หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 433   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนสมาชิกทำปุ๋ยหมักวิธีใหม่ของแม่โจ้ ไม่ต้องพลิกกลับกอง (มีสารบัญ)  (อ่าน 2173898 ครั้ง)
tera
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #416 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 12:06:25 PM »

สอบถามอาจารย์ครับ เเล้วกรณีวัตถุดิบที่เราจะเอามาทำปุ๋ยเช่นเศษผักที่เป็นผักที่ใช้สารเคมีเยอะจะมีผลอะไรต่อคุณภาพปุ๋ยที่จะได้ไหมครับ มันจะมีสารตกค้างไปกับปุ๋ยไหมครับ

ขอบคุณครับ

- ไม่มีตกค้างครับผม สารเคมีที่ใช้ในไทยเดี๋ยวนี้เป็นพวกสารอินทรีย์ระเหยง่าย (VOCs - Volatile Organic Compounds) ที่เป็นอาหารของจุลินทรีย์ในกองปุ๋ยได้ครับ อีกอย่างนึง สารเคมีพวกนี้ปกติจะสลายในเวลาสัก 15 วันอยู่แล้วครับ

- ทาง มกท.ที่รับรองแปลงเพาะปลูกอินทรีย์ ก็ได้รับรองการทำกองปุ๋ยแบบนี้มาแล้วครับ

tera
*

« ตอบ #417 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 12:10:16 PM »

สมัครอะไรกันคะ สมัครด้วยคน ยิ้มกว้างๆ
2-4 มิ.ย. ครูซอสไปอบรม ม.แม่โจ้ ตึกคณิตศาสตร์ ค่ะ
เดี๋ยวจะแว๊บไปศึกษางานทำปุ๋ยนะคะ อยู่โซนไหน เดินไกลไหมคะ ยิงฟันยิ้ม

- อยู่ข้าง ๆ โรงปุ๋ยไส้เดือนครับ ถามอาจารย์/นักศึกษาได้ ก็ขอเชิญนะครับ เห็นแล้วอย่าได้ตกใจนะครับ ตกใจกับความพอเพียงของฐานเรียนรู้ปุ๋ยอินทรีย์  เจ๋ง

- คุณครูใหญ่ดวงพรคร๊าบ นักเรียนครูซอสแอบอ่านหน้าสุดท้าย ไม่ยอมอ่านหน้าแรก ๆ เลยไม่รู้ว่าโรงเรียนรับสมัครอะไรกัน  เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 12:13:22 PM โดย tera » บันทึกการเข้า
tera
*

« ตอบ #418 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 12:20:35 PM »

- มีสมาชิกถามหลังไมค์ว่าถ้าไม่มีฟางข้าว จะใช้ก้อนขี้เลื่อยเพาะเห็ดได้หรือไม่

- คำตอบคือ ไม่ได้ครับ เพราะการใช้ขี้เลื่อยเพาะเห็ดอย่างเดียวทั้งกองจะทำให้กองปุ๋ยแน่นเกินไปอากาศเข้าไม่ได้ อีกอย่างหนึ่ง ขี้เลื่อย (กับแกลบ) ย่อยสลายยาก อาจใช้เวลาถึง 8 เดือน

- แต่ผมก็มักเอาขี้เลื่อยเพาะเห็ดใส่ในกองปุ๋ยด้วย (อ้าว .....!) โดยใช้เศษใบไม้ 3 เข่งทับด้วยขี้วัว 1 เข่งทับด้วยขี้เลื่อยเพาะเห็ดอีก 1 เข่ง แล้วรดน้ำ ทำแบบนี้ 15 ชั้น พอครบสองเดือนก็ได้ปุ๋ย แต่ขี้เลื่อยไม่เปื่อยหรอกครับ ผมก็ขายไปอย่างนั้น (ได้กำไรมากขึ้นเพราะขี้เลื่อยหนัก) แต่ก็แปลกใจว่าคนซื้อกลับชอบครับ เขาชอบที่มีขี้เลื่อยหรือแกลบในปุ๋ย เห็นว่าจะทำให้ดินของเขาร่วนดี 
tera
*

« ตอบ #419 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 12:30:13 PM »

