเสียให้เข็ด

ยังดีค่ะอาจารย์ ไม่ถูกเรียกว่า เฒ่าแก่ (เถ้าแก่)  หรือ อาเปะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
thepunyapat
*

« ตอบ #1023 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 07:12:43 PM »

สะะ.. โกรธ.อะะะ.ๆๆ โกรธ.หวัด...ดี...ครั๋บ....อาา...จารย์... โกรธ อะะะๆๆๆ...อะะะะ... ร้องไห้
........ส่งงๆๆใบลา......กับใบรับรองแพทย์......คับ....

ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆๆ.....ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ....... ร้องไห้

ยา....ๆๆ.....ดมมมมม...คาบบบบบ..... ร้องไห้
    ดีนะที่รอบคอบ... เจ๋ง                     อิอิ... แลบลิ้น แลบลิ้น   

สง กะ สัย แอบ อู้ งาน ไป เล่น เกมส์ จน คอม พัง น่ะ ซิ เค้า รู้ ทัน นา จะ บอก ให้  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
   อ่าาาาา...ฮะ... ตกใจ นักเรียน ด.ญ.จี...น้อยยยยยยยยย...เพราะเหตุอันใด...รึ...เธอจึงยัง  มิ  รู้ว่า ...ที่คอมเค้าพังเนี่ย...เป็นเพราะ     ดญ.จีน้อย... นั่นเอง ...ที่ทำให้ กระทู้มัน...เร่าาาา...ร้อนนนนนนนน... ไหลเร็วมากกก...จนคอมรับบบบบ...บ๋..ได้๋. ลังเล ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2012, 07:28:42 PM โดย thepunyapat » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 ... 433   ขึ้นบน
  พิมพ์