- ต้นปี 52 ผมเคยไปช่วยอดีตรองนายกเทศบาลสำโรงใต้ สมุทรปราการ ทำปุ๋ยจากเศษผักในตลาด แกก็แปลกใจครับที่ไม่มีกลิ่นเหม็น ไม่มีแมลงวัน ไม่มีน้ำเสีย แกเป็นคนดีและน่ารักมาก ตอนนั้นโรงงานของแกทำเม็ดพลาสติกจากขยะรีไซเคิลส่งนอกประสบปัญหาเพราะอเมริกาเดือดร้อนทางการเงิน ไม่ยอมสั่งซื้อของ แกไม่อยากปิดโรงงาน สงสารคนงาน ก็เลยหาหาทางเปิดโรงงานผลิตปุ๋ยอินทรีย์ ตอนหลังทราบว่าแกพยายามไปผลิตที่สุพรรณบุรีครับ

tera
*

« ตอบ #420 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 12:33:25 PM »

ผมเลี้ยงวัว2ตัวหมูขุน5ตัวมีฟาง ผมต้องเก็บมูลสด1ส่วนไปวางบนฟาง4ส่วนรดน้ำได้1ชั้น ทำทุกวันจนได้ความสูง1.5ม.(เป็นรูปสามเหลี่ยม)หลังจากนั้นรักษาความชื้นจนครบ60วันเกลี่ยกองปุ๋ยตากให้แห้ง ผมเข้าใจถูกไหมครับ

- เข้าใจถูกต้องครับ สมัครลงเรียนด้วยดีไหมครับ ส่งรูปมาให้ดูนะครับ
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #421 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 01:01:46 PM »

รู้สึกว่าเราจะค้นพบอาชีพเสริมแล้วค่ะ จุมพิต

ค่ะคุณผัดฉ่า.......อาชีพเสริมได้แน่นอน.....นอกจากคุณผัดฉ่าจะได้ปุ๋ยไว้ใช้แบบตันทุนถูกแล้ว...ยังมองเห็นช่องทางทำเงินด้วยเห็นทีสมาชิกที่มีวัตถุดิบเยอะๆจะยิ้มก็คราวนี้แหละค่ะอาจารย์......

โอกาสของคนอยู่ที่การแสวงหา..เท่านั้น

ห้องเรียนนี้สนุก.....มีครบทั้งคนอยากทำเป็นอาชีพเสริม หรืออาจเป็นอาชีพหลักไปเลยในอนาคต...และ ลงมือทำเอง ทั้งเล็กๆใหญ่ๆหาที่ใหนไม่ได้แล้ววว....นอกจากที่เวป กพพ. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มีท่านอาจารย์ท่านนึงของผมเคย กล่าวประโยคที่ผมประทับใจไว้ว่า "เงินทองมีกองอยู่ทั่วไป สุดแต่ใครจะมองเห็นและคว้าเอามา" ส่วนอาจารย์อีกท่านนึงในวงการวัวเนื้อของผม ก็มีประโยคที่พูดกันประจำคือ "หญ้าแลกเนื้อและเนื้อแลกเงิน " คงต้องเพิ่มประโยคต่อจากท่านอาจารย์อีกว่า " หญ้าแลกเนื้อและเนื้อแลกเงินแล้ว ขี้ยังเอามาปั้นเป็นทองได้อีกครับ "

ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 01:06:52 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
patcha.c
*

« ตอบ #422 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 01:12:43 PM »

รู้สึกว่าเราจะค้นพบอาชีพเสริมแล้วค่ะ จุมพิต
มองให้ดีผมว่าอาจจะไม่ใช่แค่เสริมอย่างเดียวซ่ะแล้ว มีโอกาสที่จะเป็นอาชีพหลักได้เลย
เริ่มทดลองทำค่อยๆศึกษา ทดลองใช้ให้เห็นจริงในสวนในไร่ของเราเองเพื่อเป็นตัวอย่าง
ให้เห็นจริงเลยครับ แล้วชาวบ้านจะเขามาถามเราเองว่า ทำไมต้นไม้ ผัก บ้านแกงามเขียวดีจัง
เล็กน้อยอย่างนี้เริ่มเข้าทางเราแล้วครับ คนที่ชอบความสะดวกสบายมีเยอะไม่อยากทำเอง
ชอบซื้อ

กำลังคิดว่าถ้าบรรจุถุงขาย แบบ 1 กก 2 กก 5 กก เล็กๆน้อยๆ ก่อน แบบนี้วางที่ตลาดแถวบ้าน จะมีคนซื้อไหมคะ
จะสู้กับร้านขายปุ๋ยขี้วัว ขี้ไก่ ยังงัยดีคะ  คือขายแบบไหน คนเมืองเขาถึงจะมาซื้อได้ง่ายๆน่ะคะ
....เคยฝันไว้ว่า อยากจะไปขายต้นไม้เล็กน้อยๆ แผงเล็กๆ แต่ให้เด่นๆ คนจำได้น่ะค่ะ
ทำงานหยุดเสาร์อาทิตย์ จะได้ไปเช่าแผงขาย ....ชีวิตลูกจ้างโรงงานต้องสู้   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #423 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 01:15:54 PM »

ไม่มีความจนในหมู่คนขยัน และแสวงหาโอกาสนั่นเรื่องจริงค่ะ....สตางค์...มีทุกที่แหละขอเพียงแต่หาให้เจอค่ะคุณนพ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #424 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 01:21:42 PM »

มองให้ดีผมว่าอาจจะไม่ใช่แค่เสริมอย่างเดียวซ่ะแล้ว มีโอกาสที่จะเป็นอาชีพหลักได้เลย
เริ่มทดลองทำค่อยๆศึกษา ทดลองใช้ให้เห็นจริงในสวนในไร่ของเราเองเพื่อเป็นตัวอย่าง
ให้เห็นจริงเลยครับ แล้วชาวบ้านจะเขามาถามเราเองว่า ทำไมต้นไม้ ผัก บ้านแกงามเขียวดีจัง
เล็กน้อยอย่างนี้เริ่มเข้าทางเราแล้วครับ คนที่ชอบความสะดวกสบายมีเยอะไม่อยากทำเอง
ชอบซื้อ

กำลังคิดว่าถ้าบรรจุถุงขาย แบบ 1 กก 2 กก 5 กก เล็กๆน้อยๆ ก่อน แบบนี้วางที่ตลาดแถวบ้าน จะมีคนซื้อไหมคะ
จะสู้กับร้านขายปุ๋ยขี้วัว ขี้ไก่ ยังงัยดีคะ  คือขายแบบไหน คนเมืองเขาถึงจะมาซื้อได้ง่ายๆน่ะคะ
....เคยฝันไว้ว่า อยากจะไปขายต้นไม้เล็กน้อยๆ แผงเล็กๆ แต่ให้เด่นๆ คนจำได้น่ะค่ะ
ทำงานหยุดเสาร์อาทิตย์ จะได้ไปเช่าแผงขาย ....ชีวิตลูกจ้างโรงงานต้องสู้   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถ้าทำบรรจุถุงขายคนที่ชอบปลูกไม้กระถางในเมือง ทำออกมาถุงละ 1 หรือ 2 กิโลนี่กำลังดีครับ
ถุงไม่หนักหิ้วสะดวก ต้องลองทำดูครับ ที่แรกก็ทำปุ๋ยให้ทดลองใช้ถุงละ 500 กรัมไปก่อน
ก็น่าจะลองดูนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #425 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 01:26:28 PM »

ทำงานหยุดเสาร์อาทิตย์ จะได้ไปเช่าแผงขาย ....ชีวิตลูกจ้างโรงงานต้องสู้   

-----------------------
อ้างคำกล่าวคุณ ผัดฉ่า

ถ้าวางตลาดคนเมืองแบ่งแบบที่ว่ามาก็พอค่ะ ถ้าจะให้ดีเอาใช้ในสวนเราให้เห็นผล 
การทำตลาดไม่ว่าอะไร ถ้าเรา ทำขนาดเล็กๆราคาไม่แพงหยิบง่ายจะขายไง่าย  ยกตัวอย่างเห็ดนางฟ้า อาจ ขาย กก.ละ 40 บาท แต่เมือถูกแพ๊คในกล่องโฟมแพ๊คละ ขีดนิดๆ 1 กก. แทนที่จะได้ราคาที่ 40 บาท เมื่อแบ่งเป็นแพ๊คอาจขายได้ 80-90 บาท ต่อ กก.

ข้างบ้านพี่ดวงพรมีน้องคนมหาสารคาม ขายผลไม้พร้อมรับประทาน ขายหลายอย่าง แทนที่จะขายผลไม้แบบชั่ง กก ที่ถ้าเอามาขายแล้วถ้าเหลือก็คือเน่า แต่น้องคนนี้แสวหาโอกาส ทำผลไม้พร้อมกิน ถุงละ 10-20 บาทพร้อมเกลือจิ้ม กะปิจิ้ม น้ำปลาหวาน
ผลไม้ที่น้องคนนี้รับมาเป็นผลไม้ที่เหลือๆไม่สวยซื้อมาราคาไม่แพง มาหั่น มาปอกมาเฉือน แล้วบรรจุใส่ถุงพร้อมเกลือจิ้ม
บางส่วน ก็ทำพร้อมเครื่องยำเช่นมะม่วง กะท้อน ชุดละ 20บาท  ขายดีมากๆ วันละ 4-5พันบาทเลยทีเดียว น้องเคยบอกว่าซื้อมะม่วงมา กก.ละ 10บาท แต่สร้างมูลค่าได้ถึง กก.ละ 100 บาททีเดียว

*

« ตอบ #426 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 01:50:38 PM »

ดีมากๆเลยครับพี่ดวงพร กระทู้นี้นอกจากได้ความรู้เรื่องการหมักปุ๋ยอินทรีย์แบบต่างๆแล้ว
ยังมีไอเดียต่อยอด เพิ่มมูลค่าสินค้าเกษตรด้วย "เงินทองมีกองอยู่ทั่วไป สุดแต่ใครจะมองเห็นและคว้าเอามา"
ใครมีแนวคิดดีๆก็ช่วยกันแนะนำด้วยครับ อาจช่วยให้เพื่อนสมาชิก มีดวงตาเห็นธรรม จะได้ออกจากกล่อง
กันไปได้อีกหลายๆคนครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
tera
*

« ตอบ #427 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 01:51:00 PM »

- ผมเคยทำถุงละ 3 ขีด ขายให้เด็กนักเรียนในงานเกษตรถุงละ 5 บาท ขายดีครับ เด็ก ๆ พอจะซื้อได้ คิดแล้วตกกิโลละ 16 บาท

- ผมทำถุงละ 5 กิโลด้วย ไว้ขายให้สาว ๆ ขายได้ถุงละ 40 บาท ก็ตกกิโลละ 8 บาท

- ถ้าทำป้ายไวนิลสวย ๆ สัก 300 บาทห้อยซะ มีชื่อวิศวกรรมแม่โจ้ 1 มีรูปเหมาะ ๆ ที่ก๊อปจากกระทู้ อ้างถึงแม่โจ้กับคณะวิศวกรรมและอุตสาหกรรมเกษตร อ้างถึงเว็บ กพพ.ซะ ก็น่าจะช่วยได้มาก

- ทำดินผสมพร้อมปลูก ก็เป็นการเพิ่มมูลค่าได้อีกมาก (ดินดำกับปุ๋ยหมัก 10 ต่อ 1 ใส่เปลือกถั่วนิดหน่อย ขี้เถ้าแกลบอย่าใช้) ดินพร้อมปลูกที่เชียงใหม่ส่งมาจากจังหวัดอื่น ถุงละตั้ง 40 บาท ส่งมาทีละรถ 10 ล้อ ไม่แน่นะครับถ้าทำได้ระดับนี้ก็อาจจะมาบ่นทีหลังว่านับเงินจนเหนื่อยก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 01:56:02 PM โดย tera » บันทึกการเข้า
ดวงพร
*

« ตอบ #428 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 01:58:23 PM »

ขอเสนอ อาจารย์ว่า......หลังจากเราแข่งหมักปุ๋ยและตัดสินปลายปี 55 แล้ว.....กระทู้ของอาจารย์ดวงพรเสนอ ว่า นักเรียนที่สมัครแข่งครั้งนี้หลังจากได้ปุ๋ยกันเรียบร้อย  อยากให้มีการติดตามผลการใช้ปุ๋ยหมักสูตรอาจารย์สอนนี้...และ ใครที่ไปต่อยอด ปุ๋ยหมักแบบใหม่นี้บ้าง เช่น หมักแล้ว ขายได้ ก็นำมาบอกกล่าวกันค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

คุณ ผัดฉ่าคะถ้าหมักแล้วอยากขายแนะนำให้มาขายในเวป กพพ. เรานี่แหละค่ะ คนที่ใช้ก็เช่นสวนผักคนเมือง ที่อาจใช้แค่ 1-2-3-4-5 กก.รับรองว่าขายได้ถ้ามีรูปภาพการหมักและยิ่งมีถาพที่เอาไปใช้เองพืชผักงาม....ไม่แน่นะ...อาจขยายการหมักแบบใหญ่ๆก็ได้ใครจะไปรู้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tera
*

« ตอบ #429 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 02:07:47 PM »

ขอเสนอ อาจารย์ว่า......หลังจากเราแข่งหมักปุ๋ยและตัดสินปลายปี 55 แล้ว.....กระทู้ของอาจารย์ดวงพรเสนอ ว่า นักเรียนที่สมัครแข่งครั้งนี้หลังจากได้ปุ๋ยกันเรียบร้อย  อยากให้มีการติดตามผลการใช้ปุ๋ยหมักสูตรอาจารย์สอนนี้...และ ใครที่ไปต่อยอด ปุ๋ยหมักแบบใหม่นี้บ้าง เช่น หมักแล้ว ขายได้ ก็นำมาบอกกล่าวกันค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

คุณ ผัดฉ่าคะถ้าหมักแล้วอยากขายแนะนำให้มาขายในเวป กพพ. เรานี่แหละค่ะ คนที่ใช้ก็เช่นสวนผักคนเมือง ที่อาจใช้แค่ 1-2-3-4-5 กก.รับรองว่าขายได้ถ้ามีรูปภาพการหมักและยิ่งมีถาพที่เอาไปใช้เองพืชผักงาม....ไม่แน่นะ...อาจขยายการหมักแบบใหญ่ๆก็ได้ใครจะไปรู้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

- ไชโย...... ปีหน้าเปิดกระทู้ขายปุ๋ยหมักกัน คุณนพเป็น ผอ. คุณดวงพรเป็น ผจก. สมาชิกเป็นคนขาย คนเก็บตังค์ และส่งของ (ทางไปรษณีย์ถ้าขอซื้อทีละกิโล ทางสิบล้อถ้าซื้อทีละ 30 ตัน) ทิดโสเป็นคนเชียร์แขก ครู tera เป็นคนตรวจกองปุ๋ยทางรูป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 02:10:31 PM โดย tera » บันทึกการเข้า
tass08
*

« ตอบ #430 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 02:15:40 PM »

ขอสมัครด้วยคนค่ะ ยิงฟันยิ้ม
ที่ข้างบ้านมีฟางเยอะมาก
เขากำลังจะเผาทิ้งค่ะ ร้องไห้
อาทิตย์ที่แล้ว ไปขนมาได้ 3 รอบ รถเข็นธรรมดา
อาทิตย์นี้จะไปขนมาเพิ่ม ชาวบ้านเขามาดูว่าเราบ้าหอบฟาง มาถามว่าจะเอาไปทำอะไร
ก็บอกว่าจะไปทำปุ๋ย เขาก็อืมเข้าท่าน่ะ แต่ไม่มีใครทำตาม แม้แต่พี่สาวเราเอง ยังไปสั่งปุ๋ยอินทรีย์กระสอบละ 350 บาท
แต่จะหมักกับขี้ไก่น่ะค่ะเพราะแถวบ้านหาซื้อง่ายกว่า กลัวแมลงวัน แต่จะลองดู
แล้วจะมาแจ้งข่าวว่า มีแมลงวันอย่างที่กลัวหรือเปล่า แลบลิ้น
tera
*

« ตอบ #431 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 02:21:58 PM »

- พอดีนึกถึงโครงการที่แม่โจ้ร่วมกับห้างเซ็นทรัลที่เชียงใหม่ สาขาแอร์พอร์ต ชวนเขาทำกิจการเพื่อสังคม (CSR) ให้เขารับเศษใบไม้จากคนในเมืองและแลกกับปุ๋ยหมัก 1 กิโล เซ็นทรัลทำปุ๋ยหมักจากเศษใบไม้ที่ข้างลานจอดรถเลย ตอนนี้ทำแทบไม่ทัน เป็นโครงการที่ สสส. (โครงการเชียงใหม่เอี่ยม) สนับสนุนในปี 54 ครับ

- ก่อนหน้านี้เซ็นทรัลแจกถุงกระสอบ (สสส.หนับหนุน) ให้กับลูกค้าเพื่อเอาไปใส่ใบไม้กลับมา ตอนนี้ไม่มีแล้วเพราะขากลับมาลูกค้าเปลี่ยนไปเป็นถุงดำซะนี่

- คำว่าแป๋งแปลว่าทำ คำว่าขี้เหยื้อแปลว่าขยะครับ

- มีใครอยากเรียนคำเมือง วันละคำบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 02:31:12 PM โดย tera » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 433   ขึ้นบน
  พิมพ์